[Funland] Có những bất công không tên

Ms.Bebky

Xe tải
trước hết, tôi, 30 tuổi, mẹ của 2 nhóc. Không còn là trẻ con nữa... nên chúng ta sẽ nói chuyện như những người lớn.
Thứ 2, đúng, tôi có học, nên chúng ta ko cần dùng những lời lẽ cay nghiệt, miệt thị hay công kich lẫn nhau
Thớt này đã bị khóa, và được mở trở lại ắt hẳn là có li do và chắc sẽ lại gây sóng gió.
Nhưng tôi chỉ muốn mọi người hãy cmt bình thường những suy nghĩ của mọi người. Nếu ai cảm thấy tôi nói gì ko đúng, hãy hỏi lại tôi bằng những cmt như mọi người vẫn đối thoại hàng ngày. Từ cmt này, tôi sẽ nói chuyện với mọi người băng ngôn ngữ đời thực
Trước hết, tôi cám ơn những ai từ trước đến giờ đã luôn hết lòng với tôi. Sau tôi cũng xin lỗi vì cái cụm từ " em đâu cần ai làm j"... Có lẽ vào thời điểm đó, khi mọi thứ đã trở nên cân bằng, tôi đã có thể đi học, theo đuổi mơ ước. Con gái lớn của tôi đã được đến trường. Con gái nhỏ dù phải ở nhà một mình nhưng chẳng bị đói bữa nào.... Có 1 công việc làm thêm mới là dạy kèm học sinh lớp 2, thu nhập cũng tương đối, đủ trang trải 1 phần chi phí sinh hoạt.... Nên tôi đã vô tình quên đi mất nhờ có ai mà tôi mới có được ngày hôm nay. Đó chính là nhờ nhừng hòn đá to và nặng đã ném thằng vào mặt tôi trong thớt tôi đi lên từ 2 triệu đồng. rồi nhờ sự cảm thông chia sẻ của mọi người. Quan trọng nhất là nhờ có buổi gặp mặt ấy...với mợ emhamvui.. Mợ ấy mới chỉ gặp tôi chưa đầy 1 tiếng đồng hồ, không cần biết tôi là ai, tôi như thế nào... mợ ấy sẵn sàng rút ra 16 triệu đưa tôi. Tôi hơi ngần ngại nhưng tôi đã nhận và biết ơn mợ ấy rất nhiều. Vì thậm chí là tôi biết mợ ấy đưa tôi xong, thanh toán bữa ăn đó xong thì trong người mợ ấy cũng chẳng còn tiền. Sau này vào thớt, tôi đã nói điều đó trong thớt. Nhưng mợ ấy bảo tôi đửng công khai chuyện mợ ấy giúp tôi, chỉ là bảo là có người bạn đã giúp.... Nên tôi nghe theo lời mợ ấy nói. Mợ ấy còn đưa 2 nhóc nhà tôi đi ăn hải sản, đưa tôi đến trường để đóng học phí. Dù chỉ gặp rất ít nhưng mợ ấy rất thân thiện và đặc biệt là rất quan tâm 2 nhóc nhà tôi. Mợ ấy khiến tôi có cảm giác như là chị gái thân thiết của mình chứ không đơn giản là 1 thành viên của OF nơi mà tôi mới vào được vài ngày....
Tôi muốn xin lỗi mợ khi mạnh mồm nói câu ai đã giúp đỡ tôi thì hãy vào lên tiếng. Khi đó tôi đã ko hề nghĩ đến mợ ấy... Bởi vì cái khoản 16tr đó tôi đã xếp nó gọn gàng vào 1 góc cùng với sự trân trọng va quyết tâm 1 ngày thành tài tôi sẽ tháo nó ra. Tôi nhận được rất nhiều những tin nhắn ngỏ ý muốn giúp tôi, nhưng vì nhiều tin nhắn quá nên tôi đã xóa hết ko lưu lại được.... Nhưng tôi từ chối vì tôi đã được mợ emhamvui giúp. Cụ Kraz gửi tin nhắn cho tôi, rất nhiều lần, cụ ấy nói quà là quà cho 2 nhóc chứ ko phải cho tôi, tôi ko có quyền từ chối nên qua mợ emhamvui, tôi đã cho cụ ấy số tk, cụ ấy gửi 500k để tôi mua quà 1.6 cho F1 nên tôi đợi đúg đến 1.6 mới ra rút tiền, mua cho M 1 cái xe scooter. Tôi nghĩ đây là 1 món quà chứ không phải là 1 sự giúp đỡ và tôi cũng như M đã trực tiếp cám ơn món quà của cụ ấy.
Tôi không phải kẻ ăn cháo đá bát... chỉ là trong nhất thời do bị xúc phạm khi nói là đi ăn xin lòng thương hại, nên tôi đã nói ra những lời để chứng minh cái tôi của mình. Nó hơi nặng nề và có chút phụ lòng mọi người. Một lần nữa tôi xin lỗi
Mợ emhamvui đã nc với tôi rất nhiều và tôi coi mợ ấy như 1 tấm gương để mình có thể học hỏi và vươn lên.
Ngoài mợ ấy, tôi còn có thêm 1 số bạn bè trong OF nữa....
Nên khi thớt khóa, tôi quyết định cũng ko cần vào, coi như OF chưa từng tồn tại. Nhưng tôi lại không thể mất những người bạn của mình. Tôi cũng ko muốn biến mất trong sự nghi hoặc... tôi là như thế nào....
Tôi cũng ko muốn trả lời cmt của mợ My mac vì tôi ko hiểu những gì mợ ấy nói. Tôi cũng đã nhắn mợ ấy, tôi ko quan tâm. mợ ấy cũng nói sẽ bơ lác tôi. dù tôi chẳng hiểu bơ lác là j... Nhưng cũng có 1 điều muốn giải thích. Mợ My mac chắc ở nước ngoài. Mợ không tin tôi đã từng làm công việc chỉ có 14k/2h nhưng đó là sự thật. bởi vì công việc đó chỉ có 400k/ tháng. Một người đã đang làm nhưng do bị đau lưng ko làm được nữa nên tôi mới có cơ hội. Công việc ng đó làm chỉ cần làm 30phut là xong là ng đó thường làm lúc 9h tối khi đã đóng cửa. Nhưng với tôi 9h tối là quá muộn nên tôi thưởng làm sớm để kết thúc sớm nhưng buổi tôi lai giai ra thành ra tôi thường phải ở lại 2 tiếng.
Tôi cũng nhấn mạnh, tôi chưa từng dùng cái j đánh con ngoài 5 ngón tay tét vào mông. Tôi ko dã man, tôi yêu con tôi... cái này ko cần phải chứng minh với ai. Còn nếu mợ My mac cứ luôn tung hô những người làm cha làm mẹ, ko bao giờ làm j ảnh hưởng con cái...vv.... phê phán tôi bất hiều vì bố mẹ dẫu sao cũng..... Nhưng lại cũng nghịch lí khi nói tôi là người mẹ chẳng ra j... Tôi cũng làm mẹ, tôi ko lôi con mình ra làm công cụ kiếm lợi, càng ko lôi chuyện sức khỏe hay tình trạng của con ra làm trò đùa
Ai nói gì cũng đc nhưng ko đc xúc phạm bố mẹ tôi và làm tổn thương con tôi. Tôi xù lông ở những cmt trên là bởi vì tôi ko chấp nhận điều đó
Sự thật.... chỉ có 1.... nó đc chứng minh đối với những ai muốn quan tâm thực sự
Quên hết đi Mợ ạ, hãy để cho lương tâm phán quyết. Miễn sao thấy thanh thản là được. Vì vậy những ai là bạn mợ thì vẫn sẽ là bạn với mợ. Hãy lãng quên thớt này đi, không ai giống ai nên cũng ko ai hiểu hết được ai ngoài chính bản thân mình đâu Mợ ạ. Chúc mợ và các bé luôn có một cuộc sống vui vẻ và ấm êm!

