[Funland] Có nên cho F1 học hệ Tiên Tiến hay CLC bên đh KTQD không ạ?

dzoro

Xe điện
Gái em học tài chính cụ ah, luôn Top của trường!
Ngày xưa em học thuần túy 100% bằng tiếng Việt, xong rồi học CPA bằng tiếng Anh thấy hơi thiệt thòi một chút. Cũng may nhờ làm ở công ty nước ngoài nên việc bắt kịp với thuật ngữ tiếng Anh không quá vất vả. Nên theo kinh nghiệm cá nhân của mình thì em khuyên nên học bằng tiếng Anh ở ĐH luôn nếu có thể. Còn học bằng tiếng gì thì là lựa chọn và quan điểm của từng người, em không có ý nói học cái này sẽ giỏi hơn hay kém hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ngày xưa em học thuần túy 100% bằng tiếng Việt, xong rồi học CPA bằng tiếng Anh thấy hơi thiệt thòi một chút. Cũng may nhờ làm ở công ty nước ngoài nên việc bắt kịp với thuật ngữ tiếng Anh không quá vất vả. Nên theo kinh nghiệm cá nhân của mình thì em khuyên nên học bằng tiếng Anh ở ĐH luôn nếu có thể. Còn học bằng tiếng gì thì là lựa chọn và quan điểm của từng người, em không có ý nói học cái này sẽ giỏi hơn hay kém hơn.
Em thì thế hệ cũ mù tịt về tiếng anh vì ngày trước học tiếng nga. Trẻ con bây giờ em thấy nếu ở thủ đô em thấy nó học tiếng anh từ nhỏ nên em thấy tiếng anh rất tốt nếu chịu khó học bình thường như các món học khác. Như cu con nhà em thấy nó từ cấp 1 đã toàn nói chuyện với các chị hay chát chít, game bằng tiếng anh rồi. Nhiều lúc thấy nó hỏi bài tập các chị chủ yếu là toán với thỉnh thoảng bài văn thôi chứ chưa bao giờ thấy nó hỏi hay nhờ bài tập tiếng anh cả!

@ ah có thể con em học các trường kiểu trường tư như Nguyễn Tất Thành hay FPT nên có thể tiếng anh nó được học nhiều hơn các trường công nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Đủ dk kinh tế thì cứ cho học mợ nhé

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đủ dk kinh tế thì cứ cho học mợ nhé
Nhà cụ ấy thì cho học ở Mỹ mấy đứa cũng chả lo thiếu tiền, tiếng anh cháu nó cũng giỏi mà, thi IELTS được 8.0 hay 8.5 từ năm lớp 11 cơ :))

phihanhgia

Xe container
F1 nhà em năm nay không vào đc BK do đăng kí ngành IT điểm hơi hụt nên đã quyết định vào NEU( đh ktqd) nghành TCNH. Hiện tại F1 nhà em đã cho đăng kí để kiểm tra sang học hệ tiên tiến hoặc CLC ( chất lượng cao). Nếu học hệ tiên tiến ngành Finance sẽ học 100% bằng tiếng Anh còn hệ CLC thì học đâu 50% tiếng Anh thôi ạ. Học phí thì hai hệ này không chênh nhau nhiều ( 45-60tr/năm)và em đang hướng cho học hệ tiên tiến, hệ thường của TCNH thì học phí tầm 20tr/năm thôi ạ, k tính tới vđ kinh phí thì k biết cccm sẽ cho f1 học hệ nào là tốt nhất cccm nhỉ? Em vodka sẵn cccm vì em sợ hết quota cho ngày hôm nay rồi ạ.

Nên học hệ TT. Trừ khi nhà nghèo quá, thì học hệ chuẩn.

