[Funland] Có nên làm ăn kinh doanh với bạn thân chí cốt ?

xuân hòa

Xe tải
Ở đây nhiều cụ bị lẫn lộn giữa bạn bè và hợp tác, đã hợp tác thì phải coi nhau là đối tác, dứt khoát phải cùng nhau có lợi, mọi việc phải cưa đứt đục suốt. Với người ngoài rành rọt 1 thì với người nhà, với bạn thân phải rành rọt 10,có như thế mới giữ được tình bạn. Nhiều ông cứ nghĩ, ôi dào nó là bạn mình mà, nên dễ bỏ qua chuyện sòng phẳng, lâu dần tích tụ, sổ sách ko ghi chép, hỏi lại thì ú ớ lâu dần sẽ là kết cục giã bạn. Bạn bè em cực kỳ thân, làm với nhau rất lâu nhưng chưa bao giờ xích mích là vì bọn em rất rõ ràng và rất chi tiết, ai việc nào quyết việc đó, thằng kia ko tham gia mà có tham gia cũng ko nghe, kệ, tôn trọng việc của nhau.

thichxeoto

Xe điện
Chốt lại là không cụ nhá:))

xuân hòa

Xe tải
Ở đây nhiều cụ bị lẫn lộn giữa bạn bè và hợp tác, đã hợp tác thì phải coi nhau là đối tác, dứt khoát phải cùng nhau có lợi, mọi việc phải cưa đứt đục suốt. Với người ngoài rành rọt 1 thì với người nhà, với bạn thân phải rành rọt 10,có như thế mới giữ được tình bạn. Nhiều ông cứ nghĩ, ôi dào nó là bạn mình mà, nên dễ bỏ qua chuyện sòng phẳng, lâu dần tích tụ, sổ sách ko ghi chép, hỏi lại thì ú ớ lâu dần sẽ là kết cục giã bạn. Bạn bè em cực kỳ thân, làm với nhau rất lâu nhưng chưa bao giờ xích mích là vì bọn em rất rõ ràng và rất chi tiết, ai việc nào quyết việc đó, thằng kia ko tham gia mà có tham gia cũng ko nghe, kệ, tôn trọng việc của nhau.
Đầy chất lính hảo sảng của cụ anh!
Nhà cháu đúng là đầy bạn nhưng chưa có đối tác.
Cực vô duyên nếu bàn nhau cùng làm cái gì là ...hỏng

Thaoprohp

Xe tăng
Nhận xét Nên hoặc Không , đều là phiến diện.

Đã làm ăn kinh doanh, tuyệt đối phải có những nguyên tắc chuẩn mực, lấy hiệu quả kinh doanh làm đầu. 2 bên tự soạn thảo các đường lối, phương thức hợp tác, triển khai công việc rõ ràng, minh bạch ngay từ đầu, sau đó cứ thế làm.

Bạn thân, kể cả có chí cốt , cũng hoàn toàn là mối quan hệ dựa trên tình cảm làm đầu, nên sẽ có sự nể nang, châm trước ...

2 vấn đề nói trên hoàn toàn khác biệt nhau.
Do vậy :
Không phải người bạn thân nào cũng có thể hợp tác kinh doanh được. Ko làm thì còn bạn, làm rồi, thì mất bạn.
Nếu người bạn thân mà cùng chí hướng, cách làm, cùng có nhận thức, ý chí kinh doanh... mà làm chung với nhau, thì là điều rất tuyệt vời.
Nếu những người hợp tác với nhau rất thành công trong sự nghiệp, thì rất có thể, từ quan hệ đối tác, sẽ trở nên những người bạn thân thiết.

Chẳng có gì khó phân biệt, hay khó xử cả .

khonglamgi

Xe tải
Nhận xét Nên hoặc Không , đều là phiến diện.

Đã làm ăn kinh doanh, tuyệt đối phải có những nguyên tắc chuẩn mực, lấy hiệu quả kinh doanh làm đầu. 2 bên tự soạn thảo các đường lối, phương thức hợp tác, triển khai công việc rõ ràng, minh bạch ngay từ đầu, sau đó cứ thế làm.

Bạn thân, kể cả có chí cốt , cũng hoàn toàn là mối quan hệ dựa trên tình cảm làm đầu, nên sẽ có sự nể nang, châm trước ...

2 vấn đề nói trên hoàn toàn khác biệt nhau.
Do vậy :
Không phải người bạn thân nào cũng có thể hợp tác kinh doanh được. Ko làm thì còn bạn, làm rồi, thì mất bạn.
Nếu người bạn thân mà cùng chí hướng, cách làm, cùng có nhận thức, ý chí kinh doanh... mà làm chung với nhau, thì là điều rất tuyệt vời.
Nếu những người hợp tác với nhau rất thành công trong sự nghiệp, thì rất có thể, từ quan hệ đối tác, sẽ trở nên những người bạn thân thiết.

