[Funland] Có nên mua xe vì 10% nhu cầu và 90% sĩ diện? Nhờ các cụ chém ạ

cloudriver

Xe tải
với em, lương của cụ là nỗi kinh hoàng =))

Poisoner

Xe tăng
Em đang rất trăn trở vì việc cưới vợ 2, chia sẻ cùng các cụ không phải khoe khoang gì, xin các cụ nhẹ tay. Trước hết em xin giới thiệu sơ qua về hoàn cảnh:
- em năm nay 36t, 1 vợ cả, 2 f1, 1 vợ 2 là em i10 rất ngoan hiền cục mịch
- Thu nhập 2 vc ổn định khoảng 6-70củ/ tháng, đã có nhà CC 110m2
- Dành dụm trong TK cũng được hơn củ to
- Thường xuyên lượn OF để tìm xe nhưng chả dám mua vì nhu cầu sử dụng chủ yêú của em chỉ là đi làm hàng ngày và vợ 2 của em hiện nay đáp ứng rất mỹ mãn nhu cầu của em do:
+ nhỏ nên luồn lách, đỗ đâu cũng được (em làm trên phố cổ nên xe chỉ cần dài thêm 20 cm là không có chỗ đỗ)
+ Không lo bị vặt vãnh do em chỉ đỗ xe ngay dưới cầu thang ko cần đi gửi cách nhà 400m rất chi là tiện
- Nhược điểm duy nhất là vợ 2 em xấu xí quá, không tương xứng với em nên đi đâu mà cặp kè cùng em ấy cũng hơi ngaị. Mà dạo này họp lớp, họp khoá, họp đồng hương ... nhiều quá
Nửa năm nay em ấp ủ ý tưởng cưới thêm 1 em SUV (CRV, RAV4, Mazda CX5...) nữa mà chỉ ái ngại 1 cái là nhu cầu đi ít quá. Mỗi tháng chắc chỉ tầm 200-300km để về quê và đi loanh quanh. Bỏ ra hơn tỷ bạc để cưới vợ 2 rồi để em ấy nằm hít bụi ở bãi xe thế cũng tội nghiệp.
Nói thế chắc các cụ đã hiểu chuyện của em. Tóm lại là: em đủ điều kiện để mua và nuôi xe nhưng hầu như không có nhu cầu sử dụng mà chủ yếu là do sĩ diện, hình thức thôi. Theo các bác có nên mua không ạ?
EM chia sẻ rất thật, mong các bác nhẹ tay hộ em
E chỉ mơ được như cụ :), là e thì e không đổi, tiền để làm việc khác.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là giá trị nào mà bản thân mình muốn. Nếu là người ưa hình thức thì chắc chắn là mua ngay và luôn rồi, ko cần phải hỏi ý kiến :P. E nhận định cụ chủ là người thực tế, tằn tiện ky cóp. Những cái mà cụ có so với nhiều người là lớn, nhưng tính tổng tài sản của cụ chưa lớn lắm. 1 cái chung cư 2- 4 tỷ, tiền tiết kiệm với thu nhập chắc nhỏ hơn < 8 tỷ. Mua 1 cái xe 1 tỷ thì suy nghĩ là đúng ! TỐt nhất nên tích lũy thêm rồi mua sau ! ;)
cụ ấy nói là tiết kiệm được hơn 1 củ to, chứ Saving tầm 7-8 tỷ thì cụ ấy đã chẳng hỏi anh em làm gì nữa. Múc ngay và nuôn :D

vietran

Xe ba gác
Mua xe ở VN là bỏ ra 3 đồng thì bị tước mất 1 đồng
Trừ khi quá nhiều tiền k tính chứ có mỗi củ to mà bỏ cả vào xe là điều quá lãng phí
thay vì đầu tư cái xe nó gây tổn hao tiền của công sức thì để tiền đấy đẻ ra tiền mà đi du lịch đó đây có phải nó sang con người hơn k

Tranbinh

Xe hơi
Cậu GĐ tài chính chỗ em lương khoảng 30-40 củ/tháng, Mua xe xong để tại công ty ( cho đỡ tiền gửi xe?), đi xe Bus vé tháng ( cho rẻ ). gần 4 năm rồi đi chưa tới 15.000km.Chả hiểu mua để làm gì??

Ha ha tình cờ đọc được thớt này thấy cũng có người có tấm trạng giống mình thế. Sáng nay em vừa ra một quyết định trị giá 2,4 tỷ vì 95% là sĩ diện cơ, chỉ có 5% là nhu cầu thôi. Con vợ em nó còn nhảy như lên đồng ấy, nhưng em kệ vẫn cứ quyết, vì điều đó làm em vui và sẽ nỗ lực làm việc hơn. Giá trị tinh thần cũng cao chả kém gì của cải vật chất cả. Tại sao xe Dream, Wave đi vừa nhẹ nhàng, số má thì ngọt ngào, nhiên liệu thì tốn ít mà mọi người cứ thích phải tiết kiệm tiền để mua xe ga, uống nước như bia hơi? Cũng là giá trị tinh thần cả thôi mà. Các kụ khuyên cụ không mua cũng đúng, mà người tư vấn cụ mua cũng chả sai. Cuối cùng, cụ sẽ là người đúng nhất, vì không ai hiểu cụ bằng chính cụ, rõ hoàn cảnh của cụ hơn cụ.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Cậu GĐ tài chính chỗ em lương khoảng 30-40 củ/tháng, Mua xe xong để tại công ty ( cho đỡ tiền gửi xe?), đi xe Bus vé tháng ( cho rẻ ). gần 4 năm rồi đi chưa tới 15.000km.Chả hiểu mua để làm gì??
Sếp em lương 4k$, có suất được đi xe riêng + lái xe of công ty nên ổng mua luôn 1 chiếc Innova rồi cho công ty thuê lại để đưa đón ổng:)).

