[Funland] Có những bất công không tên

Bảo Hân

Xe tăng
Thôi e lượn sang top ném mìn em hóng đây. Em hóng ở đây đau đầu quá.

Streamline

Xe điện
Cái XH này bây giờ còn nhiều bất công lắm các cụ à, sáng nay còn có bài cm về việc bác sỹ tiêm phòng cho trẻ em nhưng ko tiêm chỉ cắm vào rồi lại rút ra để lấy thuốc bán, hết thuốc chữa.
Đọc xong bất cứ cái gì thì hãy lấy cái đầu để nghĩ xem nó thế nào? Không phải cứ đọc rồi phát biểu như đúng rồi thế.
Còn việc của mợ chủ thớt em cũng đã và đang đọc mấy tháng nay mà chưa dám phát biểu 1 câu nào.

Bình Mía

Xe tăng
Nhà cháu so sánh các con số cho cụ dễ hình dung nhé :

1. So sánh với các số liệu ngoài OF

Mợ emhamvui đã giúp đỡ UyenNhi : 16 triệu đồng.
Nhãn hàng mỳ Gấu đỏ giúp đỡ bệnh nhi Đỗ Đình Thông : 09 triệu đồng (Link tại đây)

16/9 = 177% (một trăm bẩy mươi bẩy phần trăm)

2. So sánh với các số liệu trong OF

Mợ emhamvui đã giúp đỡ UyenNhi : 16 triệu đồng.
Hội HTX Mazda ủng hộ tiền mặt vì Trường Sa : 03 triệu đồng (Hội HTX Mazda ủng hộ số tiền nhiều nhất trong danh sách, Link tại đây)

16/3 = 533% (năm trăm ba mươi ba phần trăm)
Mợ emhamvui đã nói rất rõ là chỉ cho UN vay 16tr đồng để đóng học phí, chứ có phải là "biếu" không đâu mà cụ lại so sánh??

Julie

Xe tăng
Em đã dõi theo thớt này và các thớt khác của mợ chủ từ rất lâu nhưng hôm nay mới quyết định comment đôi lời.
Đúng sai ở đây có lẽ không nên gay gắt vì hầu hết chúng ta cũng chỉ đọc và cảm nhận vấn đề, hơn nữa là tiếp xúc đôi lần chứ không có ai ở trong cuộc, đủ thân thiết, chia sẻ hay sống cuộc đời của mợ chủ để có thể hiểu và đưa ra đánh giá, nhận xét thấu đáo...Mong  mỗi người trong chúng ta hãy sống chậm lại, nghĩ khác đi, yêu thương nhiều hơn!
Còn với mợ chủ, "Thời gian là vàng bạc" đấy mợ ạ."Vàng bạc" mất đi có thể lấy lại nhưng thời gian không chờ đợi ai, thời gian đi, thời gian không trở lại.
Lãng phí thời gian mỗi ngày vào việc mở thread tâm sự, giải thích, bức xúc,  đôi co qua lại trong khi lương tâm bé bỏng của mình đang có dấu hiệu của bệnh tự kỷ và bản thân mình thì đang sống chật vật, chưa nói có thể lo cho các con điều kiện tốt hơn, liệu có đáng???
Sao không dành thời gian ấy cho con? Nếu không đủ tiền đưa con ra đường thì cũng có thể ở nhà ôm ấp con, trò chuyện với con, dạy tô màu, tô chữ, học hát, đọc thơ...
Còn có lý do gì để tạm thời không thể bên con hay dành thời gian cho con thì thời gian ấy để mà nghĩ ra cách kiếm sống, thêm thu nhập đi chứ! Lý do công việc ngồi 1 chỗ đôi khi rảnh? Đến bán hàng online giờ cũng ra tiền ấy chứ (không có vốn có thể làm trung gian, nhận order rồi đi lấy hàng, thiếu gì cách...)

Tặng mợ câu này:
Don't make excuse, offer solutions.

Chỉnh sửa cuối:

honam

Xe tải
...Hãy thưởng thức và gặm nhấm nỗi đau một mình để có thêm sức mạnh vượt lên chính mình..

