[Funland] Cô vy đã ảnh hưởng đến mâm cơm nhà Em :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Sau vụ covid này, em mới nhận ra rằng việc chi tiêu tiết kiệm là hết sức quan trọng.
Em bị ảnh hưởng nặng nề vì covid. Đáng lẽ em sắp ổn ở Pháp rồi, giờ em tay trắng làm lại từ đầu ở Hà Nội.

Nghĩ tích cực thì em vẫn may mắn hơn những người khiếm thị và khuyết tật.

Sau bão giông là ánh nắng mặt trời! 🌞
Đúng thật.
Nghĩ lại, sao lại có những lúc mà mình tiêu không cần nghĩ (tất nhiên trong tầm của mình) vì hết tuần, hết tháng là lại có.

Giờ hết tuần, hết tháng vẫn có nhưng tiêu như kiểu trước thì phải là hết nửa tuần/nửa tháng lại có mới bõ tiêu.

Giodong2

Xe buýt
Đúng là khổ thật, một mình không sao chứ kéo theo tàu há mồm đang tuổi ăn tuổi học thật mêt. Nhưng chị nghĩ ngành IT không quá khó.
Thị trường lao động đúng là khắc nghiệt, những người trung niên trẻ khỏe, thành thạo và chăm chỉ nhiều khi hơn khối thanh niên, họ có sự ổn định không đòi hỏi, thế mà không thể xin được việc. Đâu phải người lớn tuổi nào cũng ì, cổ hủ cơ chứ?
Thật choáng váng khi từ một người làm việc tốt ở vị trí của mình, hiệu quả được các sếp cũ, đồng nghiệp, khách hàng, nhà cung cấp đánh giá cao, chỉ vì thay sếp, thay cơ cấu và COVID mà mất việc, loay hoay không biết làm gì, giúp việc hay tạp vụ khi không cty nào nhìn đến lao động tuổi trung niên???
Dạ, em thấy ngành IT lại khó vì toàn lớp trẻ, công nghệ cập nhật nên mới là cản trở chính cho em. Chứ các ngành khác (hành chính, kế toán, xây dựng....) thì kinh nghiệm lại là thế mạnh, gừng càng già càng cay.
Mợ có những 3 đứa con cơ à?
Em 2 đứa thôi. Lớn tự lo được rồi.
Nhưng lão chồng cũng nghỉ. Em tự bương từ đầu năm đến cuối năm.

chandai.toinack

Xe điện
E nói thật chứ. E ở csr 2 nơi chuyên về dịch vụ ăn uống du lịch
Đà lạt cầm chừng vì chủ yếu là Khách Việt nhiều. 2 đợt dịch vừa r cũng bị dập nhiềum dập nhiều nhất là ks, home villa cứ ùn ùn thanh lý.

Còn Nha trang mới chết toi ạ. Ks tới tầm này vẫn chưa khởi sắc. Các resort vẫn deal giá sấp mặt. Hàng quán đóng cửa im ỉm 1 loạt từ tháng 1, 2 tới giờ vẫn chưa có ng thuê. Mà ở Nha trang mặt bằng toàn to đùng ( nhưng rẻ hơn Dlat. Ấy vậy mà Dlat hở mb nào ra là hết nhanh lắm, giá lại cao chứ)
Trc các anh Nga chị Nga chỉ có phơi bụng tắm nắng thôi ạ
Giờ các anh chị í kẹt ở đây. Nhiều Khách Nga ra nhà e mua sắm đồ mở quán ăn, cf....mua còn trả giá hơn Khách Việt mình í..
Còn chị Nga đi bán rong bánh đây này. Gọi là bán rong chứ 1 miếng nhỏ cũng 27 tới 33k, mà buổi sáng hết veo vì làm rất ngon. Hai vợ chồng nhà í thay nhau đi bán.
Qua e bắt Graptaxi, 1 a lái Phò đi, ăn mặc kiểu công chức chưa về thay quần áo, trẻ măng luôn, bảo là từ tháng 4 Vợ e bị thất nghiệp nên e phải lôi xe ra chạy Grap. Lát cho card dặn e chỉ chạy từ sau giờ hành chính. Còn thứ 7 chủ nhật chạy từ 10h sáng.

