[Funland] Có nên cho F1 học hệ Tiên Tiến hay CLC bên đh KTQD không ạ?

Nhimtiu

Xe container
Con ôn nhà em hôm rồi đưa tây đi chơi HN cũng chém phầm phập, dịch diếc các kiểu, tây khen ầm ĩ mà hôm sau đi thi IELST đc có 7.5 môn Speaking về buồn so
Chắc tổng chung vẫn 7.0 là đủ để học hành kể cả bên NN rồi cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Con bé nhà em mới tốt nghiệp chương trình TT KTQD. Cả quá trình học thấy csvc quá tốt. Chương trình nặng nhưng k phải canh me đăng kí tín chỉ như hệ thường. Giáo trình tốt. Tại cho sinh viên có cách nhìn và tiếp cận mới. So với chi phí bỏ ra thì quá hợp lí
Ah vâng có case f1 nhà cụ đi trc thế thì cũng yên tâm rồi ạ. Tks cụ đã update nhé! F1 nhà cụ đã nộp hs xin việc đâu chưa hay học lên tiếp ạ?

Cavoi01

Xe tải
Ah vâng có case f1 nhà cụ đi trc thế thì cũng yên tâm rồi ạ. Tks cụ đã update nhé! F1 nhà cụ đã nộp hs xin việc đâu chưa hay học lên tiếp ạ?
Nếu học tốt thì k lo thiếu việc làm. Nhà tuyển dụng nhìn tấm bằng là qua vòng sơ tuyển luôn.
Con bé nhà em tốt nghiệp loại xúc xắc có học bổng cao học của Viện nhưng bảo lưu chưa học, cháu nó muốn va vấp thực tế sau một thời gian sẽ học tiếp

caisua

Xe lăn
Chắc tổng chung vẫn 7.0 là đủ để học hành kể cả bên NN rồi cụ ạ.
Tổng chung suýt đc vớt lên 8.0 nên nó đăng ký thi lại Listening để mong tăng nốt 0.5 cho huếnh dù ko xác định du học gì ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tổng chung suýt đc vớt lên 8.0 nên nó đăng ký thi lại Listening để mong tăng nốt 0.5 cho huếnh dù ko xác định du học gì ạ
Con cụ vẫn đang học phổ thông ah ? Đây con nhà em vào năm 4 rồi bây giờ mới chịu đi học kiếm cái chứng chỉ IELTS đây này #:-s

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu học tốt thì k lo thiếu việc làm. Nhà tuyển dụng nhìn tấm bằng là qua vòng sơ tuyển luôn.
Con bé nhà em tốt nghiệp loại xúc xắc có học bổng cao học của Viện nhưng bảo lưu chưa học, cháu nó muốn va vấp thực tế sau một thời gian sẽ học tiếp
F1 nhà cụ học trường nào đấy ?

caisua

Xe lăn
Con cụ vẫn đang học phổ thông ah ? Đây con nhà em vào năm 4 rồi bây giờ mới chịu đi học kiếm cái chứng chỉ IELTS đây này #:-s
Vâng cụ, nó vừa vào lớp 12 xong ạ. IELTS bị mẹ bẳt thi từ hồi lớp 9 để rình vụ xét vào thẳng LTV do sợ trượt công lập. Sau 2,5 năm miệt mài lên đc hẳn 0.5 nên rất cay

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng cụ, nó vừa vào lớp 12 xong ạ. IELTS bị mẹ bẳt thi từ hồi lớp 9 để rình vụ xét vào thẳng LTV do sợ trượt công lập. Sau 2,5 năm miệt mài lên đc hẳn 0.5 nên rất cay
Bé nhà em thì VC chồng em muốn cho nó học cao học luôn, trước nó thích sang Anh học nhưng giờ nó lại đổi ý ko thích học tiếp nên phải cày thêm cái IELTS này để làm hàng sau có xin việc cũng dỡ vất :))

fanmu1234

Xe container
BK TP HCM em không biết chứ đội gv dạy 2 hệ này ở ktqd ngoài HN trình TA rất ổn đó.

Ngoài lề chút là cái tụi nhóc ielts từ 8.0 chúng nó đều hay "chê" như vậy đó cụ. Em thì em thấy quan trọng kiến thức của thầy cô thôi chứ dăm cái phát âm chuẩn hay không không quan trọng lắm.
Thằng cu con của bạn em cũng nhiều cái khác người.

Em nghe bố nó kể khi lớp 10 đi học thêm tiếng Anh thầy không nhận vì thầy bảo tiếng Anh của nó giỏi hơn thầy, và thầy bảo kiến thức tổng quát của nó tương đương SV đại học.

