[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

taton7983

Xe buýt
Ko thi đc công lập thì chẳng học bổ túc với GDTX. Còn làm giàu kiếm tiền thì học công lập hay GDTX cũng có người thành công và ko thành công nhưng tỉ lệ học công lập thành công vẫn cao hơn nhiều.
Giả dụ nói học GDTX là con đường lý tưởng để sau này thành đạt giàu có thì sao nhà này ko cho con cái theo con đường đó mà lại đi du học làm gì, có nhất thiết phải đi du học không.
Quan trọng GdTx đó là sân sau của ông nào thì ko kể nốt 😁

Anita Emi

Xe điện
Nhiều cụ quan điểm lạ thật.

Nếu con mình học giỏi, hoặc nhìn thấy tố chất có khả năng cố được thì lý do gì mà không cho đi theo chuyên, chọn?

Xã hội có sự phân hóa, những người thành công vượt lên được luôn nằm trong số ít.
Em chả thấy ai có con học giỏi, học chăm mà không tạo điều kiện cho nó học cả. Những người bỉ bôi chuyên chọn là những người chưa từng học và con cũng không học được :))

Còn chuyện khó hay dễ, vất vả hay không thì nó tùy vào năng lực mỗi người. Đứa nào học giỏi thì với nó chuyên chọn cũng chỉ đơn giản như học trường bình thường thôi.

Son23

Xe buýt
Bọn chuyên ấy mà, nó còn có cái tôi khá cao, tâm lý rằng mình ko thể thua kém bạn bè. Em nhìn rõ cái này ở lớp con lớn nhà em bây giờ. Bình thường tụi c3 chỉ cần Ielts 7.5 là ổn. Nhưng vì lớp 11 xuất hiện 2, 3 đứa học tầm trung của lớp đạt 8 chấm. Lập tức bọn nào đầu 7 đều thi lại. Em chứng kiến tụi nó lập nhóm ôn speaking với nhau. Xuất hiện 1, 2 điểm SAT 1500, thế là đội thi SAT xôn xao phong trào phải đạt như thế. Xuất hiện 1, 2 bạn đi dạy thêm toán, tiếng Anh, tụi nó rủ nhau, hỏi han nhau, giờ có tầm gần chục đứa trong lớp đi dạy kèm, trong đó có những bạn con nhà đại gia, nhưng con em bảo " tiền tự mình có tiêu vẫn sướng chứ mẹ". Kiến thức là thứ ko nhất thiết học chuyên mới có, nhưng thái độ, kĩ năng... là thứ mà nếu học chuyên, chúng nó sắc nhọn hơn rất nhiều.

Thành Thị 1

Xe điện
Bọn chuyên ấy mà, nó còn có cái tôi khá cao, tâm lý rằng mình ko thể thua kém bạn bè. Em nhìn rõ cái này ở lớp con lớn nhà em bây giờ. Bình thường tụi c3 chỉ cần Ielts 7.5 là ổn. Nhưng vì lớp 11 xuất hiện 2, 3 đứa học tầm trung của lớp đạt 8 chấm. Lập tức bọn nào đầu 7 đều thi lại. Em chứng kiến tụi nó lập nhóm ôn speaking với nhau. Xuất hiện 1, 2 điểm SAT 1500, thế là đội thi SAT xôn xao phong trào phải đạt như thế. Xuất hiện 1, 2 bạn đi dạy thêm toán, tiếng Anh, tụi nó rủ nhau, hỏi han nhau, giờ có tầm gần chục đứa trong lớp đi dạy kèm, trong đó có những bạn con nhà đại gia, nhưng con em bảo " tiền tự mình có tiêu vẫn sướng chứ mẹ". Kiến thức là thứ ko nhất thiết học chuyên mới có, nhưng thái độ, kĩ năng... là thứ mà nếu học chuyên, chúng nó sắc nhọn hơn rất nhiều.
chuyên là ăn nhau ở cái môi trường, nhưng e chỉ sợ là nếu 1 2 đứa giỏi no lại toxic thì cũng dở, tuy nhiên xác suất là thấp, vì chuyên thì bố mẹ cũng dc sàng lọc rồi.