Đó. Nên tầm này có việc dù ăn lương 50, 60% còn may mắn lắm.

Nhà e thì vẫn đủng đỉnh. Vì nhà em trc giờ ko tiêu nhiều. Chủ yếu tốn khoản du lịch mua sách là chính. Năm nay e cũng nhập đồ cầm chừng. Vẫn thủ sẵn sàng việc lại về vườn ở như đợt dịch trc.

Chỉnh sửa cuối:

pinkday

Xe buýt
Cháu gần U40 rồi mà chơi vơi ... không đóng bảo hiểm XH ở đâu cả các cụ ơi, lúc già sao đây ???
Đáng lo Cụ ạ. Có BHXH thì sau cũng đỡ nhờ vả con cái đi tý. Em mong nếu Trời gọi thì đi nhanh chứ nằm đấy khổ cả mình và con cháu :)

L.C.D

Xe container
Đúng thật.
Nghĩ lại, sao lại có những lúc mà mình tiêu không cần nghĩ (tất nhiên trong tầm của mình) vì hết tuần, hết tháng là lại có.

Giờ hết tuần, hết tháng vẫn có nhưng tiêu như kiểu trước thì phải là hết nửa tuần/nửa tháng lại có mới bõ tiêu.
Các cụ bẩu rồi: buôn tàu bán bè ko bằng ăn dè hà tiện.
Trước đây em hay đi mua sắm vô tội vạ, 1 tháng tiêu mấy chục củ toàn mua linh tinh chả đâu vào đâu.
Dịch bệnh đến, giãn cách xã hội, em ko đi mua sắm đc. Ngay cả đi chợ mua đồ ăn em cũng ít đi, ko mua thừa thãi như trước. Thêm nữa là ông bà nội tuần nào cũng gửi đồ ăn ở quê ra nhiều hơn để em đỡ đi ra ngoài. Thành ra có khi vài tuần em mới đi chợ 1 lần, và từ tháng đầu tiên giãn cách xh, em ngồi kiểm thấy tiết kiệm được 1 mớ, tự dưng em tràn đầy động lực cai hẳn trò mua sắm. Mà ko đi ra ngoài rồi cũng quen, giờ bảo đi mua đồ em ngại ghê lắm.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trước đây em hay đi mua sắm vô tội vạ, 1 tháng tiêu mấy chục củ toàn mua linh tinh chả đâu vào đâu.
Dịch bệnh đến, giãn cách xã hội, em ko đi mua sắm đc. Ngay cả đi chợ mua đồ ăn em cũng ít đi, ko mua thừa thãi như trước. Thêm nữa là ông bà nội tuần nào cũng gửi đồ ăn ở quê ra nhiều hơn để em đỡ đi ra ngoài. Thành ra có khi vài tuần em mới đi chợ 1 lần, và từ tháng đầu tiên giãn cách xh, em ngồi kiểm thấy tiết kiệm được 1 mớ, tự dưng em tràn đầy động lực cai hẳn trò mua sắm. Mà ko đi ra ngoài rồi cũng quen, giờ bảo đi mua đồ em ngại ghê lắm.

Vâng, đúng ạ

Giờ thu nhập giảm tý, cuộc sống của mình cũng vẫn được thỏa mãn như (gần như -nhưng đến trên 95% cũ)
Nhưng có vẻ lại tích lũy được nhiều hơn trước về giá trị tuyệt đối. Số trong TK còn nhiều hơn trước.
Nhìn lại thấy sao trước đây tiền đi đâu hết, mà xung quanh đồ đạc vẫn như bây giờ. và bây giờ cũng chả thấy thèm khát, thiếu thốn cái gì sất.

holland

Xe tăng
Dạ, em thấy ngành IT lại khó vì toàn lớp trẻ, công nghệ cập nhật nên mới là cản trở chính cho em. Chứ các ngành khác (hành chính, kế toán, xây dựng....) thì kinh nghiệm lại là thế mạnh, gừng càng già càng cay.

