[Funland] Có nên mua xe vì 10% nhu cầu và 90% sĩ diện? Nhờ các cụ chém ạ

lolung

Xe hơi
Nếu em là cụ em làm thêm con phân khối lớn thi thoảng đi chơi hehe.
Thật, em là cụ, em chả cần cái sĩ diện hão ngắn ngủi ấy đâu ạ ! Như cụ you , em thấy hợp lý cả về mặt thể hiện "sĩ diện" và cả về độ " chơi" đấy ạ ! :))

Chỉnh sửa cuối:

hanoi06

Xe buýt
Tỷ lệ của cụ cao hơn của em. E định mua xe tính ra là 9% là do nhu cầu bức thiết còn 91% là để sỹ ạ

yourdalink

Xe container
Thật, em là cụ, em chả cần cái sĩ diện hão ngắn ngủi ấy đâu ạ ! Như cụ you , em thấy hợp lý cả về mặt thể hiện "sĩ diện" và cả về độ " chơi" đấy ạ ! :))
mà lại hạt dẻ, bán lại được giá. Cụ quẳng 200 - 300 củ làm con cruise hay triumph tùy sở thích. Đi họp lớp có mà cả lớp tròn hết cả mắt. Lại rất hiệu quả chả lo tốn tiền gửi xe, đầu tư tốn kém, công an này nọ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Lúc trước em có mở cái thớt đưa ra quan điểm rằng nên thuê xe thay vì mua xe và được rất nhiều cụ chọi đá tảng, rằng có tiền thì nên mua xe đi cho nó sướng cái mông. Sang thớt này thì thấy nhiều cụ khuyên nên từ từ hãy mua vì xxx lý do nhưng phần lớn vẫn khuyên cụ chủ nêm mua ngay và luôn, mới hay người Việt mình cái sỹ nó còn nhiều ghê.

tratida

Xe container
Minhvu nói:
Cụ nào muốn mua xe vì sỹ diện thì nhớ lại những năm 1990, hồi đó tiền mua 1 chiếc xe honda dream bằng mấy mảnh đất, sau khoảng hơn 10 năm thì kết quả như thế nào ai cũng đã rõ
Kết quả thế nào hả cụ?

Xuân thì

Xe buýt
Mấy chục ông Min mot trên OF, thu nhập toàn trên trăm củ/ tháng,, tiền gửi tK thì đủ mua Boing hay xoàng ra cũng Aibus. Nhưng vì nhà chưa có sân bay nên các cụ ấy vẫn đi Drem chiến, hay sang hơn thì Civic. Vậy mà vẫn tươi.
Em nghĩ cụ nên học Min mot nhà mình ấy, Giàu nhưng ko hoang, quần chúng lắm lắm

quan080808

Xe tải
em mà như cụ là em mua ngay, chẳng phải sĩ diện đâu, minh phải hưởng thụ, đời biết thế nào được.

nhokcoi89

Xe tải
thời buổi khó khăn cụ ấp xèng mà lo tương lai cụ ạ :-s mua h phí phạm lắm ạ

cháu mà có từng ấy cháu ăn tiêu và mua vàng cho sướng ;))
mỗi tội chả biết bjo cháu mới đc nhưu cụ :D

