[Funland] Có nên làm ăn kinh doanh với bạn thân chí cốt ?

khonglamgi

Xe tải
Nếu mỗi người đều có công việc công sở riêng thì em khuyên thật. tập trung vào việc công sở, thời gian rảnh rỗi thì ăn chơi giải trí, lo cho con cái học hành, chứ đừng mở thêm ra nữa, rồi ko quản lý đc, lỗ hà ra lỗ hổng mệt lắm. Còn mở ra thì phải đầu tư toàn lực cho nó thì mới phát triển được
thì thế này cụ ạ. 2 đứa cũng tính cái nước là khả năng mở ra là phải tập trung hoàn toàn vào nó. Chứ ko thể 3 đầu 6 tay mà ôm hết việc từ công sở cho đến cá nhân. Nchung là bọn em mới đưa ra ý tưởng và khả năng sẽ 90% thực hiện. Còn các bước tiếp theo thì đang dần dần lên kế hoạch thực hiện. Có điều em lăn tăn nhất vẫn là chuyện mất cả tiền cả bạn thì cũng cam go. Em mong các cụ có kinh nghiệm có thể chia sẻ để tránh và bớt những điều khoogn đáng có xảy ra trong mqh làm ăn này.

Taihoatu

Xe lăn
thì thế này cụ ạ. 2 đứa cũng tính cái nước là khả năng mở ra là phải tập trung hoàn toàn vào nó. Chứ ko thể 3 đầu 6 tay mà ôm hết việc từ công sở cho đến cá nhân. Nchung là bọn em mới đưa ra ý tưởng và khả năng sẽ 90% thực hiện. Còn các bước tiếp theo thì đang dần dần lên kế hoạch thực hiện. Có điều em lăn tăn nhất vẫn là chuyện mất cả tiền cả bạn thì cũng cam go. Em mong các cụ có kinh nghiệm có thể chia sẻ để tránh và bớt những điều khoogn đáng có xảy ra trong mqh làm ăn này.
Đã làm là không lăn tăn, không nghi kỵ lẫn nhau.
Còn lăn tăng thì đừng làm

NNS

Xe ngựa
làm ăn với bạn chí cốt á? quá nên, vì dù sao mất đi 1 thằng bạn chí cốt, cảm giác nó cũng trọng thể hơn 1 thằng ất ơ =))

xedapchongnguoc

Xe tăng
Em chỉ thấy người ta khuyên ko làm ăn với người nhà chứ bạn bè chưa thấy ai nói vậy bao giờ. À hình như 2 ông sáng lập phê tê bốc gì ấy cũng là bạn thân các cụ nhẩy

khonglamgi

Xe tải
Em chỉ thấy người ta khuyên ko làm ăn với người nhà chứ bạn bè chưa thấy ai nói vậy bao giờ. À hình như 2 ông sáng lập phê tê bốc gì ấy cũng là bạn thân các cụ nhẩy
cả topic cụ cho em 1 điểm sáng :D

công nông tàu

Xe container
thì vđề đang vướng ở chỗ đó mới lăn tăn mà cụ. Ko thì em mở theard làm gì đâu
Với 20 năm buôn bán, em kinh nghiệm là cứ riêng lẻ khỏe ăn. Không chung đụng với ai hết. Kể cả anh em ruột. Có ít làm ít, có nhiều làm nhiều. Vợ chồng chung lưng đấu cật là đủ.

muoibaconcho

Xe điện
thế mâu thuẫn của cụ là phát sinh từ vđề gì? cụ chia sẻ đc ko?
Đầu tiên là về mức đóng góp công sức. Mọi người đều lắm việc nên đôi khi không sâu sát công việc khiến những người còn lại quá tải.
Thứ 2 là kết quả ko như ý thì phải chuyển hướng và chỗ này ko thống nhất đc.

