[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

SuHaoMuoi199

Xe tải
E mua Phú Thịnh Green Park , ngay gần Metro Hà Đông và Victory Văn Phú đó cụ
Kinh nghiệm của e như này:
Sau khi cân đối về tài chính và năng lực hiện tại cũng như tương lại gần trong 3-5 năm thì tại thời điểm ra quyết định, đó là lựa chọn ưng ý nhất.
Thời gian đi đến chỗ làm của cả 2 vợ chồng + về quê ngoại đều ở mức hợp lý (25km) còn về quê e ở Thái Bình thì đi cả cao tốc HN - Hải Phòng và Pháp Vân đều có quãng đường tương đương.
Tiền nhỉnh hơn Thăng Long Capital nhưng tính chung về quãng thời gian di chuyển hàng ngày thì có lợi hơn nhiều > mình đỡ mệt thì tối còn làm việc được vài tiếng rồi mới ngủ, chất lượng xây dựng ổn, có CĐT xây lần đầu nên còn bỡ ngỡ, những cái đó là ở mức chấp nhận dc cụ à.
Tiền ít thì mua kiểu ít chứ ko chờ đợi đc đâu
Lúc e ra quyết định chỉ trong 2 ngày
hàng xóm với cụ đây kaka, nhưng cách nhau 1 đoạn

quynhngoc88

Xe hơi
Xưa mình tìm nhà, trong 1 tháng là chốt. Nhiều cụ tìm cả năm hoặc 2 năm. Khâm phục ý chí thật. Nhưng kinh nghiệm nhà ở phải gần trường các con học là ưu tiên hàng đầu.
Mua bán nhà âu cũng là cái duyên. Như nhà mình cũng chuyển đổi mấy lần, vừa ở vừa đầu tư, k vay ngân hàng 1 đ nào. Theo dõi thị trường thấy chỗ nào ok hơn lại chuyển đổi. Loanh quanh bán kính tầm 5-7km thôi con cái k phải chuyển trường nhiều. Nghĩ lần đầu cũng liều nhận cọc của ngta xong thuê nhà và đi cọc mua nhà luôn. Cứ phải máu thì mới xong việc , nhiều khi cầm tiền rền rứ cân đong đó đếm quá thì cũng k đc việc. Xác định khu vực nào phù hợp với mong muốn của gia đình, nếu băn khoăn quá thì ở thuê 1 thời gian r hãy chuyển đến.

SuHaoMuoi199

Xe tải
Mua bán nhà âu cũng là cái duyên. Như nhà mình cũng chuyển đổi mấy lần, vừa ở vừa đầu tư, k vay ngân hàng 1 đ nào. Theo dõi thị trường thấy chỗ nào ok hơn lại chuyển đổi. Loanh quanh bán kính tầm 5-7km thôi con cái k phải chuyển trường nhiều. Nghĩ lần đầu cũng liều nhận cọc của ngta xong thuê nhà và đi cọc mua nhà luôn. Cứ phải máu thì mới xong việc , nhiều khi cầm tiền rền rứ cân đong đó đếm quá thì cũng k đc việc. Xác định khu vực nào phù hợp với mong muốn của gia đình, nếu băn khoăn quá thì ở thuê 1 thời gian r hãy chuyển đến.
em cũng tiền tươi thóc thật ko vay, nên máu là vụt luôn.
Chủ nhà cũ bán cho em cũng khoái, vưỡn giúp đỡ nhau đến giờ.
Em mua nhà nhõn trong 1 tuần là xong từ lúc sale dẫn lên xem căn hộ đến phút chót công chứng giao tiền.
Nhanh đôi khi cũng có nhiều cái hay mà đôi khi đánh đổi bằng rất nhiều tiền kaka

quynhngoc88

Xe hơi
Em mua nhà nhõn trong 1 tuần là xong từ lúc sale dẫn lên xem căn hộ đến phút chót công chứng giao tiền.
Nhanh đôi khi cũng có nhiều cái hay mà đôi khi đánh đổi bằng rất nhiều tiền kaka
Giờ có tiền mặt đi đàm phán với chủ nhà đang vay ngân hàng nhiều thì lại quá nét ý chứ cụ🤣

