[Funland] Có nên di chuyển toàn bộ các trường ĐH, CĐ ra khỏi nội thành Nà Nội?

halloween142

Xe tải
Chuyển ra rồi đất trống để làm công viên á.
Quá ngây thơ, non tơ, mộng mơ :)) :))

Trục

Xe ba gác
Chuyển ra rồi đất trống để làm công viên á.
Quá ngây thơ, non tơ, mộng mơ :)) :))
Mình mới thổi tí để lên giá đất ở vùng ven mà các con giời cứ nhạo hết cả lên.
Quá ngây thơ. :))

Đào Tử Thi

Xe container
Em thấy rất nên chuyển các cq nhà nước, nhà máy, trường ĐH ra ngoài vành đai của HN. Cụ nghe từ "quyết liệt", ở ta, nó chỉ gắn với "chỉ đạo" thôi. Chỉ đạo quyết liệt, chứ real action thì...hiện chưa có số liệu cụ ah :))
KHối NATO cụ ạ, No Action Talk Only :))

TPS

Xe điện
sao thành chung cư cao tầng được. một số quận nội đô giới hạn chiều cao là 9 tầng. bây giờ nhiều sinh viên có chung cư ở riêng lắm cụ ah
Khu giảng võ luật là bao nhiêu tầng và họ sắp xây thành bao nhiêu tầng thế cụ?

TPS

Xe điện
Vâng, em biết cụ đã vào Melbourne Uni rồi, cụ ko phải khoe khéo nữa đâu :)

Quay lại chủ đề chính là có nên duy trì những ĐH chiếm diện tích lớn, đông sv (và số người ăn theo) như khi ĐHBK hay không nhé. Cụ có biết tại sao cái phường BK nó đông và hỗn tạp như bây giờ không?
Nó phục vụ cỡ 7-8000 sv / khoá, nhân 5 khoá là xấp xỉ 40.000 người
Đội service đi kèm là gì: bia hơi, grab, bánh mì ăn sáng, games, cầm đồ... etc cũng tầm 40K người nữa, vậy nó không trở thành 1 phường là gì?

Cụ nói không nên vơ cả phường vào thành trường à? Vậy cụ xem ngày mới thành lập, khu BK có gì không? (nguồn: internet)
anh ĐH Bach Khoa.jpg

Chính vì cái ĐHBK này mà khu BK nó mới đông như vậy.
Khi không còn ĐHBK nữa, thì bớt đi khoảng 100 nghìn dân tập trung về cái khu này mỗi buổi sáng, khi bớt đi 100.000 người về đây được những lợi ích gì cho toàn bộ khu vực, thử hình dung nhé, nghĩ ra thì sẽ thấy bớt áp lực giao thông cho khu vực này ntn.

Nếu cụ ko tin khu vực ĐHBK và phụ cận không phải 50ha thì google ko tính phí

Mà theo như em phân tích, cụ đừng cố tình tách vùng phụ cận ĐHBK ra khỏi trường này nhé, vì đó là nguồn cung cấp mọi dịch vụ cho SV và cán bộ trường.

Đừng so HN với Mel, vì mọi sự so sánh đều là khập khiễng.
Mỗi khi HN cho HSSV nghỉ học về quê, giao thông thủ đô đều thoáng hơn ngày thường rất nhiều, đó là điều ai cũng thấy. Còn ai cười vào mũi ai thì kệ họ =))
Cụ tổ lái buồn cười thật. Em hỏi lại cụ, chuyển trường đi thì khu phụ cận kia nhà nước không thể tịch thu đúng không? Vậy đừng có vơ vào tính làm diện tích trường =)). Giờ cụ lấp liếm bằng cách mỉa mai em từng tới Uni Mel hay chưa =))
Nói thật là ai từng tới UniMel thì sẽ thấy những chuyện cụ viết nó buồn cười thế nào. Dám viết trường BK rộng gấp gần 2 Uni Mel =)), lý do tính cả phụ cận =)).
36ha là diện tích của riêng 1 cái campus city thôi. Nếu tính diện tích phụ cận phục vụ trường thì không ai dám tính. Quá nhiều. Có những vùng đệm mà cách trường tận 30 phút bus, cứ 4 phút lại có 1 tuyến xe tới trường khi cao điểm, khi thấp điểm cứ mỗi 20ph có 1 tuyến xe bus (free) tới UniMel. Các khu dân cư có sinh viên sinh sống mà tính vào làm diện tích trường, cụ đang kể chuyện hài đấy à?