tranhoangminh

Xe container
Em đang rất trăn trở vì việc cưới vợ 2, chia sẻ cùng các cụ không phải khoe khoang gì, xin các cụ nhẹ tay. Trước hết em xin giới thiệu sơ qua về hoàn cảnh:
- em năm nay 36t, 1 vợ cả, 2 f1, 1 vợ 2 là em i10 rất ngoan hiền cục mịch
- Thu nhập 2 vc ổn định khoảng 6-70củ/ tháng, đã có nhà CC 110m2
- Dành dụm trong TK cũng được hơn củ to
- Thường xuyên lượn OF để tìm xe nhưng chả dám mua vì nhu cầu sử dụng chủ yêú của em chỉ là đi làm hàng ngày và vợ 2 của em hiện nay đáp ứng rất mỹ mãn nhu cầu của em do:
+ nhỏ nên luồn lách, đỗ đâu cũng được (em làm trên phố cổ nên xe chỉ cần dài thêm 20 cm là không có chỗ đỗ)
+ Không lo bị vặt vãnh do em chỉ đỗ xe ngay dưới cầu thang ko cần đi gửi cách nhà 400m rất chi là tiện
- Nhược điểm duy nhất là vợ 2 em xấu xí quá, không tương xứng với em nên đi đâu mà cặp kè cùng em ấy cũng hơi ngaị. Mà dạo này họp lớp, họp khoá, họp đồng hương ... nhiều quá
Nửa năm nay em ấp ủ ý tưởng cưới thêm 1 em SUV (CRV, RAV4, Mazda CX5...) nữa mà chỉ ái ngại 1 cái là nhu cầu đi ít quá. Mỗi tháng chắc chỉ tầm 200-300km để về quê và đi loanh quanh. Bỏ ra hơn tỷ bạc để cưới vợ 2 rồi để em ấy nằm hít bụi ở bãi xe thế cũng tội nghiệp.
Nói thế chắc các cụ đã hiểu chuyện của em. Tóm lại là: em đủ điều kiện để mua và nuôi xe nhưng hầu như không có nhu cầu sử dụng mà chủ yếu là do sĩ diện, hình thức thôi. Theo các bác có nên mua không ạ?
EM chia sẻ rất thật, mong các bác nhẹ tay hộ em
đọc tâm sự của cụ e thấy cụ và e rất giống nhau, vc e thu nhập cũng ngang như vc bây giờ,trong tk cũng có hơn củ to chưa đầu tư vào đâu, nhà ở với các cụ, nếu tính tiền cho thuê của các cụ nhà e nữa cũng được không dưới 40 củ nữa, cũng có 2 f1 rồi, nhưng e trẻ hơn cụ 5 tuổi. Cv của e cũng chỉ sáng đi tối về, cái xe chỉ mang đúng ý nghĩ che mưa nắng, không liên quan cv của e. Nhưng F1 nhà e thì không vì mới đi mẫu giáo,ngay gần nhà, e chỉ cuối tuần đưa vợ con về ngoại,cách nhà nội tầm 14km, 1 tháng đi cũng tầm 300km như cụ, e cũng đã từng có suy nghĩ và lên đời CRV hoặc CX5, nhưng giờ e lại dừng rồi, e thấy không cần thiết và e thấy hài lòng với V2 e là Mazda Pre cũng đủ phục vụ nhu cầu rồi, còn bỏ thêm cả gần 1 củ to để mua xe, mục đích sd chỉ có vậy e thấy thật sự phí, vì giờ e thấy kiếm tiền ngoài khó hơn trước khá nhiều, thu nhập e giảm đáng kể đấy, chứ không m e còn cao hơn 2vc cụ cơ, giờ giữ được mức này e thấy đã hài lòng rồi. Tuy nhiên mỗi người mỗi quan điểm, nếu cần vẫn có thể đổi 1 e đời cao hơn, vì nếu cụ hay đi họp, hay gặp mặt nọ kia thì cũng nên, chứ e hiện giờ ngoài đi làm thì tối đi trà đá chém gió, cafe hóng mát với gấu, nên e với gấu cứ dream mà lướt , cái cảm giác đi 2b ôm nhau còn đã hơn 4b nhiều ợ.
Chúc cụ sớm qđ được.

Chỉnh sửa cuối:

kattyEmily

Xe tải
em là cụ thì kiếm mối cho thuê xe ngon ngon, khi nào cần thì thuê chứ hàng ngày đi cái kia vẫn tiện hơn, còn xèng để tậu biệt thự cụ ah, lúc đấy rồi mua vài cái về để đầy sân

bigfun

Xe điện
nếu F1 nữ mà không xinh thì nên đầu tư nhà và xe để khuyến mại và thị uy
nếu F1 nam mà không ngon lành thì càng nên mua xe và nhà để nó có thể kiếm được cô vợ

Nếu 2 điều trên sai thì cụ nên mua vì chả có nỗi lo nào cả thì việc gì mà không hưởng thụ