jupiterMX

Xe tải
Em nghĩ còn thêm một khả năng nữa: Vì suốt ngày bị la mắng, lại không thanh minh, giãi bày cùng ai, đang ở tuổi rất dễ thương tổn, có thể con bé sẽ co mình lại, vậy nguy cơ tự kỉ sẽ rất cao. Nếu là em, em sẽ cố gắng thu xếp đưa con bé thoát ra tình trạng hiện nay.
Chuyện này vẫn thường xảy ra mà mợ! Trong rủi có may sau này em bé sẽ cứng cáp trước bão tố cuộc đời.:D
Mợ ra đình làng mà xem kia kìa,toàn những thằng bại não bàn chuyện đại sự,không biết rồi tương lai f1 của chúng ta về đâu? :((

zin_zin_hn

Xe điện
vâng, thôi e đi ngủ đây
Tôn vinh người mẹ vĩ đại chưa bao giờ đánh con. Giống chị gái em quá.
Đương nhiên e có cho con đòn oan, đòn ko có nghĩa là roi vọt
Lưỡi e ko xương, lưỡi mợ có xương
@emhamvui: uh, e phải đi ngủ để mai còn dậy, tươi tắn, hớn hở bắt đầu ngày mới. Thực tế chứ ko ảo....
Cả ngày chủ nhật hôm qua, con bé khóc hết nguyên 1 ngày vì đau mắt, quấy vô cùng... Càng khóc thì mắt càng sưng
Cũng chẳng biết làm thế nào nữa.
Với đứa chị họ, đã nói bố mẹ nó nhiều lần đừng chiều chuộng quá nhưng không nghe. Cứ hế ai chạm nhẹ vào người hay vào đồ chơi là lại hét lên rồi khóc, rồi mách. Đi theo giải quyết thì hết ngày. Đã thế lại sống ích kỉ. Nếu ở nhà nó, nó uống sữa hút vinamilk xong, cái li lông của ống hút nó vứt xuống đất, nhưng con e có cầm lên nó cũng đòi lại cho bằng được. Đừng hòng ai mang được cái giấy kẹo ra khỏi nhà nó
Trưa qua M ngủ trưa.... ngủ dậy mắt đau không mở ra được nên khóc làm cô chị họ ở phòng bên cạnh cũng tỉnh dậy khóc.... Thế là M lại bị mắng
CHiều đến, chắc khát nước, mẹ đang bận nên nhờ bà lấy hộ nước nhưng bà gạt tay ra, chẳng hiểu vung thế nào lại đập đúng vào mắt đau của cháu... thể là cả tối cái mắt cứ quầng tím lại... Nhưng cũng từ lúc đó, M ko bị mắng nữa ( chắc vì bà cũng biết tại bà)