Em 2 đứa thôi. Lớn tự lo được rồi.
Nhưng lão chồng cũng nghỉ. Em tự bương từ đầu năm đến cuối năm.
Oài đọc trên này toàn thấy chồng bị nghỉ rồi vợ bị hoặc sắp nghỉ. Nhà này cũng vậy, ông chồng tự nghỉ làm ngoài đã lâu, dịch dã kiếm miếng được miếng mất. Trước vợ còn đi làm, lương tạm ổn, sống tốt. Giờ mất nguồn thu nhập cố định của vợ, nghĩ cảnh 2 vc homeoffice nhìn nhau mà chán quá.
Hình như gia đình nào đã khỏe là khỏe cả đôi thì phải.
Chị em mình cố lên nhỉ? Cùng nghĩ cách vượt qua tăm tối. Chị còn 9 năm nữa hưu, nhưng đồng lương hưu cũng còi cọc hic

Giodong2

Xe buýt
Oài đọc trên này toàn thấy chồng bị nghỉ rồi vợ bị hoặc sắp nghỉ. Nhà này cũng vậy, ông chồng tự nghỉ làm ngoài đã lâu, dịch dã kiếm miếng được miếng mất. Trước vợ còn đi làm, lương tạm ổn, sống tốt. Giờ mất nguồn thu nhập cố định của vợ, nghĩ cảnh 2 vc homeoffice nhìn nhau mà chán quá.
Hình như gia đình nào đã khỏe là khỏe cả đôi thì phải.
Chị em mình cố lên nhỉ? Cùng nghĩ cách vượt qua tăm tối. Chị còn 9 năm nữa hưu, nhưng đồng lương hưu cũng còi cọc hic
Em hết lượt vodka cho bác rồi.
Nhà em thì ngược lại bác ạ. Em nghỉ trước cách đây 2 năm để bung ra ngoài làm, kiếm cũng được khá cả nhà cửa lẫn khoản tiết kiệm. Thấy em sướng quá hay sao lão chồng khùng lên nghỉ bụp em cản ko kịp. Rồi lấy tiền em mang đi đầu tư lung tung, trúng ngay thời buổi khó khăn này.
Giờ em sạch vốn. Dính 1 khoản nợ may chưa dính vay NH. Từ đầu năm đến giờ mình em lo xoay sở ăn uống học hành chi tiêu cả nhà. Em làm online kiếm lai rai mà lại mang tiếng ở nhà rảnh rỗi việc họ hàng giỗ quảy gì cũng ới, chợ búa cơm nước ngày 3 bữa, đưa đón con ngày 3 lần, học hành con cái em kèm luôn... Lâu lâu chồng thì bảo mẹ mày ở nhà rỗi rãi, cha mẹ thì la "mày rảnh sao ko siêng về chăm ông bà", con thì viết văn "mẹ em ko đi làm ở nhà làm nội trợ" :(
Kĩ sư hẳn hoi đấy. Nên em rải CV đi làm cho xong, nhìn lại lớp trẻ thấy tuổi mình thật là thất thế. Xưa quần là áo lượt đeo laptop, giờ nhìn lại thấy rõ chán đời.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Nhà em thì ngược lại bác ạ. Em nghỉ trước cách đây 2 năm để bung ra ngoài làm, kiếm cũng được khá cả nhà cửa lẫn khoản tiết kiệm. Thấy em sướng quá hay sao lão chồng khùng lên nghỉ bụp em cản ko kịp. Rồi lấy tiền em mang đi đầu tư lung tung, trúng ngay thời buổi khó khăn này.
Giờ em sạch vốn. Dính 1 khoản nợ may chưa dính vay NH. Từ đầu năm đến giờ mình em lo xoay sở ăn uống học hành chi tiêu cả nhà. Em làm online kiếm lai rai mà lại mang tiếng ở nhà rảnh rỗi việc họ hàng giỗ quảy gì cũng ới, chợ búa cơm nước ngày 3 bữa, đưa đón con ngày 3 lần, học hành con cái em kèm luôn... Lâu lâu chồng thì bảo mẹ mày ở nhà rỗi rãi, cha mẹ thì la "mày rảnh sao ko siêng về chăm ông bà", con thì viết văn "mẹ em ko đi làm ở nhà làm nội trợ" :(
Kĩ sư hẳn hoi đấy. Nên em rải CV đi làm cho xong, nhìn lại lớp trẻ thấy tuổi mình thật là thất thế. Xưa quần là áo lượt đeo laptop, giờ nhìn lại thấy rõ chán đời.
Em đã làm ngoài thành công rồi thì khi qua thời dịch có thể làm lại được em ạ,không như chị dân văn phòng mấy chục năm. Đọc phần sau thì hình dung ra chị sắp tới rồi. 2 bằng ĐH, nhanh nhẹn, chịu khó, đẹp "lão", cao ráo, ăn mặc đẹp, bỗng chốc thành bà nội trợ thoi thóp chờ hưu. May mà con hết tuổi viết văn về mẹ, hic.