tranthanhhaist

Xe tăng
Đem một vài trường hợp học dốt hay k học mà thành công vượt trội để phủ định trường chuyên lớn chọn thì hài thật. Học sinh trường chuyên dù có thống kê theo bất cứ cách gì thì tỷ lệ thành công đều vượt trội hoàn toàn so với học sinh trường thường, và mọi nơi trên thế giới đều như thế. Tỷ lệ này đúng là phần lớn k phải do trường chuyên tạo ra mà do đầu vào của họ quá tốt. Tuy nhiên cái chính là với môi trường nhiều người giỏi như vậy mới tạo động lực để ganh đua, từ đó nếu k nâng cao vượt trội thì cũng duy trì được trình độ, để chúng vô một trường bình thì sự tự mãn và môi trường học ít chơi nhiều có khi kéo chúng xuống đáy luôn á chứ. Còn chuyện đánh mất tuổi thơ gì đó thì em chịu, cũng nhiều người, nhiều bài nói rồi, k có thứ gì miễn phí trên đời này cả.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Trường chuyên lớp chọn chủ yếu để thỏa mãn cái tôi của bố mẹ. Trừ vài nghành nghệ thuật đặc thù như âm nhạc, phim ảnh, ca múa bale dành cho thiểu số thì nên theo trường chuyên lớp chọn từ bé. Còn với đa số làm công ăn lương, thì hoàn toàn ko quan trọng, vì khi đi làm cần hài hòa đủ các kỹ năng, chứ ko chỉ mỗi kiến thức văn hóa học ở lớp chọn.
Ngay ở khóa Cấp 3 bọn em, thì chuyên văn chuyên toán lý hóa sau 30 năm ra trường đều rất bình thường. Thành công toàn nằm ở đám không chuyên tí nào =))
vâng. nho còn xanh lắm.
é học dốt lớn lên vẫn giàu hoặc ông nọ bà kia, nhưng nói gì cũng phải tính theo số đông chứ không xét một tỷ lệ rất nhỏ thành công nhờ may mắn. Giáo dục tốt bao giờ cũng là nền tảng tốt để vào đời. Ngay cái lớp em hay trường em mà xét thì tỷ lệ thành công trên bình diện xã hội cũng cao hơn lớ
kết luận "Thành công toàn nằm ở đám không chuyên tí nào =)) " thì còn phải xem định nghĩa Thế nào là thành công?
có chục mảnh đất ở quê ở tỉnh là thành công!
lên quan lên chức là thành công!
có chục tỉ là thành công!....
thế thfi học chuyên không thành công là đúng rồi. càng tham, càng dã man, càng chạy chọt giỏi càng thành công!

nhưng có những người không thích xin xỏ, không thèm chạy chọt, không bon chen chà đạp lên người khác để sống, họ chỉ cần có sức khỏe, có kiến thức, có đủ điều kiện sống thoải mái, có đủ điều kiện nuôi dạy con cái, giữ được bản lĩnh sống tử tế, họ coi đấy mới là thành công.
em chứng kiến một cụ giảng viên, khi về hưu chỉ nhìn nhận lại: cả đời tôi chưa làm hại ai! chứ không thấy nhìn nhận lại là kiếm được mấy mảnh đất! họ coi việc giữ được bản lĩnh "không làm hại ai" là quan trọng nhất, là thành công, chứ đừng lấy tiền ra đánh giá họ. họ rất thoải mái với mảnh đất nho nhỏ được cấp, rất thoải mái với đôi giầy Thụy khuê đi mãi ko hỏng!

vậy đừng vội đánh giá ai là thành công.

sthd

Xe lăn
Em chả thấy ai có con học giỏi, học chăm mà không tạo điều kiện cho nó học cả. Những người bỉ bôi chuyên chọn là những người chưa từng học và con cũng không học được :))

Còn chuyện khó hay dễ, vất vả hay không thì nó tùy vào năng lực mỗi người. Đứa nào học giỏi thì với nó chuyên chọn cũng chỉ đơn giản như học trường bình thường thôi.
chuyên là ăn nhau ở cái môi trường, nhưng e chỉ sợ là nếu 1 2 đứa giỏi no lại toxic thì cũng dở, tuy nhiên xác suất là thấp, vì chuyên thì bố mẹ cũng dc sàng lọc rồi.
vâng. giá trị của trường chuyên lớp chọn là ở đấy.
chuyên cũng có đứa ko giỏi lắm
nhưng chắc chắn trường chuyên lớp chọn thì thầy cô và hs đều có ý thức tốt, đạo đức tốt

coolpix8700

Xe ngựa
Hieumos nói:
Nhiều cụ quan điểm lạ thật.

Nếu con mình học giỏi, hoặc nhìn thấy tố chất có khả năng cố được thì lý do gì mà không cho đi theo chuyên, chọn?

Xã hội có sự phân hóa, những người thành công vượt lên được luôn nằm trong số ít.

