[Funland] Cô vy đã ảnh hưởng đến mâm cơm nhà Em :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chị thấy phục ox em và em quá. Hai ng làm sao vượt qua đc giai đoạn đó vậy?
Sáng nay chị sắp xếp đóng gói váy áo đẹp vào 1 túi,không biết bao giờ mới có điều kiện mặc lại chúng? Ngồi liệt kê xem mình có thể làm được gì mà chưa tìm ra. Có hiểu biết về chứng khoán nhưng mấy năm trước đầu tư toàn lỗ, giờ vẫn sợ. Không khéo tay lắm để nấu nướng bán online. Hai da, sa cơ mới biết không dễ để bắt đầu từ số 0.
Chia sẻ với cụ, em tuổi 73, khi em lập nghiệp, cuối năm 2015, hoang mang dã man, mà tự ti thì vô cùng :)
Từ 1 người có ngoại ngữ, bằng cấp dán đầy người, đi pv tuyển dụng lương phải đàm phán mức 3-5k$, vị trí GĐ dự án trở lên, giờ thành người vô dụng, em cảm thấy đúng là vô lý :)
Vậy mà tới một thời điểm, một độ tuổi ...
Em ở nhà giúp sói em mua hàng, em thấy ah hóa ra ngành này cũng có ngách kiếm ăn, vậy là rủ 3 cô bạn chung vốn đi buôn, sau 2 năm, cũng có lãi gần 1 tỷ chia nhau với vốn ban đầu 1 tỷ, sau 1/2 năm sau tăng lên 2 tỷ, em có 36%, em đi vay sói em, hihi.
Chuẩn bj chia tay nhau với bạn thì sói em mất, vậy là em sang ngang làm ngành của sói :(

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Chia sẻ với cụ, em tuổi 73, khi em lập nghiệp, cuối năm 2015, hoang mang dã man, mà tự ti thì vô cùng :)
Từ 1 người có ngoại ngữ, bằng cấp dán đầy người, đi pv tuyển dụng lương phải đàm phán mức 3-5k$, vị trí GĐ dự án trở lên, giờ thành người vô dụng, em cảm thấy đúng là vô lý :)
Em ở nhà giúp sói em mua hàng, em thấy ah hóa ra ngành này cũng có ngách kiếm ăn, vậy là rủ 3 cô bạn chung vốn đi buôn, sau 2 năm, cũng có lãi gần 1 tỷ chia nhau với vốn ban đầu 1 tỷ, sau 1/2 năm sau tăng lên 2 tỷ, em có 36%, em đi vay sói em, hihi.
Chuẩn bj chia tay nhau thì sói em mất, vậy là em sang ngang làm ngành của sói :(
Đúng là người giỏi làm gì cũng giỏi.

Vipthanhmlm

Xe hơi
Xét ra mình vẫn còn đỡ hơn một số người, em ở quê, công việc thì vẫn thế, chi tiêu vẫn vậy ? cũng chưa bị ảnh hưởng gì nhiều

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ông chồng nhà em đây, thất nghiệp từ đầu năm mà nhất định chẳng làm gì cả, nếu mình nói thì cãi nhau nên em chẳng nói gì, cố gắng mà trang trải để vượt qua. Nhưng cũng ức chế lắm
Ko nên cãi nhau, chỉ nên đg hướng, phân tích cho họ nên làm này vì sao, làm kia vì sao...
Nếu họ đã tự ti, càng nói càng rụt lại vào vỏ ốc, bó tay luôn, nên động viên khuyến khích họ thì tốt hơn, đời này ai cũng có lúc sa cơ...
Em từng sa cơ, chưa kịp ăn bám chồng mà em đã hoảng, bất an, tự ti, hay cáu ...
Chỉ vì sói em nói câu: bằng cấp đầy người mà giờ chả có giá trị gì (hayy đại loại gì đó...) em cay mũi mãi :P
Sau này em tóm được 1 con bé, còn khủng hơn em, nó có 1 bằng ts và 2 bằng ths đều ở nước ngoài, bằng em nhưng nó hơn em là nó có 2 bằng đh, cũng thất nghiệp lúc đó, em lấy ví dụ cho sói em, ông ấy mới im đó, ko chắc ông cũng càu nhàu em như cụ đang càu nhàu sói, hihi.

