[Funland] Có những bất công không tên

Mycar222

Xe điện
Bố cháu đâu?
Hay là: đã máu đừng hỏi cháu là ai, khi mang thai đừng hỏi ai là bố cháu?
cụ sử dụng chữ ký của e mà ko xin phép e nhé..........:D
@UN: cố lên vì 2 F1 nhé mợ............

xe3banh

Xe hơi
You are the very best dad in the world
Ước gì liệt vòi lấy vợ muộn tí để em xin chết.
Mợ mà lói TA với cụ voiz là đụng hàng ròi.
Mợ mà ước thế em e hơi phí đấy. Cụ voiz làm việc chăm chỉ lắm, tối chỉ ngủ thôi. Wen, còn đoạn tâm tình nữa thì còn được.

Thi thoảng mới vào OF đọc, nhưng em cung rất chi là ấn tượng với mấy thớt của mợ UN đấy. Nhưng thật, bớt bớt đi chút, lozic chút, chịu khó đọc lại những j mình đã viết chút... em nghĩ chắc sẽ chẳng có những phản hồi ko mong muốn.
Tất nhiên là cafe, nhưng em nghĩ cũng nên cẩn trọng trong bài viết, thể hiện sự tôn trọng mình và người đọc tâm sự của mình. Đọc mấy tâm sự của UN, em thấy có gì đấy ko ổn, ko lozic so vơi hoàn cảnh, con người...
Dưng em là em ủng hộ UN, UN cố lên, cố lên...o:-)

Bảo Hân

Xe tăng
Nửa bánh mỳ vẫn là bánh mỳ, Nửa sự thật ko phải là sự thật.
Trong chúng ta có ai đã gặp chứng kiến toàn bộ sự việc cũng như sự thật đang sảy ra với UN hay UN đang mượn OF kể chuyện ko có thật? Lý do vì sao Vòi, My Mac và nhiều người vào ném đá, phản biện lại những tự sự của UN, nếu mọi người theo dõi những thớt UN lập từ đầu sẽ hiểu vì sao. UN cũng có những tình tiết éo le, ko may trong cs vì tính cách, hoàn cảnh đem lại nhưng có khủng khiếp như qua lời văn của UN hay ko chúng ta ko ai biết, em biết có người vì thương cảm cho hoàn cảnh 2 cháu bé đã gửi tiền cho UN, nhưng UN vẫn nói UN lên đây ko phải ăn xin sự thương hại của mọi người( Vậy trong OF sẽ chuyển tiền cho UN như nào nhỉ:-? chắc chỉ UN hiểu)
Có đôi lời với UN
Bạn là người đáng thương ai cũng muốn giúp đỡ mẹ con bạn, mình tin nếu là người thật việc thật trên OF nhiều người sẽ giúp bạn hết lòng ( Bạn hãy đọc thớt " Con hãy chiến đấu cùng ba mẹ" kể về bé Bin sẽ thấy)
Bạn là người đáng trách khi lập hết thớt nọ đến thớt kia kể lể khó khăn nhưng sẽ phản ứng lại nếu ai nói bạn đang đi xin sự thương hại.
Trong cs ko ai trọn vẹn bạn chỉ cần lập 1 thớt như sự trải lòng khi ko tâm sự được với người thân bạn bè.Sau đó vui vẻ chơi trên OF như những người khác sẽ ko ai trách bạn, nhưng thớt nào của bạn cũng vớ vẩn toàn trách móc đấng sinh thành mà quên rằng mình là đứa bất hiếu nghịch tử. Phận làm con đã ko mang đến niềm vui cho bố mẹ thì đừng mang nỗi buồn, con bạn còn nhỏ vì những khóc lóc ko đáng có bạn đã bực tức đánh con vậy bạn có biết vì sao bố mẹ bạn bực tức đối xử với bạn như vậy ko?
Hay là 1 người mẹ tốt dù bất cứ hoàn cảnh nào, 1 lần mình đã nói với bạn nếu có thể hãy bán sức lao động chứ ko bao giờ được phép bán rẻ lương tâm cũng như thân xác. Đừng thức quá khuya hãy giữ gìn sk của mình để lo cho con, hãy tập trung thời gian vào học nghề cắt tóc, vì bạn đã xác định nghề đấy sẽ nuôi sống bạn và con.

1 chút hài hước cho nhẹ nhàng nhé, mình phục bạn 1 điều mà mình ko làm đc. Khi khủng hoảng về tinh thần hay buồn chuện gì đó mình ko thể nào ngồi hàng giờ trước máy tính để type những sự việc đang và đã xảy ra cách đây mấy năm như bạn được.:P:P:P
Em phải on ngay để vote cho bác vì bác viết hay quá, dưng mà ứ vote dc.