Nhimtiu

Xe container
Nhà cụ ấy thì cho học ở Mỹ mấy đứa cũng chả lo thiếu tiền, tiếng anh cháu nó cũng giỏi mà, thi IELTS được 8.0 hay 8.5 từ năm lớp 11 cơ :))
Cụ anh lại trêu em roài, đú làm sao đc với cccm em lại lo cày cuốc thêm thôi cụ ạ. :-s

Nhimtiu

Xe container
Nên học hệ TT. Trừ khi nhà nghèo quá, thì học hệ chuẩn.
Vâng tks cụ ah! Em cũng muốn xem ý kiến cccm đã có f1 học hệ này xem thế nào để hướng cho f1 theo cho đúng lộ trình đh cụ ạ.

boy_spott

Xe điện
F1 nhà em NEU ra trường rồi, hệ tt được tạo điều kiện hơn và học phòng điều hòa, được cái cu cháu nhanh nhẹn chưa lấy bằng đã là nv chính thức của tập đoàn Mỹ, sau 8th lv vừa khoe đc thăng chức hôm qua.

Chỉnh sửa cuối:

baba77

Xe tăng
Cu nhà em đang học năm 3 hệ TT, mợ yên tâm cho học đi. 1 năm 60tr ko phải là đắt so với mặt bằng chung đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thì vẫn hướng sang học hệ tiên tiến và sau nay kiếm cv ở các tổ chức NN nên tính vậy cụ anh ạ. Em hỏi cccm trong này để xem thực tế thế nào nếu cccm cũng có f1 đnag học hệ này ở Neu.
Nếu có lộ trình rõ ràng như vậy và mợ nhà cũng định hướng sau này F1 nhà cụ sẽ thi các chứng chỉ tài chính quốc tế, về tài chính gia đình không phải cân nhắc thì em thấy nên cho F1 học hệ CLC ạ.

Ngoài lý do các cụ trên đã nêu: F1 sẽ được học ở giảng đường mới, học chuyên ngành bằng TA thì còn có các mối quan hệ (thầy cô, bạn bè) tốt hơn hệ thường, phát huy luôn sở trường TA vào việc học và làm thêm. F1 cụ vào học và phấn đấu top đầu của CLC thì quá xịn rồi.

Em biết 2 trường hợp học hệ tiên tiến, CLC nhưng là do không đủ điểm vào hệ thường mà gia đình cũng không dư dả lắm. Như vậy mới vất vả vì bản thân các bạn đó TA không tốt, gia đình cũng xoay sở cho học xong lấy cái bằng, đúng kiểu dở ông dở thằng, ra trường đi làm làng nhàng không khác gì đội trung bình của hệ thường.

Nowherelands

Xe buýt
Đề bài dễ, đáp án có sẵn hết rồi mà cụ vẫn phải loay hoay nhỉ.

1. Đầu vào hệ TT yêu cầu chứng chỉ ngoại ngữ QT đạt chuẩn hoặc phải thi tiếng Anh đạt ngưỡng yêu cầu mới được học
2.Tiên tiến khác CLC và hệ thường cái gì: TT học full 100% môn chuyên ngành bằng tiếng Anh, CLC học 30% còn hệ thường học tiếng Việt
3. Học phí hệ TT cao gấp đôi hệ thường đương nhiên cơ sở vật chất học tập, thực hành sẽ phải chất lượng hơn
4. Chương trình học chuyên ngành cơ bản là như nhau, khó có thể nói giảng viên hệ TT trình cao hơn hệ thường được

Sinh viên TT tốt nghiệp có chuyên môn + tiếng Anh giỏi thì đương nhiên cơ hội nghề nghiệp phải cao hơn các bạn hệ thường không giỏi tiếng rồi. Cho nên nếu con cụ tiếng Anh tốt và kinh tế cần cân nhắc thì hệ thường cũng ok, còn không thì cứ TT mà quất chứ ngần ngại gì nữa.

Con nhà em cũng đỗ TC-NH NEU nhưng lại quyết định không học, suýt thì được giao lưu với cụ đới.

Nhimtiu

Xe container
F1 nhà em NEU ra trường rồi, hệ tt được tạo điều kiện hơn và học phòng điều hòa, được cái cu cháu nhanh nhẹn chưa lấy bằng đã là nv chính thức của tập đoàn Mỹ, sau 8th lv vừa khoe đc thăng chức hôm qua.
Oh thế tốt quá chúc mừng cháu đã thăng tiến trong cv! Như vậy em thấy học hệ này có vẻ hợp lý cụ nhỉ.