• Vodka
Reactions: Aug

Lthanhthe5s

Xe tải
Em hết lượt vodka cho bác rồi.
Nhà em thì ngược lại bác ạ. Em nghỉ trước cách đây 2 năm để bung ra ngoài làm, kiếm cũng được khá cả nhà cửa lẫn khoản tiết kiệm. Thấy em sướng quá hay sao lão chồng khùng lên nghỉ bụp em cản ko kịp. Rồi lấy tiền em mang đi đầu tư lung tung, trúng ngay thời buổi khó khăn này.
Giờ em sạch vốn. Dính 1 khoản nợ may chưa dính vay NH. Từ đầu năm đến giờ mình em lo xoay sở ăn uống học hành chi tiêu cả nhà. Em làm online kiếm lai rai mà lại mang tiếng ở nhà rảnh rỗi việc họ hàng giỗ quảy gì cũng ới, chợ búa cơm nước ngày 3 bữa, đưa đón con ngày 3 lần, học hành con cái em kèm luôn... Lâu lâu chồng thì bảo mẹ mày ở nhà rỗi rãi, cha mẹ thì la "mày rảnh sao ko siêng về chăm ông bà", con thì viết văn "mẹ em ko đi làm ở nhà làm nội trợ" :(
Kĩ sư hẳn hoi đấy. Nên em rải CV đi làm cho xong, nhìn lại lớp trẻ thấy tuổi mình thật là thất thế. Xưa quần là áo lượt đeo laptop, giờ nhìn lại thấy rõ chán đời.
Con em lớp 2 viết: bố ở nhà chỉ biết nằm và xem game. Ha ha.

holland

Xe tăng
Ko nên cãi nhau, chỉ nên đg hướng, phân tích cho họ nên làm này vì sao, làm kia vì sao...
Nếu họ đã tự ti, càng nói càng rụt lại vào vỏ ốc, bó tay luôn, nên động viên khuyến khích họ thì tốt hơn, đời này ai cũng có lúc sa cơ...
Em từng sa cơ, chưa kịp ăn bám chồng mà em đã hoảng, bất an, tự ti, hay cáu ...
Chỉ vì sói em nói câu: bằng cấp đầy người mà giờ chả có giá trị gì (hayy đại loại gì đó...) em cay mũi mãi :P
Sau này em tóm được 1 con bé, còn khủng hơn em, nó có 1 bằng ts và 2 bằng ths đều ở nước ngoài, bằng em nhưng nó hơn em là nó có 2 bằng đh, cũng thất nghiệp lúc đó, em lấy ví dụ cho sói em, ông ấy mới im đó, ko chắc ông cũng càu nhàu em như cụ đang càu nhàu sói, hihi.
Hỏi thêm em chút: hồi đó em tự nghỉ hay do dự án hết mà em phải tự nghỉ?
Ngày đó em đang lương cao mà thất nghiệp cũng xót ghê nhỉ? Giờ em giỏi thật đó, chúc mừng em.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi thêm em chút: hồi đó em tự nghỉ hay do dự án hết mà em phải tự nghỉ?
Ngày đó em đang lương cao mà thất nghiệp cũng xót ghê nhỉ? Giờ em giỏi thật đó, chúc mừng em.
Em nghỉ do sói em ốm tưởng chết năm đó, lúc đó đang GĐ dự án 20 triệu EUR, rồi cũng vì tính em gàn hay cãi nhau với đồng nghiệp xấu tính nên tức khí nữa :) em cũng sang làm các nơi khác tốt, nhưng tính cách hay thích thay đổi, mà mảng em làm là về dự án khi VN hết nghèo thì cũng ko còn màu mỡ ... Nhiều lý do em chán, nên em tự nghỉ thôi, tự làm mình thất nghiệp đó chị :)
Ngày nghỉ dự án đó, tập đoàn đó cũng phải đền bù cho em 6 tháng lương :)

