[Funland] có phải BDS là kênh giữ tiền tránh lạm phát tốt nhất không các cụ?

eterniti

Xe điện
Cụ lừoi đọc hoặc đọc không hiểu thì xin trích hầu noiij dung báo cáo cho cụ:

cơ cấu sản phẩm thiếu cân đối khiến giá chung cư sơ cấp (chủ đầu tư mở bán ra thị trường) và thứ cấp bị đẩy lên cao.

Mặt bằng dự án mới neo cao cũng đẩy giá chuyển nhượng các dự án cũ tăng "ăn theo".

"Giá nhà tăng quá cao khiến người dân có nhu cầu thực về nhà ở khó có khả năng tiếp cận. Ngay với nhà ở xã hội, họ cũng không thể mua do thủ tục phức tạp, tình trạng đầu cơ và chênh giá lớn với mức chủ đầu tư mở bán", ông Vũ Hồng Thanh nói.

cơ quan thẩm tra đề nghị Chính phủ thanh tra toàn diện việc phát triển nhà ở xã hội những năm qua để có giải pháp, biện pháp mạnh với vi phạm chính
Giải pháp nào, cái quan trọng nhất thì không thấy cụ thể thì báo cáo là báo cáo thôi

eterniti

Xe điện
lãng phí cái gì vậy cụ, cụ đọc báo lắm quá lẩn thẩn rồi à ?
báo lá cải toàn truyền thông dẫn dắt lung tung, tiền vào đất thì nó cũng đi ra chỗ khác chứ có bị mất đi đâu đâu, nó là động lực để người ta xây nhà đẹp hơn, sử dụng đất đai tiết kiệm hơn chứ cụ
Em của cụ lavic năm nào

programing

Xe tải
kết luận mà nhiều cụ phản đối
Đuọc trình ra trước QH:

theo báo cáo của cơ quan thẩm tra, tỷ lệ lấp đầy sau phân lô, bán nền tại nhiều vùng ngoại thành của các thành phố lớn rất thấp, khoảng 5%. Tức là, sau nhiều năm thực hiện phân lô, bán nền 100 lô đất, chỉ có 5 lô được sử dụng (xây nhà), còn 95 lô bỏ hoang, gây lãng phí nguồn lực xã hội.

Chưa kể, tồn kho bất động sản dở dang cao, khi hàng nghìn căn nhà bị bỏ hoang nhiều năm. Trong khi đó, người có nhu cầu mua nhà ở, đất ở thực sự đang phải trả một khoản tiền lớn cho giới đầu cơ.
Lãng phí là lãng phí thế nào? Đấu giá xong nhà nước thu hàng trăm k tỷ tiền bán đất. Tiền đấy là mang ra đầu tư công tạo công ăn việc làm cho các vị.

Chặn bđs thì tiền đấy nó chảy mịa vào bitcoin ra nước ngoài thì thất thoát luôn, mất trắng.

Nhà nước thông minh hơn tỷ lần các vị chiên gia rởm.

terwa

Xe tăng
Cụ chưa vợ thì cứ đầu tư bản thân rồi kiếm nhà vợ giàu giàu chút la coi như thành công. Còn có vợ rồi thì reset lại thôi:D

Minh_Khang_135

Xe đạp
Lãng phí là lãng phí thế nào? Đấu giá xong nhà nước thu hàng trăm k tỷ tiền bán đất. Tiền đấy là mang ra đầu tư công tạo công ăn việc làm cho các vị.

Chặn bđs thì tiền đấy nó chảy mịa vào bitcoin ra nước ngoài thì thất thoát luôn, mất trắng.

Nhà nước thông minh hơn tỷ lần các vị chiên gia rởm.
thật, nhiều ông vắt mũi chưa sạch cứ bảo giao dịch bđs ko mang lại lợi ích kinh tế gì cho đất nước
đúng khôn nhà dại chợ :))

babeo

Xe điện
Theo em thì viễn cảnh vàng về 50 gần như không có cụ ạ . Kỳ vọng nó về mức 65-70 thôi .
hồi vàng đỉnh 48 ( hình như 2012 cháu ko nhớ rõ) thì ai cũng nghĩ cùng lắm nó về 40. cuối cùng rơi oạch về 32.
Lần này cháu đợi các quỹ xả xong đánh xuống, về 52 nhà cháu mua dần theo chiều xuống.
Các quỹ nó xả vùng đỉnh xong nó đánh xuống để gom lại cho chu kỳ sau chả khác gì đánh chứng, chỉ là thời gian dài hơn thôi.