Nhimtiu

Xe container
Đề bài dễ, đáp án có sẵn hết rồi mà cụ vẫn phải loay hoay nhỉ.

1. Đầu vào hệ TT yêu cầu chứng chỉ ngoại ngữ QT đạt chuẩn hoặc phải thi tiếng Anh đạt ngưỡng yêu cầu mới được học
2.Tiên tiến khác CLC và hệ thường cái gì: TT học full 100% môn chuyên ngành bằng tiếng Anh, CLC học 30% còn hệ thường học tiếng Việt
3. Học phí hệ TT cao gấp đôi hệ thường đương nhiên cơ sở vật chất học tập, thực hành sẽ phải chất lượng hơn
4. Chương trình học chuyên ngành cơ bản là như nhau, khó có thể nói giảng viên hệ TT trình cao hơn hệ thường được

Sinh viên TT tốt nghiệp có chuyên môn + tiếng Anh giỏi thì đương nhiên cơ hội nghề nghiệp phải cao hơn các bạn hệ thường không giỏi tiếng rồi. Cho nên nếu con cụ tiếng Anh tốt và kinh tế cần cân nhắc thì hệ thường cũng ok, còn không thì cứ TT mà quất chứ ngần ngại gì nữa.

Con nhà em cũng đỗ TC-NH NEU nhưng lại quyết định không học, suýt thì được giao lưu với cụ đới.
Ah vâng giao liu trượt cụ nhể, em vẫn giao lưu offline cafe hay bia hơi với cụ đc nếu cụ ở Hanoi ạ. Em thì có coi qua rồi nhưng xem feedback của cccm có f1 học hệ này rồi thì nó sẽ thực tế nhất cụ ạ. Tks cccm đã comments trong thớt!

Nhimtiu

Xe container
Nếu có lộ trình rõ ràng như vậy và mợ nhà cũng định hướng sau này F1 nhà cụ sẽ thi các chứng chỉ tài chính quốc tế, về tài chính gia đình không phải cân nhắc thì em thấy nên cho F1 học hệ CLC ạ.

Ngoài lý do các cụ trên đã nêu: F1 sẽ được học ở giảng đường mới, học chuyên ngành bằng TA thì còn có các mối quan hệ (thầy cô, bạn bè) tốt hơn hệ thường, phát huy luôn sở trường TA vào việc học và làm thêm. F1 cụ vào học và phấn đấu top đầu của CLC thì quá xịn rồi.

Em biết 2 trường hợp học hệ tiên tiến, CLC nhưng là do không đủ điểm vào hệ thường mà gia đình cũng không dư dả lắm. Như vậy mới vất vả vì bản thân các bạn đó TA không tốt, gia đình cũng xoay sở cho học xong lấy cái bằng, đúng kiểu dở ông dở thằng, ra trường đi làm làng nhàng không khác gì đội trung bình của hệ thường.
Ah thường thì học hệ tiên tiến thì các bạn ý phải đủ khả năng để học đc bằng TA mợ ạ. Bạn nhà em đã thì ielts và SAT rồi nên khả năng học sẽ k vđ gì đâu ạ.

Nhimtiu

Xe container
Cu nhà em đang học năm 3 hệ TT, mợ yên tâm cho học đi. 1 năm 60tr ko phải là đắt so với mặt bằng chung đâu.
Tks cụ nha! Em thì k lăn tăn vđ kinh tế mà em chỉ muốn nghe hai tai chút và feed back từ cccm có con đang học ở đây đúng hệ này là chuẩn rồi ạ. Em hết quota Vodka rồi nên em nợ cccm vài ly ạ. Các chã có lẽ nên tk lại các icons chứ rượu hơi bị thiếu roài. :-s

O Muong Te

Xe điện
Em có tham vấn một anh dạy sau đh bên Neu thì có bảo nếu học đc hệ TT thì sẽ tốt còn em k rõ thực tế F1 nhà cccm đã và đang học thì thấy thế nào nên em hỏi thêm xem sao ạ?
Em biết cụ Bùi Đức Triệu, nguyên TPĐT bên NEU, cụ ấy bảo nên học TT nếu có điều kiện.