[Funland] Có nên cho F1 học hệ Tiên Tiến hay CLC bên đh KTQD không ạ?

Nhimtiu

Xe container
Đỗ đến 95%. Trường thu học phí cao thành công rực rỡ
Ah em thấy có đâu 3,5k sv thi sang 2 hệ TT và CLC lấy đâu 500 bên TT và khoảng 1000 CLC thì phải. Học phí hệ này thì cao hơn rồi nhưng so với đh tư như Rmit ở Việt Nam thôi hay học bên NN thì số này lại k hề cao. Nhìn chung nếu gđ nào băn khoăn về tài chính thì họ sẽ khuyên con k nên học hệ này luôn cụ ạ.

biển xanh06

Xe điện
Ah em thấy có đâu 3,5k sv thi sang 2 hệ TT và CLC lấy đâu 500 bên TT và khoảng 1000 CLC thì phải. Học phí hệ này thì cao hơn rồi nhưng so với đh tư như Rmit ở Việt Nam thôi hay học bên NN thì số này lại k hề cao. Nhìn chung nếu gđ nào băn khoăn về tài chính thì họ sẽ khuyên con k nên học hệ này luôn cụ ạ.
Số trên là dự kiến, số thực cao hơn nhiều. Nhìn danh sách 3780 sv đỗ gần hết.

Nhimtiu

Xe container
Số trên là dự kiến, số thực cao hơn nhiều. Nhìn danh sách 3780 sv đỗ gần hết.
Ah vâng em cũng k quan tâm lắm vụ học phí còn sl đỗ vào mấy hệ này thì cơ bản là sv cũng đã đỗ hộ chính qui vào trường rồi ạ.

Joker Tiger

Xe tăng
Cũng bt thôi cụ nhưng nom sạch sẽ ok, em thi thoảng vào khi có tí cv liên quan thôi ạ.
Em cũng có bạn là giảng viên của trường, hôm nào vào thử cho biết. Hồi SV thì vào suốt vì có nhiều bạn học ở đây.

STElectrics

Xe lăn
vào chất lượng thường thì học chất lượng thường cũng tốt ấy mà cụ. Cái clc hơn một tí dạy TA, còn vẫn thầy đấy người đấy và cái mác clc để tăng học phí
CLC yêu cầu bằng cấp thầy dạy cao hơn. Đại loại tiến sĩ mới được dạy, cơ sở vật chất tốt hơn, sinh viên được ưu ái hơn. Nhưng cái quan trọng nhất là đầu vào sinh viên số đông không bằng các bạn hệ thường nên kết cục chất lượng đầu ra không bằng các bạn hệ thường.

STElectrics

Xe lăn
Em thì đang tính thế và F1 cũng đang đi trợ giảng cùng cô dạy ielts nên cũng sẽ sử dụng TA liên tục cụ ạ.
Con cụ TA tốt thế rồi thì là em em sẽ cho cháu học hệ thường. Tiếp xúc với nhiều bạn giỏi tốt hơn là thầy giỏi.

duongphong

Xe container
Con cụ TA tốt thế rồi thì là em em sẽ cho cháu học hệ thường. Tiếp xúc với nhiều bạn giỏi tốt hơn là thầy giỏi.
Các cụ trên này có quan điểm; gió tầng nào thì mây tầng đó. Lớp CLC thì sẽ có nhiều con nhà có KT tốt, mây sẽ bay cao. >:D<:-/o:-)

Taihoatu

Xe lăn
CLC yêu cầu bằng cấp thầy dạy cao hơn. Đại loại tiến sĩ mới được dạy, cơ sở vật chất tốt hơn, sinh viên được ưu ái hơn. Nhưng cái quan trọng nhất là đầu vào sinh viên số đông không bằng các bạn hệ thường nên kết cục chất lượng đầu ra không bằng các bạn hệ thường.
Bạn em làm giảng viên ở trường cũng tương đối nhiều nên em biết mà. CLC được học ở cái tòa nhà cao tầng đường giải phóng,

hanoien

Xe điện
Các cụ cho hỏi apply vào Hệ tiên tiến và CLC thì dùng các phương thức tuyển sinh nào?

hanoien

Xe điện
Ah thường thì học hệ tiên tiến thì các bạn ý phải đủ khả năng để học đc bằng TA mợ ạ. Bạn nhà em đã thì ielts và SAT rồi nên khả năng học sẽ k vđ gì đâu ạ.
Con nhà mợ học SAT ở đâu vậy?

fanmu1234

Xe container
Cháu ko học KTQD, nhưng ngày xưa cháu học đại học thì trường cháu lúc đấy là trường công lập đầu tiên ở VN dạy học 100% bằng tiếng anh, nên cháu xin phép chia sẻ với cụ về trải nghiệm liên quan đến việc học đh = tiếng anh ở VN thì nó như thế nào, để cụ có thêm thông tin ạ.

