[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

transg1997

Xe tải
Cái lợi chưa thấy nhưng cái hại là về nhà vợ mắng: ông xem bạn ô đấy, còn ô suốt ngày ăn hại :D

Nói chung e chia làm 2 phần:
1) thích theo trend hoặc ko biết làm gì thì cứ vào chuyên để môi trường xô đẩy.
2) Có đủ sức định hướng tương lai: chơi tẹt đi, học cái cần thiết thôi, lên đại học reset về mo hết. Kiến thức phổ thông vừa thừa vừa thiếu.
reset về mo thì là kiến thức học thuộc mới reset được thôi.

Cách tư duy, thói quen học tập, nhận thức về bạn bè giỏi... nó mới là thứ cho đứa đó đi xa, học cái mới tốt hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
phuongnam1972 nói:
Cháu thấy học trường chuyên có cái lợi là khi uống nước chè góp chuyện đc: (các) thèng quan lày là bạn học phổ thông với tau🤪
Lớp chuyên em hồi C3 có 2 Thứ trưởng, 3 vụ trưởng, 1 đại gia (không phải trung gia, tiểu gia đâu ạ). Chứ cơm ai vẫn người nấy ănChưa phải nhờ vả giề🤪
Cái lợi chưa thấy nhưng cái hại là về nhà vợ mắng: ông xem bạn ô đấy, còn ô suốt ngày ăn hại :D
2) Có đủ sức định hướng tương lai: chơi tẹt đi, học cái cần thiết thôi, lên đại học reset về mo hết. Kiến thức phổ thông vừa thừa vừa thiếu.
Thực ra kiến thức phổ thông như tên gọi của nó là những kiến thức tối thiểu người ta trang bị cho 1 người để chuẩn bị tham gia hội nhập với xã hội. Chẳng bao giờ thừa, nhưng tất nhiên là để trang bị cho toàn xã hội, không riêng 1 nhóm người nào nên với 1 người cụ thể cũng sẽ có nhiều kiến thức ít được sử dụng.
Còn lớp chuyên (trong hoặc cả ngoài trường chuyên) như tên gọi là những lớp cho 1 nhóm học sinh có năng khiếu về 1 lĩnh vực nào đó, họ sẽ chuyên trang bị kiến thức riêng của lĩnh vực đó và lơi lỏng, có khi bỏ hẳn kiến thức phổ thông của các lĩnh vực khác. Học sinh các lớp chuyên có lợi thế khi tiếp tục chuyên sâu và sau này khi ra hội nhập vào xã hội sẽ làm chuyên về lĩnh vực đã được đào tạo chuyên sâu. Nhưng nếu không làm trong lĩnh vực đó thì sẽ hổng những phần kiến thức phổ thông khác.
Em không kể về xã hội, mà ngay trong nhà nhà em thôi. Do hoàn cảnh thì em chẳng bao giờ được học ở 1 lớp chuyên nào, ngược lại bà xã chuyên từ cấp II, có nhiều bạn cùng lớp leo lên các vị trí khá cao (cao nhất lên tới phó TTG), hoặc rất giầu (phó FPT),...
Nhưng thực sự thì nhiều lúc em không thể giải thích cho hiểu 1 vấn đề rất đơn giản, không cần đến kiến thức đại học. Và tụi F1 nhà em cũng vậy, chúng cũng bị chuyên về kinh tế, khối D nên những kiến thức tự nhiên của chúng rất hổng!!!

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn

sthd

Xe lăn
khổ nỗi IQ nó cũng giống như cơ bắp ấy. tập luyện thường xuyên nó mới có. chứ 20 năm không tập luyện, già mới đi tập thì mãi cũng không nổi lên được đâu.
toán lý hóa học xong quên sạch, nhưng còn lại cái tư duy khoa học, tư duy logic, khả năng tiếp thu kiến thức, khả năng nhận thức khoa học
mà quên là quên những cái tiểu tiết thôi, chứ nguyên lý, nguyên tắc, cơn bản thì không quên được.
bác nào học tự nhiên thì 30 năm sau chắc vẫn chưa quên tính hệ thống của các nguyên tố thể hiện trogn hệ thống tuần hoàn mendeleev nhỉ? ví dụ thế