ờ mà các cụ/mợ thương hại e lắm ah??? ko biết một rổ thương hại này có nuôi được con e ngày 3 bữa ko nhỉ???
Cám ơn các cụ/mợ... chê thớt e nhạt mà để ý quá, rồi thớt nào của e cũng vào...
E câu view đấy, thế được chưa???
Từ mai mỗi ngày lập 1 thớt hót hòn họt... đừng ai vào nữa nhé!
ko đăng nhập, chỉ vào đọc... vì e đã quyết định ko com mần com miếc gì nữa.... Nhưng đọc đến đây, ko thể ko vào trả lời
E xin hỏi.... Trong OF này, thành viên nào đã gửi tiền ủng hộ e???? Nếu có ai đã gửi tiền ủng hộ e hay vào và lên tiếng
Còn vì sao e bật lại khi bị nói là đi xin sự thương hại. Vì đó ko phải sự thật, vì điều đó biết đâu lại xúc phạm đến e thì sao??? E cũng đã nói, sự thương hại của các cụ chẳng nuôi được con e, e cũng chẳng gặm nhấm nó để sống được qua ngày. Em chẳng cần ai thương hại cả. Em cần cái gọi là tình người, chỉ đơn giản qua lời động viên thôi....
Không cần quá câu nệ câu chữ của e...E viết và kể những quãng thời gian khác nhau trong cuộc sống của mình. Nếu e có thể viết trôi chảy thì e đã là nhà văn và có khi đã xuất bản thành sách, đã ko chỉ nổi tiếng trên OF mà có khi còn nổi tiếng khắp VN, thậm chí còn được dịch sách ra tiếng nước ngoài í chứ. E cũng viết mỗi thớt với những tâm trạng khác nhau. Vui buồn khác nhau. Chỉ đơn giản là như thế. còn sự thật hay ko... ai tin thì tin, ko tin thì thôi.... Tin thì làm được j? ko tin thì làm được j??? e đâu cần ai làm j...
E thích kể lể, thích than vãn... nhưng ko phải để cầu xin lòng thương hay sự giúp đỡ từ mọi người. E có lòng tự trọng mà.... e cũng chẳng đui què mẻ sứt gì... E có khó khăn, ko nuôi được con e thì e cũng chấp nhận
Việc e vào đây nói gì đó, viết gì đó, nó to tát đến thế sao???
Cuộc đời e còn bi đát hơn nhiều so với những gì e kể.... nhưng e cũng chẳng kể để làm gì nữa nên e ko vào OF. Chẳng qua hôm chủ nhật, vừa tủi vừa buồn, vừa thương vừa xót con... Trong lúc quá mệt mỏi và chán nản e mới vào viết vài dòng, cũng chỉ định như là kể mọi người nghe một câu chuyện thôi. Vì e đã chủ định ko vào viết lăng nhăng lít nhít nữa. Nhưng nhận được những cmt rất chân thành từ mọi người khiến e cảm động nên mới lại mở lòng đón nhận.
Đó là một sai lầm
Việc làm của e đã khiến 1 số cụ.mợ hiểu lầm.,.
E gửi lời xin lỗi !
Cái e có được từ OF là một số những người bạn chân thành, sẵn sàng nói chuyện và chia sẻ với em! e đã có điều đó, em trân trọng điều đó

à, e thức khuya là vì chưa làm hết việc... e đâu có nhiều thời gian như các cụ mợ để đc đi ngủ sớm. Còn e cũng ko ol hàng giờ trước máy tính. Vào đọc vài cmt, trả lời vài cmt cũng chỉ mất mấy phút thôi. E cũng chẳng mấy khi vào đọc thớt của ai vì ko có thời gian, nên ko biết văn hóa OF nó như thế nào. còn VH của e chỉ đến vậy, các cụ. mợ thông cảm
MỘt lần nữa.... các cụ mợ đừng hiểu lầm... em nhắc lại Chưa có cụm từ nào trong các bài e viết, e lại trách bm e cả
Bố mẹ ... phải... Nhưng ai trải qua mới hiểu, chưa trải qua thì....
Chưa dẫm vào gai chưa biết có đau hay ko....
E chỉ cmt đến đây... những cmt sau e cũng ko đọc nữa
Cám ơn những chia sẻ của mọi ng

Đọc những dòng commens của mợ em không tài nảo hiểu nổi gia đình mợ, cuộc sống của mợ. Không phải em là người sung sướng, hạnh phúc nên em không đặt mình vào vị trí của mợ để hiểu mợ. Nhưng với việc mợ nói xấu chị gái, nói xấu mẹ ruột của mình thì em không thể nào chấp nhận nổi. Mợ cũng là mẹ, và em cũng đã là mẹ vì vậy có thể nói "Hổ đói không ăn thịt con" chả mẹ nào không thương con, chả bà nào không thương cháu. Đến những người ngoài nghe câu chuyện của mợ (từ 1 phía) còn thấy thương cảm cho hoàn cảnh của mợ huống hồ là những người thân yêu, ruột thịt. Cuộc đời chả bao giờ bất công không tên, cái gì cũng có những lý do của nó. Mợ hãy tìm hiểu lý do để đưa ra lời giải đáp. Không ai hiểu mợ bằng chính mợ, vì mọi người ở đây chỉ hiểu mợ qua những gì mợ comment.
Thêm nữa, mợ rất hống hánh và kiêu ngạo với 1 lời thách đố: "Ai đã hảo tâm ủng hộ mợ thì lên tiếng đi nào" và cuối cùng cũng đã có những mem lên tiếng cho sự tráo trở, vô ơn của mợ. 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no, trong cái lúc khó khăn người ta giúp mợ 100, 200 hay 500 là rất quý và mang ơn vô cùng, hơn nữa có mợ emhamvui còn giúp đỡ mợ 16 triệu rồi sẽ lo cho mợ có 1 cửa hàng bé để mở tiệm cắt tóc. Mợ ý đã tế nhị nhắc mợ đừng public nhưng chính mợ làm cho mợ ý buộc phải lên tiếng.
2 đứa trẻ sinh ra dù trong bất kể hoàn cảnh nào đều đã rất đáng thương, "Mẹ nuôi con khỏe, cha dậy con khôn", và giờ đây mợ vừa đóng vai trò làm mẹ và làm cả cha, 1 mình mợ, vừa phải tạo dựng công việc, vừa 1 nách 2 đứa nhỏ, lại không được sự ủng hộ từ phía gia đình ruột của mình nên sẽ cực kỳ vất vả. Chúng ta có thể tâm sự, có thể cho nhau những lời khuyên, có thể tìm 1 công việc hộ nhau....nhưng chẳng ai có thể thương hại mợ, giúp đỡ mợ cả cuộc đời được.
Và cuối cùng, những hành động của người lớn làm khổ đến tuổi thơ của con trẻ!