Đúng kiểu tư bản xịn.

tranhoangminh

Xe container
Mua xe ở VN là bỏ ra 3 đồng thì bị tước mất 1 đồng
Trừ khi quá nhiều tiền k tính chứ có mỗi củ to mà bỏ cả vào xe là điều quá lãng phí
thay vì đầu tư cái xe nó gây tổn hao tiền của công sức thì để tiền đấy đẻ ra tiền mà đi du lịch đó đây có phải nó sang con người hơn k
cụ nói chí phải, e cũng tính thế cho nó sướng, nhiều lúc cả nhà đi ăn chơi là e thuê taxi luôn, đỡ phải lằng nhằng.
cơ quan e có ông, lương 2 vc e tin chắc không bao giờ dưới 80 củ/tháng. Thế mà chồng vẫn future đi làm, vợ con spacy việt, mua con altis gần tỉ bạc, 1 tuần đi 1 buổi cho đỡ hỏng, 2 năm rồi mà chắc chỉ chạy nổi 5k là cùng, chẳng hiểu mua làm giề.

thtvuf

Xe điện
sỹ mạnh vào cụ ợ

congngo

Xe điện
lương vợ chồng em chỉ bằng 1/5 lương VC cụ8->

Ranfer

Xe buýt
"Nửa năm nay em ấp ủ ý tưởng cưới thêm 1 em SUV ."

Cụ ơi, cụ ấp ủ ý tưởng như thế là cụ thích rồi. Mà đàn ông đã thích là chén, còn căn nhắc kỹ càng thì để dành cho đàn *** thôi, nhất là liên quan đến ý thích riêng. Cụ đủ điều kiện để phang, nó khả năng sẽ đem lại cho cụ một chút hứng khởi nào đó (em không tính quá chi li đến sử dụng bao nhiêu lâu, đi bao km, tốn bao nhiêu).

Với cái hứng khởi đấy, cụ sẽ có khả năng làm ra một cái gì tốt hơn cho xã hội và cho gia đình cụ. Em nghe nói Tây nó gọi là "Think Big!!!!"

Cụ thích con SUV thì đỡ thích cái khác, chứ em sợ cụ "dư dả" thế, sau lại "thích" nhiều thứ khác đau đầu hơn.

Em có lời góp ý mọn như vậy*-:)

hotuanhoan

Xe tải
E chỉ mơ được như cụ :), là e thì e không đổi, tiền để làm việc khác.
cụ ơi là cụ, việc khác là việc gì bây giờ ạ. EM lại thích ở nhà CC nên trước mắt không có nhu cầu đổi nhà. Nếu khi nào có nhà dưới đất trên `100m, ngõ rộng 5m thì em mới phải suy nghĩ

tranhoangminh

Xe container
cụ ơi là cụ, việc khác là việc gì bây giờ ạ. EM lại thích ở nhà CC nên trước mắt không có nhu cầu đổi nhà. Nếu khi nào có nhà dưới đất trên `100m, ngõ rộng 5m thì em mới phải suy nghĩ
Thực ra mang lên đây hỏi cũng chẳng khác nào đẽo cày rữa đường, cụ thích là nhích thôi, cụ là người rõ nhất.

mabu_210

Xe điện
em thật, kụ mua và lên đời làm éo j....núi cao thì có núi cao hơn, thời buổi này sĩ với éo ai chứ, cứ xe cũ đang có mà chơi sao phải ngợi nhỉ ??? miễn là sức khỏe tốt, vợ ngoan con khôn, tiền lúc nào cung rủng rỉnh, éo vay nợ ai thế là nhất rồi....kụ còn muốn j nữa ???? em mong thế mà éo đc đây này....haizzz.....đời đúng là THAM - SÂN - SI mà....

Chỉnh sửa cuối:

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Nên mua bác ạ. Không hẳn là vì sỹ đâu. Bác sở hữu một chiếc xe tốt, công nghệ tiên tiến, tính năng an toàn cao để nó phục vụ mình là điều hoàn toàn bình thường.

hieu20

Xe máy
6-70 củ /tháng bằng lương em đúng 1 năm. Đau thế

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Cái thời nhìn xe đánh giá chủ của nó qua lâu rồi kụ chủ ơi. Xe chỉ là phương tiện thôi, minh thấy thoải mái là được rồi

xuxuxinhxinh

Xe tải
Cụ chủ thớt có hoàn cảnh đáng mơ ước của giới trẻ VN rồi.

Theo thiển ý của em cụ không nên cưới thêm/đổi V2 làm gì. Em cũng chạy cái xe cỏ, để xe qua đêm ko phải gửi rất tiện, ko phải do tiếc tiền gửi 1M/tháng mà bãi gửi rất xa, đi bộ ra bãi ngày 2 lần thì thà em xách 2b ra đi còn hơn.