[Funland] Có nên mua xe vì 10% nhu cầu và 90% sĩ diện? Nhờ các cụ chém ạ

tungphong

Xe hơi
ôi. niềm mơ ước của em cụ a. cu la ở đau mà thu nhập ổn thế cho cháu di theo kiếm em I20 với

Powermax

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ cứ đổi em i10 thành em mini coper thì đáp ứng đc cả 2 nhu cầu của cụ, nhỏ, gọn, ko bị chê vì xe ít xiền...

ngheowa

Xe tải
Nên mua,thứ nhất: thu nhập 7 chục củ tiêu xài rồi vẫn còn để ta một mớ chẳng mấy tý lại thêm củ to nữa
thứ 2 cái một củ to để trong bank cũng chẳng sinh thêm được là bao
mua xe không chỉ phục vụ cho mình mà cho cả gia đình, vợ, con, và đặc biệt sắp đến ngày 21 tháng 12 rồi

The Civic Art

Xe tải
Xe chỉ là phương tiện và phương tiện này phù hợp với điều kiện đi lại, đỗ, hoạt động ở VN---> đi xe như vậy là ổn rồi. Tiền còn lại đầu tư cho F1 đi học trường quốc tế BVIS và sau này sang Tây đi học. Vẫn còn thừa tiền thì để mua nhà, vài cái nhà để cho thuê và sau này cho F1

tabalo79

Xe buýt
Đấy, đi họp lớp về xong vừa tốn tiền ăn chơi lại còn tốn tiền đổi xe. Thế nên kô đi họp lớp nữa ạ
Em vuốt cho cụ 1 phát tỉnh người nhé. Đơn giản nhể cụ nhể. Thay vì đi họp lớp thì chở vợ con đi vui chơi, đỡ tốn $ vì bệnh sĩ mà được vợ yêu con kính. \:D/

lakhoai69

Xe máy
E lại cứ tưởng chuyện cụ trăn trở để tìm cách làm từ thiện giúp đỡ các E nhỏ có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống. :-?
Em tham gia otofun với tinh thần fun nhiệt huyết nhất, cơ mà cách cụ quote lại, rồi ám chỉ này thì em thấy khó chịu lắm. Chắc gì Cụ ấy đã không làm từ thiện. Có làm thì rất tốt, rất hoan nghênh, người có đức độ, nhưng nếu không thì cũng chẳng có sao cả để phán xét kiểu này.

Cụ chủ: Với mức lương, chất lượng cuộc sống của Cụ thế là trên triệu người rồi. Nếu chưa có xe thì tất yếu phải có 1 chiếc (che mưa, che nắng, quan trọng nhất là an toàn cho f1, và cho cả bản thân) cho an toàn nhất(2 bánh đôi khi va chạm nhẹ cũng có thể chấn thương nghiêm trọng...) Cụ đã hoàn thành tốt cho sự an toàn tương đối của gia đình.

Nói về sỹ diện thì đừng ai bảo "Tôi không có tính đó" giả tạo lắm. Ngay cả cái quần, cái áo, đôi giày cũng cần lựa chọn hoàn mỹ, thẩm mỹ nhất, thì phương tiện cũng là yếu tố quan trọng lớn hơn. Tìm kiếm những sự hoàn hảo nhất luôn là cách nhìn luôn hợp xu hướng, tiến bộ nhất, phát huy nhất.

Cụ tỷ về gia cảnh thế thì không còn bận tâm thêm nhiều về chuyện nên hay không(cái số dư tài khoản Bank vẫn có thể chữa cháy tốt cho tương lai). Cứ làm những gì mình muốn, mình làm được tiêu được (đóng thuế đầy đủ) chứ không phải ăn cướp, tham ô, tham nhũng mà ngại, mà sợ.

Tiêu hoang sài phí mới là cái tội nhé Cụ chủ!