Chỉnh sửa cuối:

Trungtroc

Xe điện
trước hết, tôi, 30 tuổi, mẹ của 2 nhóc. Không còn là trẻ con nữa... nên chúng ta sẽ nói chuyện như những người lớn.
Thứ 2, đúng, tôi có học, nên chúng ta ko cần dùng những lời lẽ cay nghiệt, miệt thị hay công kich lẫn nhau
Thớt này đã bị khóa, và được mở trở lại ắt hẳn là có li do và chắc sẽ lại gây sóng gió.
Nhưng tôi chỉ muốn mọi người hãy cmt bình thường những suy nghĩ của mọi người. Nếu ai cảm thấy tôi nói gì ko đúng, hãy hỏi lại tôi bằng những cmt như mọi người vẫn đối thoại hàng ngày. Từ cmt này, tôi sẽ nói chuyện với mọi người băng ngôn ngữ đời thực
Trước hết, tôi cám ơn những ai từ trước đến giờ đã luôn hết lòng với tôi. Sau tôi cũng xin lỗi vì cái cụm từ " em đâu cần ai làm j"... Có lẽ vào thời điểm đó, khi mọi thứ đã trở nên cân bằng, tôi đã có thể đi học, theo đuổi mơ ước. Con gái lớn của tôi đã được đến trường. Con gái nhỏ dù phải ở nhà một mình nhưng chẳng bị đói bữa nào.... Có 1 công việc làm thêm mới là dạy kèm học sinh lớp 2, thu nhập cũng tương đối, đủ trang trải 1 phần chi phí sinh hoạt.... Nên tôi đã vô tình quên đi mất nhờ có ai mà tôi mới có được ngày hôm nay. Đó chính là nhờ nhừng hòn đá to và nặng đã ném thằng vào mặt tôi trong thớt tôi đi lên từ 2 triệu đồng. rồi nhờ sự cảm thông chia sẻ của mọi người. Quan trọng nhất là nhờ có buổi gặp mặt ấy...với mợ emhamvui.. Mợ ấy mới chỉ gặp tôi chưa đầy 1 tiếng đồng hồ, không cần biết tôi là ai, tôi như thế nào... mợ ấy sẵn sàng rút ra 16 triệu đưa tôi. Tôi hơi ngần ngại nhưng tôi đã nhận và biết ơn mợ ấy rất nhiều. Vì thậm chí là tôi biết mợ ấy đưa tôi xong, thanh toán bữa ăn đó xong thì trong người mợ ấy cũng chẳng còn tiền. Sau này vào thớt, tôi đã nói điều đó trong thớt. Nhưng mợ ấy bảo tôi đửng công khai chuyện mợ ấy giúp tôi, chỉ là bảo là có người bạn đã giúp.... Nên tôi nghe theo lời mợ ấy nói. Mợ ấy còn đưa 2 nhóc nhà tôi đi ăn hải sản, đưa tôi đến trường để đóng học phí. Dù chỉ gặp rất ít nhưng mợ ấy rất thân thiện và đặc biệt là rất quan tâm 2 nhóc nhà tôi. Mợ ấy khiến tôi có cảm giác như là chị gái thân thiết của mình chứ không đơn giản là 1 thành viên của OF nơi mà tôi mới vào được vài ngày....
Tôi muốn xin lỗi mợ khi mạnh mồm nói câu ai đã giúp đỡ tôi thì hãy vào lên tiếng. Khi đó tôi đã ko hề nghĩ đến mợ ấy... Bởi vì cái khoản 16tr đó tôi đã xếp nó gọn gàng vào 1 góc cùng với sự trân trọng va quyết tâm 1 ngày thành tài tôi sẽ tháo nó ra. Tôi nhận được rất nhiều những tin nhắn ngỏ ý muốn giúp tôi, nhưng vì nhiều tin nhắn quá nên tôi đã xóa hết ko lưu lại được.... Nhưng tôi từ chối vì tôi đã được mợ emhamvui giúp. Cụ Kraz gửi tin nhắn cho tôi, rất nhiều lần, cụ ấy nói quà là quà cho 2 nhóc chứ ko phải cho tôi, tôi ko có quyền từ chối nên qua mợ emhamvui, tôi đã cho cụ ấy số tk, cụ ấy gửi 500k để tôi mua quà 1.6 cho F1 nên tôi đợi đúg đến 1.6 mới ra rút tiền, mua cho M 1 cái xe scooter. Tôi nghĩ đây là 1 món quà chứ không phải là 1 sự giúp đỡ và tôi cũng như M đã trực tiếp cám ơn món quà của cụ ấy.
Tôi không phải kẻ ăn cháo đá bát... chỉ là trong nhất thời do bị xúc phạm khi nói là đi ăn xin lòng thương hại, nên tôi đã nói ra những lời để chứng minh cái tôi của mình. Nó hơi nặng nề và có chút phụ lòng mọi người. Một lần nữa tôi xin lỗi
Mợ emhamvui đã nc với tôi rất nhiều và tôi coi mợ ấy như 1 tấm gương để mình có thể học hỏi và vươn lên.
Ngoài mợ ấy, tôi còn có thêm 1 số bạn bè trong OF nữa....
Nên khi thớt khóa, tôi quyết định cũng ko cần vào, coi như OF chưa từng tồn tại. Nhưng tôi lại không thể mất những người bạn của mình. Tôi cũng ko muốn biến mất trong sự nghi hoặc... tôi là như thế nào....
Tôi cũng ko muốn trả lời cmt của mợ My mac vì tôi ko hiểu những gì mợ ấy nói. Tôi cũng đã nhắn mợ ấy, tôi ko quan tâm. mợ ấy cũng nói sẽ bơ lác tôi. dù tôi chẳng hiểu bơ lác là j... Nhưng cũng có 1 điều muốn giải thích. Mợ My mac chắc ở nước ngoài. Mợ không tin tôi đã từng làm công việc chỉ có 14k/2h nhưng đó là sự thật. bởi vì công việc đó chỉ có 400k/ tháng. Một người đã đang làm nhưng do bị đau lưng ko làm được nữa nên tôi mới có cơ hội. Công việc ng đó làm chỉ cần làm 30phut là xong là ng đó thường làm lúc 9h tối khi đã đóng cửa. Nhưng với tôi 9h tối là quá muộn nên tôi thưởng làm sớm để kết thúc sớm nhưng buổi tôi lai giai ra thành ra tôi thường phải ở lại 2 tiếng.
Tôi cũng nhấn mạnh, tôi chưa từng dùng cái j đánh con ngoài 5 ngón tay tét vào mông. Tôi ko dã man, tôi yêu con tôi... cái này ko cần phải chứng minh với ai. Còn nếu mợ My mac cứ luôn tung hô những người làm cha làm mẹ, ko bao giờ làm j ảnh hưởng con cái...vv.... phê phán tôi bất hiều vì bố mẹ dẫu sao cũng..... Nhưng lại cũng nghịch lí khi nói tôi là người mẹ chẳng ra j... Tôi cũng làm mẹ, tôi ko lôi con mình ra làm công cụ kiếm lợi, càng ko lôi chuyện sức khỏe hay tình trạng của con ra làm trò đùa
Ai nói gì cũng đc nhưng ko đc xúc phạm bố mẹ tôi và làm tổn thương con tôi. Tôi xù lông ở những cmt trên là bởi vì tôi ko chấp nhận điều đó
Sự thật.... chỉ có 1.... nó đc chứng minh đối với những ai muốn quan tâm thực sự
Mợ chủ thớt có vẻ dễ quên quá nhỉ? Mợ đừng tự bao biện là "tôi ko nhớ đến sự giúp đỡ của mợ ý vì tôi đã cất vào 1 góc cùng với sự trân trọng nhất". 1 góc chứ đâu phải là cái sọt rác đâu mà mợ dễ quên thế. Tôi cho rằng thường cái gì ng ta trân trọng thì ng ta sẽ luôn nhớ đến, có lẽ quan điểm của mợ khác chăng?!?

