[Funland] Có nên cho F1 học hệ Tiên Tiến hay CLC bên đh KTQD không ạ?

caisua

Xe lăn
Vâng em thấy làm logistic chắc cũng vất nhưng thu nhập chắc cũng ổn cụ ạ.
Vất lắm ạ, như đợt covid mụ nhà em toàn thức hết đêm trong nhiều ngày để đọc các loại văn bản của các tỉnh để tổ chức chuyển hàng qua ranh giới mới đạt đc cam kết về thời gian vận chuyển. Nhiều tỉnh mỗi ngày ra vài văn bản, ngồi 1 chỗ mà phải thuê dân bản địa bốc hàng rồi chuyển hàng các kiểu, phức tạp vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

Viet905

Xe tải
Bác ơi. Học tài chính thì cứ hệ tiên tiến thẳng tiến nhé. Bâc yên tâm nhé. Không có gì phải lăn tăn đâu.

Nhimtiu

Xe container
Bác ơi. Học tài chính thì cứ hệ tiên tiến thẳng tiến nhé. Bâc yên tâm nhé. Không có gì phải lăn tăn đâu.
Vâng tks cụ ạ! Em vẫn kiên định theo hướng đó rồi, f1 chưa vào học nên em tham vấn thêm cccm ạ.

haduongle

Xe hơi
F1 nhà em năm nay không vào đc BK do đăng kí ngành IT điểm hơi hụt nên đã quyết định vào NEU( đh ktqd) nghành TCNH. Hiện tại F1 nhà em đã cho đăng kí để kiểm tra sang học hệ tiên tiến hoặc CLC ( chất lượng cao). Nếu học hệ tiên tiến ngành Finance sẽ học 100% bằng tiếng Anh còn hệ CLC thì học đâu 50% tiếng Anh thôi ạ. Học phí thì hai hệ này không chênh nhau nhiều ( 45-60tr/năm)và em đang hướng cho học hệ tiên tiến, hệ thường của TCNH thì học phí tầm 20tr/năm thôi ạ, k tính tới vđ kinh phí thì k biết cccm sẽ cho f1 học hệ nào là tốt nhất cccm nhỉ? Em vodka sẵn cccm vì em sợ hết quota cho ngày hôm nay rồi ạ.

Cháu ko học KTQD, nhưng ngày xưa cháu học đại học thì trường cháu lúc đấy là trường công lập đầu tiên ở VN dạy học 100% bằng tiếng anh, nên cháu xin phép chia sẻ với cụ về trải nghiệm liên quan đến việc học đh = tiếng anh ở VN thì nó như thế nào, để cụ có thêm thông tin ạ.

Học bằng tiếng anh thì phải đọc tài liệu, thi cử bằng tiếng anh, thì đương nhiên là tiếng anh chuyên ngành sẽ ổn hơn. Tài liệu tiếng anh thì thường là nhập từ nước ngoài về, sách giáo trình nước ngoài thì đắt lắm, hàng trăm đô 1 cuốn, thời chúng cháu học thì toàn photo sách lậu :)). Giờ thì k biết thế nào (chắc vẫn thế).Nhìn chung là việc dùng tiếng anh thì tài liệu giáo trình sẽ tốt hơn, tuy nhiên là cũng có ngoại lệ, những môn đặc thù VN, đặc biệt là thuế và luật, thì lại phải dùng tài liệu tiếng Việt do ko có bản dịch chuẩn sang tiếng anh, học khá vất vả.

Ngoài ra thì thầy cô đa phần là người Việt, cũng chỉ sử dụng TA như ngôn ngữ thứ 2 thôi. Chuyện mà thầy cô vì hạn chế ngôn ngữ mà ko truyền tải được toàn bộ nội dung ko phải là hiếm. Rồi accent mỗi người mỗi khác, có người TA tốt giảng bài còn đỡ, gặp người nói dở vào giảng thì như tra tấn =)) Thêm nữa là bạn học cũng đa phần là VN, nói chuyện với nhau cũng bằng tiếng Việt thôi nên ko thể kỳ vọng là trải nghiệm nó sẽ như đi nn học đâu ạ.

Tocchien

Xe tải
Vâng em thấy làm logistic chắc cũng vất nhưng thu nhập chắc cũng ổn cụ ạ.
1 số ít lên được level cao ở các tập đoàn nước lớn thì khá ổn, còn đa số là bình thường, thậm chí ngồi làm hồ sơ vp thì còn bèo là khác. Không hiểu sao ngành này tự nhiên nổi mất năm lại đây.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
77% các cháu sv Neu tốt nghiệp giỏi với xuất sắc. Các cháu giờ học kinh khủng thật; xưa 5 điiểm ko phải thi lại mừng vđ rồi.

Harry.pt

Xe máy
Clc làm tiền thôi chứ cũng chả có gì, tiền đấy để học thêm các khoá khác ngoài dh,

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Nếu T. Anh tốt thì hãy học tiên tiến.
Học xong đại học thì học CFA full là thành tài.

Nhimtiu

Xe container
Clc làm tiền thôi chứ cũng chả có gì, tiền đấy để học thêm các khoá khác ngoài dh,
Khoá khác thì em nghĩ vẫn học bt đc mà, f1 thích IT thì có thể học thêm aptech bên FPT gì đó đc cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Nếu T. Anh tốt thì hãy học tiên tiến.
Học xong đại học thì học CFA full là thành tài.
Cũng k nói trc đc cụ ạ nhưng em nghĩ cứ trang bị kiến thức và bằng cấp, chứng chỉ QT để có hs mà xin cv sau này đã rồi các cháu sẽ tự bơi đc hết thôi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

TieuFu

Xe container
F1 nhà e cũng trúng tuyển TCNH giống con mợ chủ, thấy báo học phí 15 củ/năm. E nghĩ ở VN ta cứ tiếng Việt mà học thôi, nếu cháu có ý định du học hoặc trường có mời GV nước ngoài thì hãy học hệ TT hay CLC
Đi làm sau 3-5 năm thì bằng clc mí bằng chất lượng thường không còn mấy tác dụng.

White Dragon

Xe tăng
1 số ít lên được level cao ở các tập đoàn nước lớn thì khá ổn, còn đa số là bình thường, thậm chí ngồi làm hồ sơ vp thì còn bèo là khác. Không hiểu sao ngành này tự nhiên nổi mất năm lại đây.
Ngành học là "Logistic và quản lý chuỗi cung ứng".
Em thấy mọi người đa phần nghĩ rằng công việc của ngành này chỉ liên quan đến Logistic (vận tải)
Nhưng nếu ra trường làm mảng "quản lý chuỗi cung ứng", tức là thực hiện công việc mua hàng (Purchasing) thì cũng ổn chứ nhỉ?