mà thôi, cần sản xuất đt, ô tô, hay xây nhà mới cần, chứ cứ môi giới bds với trading thì cần gì. "kĩ năng mềm" là đủ rồi!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Trường chuyên lớp chọn chủ yếu để thỏa mãn cái tôi của bố mẹ. Trừ vài nghành nghệ thuật đặc thù như âm nhạc, phim ảnh, ca múa bale dành cho thiểu số thì nên theo trường chuyên lớp chọn từ bé. Còn với đa số làm công ăn lương, thì hoàn toàn ko quan trọng, vì khi đi làm cần hài hòa đủ các kỹ năng, chứ ko chỉ mỗi kiến thức văn hóa học ở lớp chọn.
Ngay ở khóa Cấp 3 bọn em, thì chuyên văn chuyên toán lý hóa sau 30 năm ra trường đều rất bình thường. Thành công toàn nằm ở đám không chuyên tí nào =))

taton7983

Xe buýt
Không nhất thiết phải học, vì nó ko dành cho số đông. “Nhất thiết” mà đỗ được thì ai cũng hô “nhất thiết” =))

transg1997

Xe tải
Trường chuyên lớp chọn chủ yếu để thỏa mãn cái tôi của bố mẹ. Trừ vài nghành nghệ thuật đặc thù như âm nhạc, phim ảnh, ca múa bale dành cho thiểu số thì nên theo trường chuyên lớp chọn từ bé. Còn với đa số làm công ăn lương, thì hoàn toàn ko quan trọng, vì khi đi làm cần hài hòa đủ các kỹ năng, chứ ko chỉ mỗi kiến thức văn hóa học ở lớp chọn.
Ngay ở khóa Cấp 3 bọn em, thì chuyên văn chuyên toán lý hóa sau 30 năm ra trường đều rất bình thường. Thành công toàn nằm ở đám không chuyên tí nào =))
Mẫu quan sát của cụ thì hơi lạ ; ))

Chủ đề này em nghĩ các cụ cẩn thận kẻo bị N*G*...O nó feed nhận thức.

Bên ngoài muốn phá giáo dục VN thì phải phá ở cái trường chuyên, họ cần tinh hoa đất nước học ở các môi trường mà họ tác động được. Bớt dạy .... cho các phần hoạt động LG*B*...t vào, ....
Đang có làn sống KOL thảo luận về chủ đề này.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Những người cố cho con vào chuyên đều hiểu rằng: những người thành công lớn có tỷ lệ rất thấp trong xã hội và đều là những người có tố chất đặc biệt. Người ta không kỳ vọng trường chuyên tạo ra những con người đó. Học chuyên là để có nền tảng vững chắc để mà làm người tốt hơn bình thường 1 chút, thế thôi. Còn nếu như đi học trường nào đó để trở thành người thành công trong xã hội thì đã có trường trung cấp lãnh tụ rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Chủ đề này cãi nhau cả thập kỉ ;)) trong nhà có 02 đứa con còn chả áp dụng dc lẫn cho nhau nữa là nhân lên vài trăm ngàn lần ;))

Hieumos

Xe container
Nhiều cụ quan điểm lạ thật.

Nếu con mình học giỏi, hoặc nhìn thấy tố chất có khả năng cố được thì lý do gì mà không cho đi theo chuyên, chọn?

Xã hội có sự phân hóa, những người thành công vượt lên được luôn nằm trong số ít.

taton7983

Xe buýt

Nếu con mình học giỏi, hoặc nhìn thấy tố chất có khả năng cố được thì lý do gì mà không cho đi theo chuyên, chọn?

Xã hội có sự phân hóa, những người thành công vượt lên được luôn nằm trong số ít.
Cụ không cần lo, người đặt vấn đề thường là con họ không thi được thôi. Kiểu lo hộ người khác.

lanhchuachaplin

Xe điện

Cay lắm cụ ạ, bạn cấp 3 tỉ phú $, cố sao mới bằng được 🤣

phuongmit

Xe cút kít

Cụ không cần lo, người đặt vấn đề thường là con họ không thi được thôi. Kiểu lo hộ người khác.
Đa phần là mếu thuê thôi chứ có mấy ai con họ đang học chuyên chọn họ vào dè bỉu đâu mà :)) rồi các chú các bác k biết giàu cỡ nào, các cháu đang tuổi đi học thì toàn nói kiểu sau này giàu là dc, học giỏi hay k k quan trọng ;))