ducleminh

Xe điện
Em đang rất trăn trở vì việc cưới vợ 2, chia sẻ cùng các cụ không phải khoe khoang gì, xin các cụ nhẹ tay. Trước hết em xin giới thiệu sơ qua về hoàn cảnh:
- em năm nay 36t, 1 vợ cả, 2 f1, 1 vợ 2 là em i10 rất ngoan hiền cục mịch
- Thu nhập 2 vc ổn định khoảng 6-70củ/ tháng, đã có nhà CC 110m2
- Dành dụm trong TK cũng được hơn củ to
- Thường xuyên lượn OF để tìm xe nhưng chả dám mua vì nhu cầu sử dụng chủ yêú của em chỉ là đi làm hàng ngày và vợ 2 của em hiện nay đáp ứng rất mỹ mãn nhu cầu của em do:
+ nhỏ nên luồn lách, đỗ đâu cũng được (em làm trên phố cổ nên xe chỉ cần dài thêm 20 cm là không có chỗ đỗ)
+ Không lo bị vặt vãnh do em chỉ đỗ xe ngay dưới cầu thang ko cần đi gửi cách nhà 400m rất chi là tiện
- Nhược điểm duy nhất là vợ 2 em xấu xí quá, không tương xứng với em nên đi đâu mà cặp kè cùng em ấy cũng hơi ngaị. Mà dạo này họp lớp, họp khoá, họp đồng hương ... nhiều quá
Nửa năm nay em ấp ủ ý tưởng cưới thêm 1 em SUV (CRV, RAV4, Mazda CX5...) nữa mà chỉ ái ngại 1 cái là nhu cầu đi ít quá. Mỗi tháng chắc chỉ tầm 200-300km để về quê và đi loanh quanh. Bỏ ra hơn tỷ bạc để cưới vợ 2 rồi để em ấy nằm hít bụi ở bãi xe thế cũng tội nghiệp.
Nói thế chắc các cụ đã hiểu chuyện của em. Tóm lại là: em đủ điều kiện để mua và nuôi xe nhưng hầu như không có nhu cầu sử dụng mà chủ yếu là do sĩ diện, hình thức thôi. Theo các bác có nên mua không ạ?
EM chia sẻ rất thật, mong các bác nhẹ tay hộ em
60-70 củ làm con SUV mà đi, mỗi năm lượn vài vòng xa xa cho nó vui, làm thì phải hưởng chứ bo bo làm gì.

maygod

Xe tải
Như cụ làm con cbr 600 hay hay R6 chạy thì cái sĩ diện đc giải phóng, mà ko bao nhiêu, tầm 300tr là có 1 em ngon lành, đi họp lớp thì chỉ đi 1 mình, nên nó đáp ứng tiêu chí đó, đi nhậu cà phê càng oách, còn đi làm thì đâu việc j cần xe oách nên con i10 của cụ đáp ứng tốt

Moonkey

[Tịch thu bằng lái]
nói chung là sĩ là bản chất rồi thì kiểu gj chả vậy, thời này VN nhiều a sĩ lắm. mà sĩ là tử( die) các cụ đã bảo mà ( Sĩ Tử)

bilic

Xe buýt
Thực ra sỹ diện cũng rất quan trọng. Con người mà, ai chẳng cần cái danh. Nếu cụ chủ thu nhập ổn định như thế thì cụ nên kiếm cái nhà mặt đất nữa để ở cũng oai hơn với bạn bè chứ đi xe đẹp thì vẫn chưa phải là quan trọng lắm. Trước em cũng mấy lần định đổi xe như cụ chủ nhưng gấu nhà em không đồng ý. Bây giờ thấy vẫn oai vì tuy xe nhỏ nhưng em để xe trong nhà.

kochino

Xe tăng
E lại cứ tưởng chuyện cụ trăn trở để tìm cách làm từ thiện giúp đỡ các E nhỏ có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống. :-?
Cmt của cụ nhạt lắm, ai làm việc kiếm tiền cũng đều để lo cho bản thân, gia đình mình trước, còn vấn đề từ thiện nó là 1 khía cạnh khác, không phải cứ có tiền mua xe tiền tỉ là phải làm từ thiện cụ nhé, việc nào nó rõ việc đấy, đọc cmt của cụ em thấy giống mấy chú cứ thấy người ta mua xe mua nhà chục tỉ rồi nhà nước làm cái công trình nghìn tỉ thì lại mang đi so sánh sao ko làm từ thiện, cụ cho e hỏi cụ đã làm từ thiện được những gì rồi hay là cũng chỉ là " dũng sĩ bàn phím" thôi ?

BigBoy.vn

Xe buýt
90% cưới thêm vợ 2 là sỹ diện thật đấy cụ à. và số lượng chết vì bệnh này ngày càng gia tăng.

arsenal8660

Xe tăng
cụ cứ mua rồi chịu khó lượn box "câu chuyện các chuyện các chuyến đi" em dự mỗi tháng số ki lô mếch lại gấp mấy lần con số cụ dự ấy.

anhduc131084

Xe tải
Sang năm cụ lại có thêm củ to nữa. Chẳng mua để tiền làm gì.

phuong2259

Xe hơi
Thôi Kụ ạ, mua xe đẹp nhiều em ngưỡng mộ, kụ lại tự mãn lại phải có thêm chân dài rồi gia đình kụ lai tan nát. Kụ cứ để tiền đấy cả nhà đi du lich ăn chơi đổi gió cho sướng kụ ạ.

wall

Xe tăng
Nhà mới có 1 xe thế Gấu đi 2B à cụ? Hay cụ làm lái xe kiêm cho Gấu mà thu nhập 70 củ chắc cỡ Tổng GD rồi :D