Giodong2

Xe buýt
Em đã làm ngoài thành công rồi thì khi qua thời dịch có thể làm lại được em ạ,không như chị dân văn phòng mấy chục năm. Đọc phần sau thì hình dung ra chị sắp tới rồi. 2 bằng ĐH, nhanh nhẹn, chịu khó, đẹp "lão", cao ráo, ăn mặc đẹp, bỗng chốc thành bà nội trợ thoi thóp chờ hưu. May mà con hết tuổi viết văn về mẹ, hic.
Xốc tinh thần cho bà chị nào. Tuổi chị đỡ cái con cái đã lớn, nếu ko gánh nặng gia đình 2 bên thì càng nhẹ nhàng.
Chị U49 thì nghỉ làm thuê cũng được rồi chị. Viết bài về kinh nghiệm sống, bán online mấy loại đồ ăn thức uống mình tự làm, chia sẻ nuôi dạy con,... tận dụng kinh nghiệm sống dày dặn của mình ... Con cái chị lớn ròi thì cứ thanh thản tiết kiệm là sẽ qua hết thôi.
Chỉ mong bình an đừng đau ốm là mừng.

langthangnoidau

Xe buýt
Xốc tinh thần cho bà chị nào. Tuổi chị đỡ cái con cái đã lớn, nếu ko gánh nặng gia đình 2 bên thì càng nhẹ nhàng.
Chị U49 thì nghỉ làm thuê cũng được rồi chị. Viết bài về kinh nghiệm sống, bán online mấy loại đồ ăn thức uống mình tự làm, chia sẻ nuôi dạy con,... tận dụng kinh nghiệm sống dày dặn của mình ... Con cái chị lớn ròi thì cứ thanh thản tiết kiệm là sẽ qua hết thôi.
Chỉ mong bình an đừng đau ốm là mừng.

Nhiều khi cũng lo lắm, con cái lớn rồi nh mình chưa có khoản tiết kiệm kha khá, cũng sợ sau này ốm đau bệnh tật là gánh nặng cho con cái, rồi lương hưu thấp cũng ko đủ chi tiêu...
Như cơ bản em thấy do dịch bệnh như hiện nay, mình chuyển dần sang lối sống đơn giản: bớt chi tiêu mua sắm những vật dụng không cần thiết, quần áo trang sức mỹ phẩm, ăn uống đon giản đi, hạn chế tụ tập ăn hàng ăn quán, tranh thủ rảnh tập thể dục thể thao....thì vừa khỏe vừa tiết kiệm .
Chỉ riêng cái suy nghĩ, lo lắng muốn hạn chế đi mà vẫn lo không đâu, dù biết lo chả giải quyết việc gì, nh mà ko đừng được ấy :(