Em tự nhận thấy tụi F1 nhà em chẳng có cái tố chất gì cả, nên đứa út đang học lớp chọn Trưng Vương, khi em chuyển về đây cũng đưa nó về họ trường Khương Thượng cho gần nhà, chắc chỉ ít người biết trường này, hiện nay nó đã bị phá để xây mới. Lúc ở trên kia nhà em gần Trưng Vương (đứa đầu học các lớp chọn của Ngô Sỹ Liên và Việt Đức vì nhà ở gần đấy).
Lúc xin về, hiệu trưởng cứ gặng hỏi xem nó có là học sinh cá biệt không!!!

Anita Emi

Xe điện
Em tự nhận thấy tụi F1 nhà em chẳng có cái tố chất gì cả, nên đứa út đang học lớp chọn Trưng Vương, khi em chuyển về đây cũng đưa nó về họ trường Khương Thượng cho gần nhà, chắc chỉ ít người biết trường này, hiện nay nó đã bị phá để xây mới. Lúc ở trên kia nhà em gần Trưng Vương (đứa đầu học các lớp chọn của Ngô Sỹ Liên và Việt Đức vì nhà ở gần đấy).
Lúc xin về, hiệu trưởng cứ gặng hỏi xem nó có là học sinh cá biệt không!!!
Em có 2 đứa, một đứa có năng khiếu ngôn ngữ, học văn hay ngoại ngữ với nó như ăn cơm uống nước bình thường, đứa kia thì không được như thế. Đứa đầu em khuyến khích học càng nhiều càng tốt, đi thi nọ thi kia, đứa sau chỉ cần vừa đủ, mỗi năm lên một lớp cũng hài lòng rồi :D

taiadau

Xe điện
Vào chuyên để được ở môi trường phải nói là cực kỳ tốt thôi chứ cũng ko kỳ vọng gì về sự vượt trội xs ở con mình (vì đa phần là ko cực kỳ vượt trội rồi, số hiêm kia chưa thèm tính ạ). Cá nhân em luôn ko thích con học chuyên nhưng lại rất thích trường chuyên :D và thấy lựa chọn của f1 cực kỳ chính xác khi 2 năm học trôi đi, toàn bộ những thứ ko trọn vẹn của các năm cuối cấp 2 (học online, covid, chuyển lớp) được đền bù xứng đáng ở những năm cấp 3. Môi trường tốt, học sinh, bạn bè, thày cô tôt, trừ khi ko thể chứ tội gì ko chọn, ko lẽ các cụ muốn con vào trường trung cấp lãnh đạo cụ gì bên trên nói đấy à 😂

Sophia2020

Xe hơi
Cứ đến tháng 6 hàng năm là chủ đề này lại nóng.

tunglam2806

Xe tăng
Học chuyên có tốt không? Em mạn dạn trả lời là có, rất tốt nếu có khả năng thi đỗ. Các cụ đừng nghĩ học chuyên là đầu to mắt cận. Bọn học chuyên chúng nó giỏi toàn diện lắm. Cầm kì thi hoạ ăn chơi nhảy múa đâu ra đấy. Tất nhiên tư duy, học thuật thì tốt rồi.

Son23

Xe buýt
À nhưng nếu có tiền đủ cho con học qte hết phổ thông, em sẽ chọn QTe chứ ko chọn Chuyên. Học xong cho du hoặc vào Rmit gì đó. Học trường nào phụ thuộc: khả năng của con, kinh tế gia đình, mục tiêu cho tương lai. Tiền ít, con học kém thì lựa chọn sẽ bị hẹp đi đáng kể.

bmwp0wer

Xe tăng
Cụ nào thấy con mình đủ xuất sắc ko cần trường chuyên lớp chọn nên nhường cho các cháu khác. Môi trường chuyên lớp chọn vốn dĩ như cái xe hay, xe hay cần tài hay hay tài hay cần xe hay ? Tài hay rồi lái xe gì chả hay, mua xe thường cho tiết kiệm. Hợp lý quá mà.