Học bằng tiếng anh thì phải đọc tài liệu, thi cử bằng tiếng anh, thì đương nhiên là tiếng anh chuyên ngành sẽ ổn hơn. Tài liệu tiếng anh thì thường là nhập từ nước ngoài về, sách giáo trình nước ngoài thì đắt lắm, hàng trăm đô 1 cuốn, thời chúng cháu học thì toàn photo sách lậu :)). Giờ thì k biết thế nào (chắc vẫn thế).Nhìn chung là việc dùng tiếng anh thì tài liệu giáo trình sẽ tốt hơn, tuy nhiên là cũng có ngoại lệ, những môn đặc thù VN, đặc biệt là thuế và luật, thì lại phải dùng tài liệu tiếng Việt do ko có bản dịch chuẩn sang tiếng anh, học khá vất vả.

Ngoài ra thì thầy cô đa phần là người Việt, cũng chỉ sử dụng TA như ngôn ngữ thứ 2 thôi. Chuyện mà thầy cô vì hạn chế ngôn ngữ mà ko truyền tải được toàn bộ nội dung ko phải là hiếm. Rồi accent mỗi người mỗi khác, có người TA tốt giảng bài còn đỡ, gặp người nói dở vào giảng thì như tra tấn =)) Thêm nữa là bạn học cũng đa phần là VN, nói chuyện với nhau cũng bằng tiếng Việt thôi nên ko thể kỳ vọng là trải nghiệm nó sẽ như đi nn học đâu ạ.
Cái này e xác nhận.

Con của bạn e năm nay nó thi được 27.5 và eilts được 8.5. Nó đăng ký hoc hệ full tiếng Anh của đhbk tphcm, học phí 80 triệu 1 năm

Thằng nhóc kể môn học kg khó nhưng giảng viên nói tiếng Anh tệ quá làm thằng nhóc mệt mỏi =))=))=))

Yeuaibaygio

Xe container
Cái này e xác nhận.

Con của bạn e năm nay nó thi được 27.5 và eilts được 8.5. Nó đăng ký hoc hệ full tiếng Anh của đhbk tphcm, học phí 80 triệu 1 năm

Thằng nhóc kể môn học kg khó nhưng giảng viên nói tiếng Anh tệ quá làm thằng nhóc mệt mỏi =))=))=))
Fun Cụ nhỉ.
Con bé nhà em vừa thi vào 10, học lớp gọi là chọn Anh của trường, nó thì trung bình thôi nhưng lớp nhiều bạn khá Anh, trưa nay nó vừa bảo nhiều bạn nói TA hay hơn cô giáo phụ trách đội tuyển Anh.

tunglam2806

Xe tăng
Cái này e xác nhận.

BK TP HCM em không biết chứ đội gv dạy 2 hệ này ở ktqd ngoài HN trình TA rất ổn đó.

Ngoài lề chút là cái tụi nhóc ielts từ 8.0 chúng nó đều hay "chê" như vậy đó cụ. Em thì em thấy quan trọng kiến thức của thầy cô thôi chứ dăm cái phát âm chuẩn hay không không quan trọng lắm.

Nhimtiu

Xe container
Em cũng có bạn là giảng viên của trường, hôm nào vào thử cho biết. Hồi SV thì vào suốt vì có nhiều bạn học ở đây.
Vâng em thi thoảng làm việc với sv quốc tế nên có ghé thăm quan csvc cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Fun Cụ nhỉ.
Con bé nhà em vừa thi vào 10, học lớp gọi là chọn Anh của trường, nó thì trung bình thôi nhưng lớp nhiều bạn khá Anh, trưa nay nó vừa bảo nhiều bạn nói TA hay hơn cô giáo phụ trách đội tuyển Anh.
Cháu em chơi với f1 nó thi cũng 8.0 năm nay mới lên 12, lớp nó bên chuyên Ngữ thì 7.5 coi là bt mợ ạ, hầu hết chắc phải 8.0 vì bọn nó học TA suốt mà.

Smile1102

Xe container
Fun Cụ nhỉ.
Bọn trẻ giờ TA giỏi thật, con nhà em kỹ năng speaking kém nhất, em còn lo nó sang Mỹ ko giao tiếp đc, hỏi có cần học nói thêm ko toàn bị nó mắng cho. Rồi sang Mỹ nó chém ầm ầm làm em shock luôn, mà dùng từ ko bị out of date như mình, joke với bọn bản địa thoải mái.
Hỏi trên lớp nghe đc thầy cô nói hiểu ko lại bị nó lườm 😂.
May mà đi cùng nó tận mắt nhìn ko nó nói lại bảo điêu ko tin.
Nên bảo bọn nó nói hay hơn thầy cô là chuyện quá bthuong. Nhưng kể cả bọn sang Mỹ học vẫn phải nghe giảng bằng Anh Ấn, Trung hay VN mà.