Chẳng có gì khó phân biệt, hay khó xử cả .
Cám ơn chia sẻ của cụ

tkt6868

Xe máy
Xem ô bạn có tính biết trước biết sau không, biết hài hoà không, chứ nhiều ông có tính ích kỷ, cái tôi lớn, lúc khó khăn hay cáu bẳn dễ hỏng việc, làm tổn thương nhau rồi thì khó undo lắm. Trước khi hợp tác thống nhất vs nhau cách xử lý vấn đề khi khó khăn.

EZ125

Xe đạp
Đã và đang có kinh nghiệm khởi nghiệp cùng bạn bè. Quan điểm cá nhân là không muốn làm chung với bạn bè họ hàng thêm một lần nào nữa, quá phức tạp.

xichlo3banh

Xe tăng
Chào các cụ các mợ,
Hiện tại sau đợt dịch này đói kém quá. Bụng đói thì tay phải mò. Nên em với đứa bạn đang tính toán chuyện chung nhau làm ăn.Kể qua về mối quan hệ Em và nó chơi thân nhau rất lâu rồi, từ hồi cấp 3. Hiểu hết về nhau tâm sự cả những chuyện thầm kín về gia đình hay chuyện vợ chồng của nó đều rất tin tưởng mà nói với em. Nói chung 2 đứa đảm bảo rất tin tưởng nhau, đôi khi có những chuyện tiền nong ngại ngùng cả 2 ko nói nhưng mà rất hiểu và thông cảm cho nhau. Sắp tới đây 2 đứa rất máu rồi, cũng có vài lần ngồi lại em nói thẳng với nó rằng là rất sợ xích mích xảy ra thì mất cả tiền lẫn bạn. Mà có mỗi mình nó. Nó thì tặc lưỡi bảo m yên tâm đi. Có gì cứ chia sẻ thẳng thắn. Riêng trong tất cả mọi chuyện cả tiền nong, em và nó hoàn toàn tin tưởng nhau 100%. Để mà nói nếu em tự bơi tự làm thì nói thật vs các cụ là k đủ sức (tài chính, năng lực,...) vậy đó là lý do 2 đứa rất muốn có ý định hợp tác.
Nhưng cuộc đời còn dài, ko ai biết trước được ngày mai, hơn nữa lòng người là thứ khó nắm bắt được khi đối mặt với đồng tiền. Có cụ nào đã làm ăn với bạn thân chưa vào chia sẻ và cho em xin ít lời khuyên. Em còn trẻ người non dạ nên đừng cụ nào bảo đã làm ăn thì tự quyết, đừng mang lên đây đẽo cày giữa đường. Cái gì cũng cần học hỏi mà :). Cám ơn các cụ.
Em bổ sung thêm là cả em và người bạn đều đang đi làm chứ không có thất nghiệp ngồi ko. Vì vậy quản lý và sát sao công việc chung cũng là 1 vđề em cần tư vấn!
làm gì cũng thế. có giao kèo trước đi. Chia phần chia bánh trc. Và rõ luôn các tình huống trg hợp nếu buộc phải kết thúc.
bạn hay ng quen hay ng lạ đều thế cả.

Tatsunami

Xe máy
Nên làm cụ nhé. Phân định rõ công việc từng người và chỉ 1 bạn lead :x

TSTA

Xe container
Em từng làm với bạn thân, và bạn ko thân, làm thì rất sòng phẳng và em chịu thiệt rất nhiều, nhưng may 2 năm làm lãi gần 1 tỷ, chia nhau nghỉ vui như Tết :)
Còn lỗ lã thì em tin là ko ổn tẹo nào, haha.
Tóm lại chọn bạn để kd là điều kiện sống còn của DN :)
Mà bạn phải rộng rãi, quảng đại và 1 người quyết thôi nha, ko phải cầm tay cùng tiến là giết nhau ngay :P
Cụ chưa trải nghiệm cãi nhau khi chia lãi rồi.

nguyenlong191

Xe máy
Thân thì càng phải rõ ràng ngay từ đầu cụ ah

TSTA

Xe container
Bạn bè trc giờ có hay tranh luận nhau ko cụ.
Nếu hợp ý khi tranh luận thì ko làm ăn với nhau hơi phí.

Còn chơi kiểu vui vẻ né tránh hay toàn phải nhường, bỏ qua mỗi khi cần tranh luận thì chả làm ăn đc cái gì đâu.

khonglamgi

Xe tải
Bạn bè trc giờ có hay tranh luận nhau ko cụ.
Nếu hợp ý khi tranh luận thì ko làm ăn với nhau hơi phí.