N.Phoebe

Xe hơi
Nhà em ba đời toàn trường chuyên lớp chọn, em cũng không phải ngoại lệ. 😂

Nói gì thì nói, em vẫn thấy trường chuyên có môi trường tốt: cái đám thi đỗ vào đều là bọn có tư chất, rồi gia đình cũng quan tâm chuyện học hành, nên vào được đó bố mẹ cũng đỡ rát họng gào con học vì tự các bạn ấy sẽ thúc đẩy nhau. Trường chuyên thì bao giờ cũng được đầu tư cơ sở vật chất tốt, thầy cô chuyên môn giỏi và họ cũng có cái kiêu hãnh của giáo viên trường chuyên nên ít có chuyện trù dập học sinh. Còn nói áp lực thì chả cá nhân nào tự thân thành công mà không trải qua áp lực đâu ạ.

Em hỏi con em có muốn bỏ trường chuyên không, nó bảo không, vì tuy rằng học hành vất vả nhưng các bạn ấy có niềm tự hào của tuổi trẻ về trường lớp, và đối với các bạn ấy đó cũng là một cách khẳng định giá trị của bản thân. Ai tự thấy mình sức yếu hoặc sợ áp lực thì cũng đâu có bắt buộc phải vào trường chuyên, cứ để môi trường đó cho những cá nhân có tinh thần học hỏi vươn lên chứ.

Cứ nói anh A chị B thời bé học dốt lớn lên vẫn giàu hoặc ông nọ bà kia, nhưng nói gì cũng phải tính theo số đông chứ không xét một tỷ lệ rất nhỏ thành công nhờ may mắn. Giáo dục tốt bao giờ cũng là nền tảng tốt để vào đời. Ngay cái lớp em hay trường em mà xét thì tỷ lệ thành công trên bình diện xã hội cũng cao hơn lớp thường trường thường rất nhiều rồi.

Son23

Xe buýt
Chuyên của cụ ở tỉnh nào mà kém thế ạ. Chuyên em ở tỉnh lẻ, nhà em 3 suất chuyên. Em chuyên văn là thứ chuyên ít thành công nhất trong các khối chuyên mà giờ lớp em 5 bạn ở Pháp, Úc (làm nhân viên cổ cồn, tầng lớp văn phòng hoặc chuyên gia chứ ko nail nhé), tầm 5, 6 bạn là Hiệu trưởng, hiệu phó các trường tư và quốc tế tại HN, 5 - 7 bạn đi theo con đường chuyên môn, là giảng viên các trường đại học top 1 tại HN, 3 bạn MC, biên tập viên VTV, nửa lớp còn lại giáo viên các cấp, nhà báo, thẩm phán các tòa.. Với 1 lớp chuyên gần 40 bạn, các lớp thường có kết quả như vậy ko ạ. Em hiện cũng đang là giảng viên. Riêng khối D và A, các bạn bên ấy năng động hơn nhiều, chủ doanh nghiệp, du học và định cư ko ít. Cái em ko thích nhất ở Chuyên khi xưa là quá chú tâm đội tuyển để thi thố. Cả đời nhiều bạn chỉ đi thi các cấp, trog đó có em. Nhưng có vẻ bây giờ phụ huynh và học sinh thực tế hơn, ko mặn mà tuyển. Đứa em họ em cũng học chuyên, bỏ tuyển QG để đỡ mất thời gian. Chuyên là 1 môi trường rất rất ổn để ở lứa tuổi đang nhiều năng lượng nhất, chịu nhiều ảnh hưởng từ bạn bè nhất, tụi teen đua nhau cố gắng.
Còn tiêu đề cái thớt này sai ngay từ đầu. Giáo dục phổ thông nhất thiết phải có, Chuyên dành cho số ít, sao mà Nhất thiết được. Học kém mà lỡ vào chuyên còn là bi kịch. Nếu con mình học bình thường, lại chọn 1 con đường phù hợp. Học kém quá còn nên chuyển học nghề sớm cơ mà. Nghe nhiều cụ phán cực đoan, nó buồn cười.

