[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

Tuan129

Xe tải
Toà b2 bên phương đông green park ấy cụ
Toà B2 đó là Officetel, đã thuê đất từ 2011 tức là cụ còn 39 năm nữa nếu mua.

Loại hình Officetel này chưa được cấp sổ đỏ, môi giới gọi là "sổ 50 năm" nhưng thực chất không có sổ nào cả. Có rất nhiều chủ đầu tư thuê báo viết định hướng kiểu nhà nước xem xét cấp sổ nhưng cho đến nay vẫn ko có động tĩnh. Mà nói chung sổ có hay ko nó chỉ là chứng minh quyền sử dụng đất thôi, có thì cắm vay ngân hàng cũng dễ hơn.

Officetel có thời hạn sử dụng 50 năm, không có chức năng để ở, làm thường trú, KT3, tạm trú. Nếu cụ ở nơi khác đến cho con học trường công mà trường công hết chỗ thì cũng mệt. Thứ 2 ở Vin nó áp phí dịch vụ cho Officetel cao hơn những căn có chức năng ở, không biết bên này thì thế nào cụ tìm hiểu kỹ.

Officetel không có chức năng nhà ở (mặc dù CĐT cứ nhắm mắt bán cho ai có nhu cầu ở), thì chẳng ai giải quyết nhu cầu ở cho những căn như thế cả. Có chăng là người mua nhà với CĐT làm việc với nhau thôi. Cụ cứ nghĩ xem, cụ mua mà giống thuê 1 căn văn phòng, hết thời hạn quyền sử dụng đất, thì người ta có quyền thu hồi, vì lúc đó cụ chẳng còn quyền gì cả. Officetel cũng ko phải loại hình nhà để ở nên nhà nước không có trách nhiệm đền bù, hay tái định cư (có phải nhà ở đâu mà tái định cư?).

E ko chê hay khen Officetel, nó phù hợp và ko phù hợp với các đối tượng khác nhau. E chỉ muốn làm rõ thông tin để cụ có cái nhìn đa chiều. Còn sale thì bao giờ chả nói đẹp nói hay.

HuongCrv

Xe điện
Nếu cố chút mua được nhà chung cư ở vị trí phù hợp (phù hợp với điều kiện kinh tế, sinh hoạt và cuộc sống hàng ngày) thì nên mua, còn chờ giảm giá để mua thì sẽ không bao giờ giảm giá được trong thời gian tới.

caisua

Xe lăn
Nếu so như các bác tính thì em nói thật kể cả chung cư sổ lâu dài cũng chả có gì đảm bảo hết. Sổ thì là lâu dài đấy nhưng với thời tiết như ở vn thì 50 năm là nhà nó xuống cấp trầm trọng rồi, rồi đến lúc nhà nó xuống cấp quá giống như nhà tập thể bây giờ thì ai sẽ là người bỏ tiền ra xây lại. Nhà nước thì chắc chắn ko xây rồi, CĐT lúc đó có còn tồn tại hay không thì không ai biết cả. Lúc đó chỉ còn người dân tự bỏ tiền ra mà xây lại thôi, nhưng bỏ ra bao nhiêu, có bao nhiêu hộ đồng ý bao nhiêu ko đồng ý nó lại là cả 1 vấn đề to lớn. Cái nhà đất để đập đi xây lại nó đơn giản chứ 1 cái chung cư hàng trăm căn hộ để thống nhất được mức tiền và thống nhất đập đi xây lại nó rất mất thời gian.

Giờ đi qua khu trung hoà nhân chính mấy toàn nhà cũ nhìn cũng thấy sập xệ so với nhà mới xây bây h rồi các bác, mà khu đó mới làm được tầm 20 năm thôi đó :D
Thế nên cá nhân em thấy chung cư sổ 50 năm hay sổ lâu dài ko phải vấn đề lớn.
Em ở khu này từ đầu mà thấy chất lượng xây dựng tốt phết. Trần cao 3m nên thoáng mát. Giờ này năm ngoái có cụ mua căn 65m tòa em giá 1.85 mà giờ em tìm mua cũng có người hô 2.5, em trả 2.35 ko bán