Bố ku Ken

Xe hơi
Chuyển xong lại trồng chung cư như dệt 8/3, cơ khí HN, Liễu giai, Cao Xà Lá thì còn khiếp hơn cả để các trường ở lại.
Trước khi bàn tới chuyển các trường DH thì các anh ý đã bàn tới làm đô thị vệ tinh. Nhưng chắc làm thế thì lâu kiếm tiền hơn. Chuyển các trường DH thì trồng chung cư vào đớp được ngay. Tỉ dụ như Bách Khoa đã có đại gia BĐS ngấp nghé rồi.

Chuyển xong lại kéo theo một loạt giảng viên nghỉ việc, chuyển làm việc khác, do phải đi dậy xa quá.

Nói chung là i..ả chảy thì không nên đổ tại mứt. Qui hoạch không làm, mỗi đời một kiểu, mạnh ai đấy làm, thì để nguyên cho nó lành. Càng làm càng rối, về sau người muốn làm càng khó gỡ.
Ko có dân thì thách cả họ nhà Vin bán đc nhà nhé

TPS

Xe điện
Ko có dân thì thách cả họ nhà Vin bán đc nhà nhé
Bán được tốt cụ nhé, quan chức huyện xã giờ đều có tiền tầm ngàn tỷ trong tay. Tiền dư ra mua bds, bỏ hoang. Cho SV và người lao động thuê với giá vài triệu 1 tháng chờ bán lại trao tay. Khu vàng gần trung tâm thì làm gì mà không bán được. Thấy sốt sắng mấy năm rồi.

Bố ku Ken

Xe hơi
Bán được tốt cụ nhé, quan chức huyện xã giờ đều có tiền tầm ngàn tỷ trong tay. Tiền dư ra mua bds, bỏ hoang. Cho SV và người lao động thuê với giá vài triệu 1 tháng chờ bán lại trao tay. Khu vàng gần trung tâm thì làm gì mà không bán được. Thấy sốt sắng mấy năm rồi.
Ý tôi là nếu chuyển sv ra ngoại thành thì các quan chức tỉnh, huyện, xã ko mua nhà ở hn làm gì. Các dịch vụ lưu trú như nhà trọ, chung cư mini, nhà nghỉ cũng sẽ phải giải tán. Kể cả là những dịch vụ khác phục vụ sinh viên sẽ phải đóng cửa. Các dịch vụ này chuyển đi thì nhu cầu bất động sản sẽ giảm mạnh. Lúc đó lượng hàng của Vin mà lớn quá thì tôi nghĩ sẽ chả có nhiều người mua đâu.

Jiren198

Xe điện
Chuyển 1 khối đại học quốc gia lên hoà lạc là đung rồi... để mấy trường tư thục trong nội thành cũng đc.... nhất là khối công an quân đội, bác sĩ .... dạng nghiên cứu , nhà nước bao nuôi....e nghĩ đc ngay, vì đa số sinh viên nghèo, học giỏi mới vào đc , cno chỉ học tập nghiên cứu ... lại dễ, sau đc cấp đất xây nhà... chứ ở nội thành đời nào mua đc... cứ có ưu đã là lên hết, những nhân tố trẻ mới gây đột phá, chứ bọn cocc, học dốt, thích ăn chơi nó éo bh thèm đi, mà lên đấy chả giúp gì đc kinh tế vùng

asset19

Xe buýt
đại học thuỷ lợi xây cả ngàn tỉ ở Hưng Yên mà đã thèm chuyển đâu!
Lý do: Chuyển nửa vời cụ ạ.
Cho học 2 năm đầu ở Hưng Yên, 2 năm cuối lên HN học. Nên tâm lý sinh viên và giáo viên 2 năm đầu tạm bợ lắm, ko an cư.
Phải chuyển hẳn cả trường xuống đó, xóa hẳn cơ sở ở HN.
Và chuyển đồng loạt các trường khác, chứ chuyển mỗi trường như Thủy Lợi thì họ lại so bì, và sinh viên ko muốn vào trường Thủy lợi nữa, muốn học trường ở HN suốt 4 năm cơ.
Khi đó ĐH thủy lợi lại ko tuyển sinh dc, họ càng không muốn chuyển.

