[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

truongvoky1981

Xe buýt
1. Nên mua vì mình mua để ở, vài năm tới khả năng đi xuống là thấp, nên mua đc là đc.
2. Nên vay tối đa 50%, vay dài hạn thì ls chỉ cố định 1-2 năm đầu, sau đó điều chỉnh thì mặt bằng ls khả năng sẽ hạ dần.
Nếu đợi ls hạ nữa mới vay thì lúc đó giá nhà đã tăng lên nữa rồi, phần tăng thêm này cao hơn so với phần ls hạ.
Giờ là tháng 10 e đọc comment của Cụ tháng 4 thấy đúng quá ạ

skyhighvietnam

Xe đạp
- Với cccm hỏi để cập nhật thông tin thì không cần quá chi tiết vì diễn biến thị trường thay đổi liên tục (do ảnh hưởng chính sách, lãi suất cho vay, nhu cầu thực sự,..).
- Cccm đầu tư thì tự mình xét và quyết định được, khỏi hỏi :))).
- Còn cccm đang có ý định mua thì giống như cccm đang update thông tin.
* Cccm đang tìm mua ngay lúc này để an cư, chuyển nhà, đón Tết thì em tư vấn chân thành thế này:
+ Khoanh vùng cần mua. Ban đầu rộng (kiểu khu Hoàng Mai, Đống Đa,...) sau đó đi thực địa xem vị trí/căn hộ để thu hẹp vùng chọn (tỷ dụ như Thịnh Liệt, Hoàng Mai). Do Hà Nội ưu tiên thời gian đi lại nên cần khoanh vùng theo tần suất sinh sống làm việc.
+ Cccm thích mới, dư dả/kha khá tài chính thì tìm cc mới xây 5 năm trở lại (chưa xuống cấp, đã ra sổ, nếu chưa sổ thì cũng dễ nhận biết, thiết kế mới tiện dụng). Bằng không thì chọn cc đã sử dụng 5-15 năm.
+ Nếu cần phải vay bank thì thường vay thế chấp căn hộ. Hỏi tư vấn viên cho vay của bank thông tin: vay được bao % giá trị thế chấp (thường max 70%), vay bao năm (thời gian vay càng lâu max tới 30 năm nhưng ls cộng dồn cao), tỷ lệ phạt trả trước,..
+ Xác định mua để an cư thì hợp lý thì chốt, đắt rẻ có giá thị trường rồi tham khảo là biết.
* Trên đây là ý kiến chia sẻ không phải môi giới nên không thể tư vấn cụ thể cho cccm là mua cc nào, ở đâu, giá bao nhiêu nhé :))

DonaldTrump79

Xe tăng
Đủ tiền thì nên mua mà vay ngân hàng thì nên thôi :D

caisua

Xe lăn
Sẽ phải dịch chuyển ra ngoài vđ 3, giá từ vđ 3 vào trong sẽ giữ giá thôi, khi tạo được dòng di chuyển ra ngoài thì giá trong vđ 3 sẽ giảm
Dịch vào mắt, mua chung cư đa phần 8x, 9x mà toàn bọn ngủ thêm 15p cũng quý nên chỉ có tìm cách chui vào gần chứ đừng hòng dịch ra xa. Chỗ em có cả đống đứa mua smartcity 2 năm trước đều đang lùng sục trong VĐ3 để đổi vào vì chán cảnh tắc lòi quá rồi
Cụ ko biết dự án nào trong VĐ3 mới xin đc phép xây nhưng cứ chém bừa đúng ko?