SuHaoMuoi199

Xe tải
Giờ có tiền mặt đi đàm phán với chủ nhà đang vay ngân hàng nhiều thì lại quá nét ý chứ cụ🤣
Hồi em mua, chủ nhà cũ còn đang hoàn thiện biệt thự, tiền cần lắm lắm.
Nhà thì lại có sổ, chủ nhà ko thế chấp nên cũng dễ giao dịch. Em bảo em sẵn sàng chồng đủ. Chủ nhà sướng, khoái lại còn fix cho em vài đồng.
Tính ra giá lúc đó và giờ phềnh nhiều mà từng đó thời gian chắc em ko thể cầy đủ chỗ phềnh đó, căn hộ lại ưng hướng như em kì vọng.
Túm lại là em vẫn thấy quyết định nhanh lúc đó của em là đúng đắn.

vubaotrung

Xe hơi
Hồi em mua, chủ nhà cũ còn đang hoàn thiện biệt thự, tiền cần lắm lắm.
Nhà thì lại có sổ, chủ nhà ko thế chấp nên cũng dễ giao dịch. Em bảo em sẵn sàng chồng đủ. Chủ nhà sướng, khoái lại còn fix cho em vài đồng.
Tính ra giá lúc đó và giờ phềnh nhiều mà từng đó thời gian chắc em ko thể cầy đủ chỗ phềnh đó, căn hộ lại ưng hướng như em kì vọng.
Túm lại là em vẫn thấy quyết định nhanh lúc đó của em là đúng đắn.
Quan điểm của em khi đi mua nhà đó là phải ưng, và khi bán nhà là người mua phải thích. Thế thì mới dễ giao dịch. Chứ còn nhà xấu mà rẻ em cũng ko thích (còn lo bị lừa), bán cho thằng ko thích hoặc thích nhưng cứ chê để dìm giá em cũng ko bán. Vì em chỉ toàn bán CC, đắt rẻ cũng vài chục đến trăm triệu thôi chứ cũng chưa được bán biệt thự triệu đô lần nào, cũng chưa lúc nào bị áp lực về tiền cả. Nên ưng nhau thì chủ nhà sẽ nghĩ theo hướng bán nhanh 1 2 tháng thì tiền đó gửi tk lãi cũng bằng phần giảm giá cho ngta. Còn chê nhiều thì em đếch bán, nghĩ là bán cho nó được hơn vài chục triệu mà khó chịu thì thôi, nhà để không vài tháng cũng mất trăm triệu còn ko tiếc nữa là :))

quynhngoc88

Xe hơi
Quan điểm của em khi đi mua nhà đó là phải ưng, và khi bán nhà là người mua phải thích. Thế thì mới dễ giao dịch. Chứ còn nhà xấu mà rẻ em cũng ko thích (còn lo bị lừa), bán cho thằng ko thích hoặc thích nhưng cứ chê để dìm giá em cũng ko bán. Vì em chỉ toàn bán CC, đắt rẻ cũng vài chục đến trăm triệu thôi chứ cũng chưa được bán biệt thự triệu đô lần nào, cũng chưa lúc nào bị áp lực về tiền cả. Nên ưng nhau thì chủ nhà sẽ nghĩ theo hướng bán nhanh 1 2 tháng thì tiền đó gửi tk lãi cũng bằng phần giảm giá cho ngta. Còn chê nhiều thì em đếch bán, nghĩ là bán cho nó được hơn vài chục triệu mà khó chịu thì thôi, nhà để không vài tháng cũng mất trăm triệu còn ko tiếc nữa là :))
Đúng rồi nói cái duyên thực tế là đôi bên ưng nhau thì giao dịch mới nhanh đc. Em bán nhà ghét nhất gặp kiểu người chưa biết mua hay không lại cứ lấy nhà bên cạnh ( mà thường là nhà rẻ hơn vì nhiều lí do a bc x yz…) ra để ép ng bán xuống giá. Mà thường thành phần này là hàng xóm “ sắp cũ” muốn mua 🤣🤣🤣. Dẹp luôn, thà bán cho người xa lạ 🤣🤣. ĐẮT rẻ nó đều có ly do, các cụ công nhận k? Còn lúc mua thì trc khi mua ở đâu em đã thăm dò chắn chê quần nát cái khu ấy r. Nên cũng chả sợ hớ. Đắt rẻ lúc ấy một vài chục đến cả trăm cũng k quan trọng bằng tiềm năng phát triển khu vực đó. Hàng xóm ra sao, định cư tầm nhìn bao xa. Đc cái cả 2 vc đều hướng ngoại và thích di chuyển k cố định 1 chỗ. Tới giờ dù chuyển nhà đã lâu, chuyển nhà nhiều lần thi thoảng vẫn về lại xóm quân đội cũ nơi mình sinh ra. Thấy mọi ng vẫn thế, sống tình cảm và rất vui.