coolpix8700

Xe ngựa
Em có 2 đứa, một đứa có năng khiếu ngôn ngữ, học văn hay ngoại ngữ với nó như ăn cơm uống nước bình thường, đứa kia thì không được như thế. Đứa đầu em khuyến khích học càng nhiều càng tốt, đi thi nọ thi kia, đứa sau chỉ cần vừa đủ, mỗi năm lên một lớp cũng hài lòng rồi :D
Thời tụi em ngày xưa chỉ có 3 lớp chuyên toán là Chuyên toán Tổng hợp, Chuyên toán Sư phạm và Chuyên toán Sư phạm Vinh. Hình như mỗi lớp hàng năm chỉ có hơn chục học sinh. Họ là nguồn cho hội đi thi toán quốc tế (hình như họ không tham gia thi toán toàn miền Bắc - là thi QG hồi đó).
Họ không cần thi đại học, kể cả người không được cử trong đoàn thi quốc tế thì thường được xếp học quân sự, Lô mô nô xốp và 1 trường toán gì đó ở Hung Ga Ri, rất ít trường hợp ngoại lệ.
Học xong với hội quân sự thì khỏi phải nói, còn cũng chủ yếu ở Viện Toán, Viện Vật lý.
Hồi ở Đức, ở trường em có anh nguyên chuyên toán Sư phạm Vinh, thời anh ấy làm là tiến sỹ khoa học trẻ nhất VN (sau có 1 người làm ở Ba Lan còn trẻ hơn). Dù là trưởng 1 bộ môn của Viện Toán, nhưng phần lớn thời gian anh ấy lang thang dậy ở các trường đại học Đức.
Tụi em ngưỡng mộ họ thật sự!

Chỉnh sửa cuối:

One-77

Xe cút kít
Có ít vốn sống quá nên thế.

coolpix8700

Xe ngựa
Có ít vốn sống quá nên thế.
Chắc ít người trong ọp nay được trải qua những gì em được thấy!
Trời tối đen như mực, mưa như trút nước. Nhìn được đường chỉ nhờ chớp pháo. Sau khi vừa rúc dưới hố xí lên (thực ra thấy đoạn hào bò xuống đi cho đỡ nguy hiểm, đến đoạn cụt bò lên mới nhận ra đó là khu vệ sinh của 1 đơn vị nào đó), 1 ông trong nhóm hỏi cả hội còn lại "Con chó nó có sướng hơn tụi mình không các ông?". Ra quân trực tiếp từ hầm chốt xuống, định nghỉ 3 tháng xả hơi, nhưng về cơ quan cũ ông sếp bảo "Đi ctác cho cơ quan 1 tháng xong về nghỉ!". Đúng cái tuần tụt từ trên kia xuống em vào nằm trong cái khác sạn Cửu Long 1 tháng (khác sạn Majestic ở đường Nguyễn Huệ bây giờ). Họ xếp cho cái Toyota (hồi ấy Bộ trưởng đi Volga, thứ trưởng Lada), nhưng chủ nhật em bảo bác lái xe về nghỉ, em mượn 1 cái xe đạp để ở tầng 1 khách sạn để đi chơi!

phihanhgia

Xe container
Thời tụi em ngày xưa chỉ có 3 lớp chuyên toán là Chuyên toán Tổng hợp, Chuyên toán Sư phạm và Chuyên toán Sư phạm Vinh. Hình như mỗi lớp hàng năm chỉ có hơn chục học sinh. Họ là nguồn cho hội đi thi toán quốc tế (hình như họ không tham gia thi toán toàn miền Bắc - là thi QG hồi đó).
....
Tôi không biết cụ học C3 thời nào, nhưng đoán là học cấp 3 thời 197x. Thông tin trên là không đúng.
Thời cụ ít nhất là có 4 lớp chuyên toán ở miền Bắc.
Chính xác như sau:
Năm 1965 thành lập chuyên toán tổng hợp.
Năm 1966 thành lập chuyên toán sư phạm và chuyên toán sư phạm Vinh.
Năm 1970 thành lập chuyên toán Hà Nội đặt tại trường CVA.
Các địa phương khác rất lâu sau mới có.

Mấy ông như Trương Gia Bình, Bùi Quang Ngọc cổ đông sáng lập fpt là khóa 1 lớp chuyên toán HN năm 1970.

tado261

Xe tăng
Học được trường điểm hay chuyên thì tốt quá đi chứ. Nhưng xác định con cụ phải chịu khó và cũng có tí tố chất và cụ cũng xác định sẽ phải đầu tư nhiều đấy vd học thêm , quỹ .....

Sứa.

Xe điện
Tôi không biết cụ học C3 thời nào, nhưng đoán là học cấp 3 thời 197x. Thông tin trên là không đúng.
Thời cụ ít nhất là có 4 lớp chuyên toán ở miền Bắc.
Chính xác như sau:
Năm 1965 thành lập chuyên toán tổng hợp.
Năm 1966 thành lập chuyên toán sư phạm và chuyên toán sư phạm Vinh.
Năm 1970 thành lập chuyên toán Hà Nội đặt tại trường CVA.
Các địa phương khác rất lâu sau mới có.

Mấy ông như Trương Gia Bình, Bùi Quang Ngọc cổ đông sáng lập fpt là khóa 1 lớp chuyên toán HN năm 1970.
Bác Bình, bác Ngọc tầm tuổi với bác coolpix8700 đấy, hơn nhau 1-2 tuổi thôi.