[Funland] Có nên làm ăn kinh doanh với bạn thân chí cốt ?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cứ minh bạch, rõ ràng trong từng công việc, làm khế ước hoặc soạn bản ghi nhớ với nhau từ đầu bác à, nếu cần cứ gọi thêm cả luật sư đến người ta tư vấn cho!

kfc1981

Xe điện
Đã lên đây hỏi như này thì ko nên cụ ạ. Xác định chơi thì ko pải lấn cấn gì chứ. Còn đắn đo thì tốt nhất nên thôi.

Nguyenmanhdung

Xe tải
Thôi đừng dính líu gì thì còn nhìn mặt nhau . Dính đến tiền cái là khác ngay , em cũng đang dính vào nhưng thôi coi như đó là giúp đỡ . Vui vẻ thì không sao có chuyện cái là mọi thứ tốt đẹp mình làm trước đây là quên ngay . Sợ thật sự cái gọi là lòng người

fadco

Xe container
Nên làm nếu chia việc 1 ông chỉ lo làm kĩ thuật, 1 ông lo kinh doanh, giám docd đi thue:))))

binhsu7273

Xe cút kít
Điều kiện để làm Bạn thân Chí Cốt là sao...?
Tự tìm hiểu khoản này, rồi đưa ra quyết định. :)

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Chào các cụ các mợ,
Hiện tại sau đợt dịch này đói kém quá. Bụng đói thì tay phải mò. Nên em với đứa bạn đang tính toán chuyện chung nhau làm ăn.Kể qua về mối quan hệ Em và nó chơi thân nhau rất lâu rồi, từ hồi cấp 3. Hiểu hết về nhau tâm sự cả những chuyện thầm kín về gia đình hay chuyện vợ chồng của nó đều rất tin tưởng mà nói với em. Nói chung 2 đứa đảm bảo rất tin tưởng nhau, đôi khi có những chuyện tiền nong ngại ngùng cả 2 ko nói nhưng mà rất hiểu và thông cảm cho nhau. Sắp tới đây 2 đứa rất máu rồi, cũng có vài lần ngồi lại em nói thẳng với nó rằng là rất sợ xích mích xảy ra thì mất cả tiền lẫn bạn. Mà có mỗi mình nó. Nó thì tặc lưỡi bảo m yên tâm đi. Có gì cứ chia sẻ thẳng thắn. Riêng trong tất cả mọi chuyện cả tiền nong, em và nó hoàn toàn tin tưởng nhau 100%. Để mà nói nếu em tự bơi tự làm thì nói thật vs các cụ là k đủ sức (tài chính, năng lực,...) vậy đó là lý do 2 đứa rất muốn có ý định hợp tác.
Nhưng cuộc đời còn dài, ko ai biết trước được ngày mai, hơn nữa lòng người là thứ khó nắm bắt được khi đối mặt với đồng tiền. Có cụ nào đã làm ăn với bạn thân chưa vào chia sẻ và cho em xin ít lời khuyên. Em còn trẻ người non dạ nên đừng cụ nào bảo đã làm ăn thì tự quyết, đừng mang lên đây đẽo cày giữa đường. Cái gì cũng cần học hỏi mà :). Cám ơn các cụ.
Em bổ sung thêm là cả em và người bạn đều đang đi làm chứ không có thất nghiệp ngồi ko. Vì vậy quản lý và sát sao công việc chung cũng là 1 vđề em cần tư vấn!
Từ từ bàn đến vấn đề tài chính.

Trong làm ăn sẽ có nhiều, rất nhiều lúc mà 2 người đưa ra quan điểm khác nhau nhưng chỉ chọn 1. Thành công thì vui vẻ, không thành công, mất tiền ắt phải xem lại. Làm ăn trên nguyên tắc rõ ràng nhưng bạn bè thân thì thường trên nguyên tắc tình cảm, và công ty thường tan vì điểm này Vì thằng nào cũng to cả.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
quan điểm của e về hợp tác làm ăn bạn bè: 50/50, chia sẻ và rõ ràng mọi vấn đề. Quyền và lợi ích: 50/50.
Chia tiền okie, quan trọng trước lúc chia tiền có 50/50 không. Đi uống bia với nhau đã thấy vênh rồi.

Calcifer_93

Xe hơi
K làm thì còn bạn, cùng làm thì mất bạn =))

Bakanbonko

Xe tải
Đã bạn thân với người nhà thì ko nên dính làm ăn tiền nong với nhau. Cho luôn thì cho, ko thì tách bạch ko mất cả tiền lẫn bạn đó.

ttrunghaiau

Xe buýt
Tỉ lệ cao là oẳng cả tiền cả bạn :)))))

Sfgs

Xe buýt
Không biết trong kinh doanh như thế nào chứ tôi thấy trong gia đình thôi thì tiền bạc cũng phải sòng phẳng mất lòng trước, được lòng sau. Đôi lời cho cụ tham khảo