MR Fe

Xe tải
Đúng rồi nói cái duyên thực tế là đôi bên ưng nhau thì giao dịch mới nhanh đc. Em bán nhà ghét nhất gặp kiểu người chưa biết mua hay không lại cứ lấy nhà bên cạnh ( mà thường là nhà rẻ hơn vì nhiều lí do a bc x yz…) ra để ép ng bán xuống giá. Mà thường thành phần này là hàng xóm “ sắp cũ” muốn mua 🤣🤣🤣. Dẹp luôn, thà bán cho người xa lạ 🤣🤣. ĐẮT rẻ nó đều có ly do, các cụ công nhận k? Còn lúc mua thì trc khi mua ở đâu em đã thăm dò chắn chê quần nát cái khu ấy r. Nên cũng chả sợ hớ. Đắt rẻ lúc ấy một vài chục đến cả trăm cũng k quan trọng bằng tiềm năng phát triển khu vực đó. Hàng xóm ra sao, định cư tầm nhìn bao xa. Đc cái cả 2 vc đều hướng ngoại và thích di chuyển k cố định 1 chỗ. Tới giờ dù chuyển nhà đã lâu, chuyển nhà nhiều lần thi thoảng vẫn về lại xóm quân đội cũ nơi mình sinh ra. Thấy mọi ng vẫn thế, sống tình cảm và rất vui.
Mua bán gặp người như mợ là được lộc đó. Ngày trước em bán cái nhà ở Tây Mỗ, có 2 vợ chồng đến xem, ưng giá, xong hôm đi đàm phán đi cùng bà chị, chắc có kinh nghiệm, cứ mặc cả kì kèo, em không bán. Họ đi về, xong em đi làm, đi được cách nhà 4km thì họ quay lại, mặc cả với vợ em giảm 20tr. Vợ e thì thoải mái hơn, em đang đi dở đường bị gọi lại, tính bảo ghét, k bán. Nhưng nghĩ đại cục thì bán đi còn lo việc. Sau đó bên kia đặt cọc có 20tr, em nghĩ cọc ít thế, nhưng vẫn nhận. Y rằng, cọc xong, tối về chú em ở bên cạnh biết được giá chốt (mà thực tế em đã bảo trước giá bán cho chú rồi). Chú tiếc rẻ cái nhà, gọi luôn ô em đồng hao vào mua, bảo em trả cọc, nếu là người lạ thì em không làm thế. Nhưng đây là người nhà, chú mua nhà kia đồng ý đền thêm 20tr cọc. Thế là bong kèo, vợ chồng nhà kia cứ đòi trả hơn để mua. Em đứng giữa cũng khó xử. Môi giới em vẫn trả 1 nửa tiền phí.

manhbin1004

Xe hơi
Mua nhà gian nan với người tài chính hạn chế mà yêu cầu quá cao thôi bác chủ thớt.
Em đoán bác chủ chưa có gia đình, bác cứ mạnh dạn thuê môi chỗ vài tháng ở để biết yêu cầu nào là cần thiết.

