[Funland] Cô vy đã ảnh hưởng đến mâm cơm nhà Em :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, nếu 5tr chỉ chi cho tiền ăn thì cũng đủ. Nhưng 5tr mà chi cho tất tật các khoản thì không thể đủ được cụ ạ
Thì em chỉ nói tiền ăn thôi. Túm lại là 5tr thì đủ mua thức ăn ở mức bình dân nhưng đủ dinh dưỡng cho 4 người ở HN phỏng ạ?

Cái subcontext lúc đó là đang so với thời bao cấp. Thời bao cấp thì lương của 2 người đi làm cũng không đủ tiền mua thức ăn (thiếu dinh dưỡng) cho 4 người ăn trong 2 tuần.

holland

Xe tăng
KHổ thật, đang từ có việc chi tiêu khá thoải mái mà mất việc cái phải chắt bóp ngay hic.

mrkibeo

Xe buýt
Chính thức sau 4 tháng cầm cự. Cô vy đã ảnh hưởng đến mâm cơm nhà Em. Bạn cùng nhà đã chính thức bị stop công việc. Nhìn bạn ý mà Em không biết nói gì, chỉ biết động viên thôi. Giờ già rùi khó kiếm đc việc làm, công việc chân tay cũng khó kiếm, lưng cũng "già" rùi. Sẽ khó khăn lắm đây :).
Cụ lại có thêm tg rảnh rồi vì việc nhà vk sẽ làm hết

Trang Nguyen

Xe điện
KHổ thật, đang từ có việc chi tiêu khá thoải mái mà mất việc cái phải chắt bóp ngay hic.
Phần lớn mn thời điểm này cũng phải chi tiêu tính toán cả mà mợ, ko ai đoán được liệu dịch bệnh diễn biến thế nào nên mình cứ phải an toàn đã.

vneseman

Xe lăn
Em vào chia sẻ với các cụ mợ. Em cũng làm thuê, năm nay thì ổn nhưng nhìn sang năm tới thì khó khăn nhiều cả từ trong lẫn ngoài.

anhtrangvn

Tháo bánh
Ảnh hưởng cả đến chúng cháu rồi các cụ ơi: :D

P/S: Clip cũ của đứa cháu, em đăng minh họa góp vui, thấy hợp chủ đề quá. :D

• Vodka
Reactions: Aug

Giodong2

Xe buýt
Các cụ còn có đường tiến.
Chứ em, nữ IT, U40, bỏ nghề 2 năm ra kinh doanh giờ làm ăn khó khăn, quay lại nghề thì đã lạc hậu quá tuổi tuyển dụng rồi.
Em loay hoay ko biết vận dụng chuyên môn mình vào gì.
Nhà vẫn 4 cái miệng há mồm.
Tết năm nay chán chả thèm nghĩ đến nữa.

Mạnh Huy

Xe hơi
Nay vào mạng thấy quảng cáo Tết nhiều lắm rồi, vậy là sắp hết năm, năm nay chắc buồn nhiều hơn vui

safenoodles

Xe cút kít
Sau vụ covid này, em mới nhận ra rằng việc chi tiêu tiết kiệm là hết sức quan trọng.
Em bị ảnh hưởng nặng nề vì covid. Đáng lẽ em sắp ổn ở Pháp rồi, giờ em tay trắng làm lại từ đầu ở Hà Nội.

Nghĩ tích cực thì em vẫn may mắn hơn những người khiếm thị và khuyết tật.

Sau bão giông là ánh nắng mặt trời! 🌞

Giodong2

Xe buýt
Sau vụ covid này, em mới nhận ra rằng việc chi tiêu tiết kiệm là hết sức quan trọng.
Em bị ảnh hưởng nặng nề vì covid. Đáng lẽ em sắp ổn ở Pháp rồi, giờ em tay trắng làm lại từ đầu ở Hà Nội.

Nghĩ tích cực thì em vẫn may mắn hơn những người khiếm thị và khuyết tật.

Sau bão giông là ánh nắng mặt trời! 🌞
Cụ chưa qua Pháp là còn đỡ đấy.
Thằng cu em bên Pháp giờ bên đấy phong toả thất nghiệp tràn lan. Ở thì mắc kẹt mà về thì ko được.