davidhuy

Xe tăng
Đọc những dòng commens của mợ em không tài nảo hiểu nổi gia đình mợ, cuộc sống của mợ. Không phải em là người sung sướng, hạnh phúc nên em không đặt mình vào vị trí của mợ để hiểu mợ. Nhưng với việc mợ nói xấu chị gái, nói xấu mẹ ruột của mình thì em không thể nào chấp nhận nổi. Mợ cũng là mẹ, và em cũng đã là mẹ vì vậy có thể nói "Hổ đói không ăn thịt con" chả mẹ nào không thương con, chả bà nào không thương cháu. Đến những người ngoài nghe câu chuyện của mợ (từ 1 phía) còn thấy thương cảm cho hoàn cảnh của mợ huống hồ là những người thân yêu, ruột thịt. Cuộc đời chả bao giờ bất công không tên, cái gì cũng có những lý do của nó. Mợ hãy tìm hiểu lý do để đưa ra lời giải đáp. Không ai hiểu mợ bằng chính mợ, vì mọi người ở đây chỉ hiểu mợ qua những gì mợ comment.
Thêm nữa, mợ rất hống hánh và kiêu ngạo với 1 lời thách đố: "Ai đã hảo tâm ủng hộ mợ thì lên tiếng đi nào" và cuối cùng cũng đã có những mem lên tiếng cho sự tráo trở, vô ơn của mợ. 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no, trong cái lúc khó khăn người ta giúp mợ 100, 200 hay 500 là rất quý và mang ơn vô cùng, hơn nữa có mợ emhamvui còn giúp đỡ mợ 16 triệu rồi sẽ lo cho mợ có 1 cửa hàng bé để mở tiệm cắt tóc. Mợ ý đã tế nhị nhắc mợ đừng public nhưng chính mợ làm cho mợ ý buộc phải lên tiếng.
2 đứa trẻ sinh ra dù trong bất kể hoàn cảnh nào đều đã rất đáng thương, "Mẹ nuôi con khỏe, cha dậy con khôn", và giờ đây mợ vừa đóng vai trò làm mẹ và làm cả cha, 1 mình mợ, vừa phải tạo dựng công việc, vừa 1 nách 2 đứa nhỏ, lại không được sự ủng hộ từ phía gia đình ruột của mình nên sẽ cực kỳ vất vả. Chúng ta có thể tâm sự, có thể cho nhau những lời khuyên, có thể tìm 1 công việc hộ nhau....nhưng chẳng ai có thể thương hại mợ, giúp đỡ mợ cả cuộc đời được.
Thoai mợ ơi, care làm gì. Sự thật trước sau cũng được phơi bầy thôi. Fun đi:>

lambogi79

Xe điện
ơ, thớt này lại mở, em biết thớt này từ trang 1, nhưng chỉ đọc chứ không commen, nhưng thật sự càng đọc em càng thấy có rất nhiều sự mâu thuẫn trong những bài viết của UN, em chờ sự trở lại của EMHAMVUI rồi mới nói được tiếp

davidhuy

Xe tăng
ơ, thớt này lại mở, em biết thớt này từ trang 1, nhưng chỉ đọc chứ không commen, nhưng thật sự càng đọc em càng thấy có rất nhiều sự mâu thuẫn trong những bài viết của UN, em chờ sự trở lại của EMHAMVUI rồi mới nói được tiếp
Em cũng đang hóng giống cụ. Mà thớt này chưa thấy cái người mà cụ dị ứng vào comment nhể:D Mợ í come back rồi đóa.

emhamvui

Xe tăng
phải vào thớt này bức xúc vì cách xử sự của bạn UNkhi cao ngạo nói rằng "tôi chả cần ai làm gì" thì có vẻ cáchứng xử của bạn UN chưa được ok với những người tốt với mình, như thế "tấmlòng vàng" nó bị phí đi
Em xin đính chính là những cmt của em ở thớt này chỉ là sự công khai để chấm dứt các cuộc tranh luận của UN.