vubaotrung

Xe hơi
Mua bán gặp người như mợ là được lộc đó. Ngày trước em bán cái nhà ở Tây Mỗ, có 2 vợ chồng đến xem, ưng giá, xong hôm đi đàm phán đi cùng bà chị, chắc có kinh nghiệm, cứ mặc cả kì kèo, em không bán. Họ đi về, xong em đi làm, đi được cách nhà 4km thì họ quay lại, mặc cả với vợ em giảm 20tr. Vợ e thì thoải mái hơn, em đang đi dở đường bị gọi lại, tính bảo ghét, k bán. Nhưng nghĩ đại cục thì bán đi còn lo việc. Sau đó bên kia đặt cọc có 20tr, em nghĩ cọc ít thế, nhưng vẫn nhận. Y rằng, cọc xong, tối về chú em ở bên cạnh biết được giá chốt (mà thực tế em đã bảo trước giá bán cho chú rồi). Chú tiếc rẻ cái nhà, gọi luôn ô em đồng hao vào mua, bảo em trả cọc, nếu là người lạ thì em không làm thế. Nhưng đây là người nhà, chú mua nhà kia đồng ý đền thêm 20tr cọc. Thế là bong kèo, vợ chồng nhà kia cứ đòi trả hơn để mua. Em đứng giữa cũng khó xử. Môi giới em vẫn trả 1 nửa tiền phí.
Cụ dễ tính mới nhận cọc 20tr, chứ e chỉ nhận cọc 5%, tối thiểu 100tr. Ko cọc thì thôi, đến ngày còn thì giao dịch. Chứ cọc 20tr thì ai cũng bỏ cọc được cả, cọc làm gì mất thời gian cả 2 bên. Trừ khi là người quen uy tín thì ko cần cọc cũng đc.

MR Fe

Xe tải
Cụ dễ tính mới nhận cọc 20tr, chứ e chỉ nhận cọc 5%, tối thiểu 100tr. Ko cọc thì thôi, đến ngày còn thì giao dịch. Chứ cọc 20tr thì ai cũng bỏ cọc được cả, cọc làm gì mất thời gian cả 2 bên. Trừ khi là người quen uy tín thì ko cần cọc cũng đc.
Thì em dễ tính nên mới quay lại đấy cụ. Chứ như người khác là đi làm luôn rồi :)))

vanhai493

Xe điện
Cụ săn kinh thế.
Em cũng lê la yên nghĩa, la phù.
Được 2-3 khu thôi, em quyết làm căn chung cư ngay hà đông, về ở được gần 2 năm thấy sướng.
Nhà cửa cũng tuỳ duyên, xem kĩ xem chắc thì ưng cái bụng, nhưng đôi khi cái ưng thì tiền lại cộng phụ trội lên do giá cả, thị trường, biến động do sale đẩy lên.
Như em thì do đã biết trước, ngắm đúng tiêu chí, sau đó lên đây hỏi các cụ bla blo mấy câu, được các cụ review ổn ( đạt 8/10 tiêu chí của em), thế là em quất luôn.
Trộm vía giá lúc em mua và giờ lên cũng kha khá, em nghĩ nếu chần chừ đến giờ thì chắc ko đủ tiền, vì sức em không thể cày đủ số tiền tăng chênh lệch từng đấy thời gian.
nhu cầu nhà ở thật em thấy vưỡn nhiều, đặc biệt các khu về ở, pháp lý đàng hoàng thì giá nhúc nhíc giảm ko nhiều, toàn tăng.
năm đó cũng chưa có tiền, nên cứ đi xem cho biết đây đó thôi ạ
2019 thực tế có khoảng 700tr. năm đó e cũng từng lên ọp hỏi về mua đất khu yên nghĩa với giá đó. nhưng sau thấy k ổn vì xa quá, phải ra tận kiểu bến xe yên nghĩa mới có giá đó
sau tính vay thêm 800, thành 1ty5 nên bắt đầu đi tìm
rồi cứ đi vậy. mà k phải liên tục, có khi đi 1 tháng rồi nghỉ, tháng sau nữa mới đi
mà chỉ đi vào cuối tuần, hoặc tối (tối thì đi quanh mạn vĩnh hưng, vì trọ ở đó)...

thongnv

Xe điện
2 tỏi thì ở chỗ em tam trinh, yên sở chắc dc tầm 65m2 - khả năng cao ko có đồ mấy
còn nhiều đồ thì phải hơn
tìm nhà nói chung vô cùng lắm, bản thân e cũng tìm hơn 1 năm
cũng đi hết từ chợ la cả hà đông, đánh qua vân canh, la phù
lại đánh về đông thiên, vĩnh hưng. nam dư, đình nam dư....
đánh qua cả phú lãm, huyền kỳ ở hà đông..
sau chốt mua chung cư vì cùng tầm tiền thì nhà đất ngõ bé, tối nữa
chung cư thì cũng đi xem 3,4 cái là chốt, vì khu này có đứa e quen biết nó ở từ lúc chủ đầu tư bàn giao, thấy nó ở dc m cũng ở dc.
nên nói chung nó là cái duyên
chiến xác
về mạn Tam trinh, hoàng mai là ngon
mua nhà 987 tam trinh cũng rất ổn

SuHaoMuoi199

Xe tải
Quan điểm của e thì khi đi xem nhà cứ phải theo tiêu chí e đề ra đã rồi mới đi ( hướng, số phòng,khoảng tầng..), báo luôn với sale như vậy, còn kiểu tìm 3 ngủ mà chèo kéo xem 2 ngủ xem thế nào e cũng loại và thôi luôn.
Còn khi đã đúng căn trong tiêu chí, đến xem thì e kị nhất đi chê nhà người ta ( mỗi người 1 gu thẩm mĩ) . E chỉ nêu các chỗ cần phải sửa hoặc đang lỗi hoặc cần can thiệp ( sơn sửa, điện đóm, thấm ngấm, khu nhà vệ sinh sạch hay cũ ) .. từ đó thương lượng để chủ nhà phần fix giá, phần hỗ trợ chi phí sao cho hợp lý, vui vẻ cả 2 là e chơi luôn.
Thuận mua vừa bán thôi, nên e gặp chủ nhà lần 1 coi như xong, lần 2 hẹn ngày giao tiền, công chứng giao sổ là xong.
Vừa mắt ta thì ra mắt người cụ nhể

tonkngo0

Xe tải
Cọc thì tượng trưng thôi cụ, như đợt em mua nhà cũng cọc có 50tr à

Tuấn Ô tô

Xe hơi
Website
xetrungquoc.vn
hàng xóm với cụ đây kaka, nhưng cách nhau 1 đoạn
Chào cụ, quanh đó có Xuân Mai và Hyundai, thu nhập tầm trung và gia đình trẻ + con nhỏ e thấy khu quanh Metro Hà Đông sống ổn, đi lại gần. Nơi nào hợp với mình thì chọn thôi cụ

vubaotrung

Xe hơi
Cọc thì tượng trưng thôi cụ, như đợt em mua nhà cũng cọc có 50tr à
Thế thì 2 bên dễ hủy kèo lắm cụ ạ. Cọc là để 2 bên xác nhận mua bán với nhau, bỏ qua các cơ hội khác mà. Cọc ít quá ai cũng bỏ kèo được thì đến ngày giao dịch bị bán mất hàng/hủy kèo ko mua nữa là chuyện rất dễ xảy ra trong thời điểm có sóng BĐS.

biahoihanoi

Xe lăn
Nghĩa trang là thành phố hoà bình của người chết chứ có phải thành phố giao lưu đâu mà sợ.
Nhưng hướng Tây thì nóng thôi rồi.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Hôm nay em đi xem nhà, thì có 1 căn nói chung khá ổn về mọi thứ từ giá cả. Tuy nhiên, ban công lại hướng Tây ( em sợ mùa hè thì không biết có nóng quá hay không). Rồi view thẳng bên dưới là cái Nghĩa Trang. Cứ gọi là ngắm trọn cái khu Nghĩa Trang các cụ ah. CC mới nhận bàn giao 12.2022 nên chưa có sổ. Giá đang 30t/met. Sale cứ bảo e là nếu có sổ rồi thì giá 35 k mua là hết mà công nhận nhanh hết lắm các cụ ạ
Nên em do dự và lăn tăn lắm. Không mua thì sợ hết mất vì còn 1-2 căn. Mà mua thì cũng sợ
Yên tĩnh

thichlexus

Xe điện
View nghĩa trang thì chả nên cố mua làm gì, trừ khi cụ biết là thời gian ngắn nữa sẽ di dời nghĩa trang đi nơi khác.