[Funland] có phải BDS là kênh giữ tiền tránh lạm phát tốt nhất không các cụ?

KMK

Xe hơi
Lựa chọn nào là tốt nhất nó tuỳ thuộc thời điểm vào tiền của cụ và cả khẩu vị đầu tư của cụ nữa. Nếu có một kênh ưu việt vượt trội mọi thời điểm thì chắc không ai còn phân vân kênh nào nữa phải không cụ?

A: gửi bank: Trong mắt đa số gửi bank là kênh hao hụt tài sản, đốt tiền. Nhưng em là dân làm ăn, đầu tư nhiều thứ em nói thật với cụ, trong rất nhiều trường hợp, bảo toàn được số vốn ban đầu đã là tốt rồi. Không phải lúc nào đầu tư cũng có lãi và cần tiền gấp thì không gì có tính thanh khoản cao như tiền mặt.

B: Vàng: Vàng mà các cụ bảo muôn đời chỉ tăng là không đúng. Cụ nào đu đỉnh quanh 2011 thì chục năm sau mới về bờ. Nếu tính lãi có thể có được/ phải trả trên vốn đầu tư mua vàng ban đầu, thì chưa hề về bờ. Bắt được đáy năm kia thì ấm rồi còn giờ này nó lên thêm 1 đoạn như thế rồi bảo em vào mua mới em chịu.

C: Đất thì 500tr - 1 tỷ giờ này bảo em đi mua, em cũng không biết mua gì ở đâu. Đất cũng có điểm giống vàng là lúc lên thì lên như điên, rơi cũng nhanh không kém. Đất có cái dở hơn là nếu mua những khu dân tình tháo chạy cắt lỗ nhiều rồi, kỳ vọng đó là bắt đáy cũng khá rủi ro. Những khu ai cũng muốn bán để chạy, thì thanh khoản lại thấp. Vào mua thì dễ, lúc cần tiền gấp không chắc ra hàng được. Có thể 5-10 năm sau giá nó rất khác nhưng có thể thời điểm này tưởng bắt đáy hoá ra không phải, chỉ là bắt dao rơi.

D: Mục này của cụ cũng có chỗ hơi trùng với mục C vì bản chất vẫn là bds. Nhà đất hay cc thì giá này ở HN không mua được gì. Cụ muốn mua sẽ phải đi rất xa mà những vùng đất còn rẻ quá, cho thuê cũng rẻ không bõ vì cầu nhà không cao.

Em không biết vị thế của cụ nên không ý kiến được là nên làm gì với số vốn ấy. Cụ có nhà sẵn rồi khác với chưa có gì. 1 tỷ này cụ kiếm ra trong vài năm, chỉ là tiền nhàn rỗi, sai thì có cửa làm lại nó khác với việc tất cả những gì cụ có trong tay chỉ là 1 tỷ. Cụ và vợ cụ cả hai có thu nhập ổn định đủ để nuôi gia đình nếu mất hết không hay hiện giờ vẫn cần 5tr lãi tiết kiệm mỗi tháng bù vào chi tiêu thì khẩu vị rủi ro lại khác, dẫn đến quyết định phải khác.

Tài sản như bds, vàng, btc có một đặc điểm em thấy khá giống nhau đến giờ đó là có tính chu kỳ và đáy sau cao hơn đáy trước nếu ta xét khoảng thời gian đủ dài chứ hệ chơi theo tuần tháng thì chịu. Ví dụ nếu mua vàng, nếu mỗi tháng tiền tích luỹ bỏ vào mua 1 số lượng cố định bất luận giá đang bao nhiêu, dài hạn cụ vẫn không lỗ nhưng xét lãi tk những năm qua ở VN thì kênh này em thấy cũng chẳng đủ thơm để chơi dài hạn. BDS có biên tăng hơn nhưng nếu chọn hàng sai thì giờ này người ta x5 x10 mình chỉ mong về bờ. Vay lãi để lướt thì giàu nhanh mà nghèo đi còn có thể nhanh hơn.
Bài phân tích rất đáng để tham khảo. Tks cụ!

Quê bầm

Xe container
Tỉnh nghỉ dưỡng sóng qua rồi mới đến HN. 10 năm nữa tính tiếp cụ nhé! Em có thằng bạn đợp quả codotel Vin Phú Quốc giờ ko nhả ra đc. Khóc như mưa.
PQ khách du lịch vắng quá kinh doanh không được cụ ạ, anh họ em thuê 2 căn shophouse chưa đầy 1 năm đã phải phá hợp đồng trả nhà mất cọc và tiền sửa

nhaque_tb

Xe tăng
PQ khách du lịch vắng quá kinh doanh không được cụ ạ, anh họ em thuê 2 căn shophouse chưa đầy 1 năm đã phải phá hợp đồng trả nhà mất cọc và tiền sửa
Làm ăn kiểu Sầm sơn ngày trước rồi thêm quả vé mái bai lên cung trăng thì PQ ko ngỏm hơi phí

eterniti

Xe điện
PQ chờ Nga , U cà xong việc thì lại ngon thôi, phần nữa là TQ kinh tế đợt này cũng yếu, đây là 2 nguồn khách chính của PQ

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
PQ chờ Nga , U cà xong việc thì lại ngon thôi, phần nữa là TQ kinh tế đợt này cũng yếu, đây là 2 nguồn khách chính của PQ
Cụ phân tích chuẩn quá ạ. Nói chung PQ là thị trường tiềm năng nhưng chưa phải lúc hái.