Khi em đọc những thớt của UN, cái em nghĩ là đến những đứa trẻ, chứ không phải là mẹ của chúng. Em cũng làm mẹ, nói thật là em có thể nhịn những món ngon, có thể chịu hèn kém, nhưng em không muốn con em phải chịu những điều đó. UN cũng là một người mẹ, và những bà mẹ đều có tình yêu đối với con cái giốngnhau. Khác chăng, chỉ là cách hành xử do tính cách của mỗi bà mẹ. Vì vậy, em muốn UN vững vàng đứng lên, hết sức nỗ lực để tìm kiếm cho con mình những thứ tốt đẹp trong cuộc sống, UN đang đi học nghề và em thấy việc làm của em không bị phí. Bởi UN có thể làm cho em buồn, làm cho một số cụ ở đây buồn, nhưng chắcchắn mợ ấy không bao giờ quay lưng lại với những đứa con của mợ ấy.

Sự quay mặt của em đối với UN trước các cuộc công kích của cụ, mợ MyMac, cụ malata và một số cụ/mợ khác là một đòn rất nặng đối với UN. Điều đó không phải vì em ủng hộ các cụ/mợ; mà đó là tính cách của em - Nói nhẹ không nghe thì em sẽ dùng biện pháp mạnh. Dù việc làm đó sẽ gây cho UN nhiều mất mát và tổn thương, nhưng em biết những gì đã xảy ra của ngày hôm qua, hôm nay sẽ làm UN luôn nhớ mãi và sẽ phải suy nghĩ kĩ trước khi lập nên một thớt mới.

Vì hành động theo chân những người đang đạp UN xuống, em xin lỗi UN vì điều đó. Nhưng nếu sự việc được lặp lại, em vẫn sẽ làm thế, và vẫn sẽ tiếp tục ủng hộ UN trong cuộc chiến giành lấy sự công bằng chocác F1.

Kính gửi MM, nếu vì 1 lý do hay sức ép vô hình mà MM phảimở lại thớt này xin MM hãy công tâm mở cả thớt của mợ emhamvui
Chính emđã có PM nhờ min/mod đóng lại thớt đó. Lúc em lập thớt, nói thật là em mất bình tĩnh, sau đó em nghĩ đến cmt của em đối với mợ MyMac trong chuyện của UN "hãy tượng tượng có 2 mụ đàn bà đang tranh cãi nhau giữa chợ...", và em nhận thấy rằng mình đã sai khi lập nên một cái thớt để nói ra những điều mình đang bực tức. Như thế có khác nào em cũng đang đứng giữa chợ và chửi một mình? Em đã tự khoác cho em một cái áo chả đẹp tí nào. Thế nên, em đã nhờ Mon/mod đóng lại thớt đó. Cảm ơn mod đã kéo giúp em vào nhà BQL để em kịp cởi cái áo đó ra.

Em cmt là vì em thấy nhiều cụ/mợ nhắc đến cái tên của em quá. Em không muốn vậy nên em cmt lần cuối. Em mong các cụ/mợ hiểu và giúp em, chúng ta dừng lại ở đây thôi. Em cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

UyenNhi

Xe tải
không xứng đáng với những "tấm lòng vàng OF" đã giúp đỡ bạn ấy
Dù sao cũng không nên trách bạn UN vì bạn ấy đâu có nói dù nửa câu kêu gọi ai gửi tiền cho bạn ấy đâu, việc gửi tiền nong giúp đỡ hoàn toàn là tự nguyện của các Tấm Lòng Vàng, tuy nhiên đây cũng chính là hệ quả của một phong trào viết bài kiểu thêu dệt bịa chuyện gần đây ở OF lại được sự cổ vũ của rất nhiều người cho rằng đó mới là Fun
<---- cái từ " những " và " các" của cụ có bằng chứng không??? Đừng nói theo cảm tính nữa... phải làm như thế nào giống mợ emhamvui ấy.... như thế mới có quyền lên tiếng
"tôi chả cần ai làm gì"
<--- e nghe câu này e cũng chẳng chấp nhận được, nhưng hình như e ko nói nguyên văn như vậy. Cùng 1 câu nói, 1 ý tứ nhưng được diễn đạt theo 2 kiểu khác nhau cho 2 kết quả khác nhau. Đấy là tại cụ tự suy diễn thôi.

bướm_xinh

Xe máy
em thấy mợ UN có 2f và cuộc sống ko mấy nhàn hạ và mợ ý cũng bảo bản thân ko có nhiều thời gian mà sao em thấy mợ ý rảnh thế. mợ ý có nhiều thời gian rảnh để vào of cãi nhau, thanh minh về bản thân thấy ngược với những gì mợ ý nói quá hazzz