Gia đình treo thưởng Iphone 15 nếu đậu ĐHKB, đến khi vào học nó bảo chỉ cần mua Iphone 6 là đủ. nó không cần Iphone 15.

Em cũng tiếp xúc với nó khi nó còn bé, em thấy nó cư xử không giống lũ nhóc, 1/2 giống người lớn, 1/2 giống thằng thần kinh.

Nhimtiu

Xe container
Thằng cu con của bạn em cũng nhiều cái khác người.

Em nghe bố nó kể khi lớp 10 đi học thêm tiếng Anh thầy không nhận vì thầy bảo tiếng Anh của nó giỏi hơn thầy, và thầy bảo kiến thức tổng quát của nó tương đương SV đại học.

Gia đình treo thưởng Iphone 15 nếu đậu ĐHKB, đến khi vào học nó bảo chỉ cần mua Iphone 6 là đủ. nó không cần Iphone 15.

Em cũng tiếp xúc với nó khi nó còn bé, em thấy nó cư xử không giống lũ nhóc, 1/2 giống người lớn, 1/2 giống thằng thần kinh.
Em chưa hiểu thần kinh là sao hả cụ? Học nhiều quá hay sao ạ?

haduongle

Xe hơi
Cái này e xác nhận.

Con của bạn e năm nay nó thi được 27.5 và eilts được 8.5. Nó đăng ký hoc hệ full tiếng Anh của đhbk tphcm, học phí 80 triệu 1 năm

Thằng nhóc kể môn học kg khó nhưng giảng viên nói tiếng Anh tệ quá làm thằng nhóc mệt mỏi =))=))=))
Bọn trẻ giờ TA giỏi thật, con nhà em kỹ năng speaking kém nhất, em còn lo nó sang Mỹ ko giao tiếp đc, hỏi có cần học nói thêm ko toàn bị nó mắng cho. Rồi sang Mỹ nó chém ầm ầm làm em shock luôn, mà dùng từ ko bị out of date như mình, joke với bọn bản địa thoải mái.
Hỏi trên lớp nghe đc thầy cô nói hiểu ko lại bị nó lườm 😂.
May mà đi cùng nó tận mắt nhìn ko nó nói lại bảo điêu ko tin.
Nên bảo bọn nó nói hay hơn thầy cô là chuyện quá bthuong. Nhưng kể cả bọn sang Mỹ học vẫn phải nghe giảng bằng Anh Ấn, Trung hay VN mà.
BK TP HCM em không biết chứ đội gv dạy 2 hệ này ở ktqd ngoài HN trình TA rất ổn đó.

Ngoài lề chút là cái tụi nhóc ielts từ 8.0 chúng nó đều hay "chê" như vậy đó cụ. Em thì em thấy quan trọng kiến thức của thầy cô thôi chứ dăm cái phát âm chuẩn hay không không quan trọng lắm.
Về chuyện nói tiếng anh có "hay" ko ấy thì cháu quan sát thấy thế này.

Nhiều người (ở VN) quan niệm nói tiếng anh "hay" tức là phát âm chuẩn, ngữ điệu nghe giống tây :D (thời của cháu còn có cái quan điểm là tiếng Anh Anh nó sang hơn tiếng Anh Mỹ nữa, k biết giờ còn ko). Mặc dù những cái pronunciation, intonation, accent này là những cái dễ nhận biết nhất, nói phát biết ngay, nhưng nói "hay" thì chỉ những cái đấy thôi chưa đủ.

Những cái khác quan trọng ko kém là nói phải trôi chảy mạch lạc, nghe tự nhiên (fluency); khả năng sử dụng từ ngữ phong phú, chính xác, phù hợp với văn cảnh, với nội dung cần truyền đạt (lexical resource); và ngữ pháp phải phù hợp. Cái khó của văn nói so với văn viết là nó mang tính tức thì, nói ra là phải chuẩn, ko thể suy nghĩ lựa chọn cách diễn đạt như văn viết.

Cái phát âm hay ngữ điệu là cái có thể tập được, tập 1 thời gian nhất định rồi đưa 1 đoạn bảo đọc lên thành tiếng thì nghe nó cũng "hay hay" rồi. Nhưng "nói" tiếng anh trong các tình huống sử dụng ngôn ngữ nói, như việc giảng bài, trình bày cái ý tưởng trong đầu mình, hay là tranh luận về 1 chủ đề chuyên môn, thì ngoài phát âm/ngữ điệu, nó còn đòi hỏi nhuần nhuyễn cái fluency/lexica resource và grammar nữa. Lúc này thì phần lớn người VN, kể cả có IELTS 7 8. gì đi nữa, cũng vẫn chưa đạt tới cảnh giới mà sử dụng tiếng anh như ngôn ngữ thứ 2 được.