UyenNhi

Xe tải
Nửa bánh mỳ vẫn là bánh mỳ, Nửa sự thật ko phải là sự thật.
Trong chúng ta có ai đã gặp chứng kiến toàn bộ sự việc cũng như sự thật đang sảy ra với UN hay UN đang mượn OF kể chuyện ko có thật? Lý do vì sao Vòi, My Mac và nhiều người vào ném đá, phản biện lại những tự sự của UN, nếu mọi người theo dõi những thớt UN lập từ đầu sẽ hiểu vì sao. UN cũng có những tình tiết éo le, ko may trong cs vì tính cách, hoàn cảnh đem lại nhưng có khủng khiếp như qua lời văn của UN hay ko chúng ta ko ai biết, em biết có người vì thương cảm cho hoàn cảnh 2 cháu bé đã gửi tiền cho UN, nhưng UN vẫn nói UN lên đây ko phải ăn xin sự thương hại của mọi người( Vậy trong OF sẽ chuyển tiền cho UN như nào nhỉ:-? chắc chỉ UN hiểu)
Có đôi lời với UN
Bạn là người đáng thương ai cũng muốn giúp đỡ mẹ con bạn, mình tin nếu là người thật việc thật trên OF nhiều người sẽ giúp bạn hết lòng ( Bạn hãy đọc thớt " Con hãy chiến đấu cùng ba mẹ" kể về bé Bin sẽ thấy)
Bạn là người đáng trách khi lập hết thớt nọ đến thớt kia kể lể khó khăn nhưng sẽ phản ứng lại nếu ai nói bạn đang đi xin sự thương hại.
Trong cs ko ai trọn vẹn bạn chỉ cần lập 1 thớt như sự trải lòng khi ko tâm sự được với người thân bạn bè.Sau đó vui vẻ chơi trên OF như những người khác sẽ ko ai trách bạn, nhưng thớt nào của bạn cũng vớ vẩn toàn trách móc đấng sinh thành mà quên rằng mình là đứa bất hiếu nghịch tử. Phận làm con đã ko mang đến niềm vui cho bố mẹ thì đừng mang nỗi buồn, con bạn còn nhỏ vì những khóc lóc ko đáng có bạn đã bực tức đánh con vậy bạn có biết vì sao bố mẹ bạn bực tức đối xử với bạn như vậy ko?
Hay là 1 người mẹ tốt dù bất cứ hoàn cảnh nào, 1 lần mình đã nói với bạn nếu có thể hãy bán sức lao động chứ ko bao giờ được phép bán rẻ lương tâm cũng như thân xác. Đừng thức quá khuya hãy giữ gìn sk của mình để lo cho con, hãy tập trung thời gian vào học nghề cắt tóc, vì bạn đã xác định nghề đấy sẽ nuôi sống bạn và con.

1 chút hài hước cho nhẹ nhàng nhé, mình phục bạn 1 điều mà mình ko làm đc. Khi khủng hoảng về tinh thần hay buồn chuện gì đó mình ko thể nào ngồi hàng giờ trước máy tính để type những sự việc đang và đã xảy ra cách đây mấy năm như bạn được.:P:P:P
ko đăng nhập, chỉ vào đọc... vì e đã quyết định ko com mần com miếc gì nữa.... Nhưng đọc đến đây, ko thể ko vào trả lời
E xin hỏi.... Trong OF này, thành viên nào đã gửi tiền ủng hộ e???? Nếu có ai đã gửi tiền ủng hộ e hay vào và lên tiếng
Còn vì sao e bật lại khi bị nói là đi xin sự thương hại. Vì đó ko phải sự thật, vì điều đó biết đâu lại xúc phạm đến e thì sao??? E cũng đã nói, sự thương hại của các cụ chẳng nuôi được con e, e cũng chẳng gặm nhấm nó để sống được qua ngày. Em chẳng cần ai thương hại cả. Em cần cái gọi là tình người, chỉ đơn giản qua lời động viên thôi....
Không cần quá câu nệ câu chữ của e...E viết và kể những quãng thời gian khác nhau trong cuộc sống của mình. Nếu e có thể viết trôi chảy thì e đã là nhà văn và có khi đã xuất bản thành sách, đã ko chỉ nổi tiếng trên OF mà có khi còn nổi tiếng khắp VN, thậm chí còn được dịch sách ra tiếng nước ngoài í chứ. E cũng viết mỗi thớt với những tâm trạng khác nhau. Vui buồn khác nhau. Chỉ đơn giản là như thế. còn sự thật hay ko... ai tin thì tin, ko tin thì thôi.... Tin thì làm được j? ko tin thì làm được j??? e đâu cần ai làm j...
E thích kể lể, thích than vãn... nhưng ko phải để cầu xin lòng thương hay sự giúp đỡ từ mọi người. E có lòng tự trọng mà.... e cũng chẳng đui què mẻ sứt gì... E có khó khăn, ko nuôi được con e thì e cũng chấp nhận
Việc e vào đây nói gì đó, viết gì đó, nó to tát đến thế sao???
Cuộc đời e còn bi đát hơn nhiều so với những gì e kể.... nhưng e cũng chẳng kể để làm gì nữa nên e ko vào OF. Chẳng qua hôm chủ nhật, vừa tủi vừa buồn, vừa thương vừa xót con... Trong lúc quá mệt mỏi và chán nản e mới vào viết vài dòng, cũng chỉ định như là kể mọi người nghe một câu chuyện thôi. Vì e đã chủ định ko vào viết lăng nhăng lít nhít nữa. Nhưng nhận được những cmt rất chân thành từ mọi người khiến e cảm động nên mới lại mở lòng đón nhận.
Đó là một sai lầm
Việc làm của e đã khiến 1 số cụ.mợ hiểu lầm.,.
E gửi lời xin lỗi !
Cái e có được từ OF là một số những người bạn chân thành, sẵn sàng nói chuyện và chia sẻ với em! e đã có điều đó, em trân trọng điều đó