Còn chơi kiểu vui vẻ né tránh hay toàn phải nhường, bỏ qua mỗi khi cần tranh luận thì chả làm ăn đc cái gì đâu.
Em thì hay nhìn thẳng vào vđề, còn người bạn em thì cũng hướng theo vđề đó và nói với chí hướng tháo gỡ. Ví dụ em nói em lo xích mích, thì bạn nói là yện tâm tao cho m quyết hết, t rất dễ tính. Thưc ra bạn nói nvay em hiểu 1 phần là chấn an em, 1 phần là chưa có phương án để tháo gỡ nên cứ nói đại khái như vậy. Bao quát cả 2 phần

hoangtq

Xe hơi
Hai cụ sở trường, thế mạnh giống hay khác nhau? Ví dụ 1 cụ giỏi kinh doanh, cụ kia giỏi kỹ thuật (nếu làm kỹ thuật) hoặc giỏi tài chính ... đại ý là nếu bổ trợ cho nhau thì sẽ dế làm hơn là 2 cụ cùng giỏi 1 thứ
Việc nữa là 2 cụ đã ngồi viết ra việc hợp tác với nhau thì cam kết chung là ntn chưa? Ví dụ:
- tỷ lệ góp vốn
- ai điều hành; các cụ làm việc có hưởng lương hay không theo em thì nên tính lương luôn khi lập kế hoạch kinh doanh năm thứ nhất, hàng tháng cty trả lương như với nhân viên
- biều quyết ghì ntn (thường thì theo vốn góp)
- lãi lỗ phân phối ra sao
- thu chi tài chính định làm kiểu gì, em thấy vấn đề lớn nhất mà các cty bé ở VN hay bị là sổ sách thu chi không rõ ràng, dẫn tới lãi lỗ k tính toán chính xác, không tin tưởng lẫn nhau ...
- kế hoạch rút lui thế nào nếu: làm ăn không hiệu quả, không muốn làm tiếp vơi nhau..

Em có góp vốn làm mấy cty với bạn bè rồi, hiện chỗ còn làm, vẫn ổn cũng có, chỗ em đã rút lui cũng có nhưng không nơi nào căng đến mức mất bạn, một phần cũnv do em là dân tài chính, mọi việc làm rõ ràng từ đầu, khi rút cũng ngồi bàn bạc, rút vốn, cổ tức sòng phẳng

Em nhớ đọc đâu đó câu này: muốn đi nhanh thì đi 1 mình, muốn đi đc xa thì cần có bạn đồng hành

Chúc cụ chủ suy nghĩ và bàn bạc kỹ cùng bạn rồi quyết

Làm ăn lớn tiền tỉ thì may ra chứ làm nho nhỏ thì dễ toang lắm. Hợp tác làm nhỏ thì kiểu ai cũng nhìn hết tất cả mọi việc nhưng lại phải chia ra phần công việc sòng phẳng thì thấy nhiều điểm nhỏ bạn làm không vừa ý thì dễ bực trong người, đến lúc bức ra là xong luôn. Còn làm lớn, không thấy cái nhỏ, chỉ thấy cái lớn thì đỡ. Kinh nghiệm của em và bạn thân 10 năm, làm chung mấy tháng sau giận nhau, giờ lành rồi nhưng cái ly nứt, rót trà vẫn còn màu đọng vào khe nứt. Tốt nhất không nên. Đấy là tiền bạc rành mạch, lỗ lãi chia sòng phẳng, ko có tí xích mích tài chính nào đấy ạ.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em chỉ thấy người ta khuyên ko làm ăn với người nhà chứ bạn bè chưa thấy ai nói vậy bao giờ. À hình như 2 ông sáng lập phê tê bốc gì ấy cũng là bạn thân các cụ nhẩy
2 ông sáng lập phê tê bốc đó, 1 ông dùng đủ mưu mô xảo quyệt để đá ông còn lại ra. Vì thế mới có cái phê tê bốc cho chúng mình dùng như bây giờ đó ạ.

Joker86

Xe buýt
2 người làm ăn chung với nhau riết rồi thành bạn thân với nhau thì được. Chứ 2 thằng bạn thân mà làm ăn với nhau thì 3 lần 7=21 ngày là cạch mặt nhau luôn. E thề đó

traimeo

Xe buýt
Giữ lại bạn mà chơi ông ơi. Còn làm thì phải tư vấn luật sư có hợp đồng nọ kia về các điều khoản mới làm. Cứ nhìn nhà TN ấy cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa trải nghiệm cãi nhau khi chia lãi rồi.
Em đã chia xong, rất vui vẻ cụ nhá :P
Vấn đề các cụ làm rõ từ đầu,có giấy tờ văn bản cụ thể, điều lệ công ty rành mạch, có gì mà cãi nhau?