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
<---- cái từ " những " và " các" của cụ có bằng chứng không??? Đừng nói theo cảm tính nữa... phải làm như thế nào giống mợ emhamvui ấy.... như thế mới có quyền lên tiếng
Theo em hiểu là chỉ được lên tiếng khi đã quyên tiền cho mợ, cụ thể hơn là mức bằng mợ emhamvui trở lên đúng không ạ ?? (em không hiểu nên hỏi nghiêm túc nhé). Cũng đúng thôi, thời buổi bây giờ chả ai nói chuyện suông, cứ phải có tiền mới được với lại cũng chả ai rỗi hơi ngồi kể chuyện suông cho các bác nghe nhá

Chỉnh sửa cuối:

Bảo Hân

Xe tăng
Lúc UN mở thớt này, e đọc bài đầu tiên xong em đi ra luôn. Câu chuyện của UN kể, nó na ná giống như câu chuyện của 1 cô bé làm cùng Cty em.
Cô bé đó sinh năm 85, có 3 đứa con gái. Ấn tượng ban đầu của em khi cô ấy vào Cty làm rất tốt, cô bé ngoan ngoãn, chịu khó, dần dần tạo dc thiện cảm tốt với mọi người. Cô bé đấy cũng hay tâm sự chuyện gia đình, rằng thì nhà chồng cần cháu trai, vì chồng là cháu đích tôn, mà cô lại có 3 đứa con gái, nên nhà chồng rất ghét. Cô bé còn kể ông bà nội ko thèm đoái hoài đến 3 đứa nhỏ, rằng thì vừa đẻ xong dc 1 tuần đã phải làm hết mọi việc nhà, rồi thì 1 tháng đã phải đi làm để kiếm tiền nuôi con. Câu chuyện của cô bé đó kể làm cho mọi ng cảm thấy rất thương cô, và đặc biệt là thương 3 đứa nhỏ. Rồi thì khi cô bé đi làm, ở nhà ông bà nội đã ko trông con cho, tự chúng nó phải chăm sóc lẫn nhau, rồi thì chúng bị mấy cô chị họ, con của bà chị chồng bắt nạt, ông bà nội lại bênh cháu ngoại, hắt hủi 3 đứa cháu nội.
Chính vì lẽ đó nên cô bé đã nhận dc sự thương cảm của mọi người trong cty. Mọi ng đã dễ dàng bỏ qua cho cô bé những lỗi vặt vãnh, như đi muộn, làm sai hay quên làm việc nọ việc kia. Rồi đến 1 ngày, cô bé đó nước mắt ngắn nước mắt dài, nói với em: Chị cho em vay 365n để em mua sữa cho 2 đứa sinh đôi nhà em. Chúng nó hết sữa từ hôm qua, mà bố nó ko có tiền nên em ko có tiền mua sữa. E đưa ngay cho cô ấy 500n, bảo là cứ mua đi, rồi lúc nào có thì trả.
Giờ nghỉ trưa, em vui miệng kể cho mấy bà chị trong cty chuyện cô bé đó vay em tiền mua sữa cho con, thì ng nào cũng bảo: Oh nó cũng vay tao 365n để mua sữa cho con nó, và ai cũng đưa hơn số tiền mà cô bé đó cần. Và cũng chưa ai dc cô ấy trả lại tiền. Em là người gần như cuối cùng trong Cty cô bé hỏi vay.
Và sau đó, em phát hiện ra sự thật, thì ra tất cả ko phải như lời cô bé đó nói. Ko có chuyện ông bà nội hắt hủi 3 đứa cháu nội, ko có chuyện cô ấy mới đẻ xong 1 tuần đã phải làm hết mọi việc..... Mà sự thực là vợ chồng cô bé đó trùm lô đề cờ bạc, bóng bánh. Bố mẹ chồng cô bé đó lúc nào cũng phải khư khư cất quyển sổ đỏ, ko sểnh ra 1 cái là 2 vc cô bé sẵn sàng cho cả nhà ra đứng đường ngay.
Tất cả niềm tin của em về cô bé đó sụp đổ, e ko thể nghĩ rằng 1 cô bé xinh xắn, ngoan ngoãn, con nhà tử tế lại có thể đem 3 đứa con của mình ra làm bình phong, để đánh vào lòng thương hại của mọi người với 3 đưa trẻ vô tội. Đỉnh điểm nhất của sự việc là cô bé đấy đã thụt két của Cty, và bị buộc thôi việc. Đến khi cô bé đó bị nghỉ việc, mọi ng vẫn nghĩ thương cho 3 đưa trẻ vô tội, thương cho chúng nó có 1 người mẹ chả ra gì. Liệu với 1 ng mẹ nói dối như cuội, cờ bạc như ranh, lại còn ăn cắp nữa thì chúng nó sẽ dc giáo dục như thế nào?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

UyenNhi

Xe tải
E chỉ muốn hỏi mợ e đáng trách vì đã nói xấu chị ruột, mẹ ruột của mình. Hay e đáng trách vì e thêu dệt nên câu chuyện ấy. Em chẳng nói xấu mẹ mình, e kể chuyện, mọi người nghĩ là xấu, nhưng e chẳng thấy xấu. Vì hàng ngày e đỗi diện với điều đó, e quá quen thuộc rồi, Nhưng đó là quyết định của mẹ e và e tôn trọng quyết định đó. Cái duy nhất e có thể làm là một ngày sẽ chứng minh cho mẹ e thấy sự thay đổi ở e, để mẹ e sẽ lại có thể tự hào về e giống như ngày xưa. Còn chị gái em, e cũng ko nói xấu. Đó là sự thật. Ngay cả chị ấy cũng đang phải đau đâu về vấn đề này nhưng cũng chưa biết giải quyết thế nào. Bản thân chị ấy cũng tự nhận thấy cách dạy con sai lầm của mình từ khi con con bé và bây giờ cũng đã bắt đầu muộn để sửa chữa...
Mợ muốn biết điều gì??? Muốn chứng kiến một lần e bị đánh không??? hay muốn nhìn hậu quả trên người e sau những trận đòn? Có muốn chứng kiến 1 lần mẹ e ca cải lương???<-- như thế này chắc cũng lại là nói xấu đây. Nhưng bình thườnng thôi mà. Các cụ nói bây giờ cha mẹ động đòn roi với con cái là ko đúng. Nhưng thử hỏi trong số hàg triệu triệu người, được bao nhiêu người... nên với em việc e có bị đánh hay vị chửi cũng là điều bình thường. Em chỉ bất bình bởi những lần như thế ảnh hưởng đến con e thôi.