à, e thức khuya là vì chưa làm hết việc... e đâu có nhiều thời gian như các cụ mợ để đc đi ngủ sớm. Còn e cũng ko ol hàng giờ trước máy tính. Vào đọc vài cmt, trả lời vài cmt cũng chỉ mất mấy phút thôi. E cũng chẳng mấy khi vào đọc thớt của ai vì ko có thời gian, nên ko biết văn hóa OF nó như thế nào. còn VH của e chỉ đến vậy, các cụ. mợ thông cảm
MỘt lần nữa.... các cụ mợ đừng hiểu lầm... em nhắc lại Chưa có cụm từ nào trong các bài e viết, e lại trách bm e cả
Bố mẹ ... phải... Nhưng ai trải qua mới hiểu, chưa trải qua thì....
Chưa dẫm vào gai chưa biết có đau hay ko....
E chỉ cmt đến đây... những cmt sau e cũng ko đọc nữa
Cám ơn những chia sẻ của mọi ng

Chỉnh sửa cuối:

Getz5324

Xe điện
em ko hiểu tại sao có 1 số kụ đọc bài của mợ chủ thớt mà bảo mợ ý đi tìm lòng thương hại hay sự giúp đỡ của mọi người nhỉ? em thì chỉ nghĩ đơn giản là mợ ấy vào xả những bức xúc trong cuộc sống như đúng tiêu đề của quán cà phê thôi, các kụ nghĩ thoáng ra một chút đi đc ko ~o)

wall

Xe tăng
Lâu lắm em mới đọc bài mợ UN, các cụ/mợ lên đây fun cho nó vui vẻ, sao cứ phải "có cái gì" nhỉ?

Vui vẻ đi các cụ, các mợ, hãy sống vui vẻ lên nào, có 1 bài về thành công ở đây, các cụ nghiền ngẫm nhé
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=461906230506122&set=a.460247634005315.115669.459679040728841&type=1&theater

Sợ có cụ ko vào đc FB, copy lên đây nhóe

BÀI VĂN XÚC ĐỘNG VỀ THÀNH CÔNG

Bài văn của Hà Minh Ngọc - một học sinh lớp 10 chuyên Văn một trường chuyên ở Hà Nội về "bài học ý nghĩa, sâu sắc mà cuộc sống đã tặng cho em" đang nhận được nhiều chia sẻ trên mạng.

Bài văn được cô giáo chấm tới điểm 9 với lời phê: "Cảm ơn em đã tặng cô một bài học, một lời động viên vào lúc cô cần nó nhất. Em đã thực sự thành công đấy. Mong em tiếp tục thành công".

-------------------------
BẢN CHẤT CỦA THÀNH CÔNG

Đã bao giờ bạn tự hỏi thành công là gì mà bao kẻ bỏ cả cuộc đời mình theo đuổi? Phải chăng, đó là kết quả hoàn hảo trong công việc, sự chính xác đến từng chi tiết? Hay đó là cách nói khác của từ thành đạt, nghĩa là có được một cuộc sống giàu sang, được mọi người nể phục? Vậy thì bạn hãy dành chút thời gian để lặng mình suy ngẫm. Cuộc sống sẽ chỉ cho bạn có những người đạt được thành công theo một cách giản dị đến bất ngờ.

Thành công là khi bố và con trai có dũng khí bước vào bếp, nấu những món ăn mẹ thích nhân ngày 8-3. Món canh có thể hơi mặn, món cá sốt đáng lẽ phải có màu đỏ sậm thì lại ngả sang màu… đen cháy. Nhưng nhìn mâm cơm, mẹ vẫn cười. Bởi vì hai bố con không thể thành công trên “chiến trường” bếp núc, nhưng lại thành công khi tặng mẹ “đóa hồng” của tình yêu. Một món quà ý nghĩa hơn cả những món quà quý giá, hạnh phúc ấy long lanh in trong mắt mẹ.

Thành công còn là hình ảnh một cậu bé bị dị tật ở chân, không bao giờ đi lại bình thường được. Từ nhỏ, cậu đã nuôi ước mơ trở thành cầu thủ bóng đá. Sau bao nỗ lực khổ luyện, cậu bé trở thành cầu thủ dự bị trong một đội bóng nhỏ, và chưa bao giờ được chính thức ra sân. Nhưng đó không phải là thất bại. Trái lại, thành công đã nở hoa khi cậu bé năm xưa, với bao nghị lực và quyết tâm, đã chiến thắng hoàn cảnh để theo đuổi ước mơ từ ngày thơ bé. Thành công ấy, liệu có mấy người đạt được?