Quê bầm

Xe container
Khách Tàu trước kia chiếm lĩnh Hạ Long, nay vào mùa khách Tây khách Tàu mà em xuống HL cũng lèo tèo quá, Tây gần như ko có, Tàu rất ít, giờ có chút khách Ấn và Hàn. Khách Tàu đi nước nào ko rõ mà qua mình giảm mạnh quá

eterniti

Xe điện
Khách Tàu trước kia chiếm lĩnh Hạ Long, nay vào mùa khách Tây khách Tàu mà em xuống HL cũng lèo tèo quá, Tây gần như ko có, Tàu rất ít, giờ có chút khách Ấn và Hàn. Khách Tàu đi nước nào ko rõ mà qua mình giảm mạnh quá
sang Thái cụ

Hirama

Xe đạp
Cụ làm cho em chậu nước, cụ ném tấm bọt biển vào xem bọt biển nó có hút nước và mực nước trong chậu nó có giảm không ạ.

Còn tất nhiên nền kinh tế nó không phải là bất biến. Nhưng cũng như trong vật lý, thực nghiệm nào chả đều trong môi trường lý tưởng... s=v*t.
bạn làm tôi buồn cười quá

Hirama

Xe đạp
để e gọi cụ Acsimet dậy. nhưng quan điểm mợ ấy nói đúng, mà nhiều người ko hiểu dc lạm phát ở việt nam.
cái ví dụ hơi hài hước và đưa ra fact của mợ ấy nó buồn cười thôi cụ, có khả năng phải nhờ mợ ấy kiếm chứng cái ví dụ đó :D

ncs

Xe buýt
cái ví dụ hơi hài hước và đưa ra fact của mợ ấy nó buồn cười thôi cụ, có khả năng phải nhờ mợ ấy kiếm chứng cái ví dụ đó :D
Ví dụ của mợ ấy nôm na đừng đưa vật lý vào làm gì.Bản chất để hấp thụ lạm phát khi bơm tiền ra thì phải thu được tiền về. NN bơm tiền ra thì NN phải thu về bằng cách bán đất ( đấu giá, giao đất có thu...) vì bơm nhiều tiền chỉ có thu tiền về thông qua đất mới ra tấm ra món. Bọn tây nó thu thuế hàng năm từ bđs lớn chứ vn không đáng kể.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
:D thì nghĩ rắc rối làm gì đâu cụ. Cứ đơn giản như vậy cho dễ hiểu.

Nghĩ rối rắm, rồi cuối cùng loạn đầu, tẩu hỏa nhập ma ấy...

Warrent Buffflet từng nói rùi
"Nếu bạn định mua một nông trại, một căn hộ hay cửa hàng giặt là, tôi nghĩ bạn không cần phải nhờ người giỏi toán giải tích định giá hộ. Quyết định mua của bạn có đúng hay không phụ thuộc vào khả năng tạo lợi nhuận của doanh nghiệp trong tương lai, và tương quan so sánh giữa giá trị thực đó với giá hiện tại".

Hay như "Tôi không sợ người luyện 10.000 cú đá, tôi chỉ sợ người luyện 1 cú đá 10.000 lần" rồi "hãy trở thành nước" của Lý Tiểu Long.

P/s: Lạm phát nghĩa là lạm dụng phát hành ;))

eterniti

Xe điện
Cụ nói kiểu đấy thì không phải tầm tranh luận với em ý đâu

Ngọc trai 123

Xe máy
Phú quốc vin có hằng hà sa số các tòa shop house giống hệt nhau để trống đấy vì làm gì có khách đâu, còn các shop house đã có người thuê thì bán hàng ế ẩm , nói chung 10 năm nữa mới nguôi ngoai và quay lại thời kỳ huy hoàng

Cukhoai9

Xe buýt
Cứ mùa thu đang đẹp thì giá điện tăng 4,8% từ mức 2.006,79 đồng/kWh lên mức 2.103,11 đồng/kWh (chưa bao gồm VAT), giấ vé xe bus Hà Nội cũng lên tầng mới

eterniti

Xe điện
Cứ mùa thu đang đẹp thì giá điện tăng 4,8% từ mức 2.006,79 đồng/kWh lên mức 2.103,11 đồng/kWh (chưa bao gồm VAT), giấ vé xe bus Hà Nội cũng lên tầng mới
Sẽ tăng đến khi nào evn hết "lỗ"

cadan

Xe container
Lãng phí là lãng phí thế nào? Đấu giá xong nhà nước thu hàng trăm k tỷ tiền bán đất. Tiền đấy là mang ra đầu tư công tạo công ăn việc làm cho các vị.

Chặn bđs thì tiền đấy nó chảy mịa vào bitcoin ra nước ngoài thì thất thoát luôn, mất trắng.

Nhà nước thông minh hơn tỷ lần các vị chiên gia rởm.
chủ nhiệm UBKT QH là quan chức cấp Bộ trưởng

QH là cơ quan quyền lực của nhà nước và nhân dân

chuyên gia dởm ở đâu ạ?