AMATAX

Xe điện
Đọc bài báo này lại nhớ vụ trà dư tửu hậu cách đây mấy hôm, nhân chuyện đỗ công lập của con mấy người bạn. Ông bạn mình bảo "tao xưa học bổ túc văn hóa, vợ thì học tt giáo dục thường xuyên, rổ rá cạp lại. Đẻ ra 2 đứa con còn tệ hơn, đi du học từ năm lớp 9 nên đến cái bằng cấp 3 cũng không có".

À, nhà nó đang ở Vin Riverside, đi LX570 super sport, 2 vk ck 2 công ty riêng. Đứa lớn thì mới xong thạc sĩ kinh tế ở Mỹ sắp kéo về VN làm cty của bố. Còn đứa thứ 2 vừa vào ĐH thiết kế thời trang ở Anh theo đam mê.

Ko thi đc công lập thì chẳng học bổ túc với GDTX. Còn làm giàu kiếm tiền thì học công lập hay GDTX cũng có người thành công và ko thành công nhưng tỉ lệ học công lập thành công vẫn cao hơn nhiều.
Giả dụ nói học GDTX là con đường lý tưởng để sau này thành đạt giàu có thì sao nhà này ko cho con cái theo con đường đó mà lại đi du học làm gì, có nhất thiết phải đi du học không.

Hieumos

Xe container
Đa phần là mếu thuê thôi chứ có mấy ai con họ đang học chuyên chọn họ vào dè bỉu đâu mà :)) rồi các chú các bác k biết giàu cỡ nào, các cháu đang tuổi đi học thì toàn nói kiểu sau này giàu là dc, học giỏi hay k k quan trọng ;))
Em nhận ra có cả cụ Sugar còn đang bập bẹ bổ túc kiến thức nhưng cũng nhảy vào chê chuyên với chọn, sợ thật.

Moriarty

Xe container
Cái đội "học giỏi ko quan trọng" nó cứ hay bị mâu thuẫn lắm. Nói chuyện học hành của con cái thì cứ bảo phải cân bằng, điểm số ko quan trọng. Nhưng vẫn đội đấy khi nói chuyện tuyển dụng nhân sự thì cứ phải trường xịn, bằng xịn nó mới cho qua vòng gửi xe. Động đến nồi cơm cơ nghiệp là các ông lòi đuôi ra hết.

taton7983

Xe buýt

Nói gì thì nói, em vẫn thấy trường chuyên có môi trường tốt: cái đám thi đỗ vào đều là bọn có tư chất, rồi gia đình cũng quan tâm chuyện học hành, nên vào được đó bố mẹ cũng đỡ rát họng gào con học vì tự các bạn ấy sẽ thúc đẩy nhau. Trường chuyên thì bao giờ cũng được đầu tư cơ sở vật chất tốt, thầy cô chuyên môn giỏi và họ cũng có cái kiêu hãnh của giáo viên trường chuyên nên ít có chuyện trù dập học sinh. Còn nói áp lực thì chả cá nhân nào tự thân thành công mà không trải qua áp lực đâu ạ.

Em hỏi con em có muốn bỏ trường chuyên không, nó bảo không, vì tuy rằng học hành vất vả nhưng các bạn ấy có niềm tự hào của tuổi trẻ về trường lớp, và đối với các bạn ấy đó cũng là một cách khẳng định giá trị của bản thân. Ai tự thấy mình sức yếu hoặc sợ áp lực thì cũng đâu có bắt buộc phải vào trường chuyên, cứ để môi trường đó cho những cá nhân có tinh thần học hỏi vươn lên chứ.

Cứ nói anh A chị B thời bé học dốt lớn lên vẫn giàu hoặc ông nọ bà kia, nhưng nói gì cũng phải tính theo số đông chứ không xét một tỷ lệ rất nhỏ thành công nhờ may mắn. Giáo dục tốt bao giờ cũng là nền tảng tốt để vào đời. Ngay cái lớp em hay trường em mà xét thì tỷ lệ thành công trên bình diện xã hội cũng cao hơn lớp thường trường thường rất nhiều rồi.
Xã hội rồi sẽ phát triển, những kiểu đi lên bằng quan hệ rồi sẽ không còn tồn tại. Tri thức mới là vĩnh cửu.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]

Cháu quan sát thì thấy học sinh trường chuyên đại đa số là gia đình khá giả (thậm chí rất giàu), tri thức, bố mẹ quan tâm đầu tư cho con cái. Các học sinh trường chuyên sau đều vào các đại học tốt ở trong và ngoài nước.