PS: Làm vụ này phải có ý chí chính trị quyết liệt ở cấp chính phủ (Thủ tư.ớng). Giống như vụ bắt đội mũ bảo hiểm năm 2007 ấy thì mới thành công.

Chỉnh sửa cuối:

asset19

Xe buýt
Ý tôi là nếu chuyển sv ra ngoại thành thì các quan chức tỉnh, huyện, xã ko mua nhà ở hn làm gì. Các dịch vụ lưu trú như nhà trọ, chung cư mini, nhà nghỉ cũng sẽ phải giải tán. Kể cả là những dịch vụ khác phục vụ sinh viên sẽ phải đóng cửa. Các dịch vụ này chuyển đi thì nhu cầu bất động sản sẽ giảm mạnh. Lúc đó lượng hàng của Vin mà lớn quá thì tôi nghĩ sẽ chả có nhiều người mua đâu.
Chuẩn cụ ạ.
Các trường chuyển đi thì nhu cầu nhà sẽ giảm. Kể cả khu đất đó xây chung cư lên thì cũng ko đến mức gây ách tách như nhiều người lo bò trắng răng đâu.
Em tin là chuyển trường ra các tỉnh thì Vin sẽ đi theo đầu tư chung cư, đô thị vào các tỉnh, chứ ko tập trung vào nội thành nữa. Miếng bánh HN chật lắm rồi. Anh Vượng biết cách làm lắm.

phihanhgia

Xe container
Theo em chỉ có 4 nguyên nhân dẫn đến sự không đồng tình hoặc gây cản trở việc chuyển các trường ĐH ra khỏi nội đô Hà Nội:
1/ Các CNCNV, thầy cô, lãnh đạo,... của các trường ĐH này, họ đã cắm rễ sâu tại nội đô, đi làm vài bước chân quen rồi
2/ Các cá nhân cộng sinh vào sự hiện hiện của số lượng lớn sinh viên tại nội đô: Người cho thuê nhà, người kinh doanh (photo, cafe, chè chén, games,...).
3/ Bản thân một số sinh viên muốn đi học ĐH chỉ là đến chỗ phồn hoa đô thị
4/ A dua
Có rất nhiều khó khăn dẫn đến sự bất lực trong thời gian dài.

1. Câu hỏi đầu tiên: Trường nào phải đi, trường nào ở lại, giải thích lý do tại sao như vậy một cách khoa học nhất.
Cho các trường và các nhà nghiên cứu phản biện lại.
Suốt 20 năm qua không đưa ra được 1 danh sách kèm giải thích khoa học, tại sao phải thực hiện theo bản danh sách đó.

2. Câu hỏi thứ hai: Giải thích rõ cho XH biết sau khi đuổi các Trường đi, thì sẽ làm gì ở đó. Kế hoạch là gì, bản quy hoạch chi tiết 1:200 hay 1:500 như thế nào, trình ra để mọi người liên quan biết mà phản biện. Các Trường kia ở đó đã hơn 60 năm, họ phải ra đi vì cái gì ?

