[Funland] Có nên kiểm soát email của nhân viên không?

vnvodoi

Xì hơi lốp
Thực tế công ty cũ trước đây em từng làm ( hồi mới đi làm) cũng có việc này, và sếp cũ cũng nói thẳng làm thế để kiểm soát.

Nhưng đã làm thế thì cụ chủ xác định đừng hy vọng giữ được nhân viên tốt , vì người có năng lực thì thường cá tính cũng mạnh, không thích bị kiểm soát .
Còn cụ xác định chỉ cần thành phần nhàng nhàng , chịu nghe lời thì ok thôi.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng đã làm thế thì cụ chủ xác định đừng hy vọng giữ được nhân viên tốt , vì người có năng lực thì thường cá tính cũng mạnh, không thích bị kiểm soát .
Còn cụ xác định chỉ cần thành phần nhàng nhàng , chịu nghe lời thì ok thôi.
Đúng rồi, người có năng lực người ta bỏ đi ngay, hoặc đang làm nhưng nộp CV phỏng vấn được là đi liền

luot_song

Xe điện
Thực ra đây cũng là cách quản lý và theo dõi công việc mà... cụ bắt mail vào ra để biết còn nhắc nhở nhân viên các mail quan trọng không được ngâm quá lâu, khách hàng phàn nàn mình nắm được luôn... thức ra mail cy là mail công việc chả có gì riêng tư ca...
ở chỗ cháu ngày bắt 6k emails...

Dalmore Man

Xe tải
E k ủng hộ việc này

tranhien1979

Xe tăng
Cụ cứ làm vì mail cty là ts của cty, là công cụ để nhân viên trao đổi thông tin nhanh và tạo ra giá trị cho chủ, không phải để nói chuyện phiếm; còn khi nào check và check ra sao, thì do cụ.
Trước khi làm, cụ cứ ra 1 cái thông báo cho nhân viên của cụ trước cho họ đỡ shock. Minh bạch thì chả có gì đáng lo cả.

reindeer

Xe tải
Em vừa thành lập một trang website và tạo email account cho các nhân viên văn phòng để giao dịch qua email với khách hàng. Em nhờ bộ phận IT thiết lập bất kỳ mail nào gửi đến mail của nhân viên cũng đều forward đến 1 mail của em để em giám sát.

Theo các cụ mợ có thâm niên quản lý và kinh nghiệm lãnh đạo thì việc em làm như trên là đúng hay sai và em có nên gỡ bỏ thiết lập forward này không ạ (vì nhân viên họ vào phần Setting họ cũng nhìn thấy là đang bị forward)

Em đội ơn ạ ^:)^^:)^
Quá sai, ở nước ngoài là kiện chết đó cụ

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ làm vì mail cty là ts của cty, là công cụ để nhân viên trao đổi thông tin nhanh và tạo ra giá trị cho chủ, không phải để nói chuyện phiếm; còn khi nào check và check ra sao, thì do cụ.
Trước khi làm, cụ cứ ra 1 cái thông báo cho nhân viên của cụ trước cho họ đỡ shock. Minh bạch thì chả có gì đáng lo cả.
Yên tâm nếu làm vậy thì sẽ chả có mail mà kiểm soát đâu cụ nhé vì người ta sẽ tàu ngầm gmail hết

matran241091

Xe tăng
Tây có làm vậy thật bác ạ - chí ít là nó công bố như vậy.
Và công bố lý do luôn: Tụi bây gửi Email đi, Server được cho là sẽ lưu lại 1 mail đâu đó, nên tụi bây không nên chém gió trên đó.
Ngoài ra, khi có chuyện gì đó (lộ thông tin mật, ...) nó sẽ lọc cái Server ra để check lại xem ông A đã làm gì trong thời gian cụ thể nào đó.
Tất nhiên, nó nói luôn là, Email ấy không phải để giám sát nhân viên hàng ngày hay hàng tháng.
mail công ty thì ai chả tra được
mail google mà dùng công ty còn tra được nữa là