Lsnam87

Xe hơi
Thôi thôi suy nghĩ đấy luôn và ngay cụ ạ, kẻo lại mất cả tiền lẫn bạn

khonglamgi

Xe tải
Đã lên đây hỏi như này thì ko nên cụ ạ. Xác định chơi thì ko pải lấn cấn gì chứ. Còn đắn đo thì tốt nhất nên thôi.
Mỗi quan điểm mỗi người mỗi khác. Cũng nên có sự cân nhắc chứ cụ. Giờ lsao được như lũ trẻ cứ hứng lên là làm được đâu ạ :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích của việc làm ăn chung là gì? Hùn vốn, chuyên môn bổ trợ, v.v...Sau khi đã có mục đích rõ ràng thì ràng buộc bằng điều lệ Cty. Đã rõ ràng, rành mạch rồi thì lo gì ...

born2go

Xe điện
Chào các cụ các mợ,
Hiện tại sau đợt dịch này đói kém quá. Bụng đói thì tay phải mò. Nên em với đứa bạn đang tính toán chuyện chung nhau làm ăn.Kể qua về mối quan hệ Em và nó chơi thân nhau rất lâu rồi, từ hồi cấp 3. Hiểu hết về nhau tâm sự cả những chuyện thầm kín về gia đình hay chuyện vợ chồng của nó đều rất tin tưởng mà nói với em. Nói chung 2 đứa đảm bảo rất tin tưởng nhau, đôi khi có những chuyện tiền nong ngại ngùng cả 2 ko nói nhưng mà rất hiểu và thông cảm cho nhau. Sắp tới đây 2 đứa rất máu rồi, cũng có vài lần ngồi lại em nói thẳng với nó rằng là rất sợ xích mích xảy ra thì mất cả tiền lẫn bạn. Mà có mỗi mình nó. Nó thì tặc lưỡi bảo m yên tâm đi. Có gì cứ chia sẻ thẳng thắn. Riêng trong tất cả mọi chuyện cả tiền nong, em và nó hoàn toàn tin tưởng nhau 100%. Để mà nói nếu em tự bơi tự làm thì nói thật vs các cụ là k đủ sức (tài chính, năng lực,...) vậy đó là lý do 2 đứa rất muốn có ý định hợp tác.
Nhưng cuộc đời còn dài, ko ai biết trước được ngày mai, hơn nữa lòng người là thứ khó nắm bắt được khi đối mặt với đồng tiền. Có cụ nào đã làm ăn với bạn thân chưa vào chia sẻ và cho em xin ít lời khuyên. Em còn trẻ người non dạ nên đừng cụ nào bảo đã làm ăn thì tự quyết, đừng mang lên đây đẽo cày giữa đường. Cái gì cũng cần học hỏi mà :). Cám ơn các cụ.
Em bổ sung thêm là cả em và người bạn đều đang đi làm chứ không có thất nghiệp ngồi ko. Vì vậy quản lý và sát sao công việc chung cũng là 1 vđề em cần tư vấn!
Làm ăn với ai cũng cần sòng phẳng rõ ràng, bạn bè mà chí cốt thì lại càng dễ nói chuyện, có gì mà ngại? Ông nào khuyên cụ đừng làm ăn với bạn thì ông đấy thực ra chả làm ăn được với ai cái gì lớn đâu

Em trước giờ toàn làm với bạn bè thân thiết, chia tay nhau (vì nhiều lý do) cũng có, mà trong lúc làm việc tranh luận hiểu nhầm nhau cũng có ... nhưng cuối cùng mọi người cũng đều vui vẻ. Chứ làm ăn mà ông nào cũng lo lúc nhiều tiền ông khác ăn hết phần mình thì thôi tốt nhất giải tán ngay từ đầu

khonglamgi

Xe tải
Mục đích của việc làm ăn chung là gì? Hùn vốn, chuyên môn bổ trợ, v.v...Sau khi đã có mục đích rõ ràng thì ràng buộc bằng điều lệ Cty. Đã rõ ràng, rành mạch rồi thì lo gì ...
Mục đích là hùm vốn, còn chuyên môn thì bọn em mỗi người một thế mạnh, hợp sức lại để đi thôi. Có điều em băn khoăn như đầu thớt em đã nói về chuyện tình cảm bạn bè dính vào tiền nong k biết nó sẽ đi đến đâu

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích là hùm vốn, còn chuyên môn thì bọn em mỗi người một thế mạnh, hợp sức lại để đi thôi. Có điều em băn khoăn như đầu thớt em đã nói về chuyện tình cảm bạn bè dính vào tiền nong k biết nó sẽ đi đến đâu
Tiền nong sòng phẳng thì có gì phải lo, chỉ lập lờ nhập nhằng thì mới lo...Làm sao nói được tương lai. Lời lãi thì kiểu gì cũng vui vẻ, thua lỗ thì mới căng thẳng. Như nói ở trên, điều lệ rõ ràng thì không có gì phải lo. Ngoài ra cần có các phương án thoái lui. Lỗ đến mức nào thì giải tán...

khonglamgi

Xe tải
Tiền nong sòng phẳng thì có gì phải lo, chỉ lập lờ nhập nhằng thì mới lo...Làm sao nói được tương lai. Lời lãi thì kiểu gì cũng vui vẻ, thua lỗ thì mới căng thẳng. Như nói ở trên, điều lệ rõ ràng thì không có gì phải lo. Ngoài ra cần có các phương án thoái lui. Lỗ đến mức nào thì giải tán...
cám ơn bác c.sẻ