Giodong2

Xe buýt
Thế CV kinh doanh trước của mợ ko ăn thua nữa ạ? Chồng mợ nghỉ từ đầu năm giờ cũng ko làm gì mà mình mợ phải lo ạ? Grab, shipper giờ đầy đường cũng sống tạm qua ngày được mà. Nhiều ông bế tắc nhưng cứ nhất định không chịu hạ mình, sống quẩn quanh thì càng bí bách.
Việc em đứng theo 2 mùa dịch rồi cụ.
Ông chồng đang lương Trưởng 25tr/tháng nhảy ùm đòi về nhà nghỉ ngơi, giờ đòi mở cty làm chủ thôi chứ chẳng chịu đi làm thuê. Mùa mưa gió lụt lội nên ko làm gì được.

Ông chồng nhà em đây, thất nghiệp từ đầu năm mà nhất định chẳng làm gì cả, nếu mình nói thì cãi nhau nên em chẳng nói gì, cố gắng mà trang trải để vượt qua. Nhưng cũng ức chế lắm.
Làm phụ nữ trong gia đình em thấy mệt mỏi nhất chữ "NHẪN" . Ra đường có hô hét gì thì về nhà cũng chịu lép vế mỗi cái ông mà gọi là CHỒNG.
Chuẩn bj chia tay nhau thì sói em mất, vậy là em sang ngang làm ngành của sói :(
Em cũng hết quota vodka cho chị. Phục chị từ bài bên post Một đời thất bại. Thấy chị cũng tính cách giống giống mình (qua cách chị nói giống bạn top bên ấy). Giờ mới biết chị đang đơn thương độc mã thì quá giỏi luôn. Chị kinh doanh ngành hàng gì nếu cần mở rộng thì hỗ trợ cho các chị em trong này cùng kiếm cơm qua mùa khó khăn với ạ. Em ở ĐN, nhà có mặt bằng kinh doanh được.

Chỉnh sửa cuối:

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Ông chồng đang lương Trưởng 25tr/tháng nhảy ùm đòi về nhà nghỉ ngơi, giờ đòi mở cty làm chủ thôi chứ chẳng chịu đi làm thuê. Mùa mưa gió lụt lội nên ko làm gì được.
Mợ nói cụ ấy mở gì cứ mở, miễn đừng lấy tiền nhà là được :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Việc em đứng theo 2 mùa dịch rồi cụ.

Làm phụ nữ trong gia đình em thấy mệt mỏi nhất chữ "NHẪN" . Ra đường có hô hét gì thì về nhà cũng chịu lép vế mỗi cái ông mà gọi là CHỒNG.

Em cũng hết quota vodka cho chị. Phục chị từ bài bên post Một đời thất bại. Thấy chị cũng tính cách giống giống mình (qua cách chị nói giống bạn top bên ấy). Giờ mới biết chị đang đơn thương độc mã thì quá giỏi luôn. Chị kinh doanh ngành hàng gì nếu cần mở rộng thì hỗ trợ cho các chị em trong này cùng kiếm cơm qua mùa khó khăn với ạ. Em ở ĐN, nhà có mặt bằng kinh doanh được.
Giờ kinh doanh gì cũng rủi ro như nhau cả thôi :(
Chị sx thức ăn chăn nuôi, mảng này của chị ở nông thôn thì hợp hơn, nhưng chị biết có nhiều nhà ở tP cũng làm kd về các huyện. Vấn đề vốn, chiến lược bán hàng, lựa chọn khách hàng như nào ấy.
TP em chờ qua dịch là ngon mà, kiên trì tý thôi.

harman_kardon

Xe điện
Ngay từ đầu năm em đã dự báo KT u ám và đầy bất ổn trong cả năm nay. và nó chính xác đến 95%. Nó ảnh hưởng nhiều đến KT từng GĐ thậm trí là cả trong bữa com hàng ngày.
GĐ em cũng không ngoại lệ, Tất nhiên là không dư dả theo dự tính, cũng chỉ đủ ăn và không thâm vào vốn liếng.Làm đủ lương cho chính bản thân mình thôi. Cố gắng duy trì cho đến Khi mà các nhà chức trách phê duyệt giấy phép. Chiến dịch tiêm phòng sẽ là đại trà. KT sẽ khởi sắc trở lại. CCCM cố gắng lên , chúng ta sẽ vượt qua giai đoạn này. Chỉ cần sống sót thì mọi cơ hội sẽ hiện ra trc mắt mình.