3. Câu hỏi thứ ba: Nguồn kinh phí ở đâu phải chỉ rõ. Ngân sách không có kinh phí. Để chuyển 1 trường đại học nhỏ cần cỡ 1000 tỷ. Để chuyển 1 trường đại học lớn cần 10,000 tỷ VNĐ hoặc hơn. Nguồn kinh phí khả dĩ nhất để thực hiện là cho bán đấu giá các khu đất ở nội đô, cơ sở hiện tại của các Trường.
Ở đây có vấn đề mâu thuẫn rất nghiêm trọng như sau:
(a) ước mơ của những người ngây thơ non nớt là biến những khu đất đó thành vườn hoa, công viên, đất công cộng, vv. Thế thì số tiền thu về là 0. Không có tiền trả cho các trường XD cơ sở mới, không có tiền bồi thường GPMB ở chỗ mới.
(b) muốn bán được giá, thì phải tôn trọng ý định của người mua. Người mua muốn làm KĐT tòan nhà 50 tầng cũng phải gật, có như vậy mới bán được giá cao. Như thế thì hỏng, đuổi các trường đi, thu về đống rác lớn hơn. Mâu thuẫn.
(c) muốn áp đặt điều kiện hay ý chí của CP là chỉ được xây nhà cao 10T, mật độ vừa phải, vv. thì chỉ bán đất được giá thấp. Với giá thấp thì đừng có mơ có cơ sở mới rộng rãi khang trang trả lại các trường; thu về ít tiền thì chỉ đủ bồi thường GPMB và chí phí chuyển cơ sở ... Mâu thuẫn.

4. Đánh giá tác động kinh tế, xã hội và môi trường. Đây là sự dịch chuyển của hàng chục vạn người gồm cả, SV, người lao động, công ty và các dịch vụ đi kèm. Có gì hỗ trợ cho những những đối tượng bị thiệt hại nặng hay không ? Covid19, CP tuyên bố hỗ trợ hơn 60,000 tỷ, lẽ nào lại bỏ mặc, để cho họ chống đối ...

Rất cần sự minh bạch, phá bỏ các rào cản pháp lý cản trở, năng lực thực hiện tốt và nguồn tiền dồi dào mới khả thi. Hiện tại tất cả đều thiếu. Kết quả là 20 năm đã chuyển được 1 Trường ĐH rất nhỏ. Trường nhỏ này đã chuyển đi, và thay vào đó là 1 khu đô thị VIP xuất hiện. Cảnh quan có đẹp lên, người giàu/khá giả đến ở, nhưng giao thông thì tệ đi, vì gần đó người ta cấp phép xây dựng CC cao 50 tầng ... Ước muốn của những người ngây thơ lại sụp đổ ...

• Vodka
Reactions: one

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Tối qua và hôm nay em đi làm thấy bắt đầu nhiều sinh viên, học sinh. Dịch bệnh mà đường phố đông như nêm cối, 6km mà mất gần 1h.
Nguyên nhân thì có nhiều, song có lẽ chủ yếu là học sinh sinh viên quá đông, tập trung nội thành.
Vì sao Nhà nước không quyết liệt chuyển 100% các trường ĐH ra khỏi nội thành nhỉ, theo các cụ nó nên không và tại sao ạ?
Toàn đất vàng đất kim cương cả đấy cụ ạ. Dễ gì chuyển :|

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Tối qua và hôm nay em đi làm thấy bắt đầu nhiều sinh viên, học sinh. Dịch bệnh mà đường phố đông như nêm cối, 6km mà mất gần 1h.
Nguyên nhân thì có nhiều, song có lẽ chủ yếu là học sinh sinh viên quá đông, tập trung nội thành.
Vì sao Nhà nước không quyết liệt chuyển 100% các trường ĐH ra khỏi nội thành nhỉ, theo các cụ nó nên không và tại sao ạ?
Em thì thích ý tưởng này lâu rồi :D cứ các cháu nghỉ là đường xá lại đỡ tắc cơ mà chuyển ra xa chắc cũng nhiều cụ buồn :D nhà cửa cho thuê đang ngon

Allbefine

Xe đạp
Rồi khu đất vàng lại xây mấy toà chọc trời , văn phòng cho thuê thì cũng quá tội.

cocsku

Xe cút kít
Để các trường ở lại, các cháu học xong chúng nó còn đi làm thêm.

Nếu chuyển, thì nên chuyển hết các cơ quan TW ra khỏi nội thành, thậm chí ra khỏi Hà Nội. Xây dựng thủ đô hành chính riêng như bọn Mỹ, Canada, Úc.., cho các vị ấy ở và làm việc.
Trước đã định quy hoạch cái ở ba vì, bị chửi nhiều quá nên thôi.

NgVuBi

Xe tải
Em là em không ủng hộ phương án chuyển đâu. Nhất là các trường đông nữ sinh ý, hehe