tranhien1979

Xe tăng
Yên tâm nếu làm vậy thì sẽ chả có mail mà kiểm soát đâu cụ nhé vì người ta sẽ tàu ngầm gmail hết
Vâng, nếu làm việc cho chủ thì dùng mail chủ cung cấp. Nói xấu chủ thì sd free mail, mà chủ chắc chả sợ bị nói xấu, cái chủ cần là làm thuê mang lại giá trị bao nhiêu và lớn hơn số tiền công chủ trả và đạt lợi nhuận mục tiêu. Email của chủ chỉ sd làm bằng chứng cho hoạt động của làm thuê thôi, để cần thì lôi ra xử hay làm kiểm điểm sai sót.

Parejo_10

Xe điện
Theo em là nên ạ. Trước em làm giám đốc bán hàng của hãng TOYOTA khu vực châu á ——Thái Bình Dương. Em phải kiểm tra E mail của nhân viên nữ thấy rất hiệu quả. :D
Một Oer thất nghiệp vợ nuôi cho biết :D

khanhpt4

Xe tăng
Em vừa thành lập một trang website và tạo email account cho các nhân viên văn phòng để giao dịch qua email với khách hàng. Em nhờ bộ phận IT thiết lập bất kỳ mail nào gửi đến mail của nhân viên cũng đều forward đến 1 mail của em để em giám sát.

Theo các cụ mợ có thâm niên quản lý và kinh nghiệm lãnh đạo thì việc em làm như trên là đúng hay sai và em có nên gỡ bỏ thiết lập forward này không ạ (vì nhân viên họ vào phần Setting họ cũng nhìn thấy là đang bị forward)

Cụ cứ làm nếu thấy mang lại hiệu quả. Dù thế nào thì nó cũng giúp Cụ nghe 2 tai và nắm được tiến trình công việc diễn ra đến đâu, vướng mắc ở chỗ nào... Với 1 công việc diễn ra thời gian dài và cần sự phối hợp nhiều bên, Cụ nên yêu cầu hoặc chủ động lập các nhóm công việc zalo, message hay viber..

Hoành

Xe tăng
Éo nên!
1 nhân viên từng bị thằng sếp đểu k.soát mail cho biết

BB 0812

Xe máy
Mail cty thì trên server bao giờ cũng sẽ lưu, nếu có sự cố họ có thể tra dc. Nhưng k có ông cám hấp nào ngồi đọc từng mail hàng ngày. Ql mà đọc thế đã hết tg rồi, nghĩ dc việc ếu j nữa.
Trc e có 1 ông thích quản lý kiểu đó, yc toàn bộ các nv khi trao đổi mail phải cc cho ông ấy. Dm dc vài ngày mail như bị khủng bố, mà việc cũng có nắm dc hết cụ tỉ éo đâu. Sau dc 1 time thấy ỉm đi rồi k ai cc nữa

AVANZA

Xe tăng
Nhân viên sẽ tự biết vc cty thì dùng email cty, việc cá nhân dùng gmail, hotmail...cụ muốn quản lý chặt chẽ thì nên, nhân viên minh bạch sẽ khg ý kiến gì.

manhcsic

Xe Cứu Trợ

Chuyện bình thường, việc quy định dùng mail theo tên miền của cty để giao dịch công việc, khi thực hiện công việc phải CC theo cấp quản lý. Cty bé việc gì cũng phải CC cho giám đốc là chuyện bình thường. Với ông chủ tư duy quản lý tất tật tật tốt nhất nên làm osin vì không bao giờ bạn phát triển được. Việc quy định tất cả mail phải cc cho giám đốc là sự ngớ ngẩn, ấu trĩ vì sinh ra bộ phận/cấp quản lý chỉ vứt vào WC.

chuotdong

Xe điện
Email tên miền Công ty thì chỉ nên dùng cho công việc