Sau mỗi mùa thi đại học, có bao “sĩ tử” buồn rầu khi biết mình trở thành “tử sĩ”. Hai bảy điểm, cao thật đấy. Nhưng cao mà làm gì khi NV1 lấy tới hai bảy phẩy năm? Đó thật ra không phải là thất bại, chỉ là khi thành công – bị – trì – hoãn mà thôi. Cuộc sống vẫn chào đón họ với NV2, NV3. Quan trọng là họ đã nỗ lực hết sức để khẳng định mình. Đó là ý nghĩa vẹn nguyên của các kỳ thi, và cũng là bản chất của thành công.

Ngày còn nhỏ, tôi đã được đọc một câu chuyện rất xúc động. Truyện kể về một cậu bé nghèo với bài văn tả lại mẹ – người phụ nữ đã che chở cuộc đời em. Cậu bé viết về một người mẹ với mái tóc pha sương, với đôi bàn tay ram ráp nhăn nheo nhưng dịu hiền và ấm áp. Cậu kết luận rằng: bà ngoại là người mẹ – người phụ nữ đã nâng đỡ em trong suốt hành trình của cuộc đời. Bài văn lạc đề, phải về nhà viết lại. Nhưng đó mới chính là một tác phẩm thành công, bởi ở đó chất chứa tình yêu thương của đứa cháu mồ côi dành cho bà ngoại. Liệu có thành công nào, tình cảm nào thiêng liêng hơn thế?

Nhiều năm trước, báo chí từng vinh danh một cậu học trò nghèo thi đậu đại học với vị trí thủ khoa. Đối với cậu, đó là một thành công lớn. Nhưng có một thành công khác, lặng thầm mà lớn lao, đó là chiến thắng của một người cha gần 20 năm trời đạp xích lô nuôi con ăn học. Bao niềm tin và hi vọng hiện lên trên gương mặt vốn đã chịu nhiều khắc khổ. Và ngày con trai đậu đại học cũng là ngày tốt nghiệp khóa – học – của – một- người – cha.

Tôi biết có một nữ sinh tốt nghiệp đại học với tấm bằng loại ưu gần hai mươi năm trước. Với tài năng của mình, cô có thể gặt hái thành công trên con đường sự nghiệp và danh vọng. Nhưng cô sinh viên năm ấy đã chấp nhận hi sinh những cơ hội của đời mình để trở thành một người vợ đảm đang, một người mẹ dịu hiền của hai cô công chúa nhỏ. Cho tới bây giờ, khi đã là một phụ nữ trung niên, Người vẫn nói với tôi rằng: “Chăm sóc bố và hai con chu đáo, đối với mẹ đã là một thành công lớn”. Mỗi khi nghe câu nói ấy, tôi lại rơi nước mắt. Gia đình là hạnh phúc, là thành quả đẹp đẽ của đời mẹ, và chúng tôi phải cảm ơn mẹ vì điều đó.

Con người luôn khát khao thành công, nhưng mù quáng theo đuổi thành công thì thật là vô nghĩa. Bạn muốn mình giàu có, muốn trở thành tỷ phú như Bill Gates? Vậy thì hãy gấp đồng tiền một cách cẩn thận rồi trao nó cho bà cụ ăn xin bên đường. Với việc làm đẹp đẽ ấy, bạn sẽ cho mọi người hiểu được bạn không chỉ giàu có về vật chất mà còn giàu có tâm hồn. Khi đó, bạn đã thực sự thành công.

Cũng có khi bạn ước mơ thành công sẽ đến với mình như đến với Abramovich – ông chủ của đội bóng toàn những ngôi sao? Thành công chẳng ở đâu xa, chỉ cần bạn dành thời gian chăm sóc cho “đội bóng” của gia đình bạn. Ở đó, bạn nhận được tình yêu thương vô bờ bến, thứ mà Abramovich không nhận lại được từ những cầu thủ của ông ta. Thành công đến với mọi người một cách giản dị và ngọt ngào như thế!

Bạn được sinh ra, đó là một thành công vĩ đại của cha và mẹ. Trách nhiệm của bạn là phải gìn giữ cho vẻ đẹp hoàn thiện của thành công ấy. Đừng bao giờ ủ ê nghĩ rằng cuộc sống là một chuỗi của thất bại, bởi như một giáo sư người Anh từng nói: “Cuộc sống này không có thất bại, có chăng là cách chúng ta nhìn nhận mọi việc mà thôi”. Còn đối với tôi, thành công là khi ai đó đọc được bài viết nhỏ này. Có thể sẽ chẳng được điểm cao, nhưng gửi gắm được những suy nghĩ của mình vào trang viết, với tôi, đó là một thành công.

sodiachinh

Xe buýt
Vui vẻ đi các cụ, các mợ, hãy sống vui vẻ lên nào, có 1 bài về thành công ở đây, các cụ nghiền ngẫm nhé
Bài văn này được viết ra cách đây sáu năm (2006), nhưng cho tới bây giờ bài văn mới làm mọi người chú ý.
Khi bầu trời còn đang sáng, thì ánh sáng của một ngọn đèn không làm ai chú ý.
Nhưng khi bầu trời tối đi, thì ánh sáng của một que diêm cũng thu hút sự quan tâm của mọi người.