Amethyst2020

Xe buýt
Thế CV kinh doanh trước của mợ ko ăn thua nữa ạ? Chồng mợ nghỉ từ đầu năm giờ cũng ko làm gì mà mình mợ phải lo ạ? Grab, shipper giờ đầy đường cũng sống tạm qua ngày được mà. Nhiều ông bế tắc nhưng cứ nhất định không chịu hạ mình, sống quẩn quanh thì càng bí bách.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Kế toán nếu làm được tổng hợp, thì có thể làm thêm ngoài mà mợ, làm lặt vặt ít tiền, nh cũng là thêm thu nhập.
Em biết nhiều DN ở tỉnh, DN nhỏ, họ cần kế toán cứng lắm, mà ở tỉnh thì khó tuyển vô cùng. Nhất là kế toán tổng hợp, kế toán thuế đã từng làm cho các công ty lớn, các công ty đã niêm yết rồi
chuẩn ah!
ktth mà có kinh nghiệm các tỉnh hơi bị thiếu, nếu có hơi tinh tướng :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Con em đang tuổi viết văn :)
Nhưng chả khi nào thấy nó viết, may quá!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Có khi em dịch chuyển về tỉnh sống thật, chứ ở HN bon chen mà rẻ mạt quá,
KTTH khá ok ở HN em trả 10tr là mừng rồi, vậy mà về tỉnh kém cũng phải 9tr mới làm, mà khá tý thì bảo luôn: lương bao nhiêu khỏi mất công, vãi :P
Em đành đào tạo một bạn non tơ, nhiều khi cũng bực nhưng mà thôi an ủi là lại có nhân sự tốt do mình đào tạo, hhi.
Cụ mà khá, đòi mức 13-15tr cả thuế là ok, ở tỉnh thế là ngon rồi, làm thêm thuế vài ba cty nữa, ngon choét :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em thì ngược lại, rảnh thì onl còn tiêu nhiều hơn :)
Trc bận chả có thời gian để thở,hixx

chaytim

Xe điện
KTTH khá ok ở HN em trả 10tr là mừng rồi, vậy mà về tỉnh kém cũng phải 9tr mới làm, mà khá tý thì bảo luôn: lương bao nhiêu khỏi mất công, vãi :P
Em đành đào tạo một bạn non tơ, nhiều khi cũng bực nhưng mà thôi an ủi là lại có nhân sự tốt do mình đào tạo, hhi.
Cụ mà khá, đòi mức 13-15tr cả thuế là ok, ở tỉnh thế là ngon rồi, làm thêm thuế vài ba cty nữa, ngon choét :D
Vâng bác!

holland

Xe tăng
Con em đang tuổi viết văn :)
Nhưng chả khi nào thấy nó viết, may quá!
Chị thấy phục ox em và em quá. Hai ng làm sao vượt qua đc giai đoạn đó vậy?
Sáng nay chị sắp xếp đóng gói váy áo đẹp vào 1 túi,không biết bao giờ mới có điều kiện mặc lại chúng? Ngồi liệt kê xem mình có thể làm được gì mà chưa tìm ra. Có hiểu biết về chứng khoán nhưng mấy năm trước đầu tư toàn lỗ, giờ vẫn sợ. Không khéo tay lắm để nấu nướng bán online. Hai da, sa cơ mới biết không dễ để bắt đầu từ số 0.

Daisynguyen78

Xe buýt
Thế CV kinh doanh trước của mợ ko ăn thua nữa ạ? Chồng mợ nghỉ từ đầu năm giờ cũng ko làm gì mà mình mợ phải lo ạ? Grab, shipper giờ đầy đường cũng sống tạm qua ngày được mà. Nhiều ông bế tắc nhưng cứ nhất định không chịu hạ mình, sống quẩn quanh thì càng bí bách.
Ông chồng nhà em đây, thất nghiệp từ đầu năm mà nhất định chẳng làm gì cả, nếu mình nói thì cãi nhau nên em chẳng nói gì, cố gắng mà trang trải để vượt qua. Nhưng cũng ức chế lắm