1 ví dụ là ở các nước nói TA là ngôn ngữ thứ 2: Ấn, Sing, Mã, Philipines, vài nước châu phi, chúng nó phát âm, ngữ điệu tiếng anh theo kiểu của bọn nó (và sai lè nếu so với chính quốc), nhưng vì chúng nó sử dụng TA từ bé nên nó trôi chảy, từ vựng phong phú và ngữ pháp hợp lý, tức là khả năng sử dụng ngôn ngữ nó vẫn tốt hơn những nước phải đi học tiếng Anh như là tiếng nước ngoài, trong đó có VN.

Thường thì để mà nói TA như ngôn ngữ thứ 2, 1 người bình thường phải sống ở nn đủ lâu (cháu nghĩ là 5-10 năm), hoặc là phải có tố chất học ngoại ngữ đặc biệt, chứ nếu là người bình thường ko có tố chất, lại chỉ đi học 1 2 năm ở nn thì khi về VN nói tiếng Anh vẫn dở lắm, và trong cái bối cảnh nhà nhà trường trường dạy = TA ntn thì các thầy cô loại này cháu nghĩ là chiếm đa số.

Haiprozzz

Xe buýt
IT đang đi xuống mà nhiều gia đình vẫn hướng con học IT nhỉ. Ngành này giờ đã khác xưa nhiều, xưa chỉ càn làm được việc. Còn giờ ko những làm được việc mà phải giỏi, thêm ngoại ngữ, sau này có thể còn phải có thêm ngoại hình, chiều cao, sức khoẻ nữa cũng nên. Vì quá thừa người rồi :))

Joker Tiger

Xe tăng
IT đang đi xuống mà nhiều gia đình vẫn hướng con học IT nhỉ. Ngành này giờ đã khác xưa nhiều, xưa chỉ càn làm được việc. Còn giờ ko những làm được việc mà phải giỏi, thêm ngoại ngữ, sau này có thể còn phải có thêm ngoại hình, chiều cao, sức khoẻ nữa cũng nên. Vì quá thừa người rồi :))
Chỉ thừa người kém chứ người giỏi lúc nào cũng cần

red_dragon88

Xe tăng
Theo kinh nghiệm của cá nhân em thì hệ thường vẫn là kiến thức đấy, giáo trình đấy nhưng bằng tiếng ta.
Hệ tiên tiến có thể liên kết với một trường đại học nước ngoài, giảng viên có thể là của tây hoặc ta, giáo trình của nước ngoài học bằng tiếng Anh và có thể được cấp bằng liên kết nước ngoài.
Còn hệ CLC 30% tín chỉ bằng tiếng Anh thì khả năng cao vẫn là giáo trình ta, giảng viên của ta và giảng dạy một số tiết bằng tiếng Anh.
Kiến thức thì ở đâu cũng giống nhau không thể khác được, đại học là quá trình tự học và nghiên cứu, cụ cân nhắc xem nên chọn phương án nào.

red_dragon88

Xe tăng
Ngành nào em không biết nhưng riêng tài chính thì em khuyên nên học bằng tiếng Anh cụ ạ. Từ chuyên ngành tài chính tiếng Anh nó chuẩn chỉ và thống nhất toàn cầu. Thuật ngữ tiếng Việt là dịch ra từ tiếng Anh, tiếng Trung, chính ra lại lởm khởm cụ ạ. Tất nhiên, nếu vừa học tiếng Anh vừa biết cả tiếng Việt nữa thì quá tốt.
Nó có hẳn một môn tiếng anh tài chính học trong hệ thường, học hệ thường nhưng giỏi tiếng anh vẫn tốt chán, bây giờ tài liệu và môi trường thực hành tiếng anh hơn thời trước rất nhiều.

red_dragon88

Xe tăng
Về chuyện nói tiếng anh có "hay" ko ấy thì cháu quan sát thấy thế này.

Nhiều người (ở VN) quan niệm nói tiếng anh "hay" tức là phát âm chuẩn, ngữ điệu nghe giống tây :D (thời của cháu còn có cái quan điểm là tiếng Anh Anh nó sang hơn tiếng Anh Mỹ nữa, k biết giờ còn ko). Mặc dù những cái pronunciation, intonation, accent này là những cái dễ nhận biết nhất, nói phát biết ngay, nhưng nói "hay" thì chỉ những cái đấy thôi chưa đủ.