UyenNhi

Xe tải
Em thích trăng... tất cả những gì có liên quan đến trăng... nên con gái e tên MOON. Khi đặt tên con, e nói với con là : em ko cần con phải tỏa sáng như ánh mặt trời chói lóa, chỉ cần con là ánh trăng sáng dịu dàng soi mát cuộc đời mẹ

sodiachinh

Xe buýt
Em thích trăng... tất cả những gì có liên quan đến trăng... nên con gái e tên MOON. Khi đặt tên con, e nói với con là : em ko cần con phải tỏa sáng như ánh mặt trời chói lóa, chỉ cần con là ánh trăng sáng dịu dàng soi mát cuộc đời mẹ
Các cụ ngày xưa kiêng đặt tên con gái là : Nguyệt, Nhài, Ly ... (có lý do xác đáng)

heo-u

Xe buýt
Chào chị!
Chắc chj rất đau khổ vì ko thể bảo vệ được con mình.
Em nghj chj nên chuyển ra ngoài sống, nếu cứ sống vậy con chj sẽ bi mắc bệnh tâm lý.

UyenNhi

Xe tải
cách đây 4 tháng, con bé được chuẩn đoán là bị tăng động, thiếu tập trung, 1 dạng của tự kỉ.... Cũng chính vì điều đó nên e mới phải cố gắng bằng tất cả qtam thay đổi cs này, ko những vì M mà còn vì nhóc t2 nữa....
thanks
E ngủ đây

sodiachinh

Xe buýt
hì, e đặt là MOON thôi chứ có đặt là Nguyệt đâu
Bây giờ thời đại "âu hóa" rồi nên có thể đặt là MOON (nhưng về ý nghĩa thì cũng giống nhau thôi) :) Chắc là UN còn trẻ, chưa hiểu sâu về văn hóa Việt xưa và nay, cũng như nhiều nền văn hóa khác.

Một ví dụ đơn giản : ngày xưa các cụ coi "cái răng, cái tóc" là góc con người, rồi đất nước trải qua một thời kỳ dài gian khó nên những tiêu chí đó bị xem nhẹ, thậm chí có những lúc tiêu chí của người xưa bị coi là tàn tích phong kiến.

Nhưng đi ra nước ngoài thì họ để ý ngay đến hàm răng của người đối thoại (dù cho ăn mặc sang trọng, credit card đầy ví ...) nhưng hàng răng mà "khấp khểnh" là họ biết ngay người này lớn lên trong nghèo khó.

Vậy mới biết là dù khác biệt về chủng tộc, văn hóa ... nhưng các dân tộc khác nhau vẫn có những đánh giá chung về ấn tượng bên ngoài (vì lý do đó mà nhiều người Việt khi thành đạt đều đi chỉnh nha)

heo-u

Xe buýt
Chúc chj và gia đình sơm tìm lại niềm vui
Nêu chj muốn tâm sư thj alo cho em nhe, số đt: 01263523970

MyMac

Xe điện
cách đây 4 tháng, con bé được chuẩn đoán là bị tăng động, thiếu tập trung, 1 dạng của tự kỉ.... Cũng chính vì điều đó nên e mới phải cố gắng bằng tất cả qtam thay đổi cs này, ko những vì M mà còn vì nhóc t2 nữa....
thanks
E ngủ đây
Buông câu rắc thính.

Chỉnh sửa cuối:

emhamvui

Xe tăng
E xin hỏi.... Trong OF này, thành viên nào đã gửi tiền ủng hộ e???? Nếu có ai đã gửi tiền ủng hộ e hay vào và lên tiếng
Còn vì sao e bật lại khi bị nói là đi xin sự thương hại. Vì đó ko phải sự thật, vì điều đó biết đâu lại xúc phạm đến e thì sao??? E cũng đã nói, sự thương hại của các cụ chẳng nuôi được con e, e cũng chẳng gặm nhấm nó để sống được qua ngày. Em chẳng cần ai thương hại cả. Em cần cái gọi là tình người, chỉ đơn giản qua lời động viên thôi....
E cũng viết mỗi thớt với những tâm trạng khác nhau. Vui buồn khác nhau. Chỉ đơn giản là như thế. còn sự thật hay ko... ai tin thì tin, ko tin thì thôi.... Tin thì làm được j? ko tin thì làm được j??? e đâu cần ai làm j...
Những lời này của mợ sẽ khiến cho những người có tấm lòng muốn giúp mợ, đã giúp mợ...em có cảm giác khó diễn tả bằng lời. Em biết, những người giúp đỡ mợ, khi mở lòng họ không mong chờ sự đền đáp của mợ. Cái họ mong muốn là nhìn thấy mợ vững vàng lên, vượt qua khó khăn và có cuộc sống tốt hơn. Không như thế này.