FANCRV

Xe tăng

xecutkit66

Xe hơi
Kg chờ được đâu, đến lúc ấy thì e rằng tâm lý bé đã bị tổn thương quá rồi....

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Ai bảo cưng chiều nó ko phải lối từ bé, nên nó đc đà ý mà.
Dạy con từ thuở còn thơ, dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về !

Xe gia đình

Xe điện
Xin lỗi, nói thẳng mất lòng:

Cháu bé bị đối xử bất công (coi như là chuyện thật) là do mẹ nó. Vì với tính cách như mẹ nó thể hiện trên diễn đàn thì đó chính là nguyên nhân vì sao cháu bé không có bố, vì sao ông bà ngoại lại bất công với đứa cháu vô tội, vì sao chẳng thấy bạn bè ngoài đời giúp đỡ (lại phải Ofers giúp).....

Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.

sodiachinh

Xe buýt
Mợ emhamvui đã nói rất rõ là chỉ cho UN vay 16tr đồng để đóng học phí, chứ có phải là "biếu" không đâu mà cụ lại so sánh??
Em nghĩ là mợ emhamvui nói là "cho vay" để UyenNhi cố gắng thôi.
Còn trong thâm tâm có thể mợ emhamvui đã coi đó là một khoản viện trợ không hoàn lại rồi.

Trong cuộc đời, em đã từng giúp nhiều người thân, với số tiền lớn.
Nhưng thật xấu hổ khi phải thú nhận rằng : em chưa bao giờ giúp một người "hoàn toàn xa lạ", một số tiền = 1/10 của mợ emhamvui.
Chính điều đó làm em rất khâm phục tấm lòng hào hiệp của mợ emhamvui.

huongtuan

Xe tải
Em nghĩ nên đóng thớt này vào đi ạ. UyênNhi, dừng lại đi em.

lambogi79

Xe điện
Em cũng đang hóng giống cụ. Mà thớt này chưa thấy cái người mà cụ dị ứng vào comment nhể:D Mợ í come back rồi đóa.
cụ nhắc em mới nhớ:D
mà em lại đang tự hỏi, chả biết có phải nick này với nick đấy là 1 không nữa, em hỏi nghiêm túc đấy, vì em thấy cái cách xù lông giống nhau lắm

sidecardesigner

Xe điện
cụ nhắc em mới nhớ:D
mà em lại đang tự hỏi, chả biết có phải nick này với nick đấy là 1 không nữa, em hỏi nghiêm túc đấy, vì em thấy cái cách xù lông giống nhau lắm
E kia giã từ vũ khí ròi thì phải .

nhuantin

Xe buýt
Quan điểm của mình là trẻ con mà không chơi vô tư được với nhau thì thôi, không chơi nữa, có một điều chắc chắn là con bé sẽ rắn rỏi và chịu "sương gió" cuộc đời tốt hơn, khả năng tự lập cao hơn, và tương lai có thể sẽ thành đạt hơn. Những cây gỗ tốt thường được trưởng thành từ những vùng đất cằn cỗi nhất.
Em đồng ý với ý màu xanh, không đồng quan điểm với dòng màu đỏ. Với bé em 5 tuổi, bản thân người mẹ và bé nhẫn quá thành ra oan, phải dậy con cách nói ra những điều không đúng để bé tự bảo vệ bản thân, đó mới là tốt trong XH bây giờ.

Habuon89

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

sidecardesigner

Xe điện
Cụ cứ thích ném đá vào mặt hồ yên ả nhỉ? Cụ đang cố quên giới tính của mình rồi ạ?

Dạ chưa ạ...!
HE HE... mợ lại quay lại rồi à? vắng mợ cái cf này buồn hẳn :D

Chỉnh sửa cuối:

Habuon89

Xe buýt
Yêu nhau lắm hay cắn nhau đau, và nhắc đến tức là đang nhớ thương mà mợ.
Dạ...em tuyền bị chữ màu đỏ ý thôi ạ! Kiểm tra hầm rượu em thấy: tất cả số vang trong hầm đều là "quà" của cụ ý tặng. Có ai "được "như em chửa?

Công nhận cụ Lambogi79 hào phóng! Em bắt đầu quý cụ ...rồi đới!