DidiLe

Xe container
Chỉnh sửa cuối:
Em vừa đọc thớt của một ofer kể về họ khi làm lái xe cứu thương. Xong quay lại không thấy đâu :(. Có ai chỉ cho Em với
Mời cụ xơi :

holland

Xe tăng
Các cụ còn có đường tiến.
Chứ em, nữ IT, U40, bỏ nghề 2 năm ra kinh doanh giờ làm ăn khó khăn, quay lại nghề thì đã lạc hậu quá tuổi tuyển dụng rồi.
Em loay hoay ko biết vận dụng chuyên môn mình vào gì.
Nhà vẫn 4 cái miệng há mồm.
Tết năm nay chán chả thèm nghĩ đến nữa.
Đúng là khổ thật, một mình không sao chứ kéo theo tàu há mồm đang tuổi ăn tuổi học thật mêt. Nhưng chị nghĩ ngành IT không quá khó.
Thị trường lao động đúng là khắc nghiệt, những người trung niên trẻ khỏe, thành thạo và chăm chỉ nhiều khi hơn khối thanh niên, họ có sự ổn định không đòi hỏi, thế mà không thể xin được việc. Đâu phải người lớn tuổi nào cũng ì, cổ hủ cơ chứ?
Thật choáng váng khi từ một người làm việc tốt ở vị trí của mình, hiệu quả được các sếp cũ, đồng nghiệp, khách hàng, nhà cung cấp đánh giá cao, chỉ vì thay sếp, thay cơ cấu và COVID mà mất việc, loay hoay không biết làm gì, giúp việc hay tạp vụ khi không cty nào nhìn đến lao động tuổi trung niên???

holland

Xe tăng
Chị cứ giữ vững tinh thần rồi thế nào cũng tìm được chỗ phù hợp thôi ạ. Nhiều công việc tìm người ổn định khó lắm.

Chịu khó rải đơn thôi ạ. Mà Sài Gòn dễ hơn HN nhiều đấy chị.
Phương án vào SG không khả thi với chị em ạ. Hy vọng chị sẽ tìm được hướng đi phù hợp cho mình.

DidiLe

Xe container
Đúng là khổ thật, một mình không sao chứ kéo theo tàu há mồm đang tuổi ăn tuổi học thật mêt. Nhưng chị nghĩ ngành IT không quá khó.
Thị trường lao động đúng là khắc nghiệt, những người trung niên trẻ khỏe, thành thạo và chăm chỉ nhiều khi hơn khối thanh niên, họ có sự ổn định không đòi hỏi, thế mà không thể xin được việc. Đâu phải người lớn tuổi nào cũng ì, cổ hủ cơ chứ?
Thật choáng váng khi từ một người làm việc tốt ở vị trí của mình, hiệu quả được các sếp cũ, đồng nghiệp, khách hàng, nhà cung cấp đánh giá cao, chỉ vì thay sếp, thay cơ cấu và COVID mà mất việc, loay hoay không biết làm gì, giúp việc hay tạp vụ khi không cty nào nhìn đến lao động tuổi trung niên???
Covis không đáng sợ bằng thấy đổi lờ đờ cấp cao. Rất đáng sợ.

pinkday

Xe buýt

windy1

Xe điện
Tuổi nào thất nghiệp cũng khổ cả cụ ạ . Khổ nhất là mấy người gần đến tuổi hưu, cạnh tranh không nổi với tuổi trẻ hay tuổi trung niên . Chưa đủ tuổi để lảnh hưu trí theo luật, mà xin việc thì ai cũng cho rằng già quá nên không mướn .

Dunga_otf

Xe buýt
Kế toán làm đc việc giờ lương bn các cụ nhỉ? Cty dịch vụ, thương mại.

Dunga_otf

Xe buýt
Có em cụ ạ

Đây em kể cho cụ nghe, em thật thà có ngang ngửa cụ ko
Em đi pv, đến lúc deal lương. Em bảo tôi mong muốn xx triệu, họ bảo anh chị có thương lượng được ko. Em bảo ko, vỉ tôi ước lượng việc này có rủi ro và thách thức nên tôi phải bán mình với giá đó :))
Kết quả là em tiếp tục đi tìm việc khác :D
Lương kế toán cứng giờ bn mợ?

xebobabanh17201

Xe điện
Giờ là thời của ông chủ nào là thành thạo japanese/chinese...Nào là trẻ khỏe. Nói chung sau 40 ta tự tìm con dường riêng dù rằng thu nhập có ít hay giảm nhưng đúng là làm thuê rất khó.