Trong of này có một cụ người ở Sài Gòn, sau khi đọc thớt " đi lên từ 2 triệu" của UN đã liên lạc với mợ ngỏ ý giúp đỡ, mợ từ chối và họ liên lạc với em. Họ muốn gửi cho 2 F1 ít quà thông qua em, em ngại làm chân trung gian nhận chuyển quà nên em đã trao đổi với mợ là nên nhận lấy tấm lòng của người ta, mợ đã đồng ý cho em số tài khoản của mợ và em đã cho họ số tk mợ đưa cho em. Em không biết có bao nhiêu người trong of đã giúp mợ, nhưng mợ nói ý như mợ chẳng nhận sự giúp đỡ của ai. Điều đó có liên quan đến em, vì vậy em phải lên tiếng. Em không muốn cụ gì đó ở SG đọc được và nghĩ là em đưa cho cụ ấy số tk của em.

Riêng em, ngày đầu tiên gặp mợ, em có nói suy nghĩ của mình là sẽ sắp xếp cho mợ 1 công việc văn phòng với mức lương 6 triệu/ tháng. Nhưng khi mợ nói ý định đi học nghề cắt tóc, và mợ đã đóng vào đó 5 triệu, hiện tại mợ thiếu 16 triệu. Em nghĩ, với mức lương 6 triệu/ tháng khó đáp ứng được các nhu cầu của mợ ( thuê nhà riêng, nuôi 2 F1 học hành, tạo dựng giá trị vật chất cho cuộc sống của 3 mẹ con); em thấy ý tưởng đó khá phù hợp với hoàn cảnh cấp bách của mợ, nên hôm đó em đã đưa cho mợ 16 triệu để mợ đóng tiền học phí.

Mợ UN ạ. Em luôn quan tâm đến mợ, quan tâm đến từng dòng tâm sự của mợ, dù rất rất ít khi em comment. Và em luôn mong mợ tập trung vào việc học nghề, chăm sóc cho bé Nhi và Uyên. Như em đã hứa với mợ, sau khi mợ học xong nghề, em sẽ giúp mợ 1 cửa hàng nhỏ để mợ có thể kinh doanh và làm nơi trú ngụ cho 3 mẹ con, thoát ra được hoàn cảnh bí bách như bây giờ. Vì sao sau này có một số khó khăn nhỏ mợ nhờ em giúp, em từ chối - Đó là vì em muốn nhìn thấy sự cố gắng và nỗ lực vượt khó của mợ. Em đợi mợ học xong nghề tóc, đây là thử thách cuối cùng của mợ. Và mợ, hãy chú tâm học nghề để chứng tỏ bản thân mình.

Những gì em có thể giúp mợ, như em đã nói, là em cho mợ vay, em chả cho không mợ cái gì. Nhưng mợ đừng nói là mợ không cần ai làm gì cho mợ, nói vậy, những người muốn giúp mợ lại có cảm giác giống em.

E thích kể lể, thích than vãn... nhưng ko phải để cầu xin lòng thương hay sự giúp đỡ từ mọi người. E có lòng tự trọng mà.... e cũng chẳng đui què mẻ sứt gì... E có khó khăn, ko nuôi được con e thì e cũng chấp nhận
Việc e vào đây nói gì đó, viết gì đó, nó to tát đến thế sao???
Cuộc đời e còn bi đát hơn nhiều so với những gì e kể.... nhưng e cũng chẳng kể để làm gì nữa nên e ko vào OF. Chẳng qua hôm chủ nhật, vừa tủi vừa buồn, vừa thương vừa xót con... Trong lúc quá mệt mỏi và chán nản e mới vào viết vài dòng, cũng chỉ định như là kể mọi người nghe một câu chuyện thôi.Đó là một sai lầm
Cái e có được từ OF là một số những người bạn chân thành, sẵn sàng nói chuyện và chia sẻ với em! e đã có điều đó, em trân trọng điều đó
Em biết và em hiểu hoàn cảnh cũng như tâm lý của mợ. Nhưng không phải chuyện gì cũng có thể nói ra, nhất là những chuyện trong gia đình. Em mong sau này mợ bình tĩnh hơn, chín chắn hơn, và hãy xem những khó khăn đó là động lực để thúc đẩy mợ cố gắng thoát khỏi môi trường đó bằng tất cả nỗ lực của mình. Thời gian để than vãn trên này, để nhận bao nhiêu đá hộc đá tảng, mợ ôm Nhi và Uyên ngủ - giữ sức khỏe cho em nhờ.

à, e thức khuya là vì chưa làm hết việc... e đâu có nhiều thời gian như các cụ mợ để đc đi ngủ sớm. MỘt lần nữa.... các cụ mợ đừng hiểu lầm... em nhắc lại Chưa có cụm từ nào trong các bài e viết, e lại trách bm e cả
E chỉ cmt đến đây... những cmt sau e cũng ko đọc nữa
Nên thế. Em hy vọng sau này luôn đọc được những bước tiến mới trong quá trình vượt khó khăn của mợ. Em luôn ủng hộ mợ dù trong bất kì hoàn cảnh nào.