Giodong2

Xe buýt
Giờ kinh doanh gì cũng rủi ro như nhau cả thôi :(
Chị sx thức ăn chăn nuôi, mảng này của chị ở nông thôn thì hợp hơn, nhưng chị biết có nhiều nhà ở tP cũng làm kd về các huyện. Vấn đề vốn, chiến lược bán hàng, lựa chọn khách hàng như nào ấy.
TP em chờ qua dịch là ngon mà, kiên trì tý thôi.
Dạ, mảng này thì đúng là em potay, dù em ở ngay khu làng cá. Em có ông cậu làm cty thủy sản rồi về núi mở thêm 1 cty thức ăn gia súc thấy rất phát đạt. Thức ăn chăn nuôi thì lúc nào cũng rất cần.
Dịch đúng ra em chẳng sợ vì tiền tiết kiệm đủ ăn vài năm. Mỗi tội là trót sai lầm, giờ meo râu nên em đành rải CV đi cày lại.
Mợ nói cụ ấy mở gì cứ mở, miễn đừng lấy tiền nhà là được :D
Còn đâu mà lấy haha

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, mảng này thì đúng là em potay, dù em ở ngay khu làng cá. Em có ông cậu làm cty thủy sản rồi về núi mở thêm 1 cty thức ăn gia súc thấy rất phát đạt. Thức ăn chăn nuôi thì lúc nào cũng rất cần.
Dịch đúng ra em chẳng sợ vì tiền tiết kiệm đủ ăn vài năm. Mỗi tội là trót sai lầm, giờ meo râu nên em đành rải CV đi cày lại.
Còn đâu mà lấy haha
Em tìm mảng kd dài hạn ấy, có nhà mặt tiền là thiên đg rồi :)

zaihn8x

Xe tải
Dưới khu vực kiêu kỵ gia lâm gần ocean park đang tuyển kế toán TH cho nhà máy. Mợ nào gần ý thì ib em nhé.

Giodong2

Xe buýt
Em tìm mảng kd dài hạn ấy, có nhà mặt tiền là thiên đg rồi :)
Vốn dân kĩ thuật nên trước giờ chưa nghĩ ra được mặt hàng gì chị ạ.
Mặt tiền đường đông đúc, vạch đỗ oto trước nhà, đối diện khu văn phòng công sở, ngân hàng,... Sau là khu bãi tắm căn hộ. tầng trệt trống suốt 5x20. Vậy mà em chưa nghĩ ra được kd món gì :(

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vốn dân kĩ thuật nên trước giờ chưa nghĩ ra được mặt hàng gì chị ạ.
Mặt tiền đường đông đúc, vạch đỗ oto trước nhà, đối diện khu văn phòng công sở, ngân hàng,... Sau là khu bãi tắm căn hộ. tầng trệt trống suốt 5x20. Vậy mà em chưa nghĩ ra được kd món gì :(
em đi điều tra một vòng đi, thực ra giờ thị trường đang vỡ, ko bình thường nên điều tra hơi khó đấy.
Mặt tiền đẹp cho thuê là nhàn nhất :)

zaihn8x

Xe tải
Khó khăn thì len lỏi từng ngành, bản thân em trong năm cũng bị mấy khách hàng hủy hdong bùng tiền hoặc đòi trả lại tiền. Cuối cùng vẫn là đàm phán các đối tác liên quan đến dòng tiền để trả ít nhất có thể và thu nhiều nhất có thể. Hầu như mọi gia đình đều phải tái cơ cấu lại tài chính cá nhân, các khoản đầu tư, chuyển đổi cơ cấu tài sản.