[Funland] Có nên làm ăn kinh doanh với bạn thân chí cốt ?

công nông tàu

Xe container
Em chỉ tin 2 người có thể trở thành bạn chí cốt sau 1 thời gian làm ăn chứ đang là bạn chí cốt thành bạn làm ăn thì khó đấy.

khonglamgi

Xe tải
Cũng có thể làm được nhưng phải rành mạch ngay từ đầu,dù cty có qui mô nhỏ thế nào cũng phải có Điều lệ cty,Biên bản góp vốn,Quản lý thu chi nội bộ rành mạch thì mới bền được.
Em cũng chung với hai người bạn mở cty gần 10 năm rồi,nhưng cái dở của em không làm bất cứ giấy tờ gì cả.Gần đây cty đã xảy ra chuyện công tôi to hơn.. và không minh bạch về thu chi.Em cũng đang đau đầu vì khi em yêu cầu phải tái cấu trúc làm đầy đủ qui chế thì hai người kia không đồng ý,họ nói không muốn có giấy tờ sau này kiện nhau ra tòa phiền phức?!
cũng căng cụ nhỉ. Em thì lo xa cũng chưa có phương án nào cho thật hợp tình hợp lý. Nhỡ toang cái thì cũng quá tội

khonglamgi

Xe tải
1 người thực hiện còn 1 người là nhà đầu tư thì phù hợp hơn. chứ 2 ông cùng nhảy vào làm dễ dẫn đến mất tình bạn lắm
thực ra khi bọn em lên ý tưởng, bọn em đã mặc định trong đầu em sẽ là người thực hiện chính, đương nhiên sẽ có sự đồng thuận của cả nó nữa. Còn tài chính thì sẽ chia đôi. Để mà nói về năng lực và thời gian, thì em hiện đang thế mạnh hơn do em chưa có gia đình. Tính toán và lo xa hơn nó. Còn nó mới chỉ tính những cái nó hữu hình nó nhìn thấy đc còn những cái vô hình khó nắm bắt thì em lại nhìn thấy hơn nó

khonglamgi

Xe tải
Em chỉ tin 2 người có thể trở thành bạn chí cốt sau 1 thời gian làm ăn chứ đang là bạn chí cốt thành bạn làm ăn thì khó đấy.
thì vđề đang vướng ở chỗ đó mới lăn tăn mà cụ. Ko thì em mở theard làm gì đâu

vandatAT

Xe container
Mới đầu là chí cốt, sau này là ko nhìn mặt nhau :D

Halinh07

Xe tăng
Nếu tài chính minh bạch,coi bạn là đối tác,thực hiện mọi việc theo đúng quy định của cty thì chả làm sao hết. Nhà em và anh bạn chung nhau làm 1 cty đến nay là 16 năm chả vấn đề gì. Cả 2 phải đàng hoàng tôn trọng lẫn nhau là ổn

Xe gòng

Xe điện
Hoạn nạn thì ko lo mất đâu nhưng được chút thì phải tính tách dần chứ ko là toang

thanhnam_xda

Xe buýt
Theo e cụ tự làm là ok nhất, chứ chung chạ nhiều khi mất hết bạn bè!

vnhn

Xe tăng
Hợp tác làm ăn em thấy góp vốn rồi để 1 ông làm chủ, các ông còn lại ăn cổ tức, HĐQT tham gia đưa đường hướng hoạt động thôi chứ ko cần thiết tham gia điều hành chung. Được thì cùng ăn, mất thì thôi chứ ông nào cũng đòi làm chủ là tan nát hết. Mấy năm trước em cũng làm và cũng ko thằng nào nhìn dc mặt nhau nữa. Giờ cứ nghĩ lại là thấy chán.

Gianthienly

Xe container
Nếu số lượng vốn quá ít (dưới 2 tỷ) thì không nên làm chung ạ. Có thể hợp tác theo sự vụ - Vụ nào xong khóa vụ đó và trong thời gian ngắn.
Còn nếu số vốn lớn thì cần rõ ràng ngay từ đầu và có quy định dưới hình thức cổ đông và cũng cố vét đến những cách chia lợi nhuận thật minh bạch và hợp lý.

Taihoatu

Xe lăn
Riêng làm ăn kinh doanh, cần rõ ràng
Em cũng đã chung đụng, và đưa ra kết luận nên tự mình làm, còn ko làm nổi thì đi làm thuê

duytrong

Xe lăn
Bản thân em đây, anh em rất thân trong khi em lại có điều kiện hơn ,nên giúp đỡ họ rất nhiều, em cũng chả để tám vì nghĩ mình có điều kiện hơn họ thì mình giúp, và anh em rất vui vẻ mấy chục năm, rồi đến cái lúc Anh em chung nhau làm rồi mua vài mảnh đất chung, và thế là mất hết cả tiền lẫn tình cảm.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Quan điểm của em là có nhiều làm nhiều, có ít làm ít, không chung đụng, dính đến kinh tế trước sau gì cũng phát sinh mâu thuẫn lại mất bạn.

muoibaconcho

Xe điện
99% là sẽ mất bạn, 1% còn lại sẽ xem nhau là kẻ thù.
Trước đây chục niên nếu em mở thớt hỏi như cụ thì em không bị mất thằng bạn thân đâu.

khonglamgi

Xe tải
Riêng làm ăn kinh doanh, cần rõ ràng
Em cũng đã chung đụng, và đưa ra kết luận nên tự mình làm, còn ko làm nổi thì đi làm thuê
hiện giờ em và người bạn của em đều có công việc công sở riêng. Chứ ko phải ngồi nhàn rỗi chỉ nghĩ làm ăn chung ạ. Nói gì thì nói vẫn cần tieenfe để duy trì cuộc sống. Vđề là bây giờ nhu cầu cao hơn, suy nghĩ lớn lao hơn nên lại muốn làm những thứ lớn hơn cụ ạ. Đây là em chỉ nói trong tầm khả năng của em chứ ko nói làm gì to lớn cao siêu cụ nhé. Ko cụ lại bảo em ảo tưởng thì chít em :P

khonglamgi

Xe tải
99% là sẽ mất bạn, 1% còn lại sẽ xem nhau là kẻ thù.
Trước đây chục niên nếu em mở thớt hỏi như cụ thì em không bị mất thằng bạn thân đâu.
thế mâu thuẫn của cụ là phát sinh từ vđề gì? cụ chia sẻ đc ko?

Taihoatu

Xe lăn
hiện giờ em và người bạn của em đều có công việc công sở riêng. Chứ ko phải ngồi nhàn rỗi chỉ nghĩ làm ăn chung ạ. Nói gì thì nói vẫn cần tieenfe để duy trì cuộc sống. Vđề là bây giờ nhu cầu cao hơn, suy nghĩ lớn lao hơn nên lại muốn làm những thứ lớn hơn cụ ạ. Đây là em chỉ nói trong tầm khả năng của em chứ ko nói làm gì to lớn cao siêu cụ nhé. Ko cụ lại bảo em ảo tưởng thì chít em :P
Nếu mỗi người đều có công việc công sở riêng thì em khuyên thật. tập trung vào việc công sở, thời gian rảnh rỗi thì ăn chơi giải trí, lo cho con cái học hành, chứ đừng mở thêm ra nữa, rồi ko quản lý đc, lỗ hà ra lỗ hổng mệt lắm. Còn mở ra thì phải đầu tư toàn lực cho nó thì mới phát triển được