Em luôn xem mợ như một đứa em. Những gì mợ không đúng, em sẽ chỉ bảo như một người chị với em mình. Khi em quyết định viết comment ở đây, là em biết mình đang làm gì. Sau comment của em, chắc chắn sẽ không còn những cái thớt mới thở than của UN nữa. Mợ sẽ không trách em, đúng không.

Chỉnh sửa cuối:

nhadatuytin

Xe container
em thấy mợ UN nên làm theo lời khuyên của mợ emhamvui.
Dù sao qua of tuy là 1 diễn đàn ảo mợ cũng đã quen đc những người bạn người chị tốt rồi

ban2010

Xe buýt
Vâng... e lực bất tòng tâm, ko lấy lại được công bằng cho con...
Không thể có sự phản kháng... bời vì bây giờ, tốt nhất vẫn là 1 điều nhịn là 9 điều lành....
rồi một ngày... sẽ khác...
Điều duy nhất e làm được chỉ là cố gắng dùng ty của mình bù đắp cho con!
thanks
có những tổn thương thời trẻ con mà không thể lành được mợ ạ
em mong mợ ra riêng càng sớm càng tốt

MyMac

Xe điện
Em có thói quen là dù đọc bất cứ cái gì, nhìn thấy bất cứ cái gì cũng sẽ suy xét nó theo nhân sinh quan khách quan. Ngay từ khi mợ UN mở cái thớt 2 triệu đồng, em đã thấy ngay bản chất của mợ ấy qua cách nói năng, cách dùng từ và sử dụng ngôn từ của mợ ấy. Em hoàn toàn không biết chuyện đã có ai đó trong diễn đàn này gửi tiền giúp đỡ mợ ấy hay cụ Emhamvui cho mợ ấy vay 16 triệu đồng... Nhưng em nhận ngay ra mợ UN đang diễn một màn kịch vụng về, thô thiển. Đầu tiên là câu view rẻ tiền bằng cách đem hoàn cảnh lô đề bóng bánh và đem hai đứa con nhỏ ra nhử lòng thương của mọi người. Rất tiếc cho mợ UN là em đọc nó với sự tỉnh táo chứ không vội vã tung hô, cảm phục để mợ ấy vui. Hết chuyện hai con nhỏ và hoàn cảnh đáng thương, mợ ấy lại định lôi chuyện tình anh chàng mà mợ ấy đã cặp bồ rồi mợ ấy đưa hết tiền cho anh ta để anh ta mất dạng ra để nhử bằng một đoạn văn trơ trẽn. Rất may là lúc đó thớt đã nhạt và không có ai đu theo câu chuyện ấy.

Xâu chuỗi lại câu chuyện của mợ ấy một cách súc tích và lô-gic thì chẳng thấy có gì lô-gic cả. Thớt 2 triệu đồng thì nói ở với bố mẹ nhưng con chỉ được ăn một bữa một ngày, con thì hàng xóm trông hộ. Thớt đi học cắt tóc thì bảo để con ở nhà, con bị bỏ đói mà ông bà làm ngơ không cho ăn. Mợ ấy xa xả hỏi xem đã nói xấu bố mẹ lúc nào. Xin trích dẫn là ở thớt 2 triệu đồng, trang 31, comment số #309 có một bạn đã mắng mợ ấy là làm con mà nói bố mẹ "quá đáng", "không xứng đáng"...Mà càng đọc, người ta càng hình dung ra bố mẹ UN là những người vô cảm, vô lương tâm...mà sự thật tôi tin chắc không phải là như vậy. Càng chẳng lô-gic hơn khi mợ ấy nổ là đi làm thuê có 7000d/tiếng!!!????

Rồi ở cái thớt này, chân tướng của mợ ấy càng lộ ra rõ ràng và cho em thấy mợ ấy là một người hoàn toàn giả dối và độc địa khi đem toàn bộ chuyện gia đình lên đây cho mọi người xem. Cái sự ăn mày của mợ ấy được thể hiện rất rõ trong từng câu chữ. Nhiều khi không phải cứ xòe tay ra mới là ăn xin. Có khi cứ đóng giả rách rưới tả tơi, đói rách cùng đường rồi ngồi bệt xuống góc đường thì chẳng cần xòe tay xin người ta cũng cho. Ở trường hợp UN là như vậy. Nhưng để ăn mày lòng thương hại mà đem cả chuyện mẹ đẻ, chuyện chị gái ruột và cháu ruột ra bêu riếu thì nhân cách này đáng báo động mất rồi.