Thuantrung

Xe tăng
BĐS tỉnh, nghỉ dưỡng sóng sắp xô đến chưa a?

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
em bán nhà cho khách có bán shophouse ko?

có bán mặt bằng cho thuê kd ko?

có bán nhà để ngta cho thuê lại ko?

em có hiểu khái niệm sx kd là gì ko ?

em có hiểu khi giá mua căn nhà cao thì ngta cho thuê khó lời ko?

hoặc giá thuê cao thì ng thuê buôn bán sẽ khó khăn ko?

bao nhiêu cửa hàng mặt phố đóng cửa vỉ ko trả đuọc tiền nhà có liên quan tới giá bđs quá cao em biết ko?

nếu muốn bán đuọc nhà, kiến thức nền về kinh tế rât quan trọng và nên học hỏi
Em cảm ơn cụ đã góp ý. Không biết cụ đã tìm hiểu các bài viết em viết chưa?

Kinh tế là món dù không thực giỏi thì em vẫn luôn trao dồi và học hỏi cũng như tự đúc rút kn. Em cũng xin phép chia sẻ những điều

Với giai đoạn này, các chính sách có xu hướng chính là ổn định vĩ mô thông qua ổn định về tỉ giá, giữ an toàn hệ thống tài chính, hỗ trợ phát triển nền kinh tế sản xuất, dịch vụ đang bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố: covid, ctranh, thiên tai.

Những yếu tố này cần thúc đẩy theo các hướng hỗ trợ từ chính sách đến các công cụ điều hành kiểm soát..

Em ví dụ, nếu coi từ trước đến nay tình hình lạm phát luôn đi kèm với tốc độ phát triển(gdp) thì việc kiểm soát tốt lạm phát luôn nằm trong kế hoạch hàng năm của cp. Những điều này ảnh hưởng ntn?.

Ví dụ đơn giản nếu coi nền kinh tế là một cái chậu, trong cái chậu đó chứa là lạm phát. Vậy để lạm phát không tràn ra khỏi chậu, cần các tấm mút ném vào đó để thấm hút. Vậy những tấm mút đó nôm na như là cơm, áo, gạo, tiền lương cho đến nhà cửa, vàng, tỉ giá..

Vấn đề ở đây là tốc độ dòng chảy hiện đã từng và đang đổ vào cái chậu đó lớn.

Vậy câu hỏi đặt ra là dùng cái mút nào để hấp thụ được tốc độ đó chắc cccm nhìn là biết đúng không ạ?

Chả lẽ lại khóa van dòng chảy hay đổ vào cơm, áo, gạo, tiền lương. Đổ vào đây thì còn toang hơn.

<):)

ncs

Xe buýt
Em cảm ơn cụ đã góp ý. Không biết cụ đã tìm hiểu các bài viết em viết chưa?

Kinh tế là món dù không thực giỏi thì em vẫn luôn trao dồi và học hỏi cũng như tự đúc rút kn. Em cũng xin phép chia sẻ những điều

Với giai đoạn này, các chính sách có xu hướng chính là ổn định vĩ mô thông qua ổn định về tỉ giá, giữ an toàn hệ thống tài chính, hỗ trợ phát triển nền kinh tế sản xuất, dịch vụ đang bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố: covid, ctranh, thiên tai.

Những yếu tố này cần thúc đẩy theo các hướng hỗ trợ từ chính sách đến các công cụ điều hành kiểm soát..

Em ví dụ, nếu coi từ trước đến nay tình hình lạm phát luôn đi kèm với tốc độ phát triển(gdp) thì việc kiểm soát tốt lạm phát luôn nằm trong kế hoạch hàng năm của cp. Những điều này ảnh hưởng ntn?.

Ví dụ đơn giản nếu coi nền kinh tế là một cái chậu, trong cái chậu đó chứa là lạm phát. Vậy để lạm phát không tràn ra khỏi chậu, cần các tấm mút ném vào đó để thấm hút. Vậy những tấm mút đó nôm na như là cơm, áo, gạo, tiền lương cho đến nhà cửa, vàng, tỉ giá..

Vấn đề ở đây là tốc độ dòng chảy hiện đã từng và đang đổ vào cái chậu đó lớn.

Vậy câu hỏi đặt ra là dùng cái mút nào để hấp thụ được tốc độ đó chắc cccm nhìn là biết đúng không ạ?

Chả lẽ lại khóa van dòng chảy hay đổ vào cơm, áo, gạo, tiền lương. Đổ vào đây thì còn toang hơn.

<):)
Được. Em gái đưa ví dụ khá hay