coolpix8700

Xe ngựa
Chung là đụng.
Chung cư với chung vốn,... đều đụng hết.
Anh em, bạn bè, nếu tốt thì giúp nhau, nhưng không chung, đụng.
Đi làm thì cứ sòng phẳng, tốt làm cùng, xấu chia tay chọn người khác.
Chọn nhân viên cũng vậy, không thân thuộc dễ đối xử.
Anh em thì không thể chia tay được, mà bạn tốt thì cũng chẳng nỡ, nên tránh trước sẽ giữ được anh em, bạn bè!

gautrucbe

Xe tải
Không. Nhà em cũng mắc và rút ra bài học là không bao giờ, trừ khi là đầu tư vốn và 1 thằng điều hành hết ( cái này cũng 50/50 nhé)

Website
www.dulichngocviet.com.vn
căng nhỉ cụ. Nhìn bạn thì háo hức hừng hực lắm rồi. Thực ra em cũng máu nhưng ngại nhất khoản dính dáng tiền nong. Tính em thì sòng phẳng cực kì.
Qua bài post của cụ em mới thấy trong đây có nhiều cụ giống em, chưa chung thì thân lắm, chung xong chả còn thèm nhìn mặt nhau!

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
100% lừa đảo bắt đầu từ những mối quan hệ lâu năm thậm chí ruột thịt trong nhà

Sazi

Xe điện
Chào các cụ các mợ,
Hiện tại sau đợt dịch này đói kém quá. Bụng đói thì tay phải mò. Nên em với đứa bạn đang tính toán chuyện chung nhau làm ăn.Kể qua về mối quan hệ Em và nó chơi thân nhau rất lâu rồi, từ hồi cấp 3. Hiểu hết về nhau tâm sự cả những chuyện thầm kín về gia đình hay chuyện vợ chồng của nó đều rất tin tưởng mà nói với em. Nói chung 2 đứa đảm bảo rất tin tưởng nhau, đôi khi có những chuyện tiền nong ngại ngùng cả 2 ko nói nhưng mà rất hiểu và thông cảm cho nhau. Sắp tới đây 2 đứa rất máu rồi, cũng có vài lần ngồi lại em nói thẳng với nó rằng là rất sợ xích mích xảy ra thì mất cả tiền lẫn bạn. Mà có mỗi mình nó. Nó thì tặc lưỡi bảo m yên tâm đi. Có gì cứ chia sẻ thẳng thắn. Riêng trong tất cả mọi chuyện cả tiền nong, em và nó hoàn toàn tin tưởng nhau 100%. Để mà nói nếu em tự bơi tự làm thì nói thật vs các cụ là k đủ sức (tài chính, năng lực,...) vậy đó là lý do 2 đứa rất muốn có ý định hợp tác.
Nhưng cuộc đời còn dài, ko ai biết trước được ngày mai, hơn nữa lòng người là thứ khó nắm bắt được khi đối mặt với đồng tiền. Có cụ nào đã làm ăn với bạn thân chưa vào chia sẻ và cho em xin ít lời khuyên. Em còn trẻ người non dạ nên đừng cụ nào bảo đã làm ăn thì tự quyết, đừng mang lên đây đẽo cày giữa đường. Cái gì cũng cần học hỏi mà :). Cám ơn các cụ.
Em bổ sung thêm là cả em và người bạn đều đang đi làm chứ không có thất nghiệp ngồi ko. Vì vậy quản lý và sát sao công việc chung cũng là 1 vđề em cần tư vấn!
Chơi với nhau được thì mới làm ăn lớn được. Trong làm ăn cần phân cấp rõ cấp trên, cấp dưới không được lẫn lỗn giữa bạn và công việc. Tóm lại là ủng hộ khi hai người hợp chí hướng.