Tuổi em y chang cụ, cũng 2F1, chạy CRV gần 5 năm nhưng chưa bao giờ....thôi mơ ước Rover hoặc Póc cả
Túm lại là nên mua :)

thichxeoto

Xe điện
Theo em ngoài nhu cầu đó là sở thích,cụ chủ đang đứng giữa dòng nửa muốn nửa không, nếu nhà cửa và thu nhập+tích lũy của cụ thì theo em cụ lên đổi xe thứ nhất phục vụ gia đình, thứ hai phục vụ sở thích, quan điểm của em làm để làm gì "Để cống hiến,để nâng cao chất lượng cuộc sống, phục vụ gia đình vợ con" chết có đem đi được đâu, với điều kiện như cụ bây giờ theo em cụ lên đổi xe không tội gì phải khổ, nếu nghĩ như thế thì mấy cụ đi xe ferali, lambogili,BMV,MEC họ cũng chẳng bao giờ mua, em nói thật.

Chã Nhỏ

Xe điện
Cụ biết nghĩ là mua xe về phủ bụi thì đừng nên mua. trừ khi cụ có đống $ mua siêu xe như.... ;))
haizzzz... nhìn tháng lương 2 cv cụ mà em thèm :(

flowers1508

Xe tăng
Hihi, vậy tóm lại theo em là cụ quất đi ạ. Thấy đa số ý kiến bàn lùi thì ta tiến thui...

motphatmot

Xe máy
Hãy vì 10% đi cụ
Em đang rất trăn trở vì việc cưới vợ 2, chia sẻ cùng các cụ không phải khoe khoang gì, xin các cụ nhẹ tay. Trước hết em xin giới thiệu sơ qua về hoàn cảnh:
- em năm nay 36t, 1 vợ cả, 2 f1, 1 vợ 2 là em i10 rất ngoan hiền cục mịch
- Thu nhập 2 vc ổn định khoảng 6-70củ/ tháng, đã có nhà CC 110m2
- Dành dụm trong TK cũng được hơn củ to
- Thường xuyên lượn OF để tìm xe nhưng chả dám mua vì nhu cầu sử dụng chủ yêú của em chỉ là đi làm hàng ngày và vợ 2 của em hiện nay đáp ứng rất mỹ mãn nhu cầu của em do:
+ nhỏ nên luồn lách, đỗ đâu cũng được (em làm trên phố cổ nên xe chỉ cần dài thêm 20 cm là không có chỗ đỗ)
+ Không lo bị vặt vãnh do em chỉ đỗ xe ngay dưới cầu thang ko cần đi gửi cách nhà 400m rất chi là tiện
- Nhược điểm duy nhất là vợ 2 em xấu xí quá, không tương xứng với em nên đi đâu mà cặp kè cùng em ấy cũng hơi ngaị. Mà dạo này họp lớp, họp khoá, họp đồng hương ... nhiều quá
Nửa năm nay em ấp ủ ý tưởng cưới thêm 1 em SUV (CRV, RAV4, Mazda CX5...) nữa mà chỉ ái ngại 1 cái là nhu cầu đi ít quá. Mỗi tháng chắc chỉ tầm 200-300km để về quê và đi loanh quanh. Bỏ ra hơn tỷ bạc để cưới vợ 2 rồi để em ấy nằm hít bụi ở bãi xe thế cũng tội nghiệp.
Nói thế chắc các cụ đã hiểu chuyện của em. Tóm lại là: em đủ điều kiện để mua và nuôi xe nhưng hầu như không có nhu cầu sử dụng mà chủ yếu là do sĩ diện, hình thức thôi. Theo các bác có nên mua không ạ?
EM chia sẻ rất thật, mong các bác nhẹ tay hộ em

nakata8686

Xe tải
theo em ko nên mua cụ ạ nhu cầu như vậy thì phí cái xe quá cụ ạ

Taihoatu

Xe lăn
Mua xe vì nhu cầu sử dụng, chứ còn sợ bố con thằng nào chê bai thì phải xem lại mình cái đi. Xe của cụ còn đẹp gấp 10 lần cái xe của em, nhưng em vẫn cứ chạy đi cafe trên Nhà hát lớn cũng phi cạnh toàn audi, Mec... mà chẳng sao.