Chỉnh sửa cuối:

MR Fe

Xe tải
Dịch vào mắt, mua chung cư đa phần 8x, 9x mà toàn bọn ngủ thêm 15p cũng quý nên chỉ có tìm cách chui vào gần chứ đừng hòng dịch ra xa. Chỗ em có cả đống đứa mua smartcity 2 năm trước đều đang lùng sục trong VĐ3 để đổi vào vì chán cảnh tắc lòi quá rồi
Vâng, chỉ có cụ là hiểu ý em. Em thấy mấy còm ở trên đều mong muốn giá cc giảm, nên em còm thế cho mấy cụ ấy an tâm, chứ nói thật như cụ lại mất lòng

thongnv

Xe điện
Cụ và cụ ducthang85 có quan điểm hơi ngược nhau

caisua

Xe lăn
Quan điểm như nào em ko biết nhưng nhà xấu nhà cũ thì làm đẹp lại được chứ đặt chuông 6h với 7h là khác nhau 1 trời 1 vực khi 12h mới ngủ. Nhất là bọn trẻ con đang đi học thì hôm nào cũng hò chúng dậy sớm là 1 vấn đề cực lớn

ducthang85

Xe tải
quan điểm đầu tư và quan điểm để ở gần như không có sự song hành đâu cụ ạ , và thậm chí là cùng quan điểm ở thì cũng có kiểu ở khác nhau . còn em chỉ quan tâm đầu tư thì em cũng chỉ nhắm được vào một kiểu khách hàng nhất định chứ cũng chẳng thể bán cho cả xã hội được

nguoihungkoten

Xe máy
Chắc mấy đứa ngủ lười với than vãn nó tập trung hết vào chỗ cty của cụ rồi. Cụ thấy hàng nghìn người được mấy ng kêu than như những đứa chỗ cụ. Ở đâu hợp đấy. Giờ chui vào trong VĐ3 vài bữa nửa tháng bọn chỗ cụ đấy lại kêu than biết thế

Được gửi từ Mac - Otofun

truongvoky1981

Xe buýt
Chắc mấy đứa ngủ lười với than vãn nó tập trung hết vào chỗ cty của cụ rồi. Cụ thấy hàng nghìn người được mấy ng kêu than như những đứa chỗ cụ. Ở đâu hợp đấy. Giờ chui vào trong VĐ3 vài bữa nửa tháng bọn chỗ cụ đấy lại kêu than biết thế

Được gửi từ Mac - Otofun
Cụ hơi quá lời rồi. Đi làm xa quá họ muốn vào gần là bình thường mà. Hầu hết đi làm có 8 tiếng mà mất 3 tiếng trên đường rồi còn gì.

caisua

Xe lăn
Cụ hơi quá lời rồi. Đi làm xa quá họ muốn vào gần là bình thường mà. Hầu hết đi làm có 8 tiếng mà mất 3 tiếng trên đường rồi còn gì.
Cụ ấy nói đúng đấy ạ, có đứa vào dăm bữa nửa tháng kêu than biết thế mua ở gần cty ngay từ đầu, vừa được ngủ thêm gần tiếng lại vừa đỡ tốn 2 lần tiền cho cò vạc. Bọn này kêu làm bọn khác lại nhặng lên đi tìm mà giá cứ tăng lại càng sốt ruột. Vài tuần lại có đứa hỏi khu nhà em có căn nhỏ nào bán ko vì thấy cách 2km nên 7h30 mới dậy, đi 7p là tới cty vẫn trước giờ làm

Chỉnh sửa cuối:

phamhaicp

Xe đạp
Quan điểm cá nhân: Riêng chung cư HN pháp lý ổn có tiền nên mua ngay. Càng chờ càng đắt !

nguyentoan.uct

Xe điện
Giá chung cư tháng nay lại tăng vọt ah các cụ

caisua

Xe lăn

firstXpan

Xe buýt
Nguồn cung không có, các dự án dừng hết rồi, nên không có hàng mà bán ạ, Ah, vùng sâu vùng xa kiểu "công viên đại dương" thì vẫn có nhiều hàng cc ạ

nguyentoan.uct

Xe điện
Dự vào giao dịch thật thì em thấy hơn năm nay chỗ em trung bình mỗi tháng lên nửa giá, cứ vài tháng chững rồi lại lên bù
Em có theo dõi cục bộ thì thấy từ cuối 2022 đến khoảng giữa 2023 thì đúng là chững lại, nhiều nhà rao bán mấy tháng, giá còn down xuống mà ko bán được, mà tự nhiên bẵng đi 2-3 tháng e thấy giá dựng ngược lên.