Em nhường xe cho Gấu và F1 đi còn em đi xe đạp + taxi lâu rồi, ưu tiên Vợ + Con là mình thấy hạnh phúc... Em cố thì cũng mua được con Camry 2012 nhưng em quyết rồi... Em giờ chỉ rình con Morning Van mới về tầm 200tr là em mua thôi, đi cho tiện đỡ phải chờ taxi trời mưa :D

Hay cụ chủ thuê xe em mua cho cụ thuê nhé, vì cụ đi ít, lúc nào cụ ko đi em đi, nhà em cũng mới có 1 xe :D

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Cụ vứt vào ngân hàng hoặc mua vàng để đấy, khi nào cần xe đẹp thì thuê cũng thừa ra ối tiền.
Cụ Hói nói chuẩn. Không nên mua. Nếu sĩ quá mức thì thuê Mẹc, Bim, Audi... có người lái cho oách. Cần nữa thuê luôn PG bên cạnh, hoặc PG làm tài xế luôn. Em nghĩ HN thiếu gì chỗ thuê.

james88

Xe buýt
Quan trọng là giá trị nào mà bản thân mình muốn. Nếu là người ưa hình thức thì chắc chắn là mua ngay và luôn rồi, ko cần phải hỏi ý kiến :P. E nhận định cụ chủ là người thực tế, tằn tiện ky cóp. Những cái mà cụ có so với nhiều người là lớn, nhưng tính tổng tài sản của cụ chưa lớn lắm. 1 cái chung cư 2- 4 tỷ, tiền tiết kiệm với thu nhập chắc nhỏ hơn < 8 tỷ. Mua 1 cái xe 1 tỷ thì suy nghĩ là đúng ! TỐt nhất nên tích lũy thêm rồi mua sau ! ;)

Minhvu

Xe máy
Cụ nào muốn mua xe vì sỹ diện thì nhớ lại những năm 1990, hồi đó tiền mua 1 chiếc xe honda dream bằng mấy mảnh đất, sau khoảng hơn 10 năm thì kết quả như thế nào ai cũng đã rõ

G99

Xe tải
Em đang rất trăn trở vì việc cưới vợ 2, chia sẻ cùng các cụ không phải khoe khoang gì, xin các cụ nhẹ tay. Trước hết em xin giới thiệu sơ qua về hoàn cảnh:
- em năm nay 36t, 1 vợ cả, 2 f1, 1 vợ 2 là em i10 rất ngoan hiền cục mịch
- Thu nhập 2 vc ổn định khoảng 6-70củ/ tháng, đã có nhà CC 110m2
- Dành dụm trong TK cũng được hơn củ to
- Thường xuyên lượn OF để tìm xe nhưng chả dám mua vì nhu cầu sử dụng chủ yêú của em chỉ là đi làm hàng ngày và vợ 2 của em hiện nay đáp ứng rất mỹ mãn nhu cầu của em do:
+ nhỏ nên luồn lách, đỗ đâu cũng được (em làm trên phố cổ nên xe chỉ cần dài thêm 20 cm là không có chỗ đỗ)
+ Không lo bị vặt vãnh do em chỉ đỗ xe ngay dưới cầu thang ko cần đi gửi cách nhà 400m rất chi là tiện
- Nhược điểm duy nhất là vợ 2 em xấu xí quá, không tương xứng với em nên đi đâu mà cặp kè cùng em ấy cũng hơi ngaị. Mà dạo này họp lớp, họp khoá, họp đồng hương ... nhiều quá
Nửa năm nay em ấp ủ ý tưởng cưới thêm 1 em SUV (CRV, RAV4, Mazda CX5...) nữa mà chỉ ái ngại 1 cái là nhu cầu đi ít quá. Mỗi tháng chắc chỉ tầm 200-300km để về quê và đi loanh quanh. Bỏ ra hơn tỷ bạc để cưới vợ 2 rồi để em ấy nằm hít bụi ở bãi xe thế cũng tội nghiệp.
Nói thế chắc các cụ đã hiểu chuyện của em. Tóm lại là: em đủ điều kiện để mua và nuôi xe nhưng hầu như không có nhu cầu sử dụng mà chủ yếu là do sĩ diện, hình thức thôi. Theo các bác có nên mua không ạ?
EM chia sẻ rất thật, mong các bác nhẹ tay hộ em
Năm nay kinh tế khó khăn, nhà cụ có điều kiện thế là lý tưởng rồi. Nhưng em nghĩ là cụ không nên mua sắm gì lớn trong năm nay và năm sau, tiền để đấy, vài năm nữa còn nhiều cơ hội lớn. Lúc đó mua cũng chưa muộn.