davidhuy

Xe tăng
Theo em hiểu là chỉ được lên tiếng khi đã quyên tiền cho mợ, cụ thể hơn là mức bằng mợ emhamvui trở lên đúng không ạ ?? (em không hiểu nên hỏi nghiêm túc nhé). Cũng đúng thôi, thời buổi bây giờ chả ai nói chuyện suông, cứ phải có tiền mới được với lại cũng chả ai rỗi hơi ngồi kể chuyện suông cho các bác nghe nhá
lão Voiz đóng tiền để được comment đê.:P

UyenNhi

Xe tải
Mợ chủ thớt có vẻ dễ quên quá nhỉ? Mợ đừng tự bao biện là "tôi ko nhớ đến sự giúp đỡ của mợ ý vì tôi đã cất vào 1 góc cùng với sự trân trọng nhất". 1 góc chứ đâu phải là cái sọt rác đâu mà mợ dễ quên thế. Tôi cho rằng thường cái gì ng ta trân trọng thì ng ta sẽ luôn nhớ đến, có lẽ quan điểm của mợ khác chăng?!?
Cái 1 góc của e là 1 góc đáng trân trọng nhất... ngày nào e cũng phải suy nghĩ coi cái khoản nợ treo trên đầu ấy như một động lực để mình phải cố gắng. Khi đó tôi ko nghĩ đến mợ ấy là tôi ko nghĩ đến mợ ấy sẽ vào đây và lên tiếng vì chính mợ ấy dặn tôi ko được nói ra. Chứ không phải là ko nghĩ đến sự giúp đỡ của mợ ấy

Mycar222

Xe điện
thím Vòi là chuyên za máy bơm và mô kích có khác...............

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Thớt này được mở lại do ý nguyện của UN. UN đã vào thì giải thích các thắc mắc của mọi người cho hợp lý. Mọi ý kiến k phải không có cơ sở. UN không cần phải "xù" lên như vậy. Hãy giải thích với những ngôn từ hết sức bình tình và thể hiện là người có ăn học đàng hoàng, lập luận logic...Mọi ý kiến ủng hộ hay đả kích cũng chỉ muốn tốt hơn cho UN

Đừng phụ lòng những người đã giúp UN (cả về tinh thần lẫn tài chính). Nhất là những người như mợ emhamvui và người đã giới thiệu UN vào OF.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com

Leopon

Xe tăng
Luôn chứng tỏ mình là người khôn ngoan ko phải là người khôn ngoan

adlama

Xe tải
UN ạ, em là một trong những đứa đã rất thông cảm với mợ trong cái tóp 2 triệu đây, dù em cũng thấy nhiều điểm mâu thuẫn nhưng em nghĩ mợ cần chỗ để xả sì chét nên có nhiều thứ không muốn nói rõ, nói giảm, nói tránh hoặc nói quá. Có điều càng ngày em càng thấy mợ sa đà vào chuyện lập thớt, và tốn quá nhiều năng lượng đáp trả mọi người. Mợ ạ, em cũng xác nhận là em đã ngỏ ý giúp mợ chút ít một lần và mợ từ chối. Nhưng, lại là chữ nhưng, em không chắc nếu em hay vài người nài nỉ mợ nhận thì mợ có thay đổi không. Em nói vậy là vì sau khi đọc post của mợ hamvui em chợt nhận ra...

Nếu mợ không quên thì có nick đã từng nói, nếu f1 đói thì ăn cắp cũng phải làm để có cơm cho f1. Nghe câu này chua xót mà ngẫm cũng chả sai. Vì chúng ta có thể đói khổ chứ f1 thì không đành. Em nghĩ mợ nên dành thời gian nhiều cho con cái hơn, vì cá nhân em cảm nhận thế này, gấu nhà em cũng 2 nhóc như mợ, 1 nhóc may có ông bà phụ trách, gấu nhà em vẫn ở nhà nội trợ chưa đi làm đâu mà em thấy chả mấy khi lướt nổi oép nào. Có lẽ mợ có cách thu xếp thời gian hợp lý khoa học quá hay sao. Mợ làm em thấy nể.

Em cũng khuyên vài cụ, thôi thì mình cũng chưa có cơ hội giúp mợ ấy gì cả, tới mợ emhamvui còn còm men nhẹ nhàng thôi, hà cớ gì mình hay các cụ phải nặng lời.

Mợ UN ạ, mợ biết vì sao ngày càng có nhiều cụ thay đổi thái độ không? Mợ cứ đọc post của mợ emhamvui mợ sẽ thấy, mợ emhamvui nói tới 2 case hỗ trợ mợ và sau đó mợ thừa nhận 2 case này, nhưng ngay lập tức mợ lại gồng lên hỏi còn ai không mà dám nói mợ này nọ. Chả lẽ ai giúp cũng vào hú 1 tiếng sao. Nếu là em thì em cũng tặc lưỡi bỏ qua thôi mợ ạ.

Mong mợ khỏe, thành đạt và dành thời gian thêm cho f1. Mợ cứ mở thớt thế này sớm muộn sẽ mất dần tình cảm mọi người dành cho mợ thôi. Chào thân ái!