SuHaoMuoi199

Xe tải
Em ở khu này từ đầu mà thấy chất lượng xây dựng tốt phết. Trần cao 3m nên thoáng mát. Giờ này năm ngoái có cụ mua căn 65m tòa em giá 1.85 mà giờ em tìm mua cũng có người hô 2.5, em trả 2.35 ko bán
khu nào đấy cụ, chung cư cứ độ 5 năm sơn sửa tổng vệ sinh 1 lần là lúc nào cũng như mới

caisua

Xe lăn

Tố Hữu

Xe tải
Bên N hay T đây cụ. Nhìn khi này bồi hồi nhớ nhung quá

anhtd37

Xe hơi
Matrix one sale đang báo giá căn 2 ngủ 5,3 tỉ nên vào ko các cụ

Tố Hữu

Xe tải
Bên N đơn giá xây dựng chưa được 1/2 nên chắc khó giữ được như này ạ
nhà e vẫn còn 1 căn bên N. ở được 15 năm có lẻ rồi, ở thêm chục năm nữa vẫn bét nhè. khu này được cái vị trí tiện, bước chân xuống nhà gì cũng có

caisua

Xe lăn
nhà e vẫn còn 1 căn bên N. ở được 15 năm có lẻ rồi, ở thêm chục năm nữa vẫn bét nhè. khu này được cái vị trí tiện, bước chân xuống nhà gì cũng có
Chục năm nữa thì vô tư ạ, thậm chí vài ba chục năm cũng vẫn an toàn tiện lợi. Chỉ có bọn buôn đất nhồi nhét khái niệm xuống cấp để hù dọa làm lệch hướng nghĩ của người chưa biết gì thôi ạ

Tố Hữu

Xe tải
Chục năm nữa thì vô tư ạ, thậm chí vài ba chục năm cũng vẫn an toàn tiện lợi. Chỉ có bọn buôn đất nhồi nhét khái niệm xuống cấp để hù dọa làm lệch hướng nghĩ của người chưa biết gì thôi ạ
em ăn chắc mặc bền, cứ có tiền lại đập ngay vào mua căn chung cư cho thuê. tháng thu hơn chục củ tiêu vặt, dòng tiền tốt, lên giá thì vui, xuống giá thì coi như sau này có tí của để dành cho con.
em không ham x5 x10 như đất nền. chôn vốn cả chục năm, mà kể cả sau có bán được thì mình già lắm rồi ,chả tiêu gì đến tiền. cho con nhiều quá nó lại sinh hư.

caisua

Xe lăn
em ăn chắc mặc bền, cứ có tiền lại đập ngay vào mua căn chung cư cho thuê. tháng thu hơn chục củ tiêu vặt, dòng tiền tốt, lên giá thì vui, xuống giá thì coi như sau này có tí của để dành cho con.
em không ham x5 x10 như đất nền. chôn vốn cả chục năm, mà kể cả sau có bán được thì mình già lắm rồi ,chả tiêu gì đến tiền. cho con nhiều quá nó lại sinh hư.
Em nghĩ giống hệt cụ, và cũng chả có thời gian đuổi theo x5 x10 mấy nơi xa xôi hẻo lánh nên giờ đã có 2 căn cùng tòa để dành cho 2 nhóc, sau này chúng lập gia đình còn ở gần mình cho quây quần. Giữ lại mấy căn em cứ cho thuê đến hơn chục năm nữa nghỉ hưu có xèng làm con mobihome đi du lịch khắp VN là thỏa đời, tới lúc tẻo thì cho chúng nốt là êm. Em chả có mét vuông đất nào trừ 1 góc ở Vĩnh Hằng cho cả nhà để sau này con cháu đi thăm 1 lượt cho đỡ vòng vèo.

Chỉnh sửa cuối:

Namhanu

Đi bộ
Dạ các cụ cho em xin tư vấn khu Season Avenue với Mulberry Mỗ Lao thì nên chọn khu nào hơn ạ? Em đang tìm mua bên này Tiện cụ nào có căn nào tầm 3 tỷ quay đầu mật thư em với ạ. Em cảm ơn

SuHaoMuoi199

Xe tải
Dạ các cụ cho em xin tư vấn khu Season Avenue với Mulberry Mỗ Lao thì nên chọn khu nào hơn ạ? Em đang tìm mua bên này Tiện cụ nào có căn nào tầm 3 tỷ quay đầu mật thư em với ạ. Em cảm ơn
Mulberry thì diện tích to hơn Season Avenue, thiết kế lại ko có bancon ở phần phòng khách.
Bạn cháu đang ở Mulberry thấy khen nhiều, 2 thằng đều do CapitaLand làm cđt nên cháu đoán chất lượng như nhau, phong cách sêm sêm nhau về không gian sống.
Quỹ căn thì cụ cứ gọi thẳng môi giới, dẫn xem vài căn rồi thi thoảng buổi chiều phóng qua cả 2 khu ngồi ngóng, hỏi han dân cư theo nhu cầu của cụ thì sẽ ổn hơn.