Bố khỉ 123

Xe điện
Ở đây nhiều cụ bị lẫn lộn giữa bạn bè và hợp tác, đã hợp tác thì phải coi nhau là đối tác, dứt khoát phải cùng nhau có lợi, mọi việc phải cưa đứt đục suốt. Với người ngoài rành rọt 1 thì với người nhà, với bạn thân phải rành rọt 10,có như thế mới giữ được tình bạn. Nhiều ông cứ nghĩ, ôi dào nó là bạn mình mà, nên dễ bỏ qua chuyện sòng phẳng, lâu dần tích tụ, sổ sách ko ghi chép, hỏi lại thì ú ớ lâu dần sẽ là kết cục giã bạn. Bạn bè em cực kỳ thân, làm với nhau rất lâu nhưng chưa bao giờ xích mích là vì bọn em rất rõ ràng và rất chi tiết, ai việc nào quyết việc đó, thằng kia ko tham gia mà có tham gia cũng ko nghe, kệ, tôn trọng việc của nhau.

khonglamgi

Xe tải
Chơi với nhau được thì mới làm ăn lớn được. Trong làm ăn cần phân cấp rõ cấp trên, cấp dưới không được lẫn lỗn giữa bạn và công việc. Tóm lại là ủng hộ khi hai người hợp chí hướng.
Cám ơn cụ. Còm men của cụ làm em có tý động lực :D

ThuanAudio

Xe hơi
Chào các cụ các mợ,
Hiện tại sau đợt dịch này đói kém quá. Bụng đói thì tay phải mò. Nên em với đứa bạn đang tính toán chuyện chung nhau làm ăn.Kể qua về mối quan hệ Em và nó chơi thân nhau rất lâu rồi, từ hồi cấp 3. Hiểu hết về nhau tâm sự cả những chuyện thầm kín về gia đình hay chuyện vợ chồng của nó đều rất tin tưởng mà nói với em. Nói chung 2 đứa đảm bảo rất tin tưởng nhau, đôi khi có những chuyện tiền nong ngại ngùng cả 2 ko nói nhưng mà rất hiểu và thông cảm cho nhau. Sắp tới đây 2 đứa rất máu rồi, cũng có vài lần ngồi lại em nói thẳng với nó rằng là rất sợ xích mích xảy ra thì mất cả tiền lẫn bạn. Mà có mỗi mình nó. Nó thì tặc lưỡi bảo m yên tâm đi. Có gì cứ chia sẻ thẳng thắn. Riêng trong tất cả mọi chuyện cả tiền nong, em và nó hoàn toàn tin tưởng nhau 100%. Để mà nói nếu em tự bơi tự làm thì nói thật vs các cụ là k đủ sức (tài chính, năng lực,...) vậy đó là lý do 2 đứa rất muốn có ý định hợp tác.
Nhưng cuộc đời còn dài, ko ai biết trước được ngày mai, hơn nữa lòng người là thứ khó nắm bắt được khi đối mặt với đồng tiền. Có cụ nào đã làm ăn với bạn thân chưa vào chia sẻ và cho em xin ít lời khuyên. Em còn trẻ người non dạ nên đừng cụ nào bảo đã làm ăn thì tự quyết, đừng mang lên đây đẽo cày giữa đường. Cái gì cũng cần học hỏi mà :). Cám ơn các cụ.
Em bổ sung thêm là cả em và người bạn đều đang đi làm chứ không có thất nghiệp ngồi ko. Vì vậy quản lý và sát sao công việc chung cũng là 1 vđề em cần tư vấn!
Tùy thôi bác không ai biết trước được điều gì , giờ có tin 100% đi sao nữa thì vài năm sau hoặc chục năm sau cũng chưa biết chuyện gì sẽ có thể xảy ra , với cách bác làm với nó có hợp với nhau không , có suông sẻ được với nhau không , rồi có giúp đỡ nhau nữa không ? , mình tường bị thằng mình xem là thân nhất với mình trở mặt , nên trên đường làm ăn mà hợp tác với bạn thì bác nên suy nghĩ cho kĩ nhé bác , có thể mất tiền mất việc lẫn mất bạn !

Chỉnh sửa cuối:

Duong2k

Xe hơi
Đọc comment của các cụ em hoang mang quá, em cũng góp với thằng bạn cấp 2 ko giấy tờ gì, tin tưởng nhau thôi.