Những cái khác quan trọng ko kém là nói phải trôi chảy mạch lạc, nghe tự nhiên (fluency); khả năng sử dụng từ ngữ phong phú, chính xác, phù hợp với văn cảnh, với nội dung cần truyền đạt (lexical resource); và ngữ pháp phải phù hợp. Cái khó của văn nói so với văn viết là nó mang tính tức thì, nói ra là phải chuẩn, ko thể suy nghĩ lựa chọn cách diễn đạt như văn viết.

Cái phát âm hay ngữ điệu là cái có thể tập được, tập 1 thời gian nhất định rồi đưa 1 đoạn bảo đọc lên thành tiếng thì nghe nó cũng "hay hay" rồi. Nhưng "nói" tiếng anh trong các tình huống sử dụng ngôn ngữ nói, như việc giảng bài, trình bày cái ý tưởng trong đầu mình, hay là tranh luận về 1 chủ đề chuyên môn, thì ngoài phát âm/ngữ điệu, nó còn đòi hỏi nhuần nhuyễn cái fluency/lexica resource và grammar nữa. Lúc này thì phần lớn người VN, kể cả có IELTS 7 8. gì đi nữa, cũng vẫn chưa đạt tới cảnh giới mà sử dụng tiếng anh như ngôn ngữ thứ 2 được.

1 ví dụ là ở các nước nói TA là ngôn ngữ thứ 2: Ấn, Sing, Mã, Philipines, vài nước châu phi, chúng nó phát âm, ngữ điệu tiếng anh theo kiểu của bọn nó (và sai lè nếu so với chính quốc), nhưng vì chúng nó sử dụng TA từ bé nên nó trôi chảy, từ vựng phong phú và ngữ pháp hợp lý, tức là khả năng sử dụng ngôn ngữ nó vẫn tốt hơn những nước phải đi học tiếng Anh như là tiếng nước ngoài, trong đó có VN.

Thường thì để mà nói TA như ngôn ngữ thứ 2, 1 người bình thường phải sống ở nn đủ lâu (cháu nghĩ là 5-10 năm), hoặc là phải có tố chất học ngoại ngữ đặc biệt, chứ nếu là người bình thường ko có tố chất, lại chỉ đi học 1 2 năm ở nn thì khi về VN nói tiếng Anh vẫn dở lắm, và trong cái bối cảnh nhà nhà trường trường dạy = TA ntn thì các thầy cô loại này cháu nghĩ là chiếm đa số.
Phát âm đúng như người bản xứ thì tốt mà không được như họ cũng chả sao, không cần áp lực quá vụ này, chỉ cần giao tiếp người nước ngoài họ đủ hiểu từ mà mình nói, khả năng vận dung trôi chảy lưu loát là được.
Nhiều chính khách ở liên hợp quốc, họ vẫn nói theo giọng của riêng họ mà toàn thế giới vẫn hiểu, vẫn làm việc được.

ORIGINHANOIAN

Xe hơi
Em có tham vấn một anh dạy sau đh bên Neu thì có bảo nếu học đc hệ TT thì sẽ tốt còn em k rõ thực tế F1 nhà cccm đã và đang học thì thấy thế nào nên em hỏi thêm xem sao ạ?
Cụ cho ít thông tin để đỗ vào hệ con cụ học thì đầu vào thế nào ạ và IELTS mấy điểm a

haduongle

Xe hơi
Phát âm đúng như người bản xứ thì tốt mà không được như họ cũng chả sao, không cần áp lực quá vụ này, chỉ cần giao tiếp người nước ngoài họ đủ hiểu từ mà mình nói, khả năng vận dung trôi chảy lưu loát là được.
Nhiều chính khách ở liên hợp quốc, họ vẫn nói theo giọng của riêng họ mà toàn thế giới vẫn hiểu, vẫn làm việc được.
Vấn đề là nếu cụ ko phát âm chuẩn thì tây nó nghe nó k hiểu cụ đang nói gì, hoặc nó phải đoán dựa vào văn cảnh, vd seat sheet sh*t mà cụ k chuẩn là lẫn lộn với nhau hết :))
Còn chính khách cầm giấy đọc, rồi sau đó toàn văn được công khai thì đấy chưa phải là tình huống nói tiếng anh

Sứa.

Xe điện
Ngày xưa NT có cái môn T.A thương mại cũng khoai phết, mấy cô em học thời đó kêu oai oái :)) Hình như KTQD chