[Funland] Có nên hạn chế cho đỗ xe ở lòng đường không!?

matizvan2009

Xe ba gác
nói đi cũng phải nói lại. Bản thân em cũng có lần lơ đãng chuyện mở cửa.
Lần đấy em đỗ xe trước nhà, nhà em là đường quê nhưng rộng cỡ 8m (đường đi được cỡ 4m, 2 bên cỏ, đất mỗi bên cỡ 2m) em không nhìn trước mà vừa nhìn vừa mở, thoáng thấy xe máy phía sau em vội giật cửa lại. Bạn đi xm đi qua rồi cũng quay lại nhìn em sừng sộ (dù thực thế nếu không giật cửa lại thì bạn ấy cũng không va vào cánh cửa vì bạn ấy đi bên ngoài nhưng bạn ấy bị giật mình) và em giơ tay xin lỗi ngay.
Trong phố thì 100% em nhìn gương trước rồi mới mở, thấy đường đông thì em thường mở hé từ từ cho người đi xm né.
Cửa sau bên tài nhà em luôn luôn lock dù bọn trẻ con nhà em đi oto từ nhỏ nên rất quán triệt vụ mở cửa này. Vì vụ lock này mà em thường là người phục vụ bọn trẻ con vì nếu vào gara thì em đỗ chếch về bên tài, bên phụ không đủ không gian để mở nên em bảo bọn trẻ con là để ba xuống trước ba mở cửa.
Còn nữa: em chở con đi học, tấp lề cho con xuống toàn bảo để ba nhìn gương đã rồi con mới mở cửa (cửa bên phụ) vì rất nhiều phụ huynh chở con bằng xm phi lên lề, nguy cơ bị va vào cửa khá cao.

doque

Xe máy
Khác chứ, có những ông chết vì chính mình đi ngu đi ẩu khiến nhiều người bị oan. Còn ở đây thì người chết hoàn toàn do cái thằng mở cửa xe ;))
chả phải việc mở cửa xe, lắm lúc cẩn thận lắm, xong bẵng đi, tự nhiên có việc rồi phải suy nghĩ trong đầu, hoặc nghe đt hay việc gì bận tâm, hành động mở cửa là thói quen, cũng như lùi xe, lúc xảy ra chuyện mới nghiêm trọng. hic

cusao

Xe lăn
Tài xế ô tô mở cửa bất cẩn, thai phụ ngã ra đường thiệt mạng dưới bánh xe rác

Vẫn biết lỗi do tay lái xe không quan sát, nhưng cháu nghĩ nếu vẫn cho đỗ xe thế này thì tình trạng thương tâm vẫn tiếp tục xảy ra.
Cháu đội mũ rồi, các cụ gạch đá thoải mái nhé!
Không có cơ sở pháp lý , luân lý và các loại lý lẽ để cấm hoạc hạn chế đỗ xe dưới toàn bộ lòng đường. Chỉ có thể cấm hoặc hạn chế từng đoạn đường như hiện hành.
Không phán xét gì đúng sai, xấu tốt gì về ý tưởng của bác mà chỉ thấy ý tưởng này không thực tế mà thôi !

buicongchuc

Xì hơi lốp
Hôm rồi em xem một bộ hồ sơ đăng ký học lái xe, em thấy có tờ "Cam kết tự học lý thuyết tại nhà". Môn lý thuyết này bao gồm Luật, kỹ năng vận hành xe, đạo đức người lx, và cả kinh nghiệm lx được đúc rút từ thực tế, ... Không biết ở đây có bao cụ học đầy đủ các môn này trước khi ôm vô lăng ra đường?

NayruLove

Xe buýt

Vẫn biết lỗi do tay lái xe không quan sát, nhưng cháu nghĩ nếu vẫn cho đỗ xe thế này thì tình trạng thương tâm vẫn tiếp tục xảy ra.
Ngày bé em luôn nghĩ là không được dừng đỗ xe dưới lòng đường. Lên Hà Nội em mới biết hóa ra dừng đỗ xe dưới lòng đường thoải mái (trừ một số tuyến cấm đỗ xe lòng đường). Đi đường nhiều lúc đông tắc, mà ô tô đỗ chắn gần hết lòng đường. Thậm chí những căn nhà/ biệt thự tiền hàng vài chục tỷ vẫn cho xe ô tô lạ đỗ trước cửa chắn đường đi, chắn cả đường ô tô ra vào thoải mái. Đúng là vấn đề của sự phát triển, đất chật người đông, đãng nhẽ đường để giao thông đi lại giờ lại biến thành chỗ để xe, tắc đường mặc kệ :))
Em chỉ không hiểu vì sao ô tô được để dưới lòng đường mà xe máy không được, để cho bà con tiện đỡ phải cất xe vào nhà, tốn diện tích phòng khách/ sân nhà để xe/ gửi xe =))

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
À tiện thể các cụ cho em hỏi, luật nào qui định xe máy không được đỗ dưới lòng đường như ô tô vậy? Xe máy phải để trên vỉa hè nếu có, còn không cho xuống đường đỗ sẽ bị công an phạt. Việc này gần như hiển nhiên nhưng em tìm mãi không thấy luật nào phân biệt xe máy ô tô cả?

Đường rộng thì sao phải cấm đỗ xe ạ. Đây là ý thức của người ngồi trên ô tô chứ cụ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em hỏi ngu các cụ 1 câu này ạ:
Ở khu em có 1 số thằng bần tiện tiếc 800k/tháng gửi xe trong hầm (mặc dù chỗ còn đầy). Chúng nó mang ra đường chung để nhưng lại để kiểu mất dạy sai luật hoàn toàn là quay ngang xe 1 nửa trên hè và 1 nửa dưới lòng đường (như mấy ảnh ở dưới). Em muốn hỏi là nếu chẳng may có ai đi đường mà táng vào xe chúng nó và
bị tai nạn thì chúng nó có phải chịu trách nhiệm không hay lại đòi ngược người đâm bồi thường xe móp méo?
1. Việc này lỗi của chính quyền là không ngăn chặn việc làm sai.

2. Đâm vào chắc mình vẫn phải đền, cái này cũng do chính quyền vì mình không được bảo vệ.

Neumann

Xe tải

Xe ô tô chạy trên đường cũng gây tai nạn nhiều lắm, cũng nên cấm luôn :)

Phú Cửng

Xe tăng

Nên quá đi ấy chứ, cái gì hay thì nên học tập. Em thấy 1 số nơi, ngay từ khi thiết kế đường phố người ta đã thiết kế khoảng lõm vào vỉa hè để phục vụ xe dừng đón trả khách. Chỉ được dừng xe tại các vị trí ấy trong khoảng thời gian nhất định.

Ken Hạ Long

Xe điện
Em đã từng đọc và chứng kiến rất nhiều vụ tương tự như thế này rồi. Chỉ vì một chút bất cẩn mà gây ra hậu quả đau lòng.Liệu những việc thế này có nên đưa vào quá trình giảng dạy hay thi bằng không các cụ mợ?

Tài xế mở cửa xe gây tai nạn sẽ phải đối mặt với những án phạt nào.

Mới đây ở Nghệ An,thai phụ 34 tuổi đang lái xe máy thì tông trúng cửa ôtô do tài xế mở đột ngột nên ngã xuống đường và bị xe chở rác phía sau đâm trúng,tử vong tại chỗ.

Khoảng 7h30 ngày 11/9, trên đường Phan Đăng Lưu, phường Trường Thi, TP Vinh, thai phụ 34 tuổi lái xe máy tông trúng cửa trái bên ghế lái của ôtô Honda CRV. Cùng lúc, xe chở rác của Công ty cổ phần Môi trường và Công trình đô thị Nghệ An lao tới đâm vào nạn nhân.
Theo dữ liệu từ camera hành trình, thời điểm trên chiếc Honda CRV đang đỗ bên phải đường, cùng chiều di chuyển với xe máy. Do tài xế ôtô mở cửa bất ngờ, không quan sát nên nạn nhân đi phía sau không kịp phản ứng, tông trúng.
Tại hiện trường, xe máy hư hỏng, mép dưới cửa bên lái của ôtô bị cong vênh. Xung quanh vệt dầu và vết máu loang lổ.
Đội Cảnh sát giao thông trật tự Công an TP Vinh cử cán bộ đến phân luồng giao thông, điều tra nguyên nhân. Đến trưa, hiện trường được giải phóng.
Nạn nhân đang mang thai gần 7 tháng, nhà ở phường Hưng Dũng, TP Vinh.

bimbim71

Xe điện
Em cũng tí thăng vì mấy bác ở quê mở cửa ô tô bất cẩn cách đây vài chục năm.

XSim

Xe container
Vậy thì chỉ cần nó cắm biển cấm đỗ lên là đủ cụ ạ.
Thế thì hơi nhiều biển. Em tạm đưa ra quy định nhẹ nhàng trước thế này :D
+ Cấm đỗ xe ở tất cả các đường có 2 làn trở xuống.
+ Cấm đỗ xe trên mọi con đường nội đô trong giờ cao điểm (7-9h sáng và 5-7h chiều).

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Vinh đường to nhưng ô tô cũng đông, tay lái của anh em 37 thì hơi kém. E vào Vinh nhiều e thấy thế

toxic82

Xe điện
2 mạng người, mà xe máy đã đi sát bên phải thế rồi :(

poiuy

Xe ba gác
+ Cấm đỗ xe trên mọi con đường nội đô trong giờ cao điểm (7-9h sáng và 5-7h chiều).
Tính trên cả nước thì biện pháp cắm biển cấm sẽ ít biển hơn.

poiuy

Xe ba gác
Nên quá đi ấy chứ, cái gì hay thì nên học tập. Em thấy 1 số nơi, ngay từ khi thiết kế đường phố người ta đã thiết kế khoảng lõm vào vỉa hè để phục vụ xe dừng đón trả khách. Chỉ được dừng xe tại các vị trí ấy trong khoảng thời gian nhất định.
Lõm vào thì mở cửa bất cẩn vẫn hậu quả cụ ạ, chỉ bớt khó khăn di chuyển thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tư duy ngược của cụ sẽ phải cắm số biển nhiều gấp cả ngần lần hiện tại.

Sẽ phải dạy lại dân đâu là nội đô thành phố Trung Ương, đâu là thành phố bình thường và đâu là tỉnh, đâu là quê to và đâu là quê bé, dồi cuốc lộ, dồi đường rồi lại nhớ 7-9 h rồi 5-7h, nghe thấy đã hãi. Phố to khác phố bé thế là thoáng được tý phố nhưng xe không mang vào lưu thông được thì vất đi.

Tỉnh nọ khác tỉnh chai thế là xxx tha hồ phạt.