Cháu bé được cưng chiều mà UN nhắc đến trên đây chính là con của chị gái ruột UN. Cháu bé cũng chỉ có hơn 4 tuổi, cái tuổi mà đứa trẻ chưa định hình nhân cách và nó làm bất cứ cái gì nó muốn. Bản chất nó là không xấu, nó chỉ không biết việc nó làm là xấu trong mắt người lớn mà thôi. UN lẽ nào đã đánh con mình đến tàn bạo như vậy còn muốn chị gái mình cũng phải đánh con chị ấy như vậy???? Nó là cháu ruột của UN. "Sẩy cha còn chú, sẩy mẹ bú dì". Dì UN với một tâm địa như vậy, nếu có chuyện gì không hay xảy ra với chị UN, liệu con chị ấy có được UN bảo bọc. Liệu cháu bé có thể cậy nhờ một người dì đầy hằn học và ghen tức như UN? Mọi người cứ đọc và suy ngẫm.

Và giờ đây, UN lại tiếp tục tung lên một chiêu trò nữa để đánh vào lòng trắc ẩn của mọi người bằng cách đem con của mình ra dụ: "Cách đây 4 tháng, con bé bị chuẩn đoán là tăng động, thiếu tập trung, một dạng của tự kỷ....". Xin nói cho UN rõ. Tôi không tin có chuyện này. Và dù chuyện này có thật đi nữa, tôi vẫn phải nói cháu bé bị như vậy lỗi lớn là ở UN. Cháu bé đã được sinh ra trong một hoàn cảnh thiệt thòi. Cháu cần phải được yêu thương nhiều hơn nữa. Người mẹ phải thương con hơn, hơn và hơn rất nhiều để bù đắp và dạy dỗ cháu. Nhưng UN đã không bao bọc con mà đã đánh đập cháu bé quá nhiều, quá vô cớ khi bực mình. Cả đêm qua tôi mất ngủ vì chuyện này. Tôi nhìn tấm ảnh cháu bé và hình dung ra cảnh mắt cháu sưng lên đau như vậy mà cái đau còn không bằng nỗi sợ bị mẹ đánh. Lẽ ra ở hoàn cảnh ấy, nó phải lao bổ đến với mẹ, phải khóc nức lên với mẹ để tìm sự cảm thông, để được mẹ ôm vào lòng an ủi...Thì nó sợ chính UN đến nỗi không dám hé răng. Còn gì đau lòng hơn là cảnh UN bước lại gần nó mà mặt nó đã đau đến vậy rồi vẫn sợ rúm người lại tưởng lại bị mẹ đánh...Ai có tung hê, ai có cảm thông UN mà bảo tôi nặng lời thì tôi cũng kệ. Chứ tôi thì tôi không tha thứ cho UN vì điều này đâu.

Tôi khuyên UN không nên tiếp tục đánh mắng con. Hãy dừng lại đi trước khi nó còn chưa quá muộn. Đứa trẻ lớn lên trong đòn roi mắng chửi sẽ luôn nóng nẩy cục cằn và bất cần. UN chắc cũng không muốn con mình như vậy.

Theo tôi, UN cũng không cần phải trang điểm xinh xắn khi đi học làm đầu, không cần phải mất thời gian đối đáp đay nghiến lại những ai đang nói sự thật về mình. Hãy viết lên đây rằng UN cần một công việc, ai có nhu cầu dọn nhà thì cho UN làm, UN có thể làm trong khoảng thời gian mà UN đi làm được trả 7000 đ/ tiếng ấy. Tôi tin chắc là có nhiều người trên diễn đàn này sẵn sàng giúp đỡ UN và muốn được UN giúp. Họ cũng sẽ trả cho UN số tiền nhiều gấp nhiều lần cái 7000d/tiếng. Chỉ có điều, tôi sợ UN không đủ can đảm và không chịu làm cái công việc ấy thôi.

Tôi mà là UN thì tôi sẽ làm như vậy. Tôi sẽ đi dọn nhà thuê ngoài giờ đi học làm đầu. Vừa xông xênh trả tiền xe buýt và có tiền ăn cơm chứ không phải nhai bánh mì như UN nói. Hơn nữa tôi cũng còn có tiền mua quà cho con tôi. 2 tiếng/ngày, rẻ tôi cũng kiếm được 70-80.000 thay vì 14.000 đ như UN tô vẽ.

Chỉnh sửa cuối:

ban2010

Xe buýt
haiz, comment từ trang 1 xong em lại đọc lại từ đầu thớt
câu chuyện mợ UN theo em hiểu thì hợp lý ạ.
Mợ MyMac suy nghĩ logic quá chăng? cuộc sống người ta đâu có hành động theo đúng lý trí của mình mà còn rất nhiều yếu tố tác động đến. VD lo sợ, ám thị... bởi một điều gì đó. Em cũng đang nghĩ mợ đang xoáy vào từng câu chữ mà quên tổng thể đấy ạ.
Chuyện cháu bé bị đánh, em thấy rằng bị đánh chỉ là hành động bề ngoài. Cháu bé bị tổn thương nhiều nhất về tinh thần khi bị người lớn mắng nhiếc và đối xử không công bằng (bản thân em biết điều này)
Sắp sáng, em chúc các cụ mợ ngủ ngon và ngày mới tốt đẹp :)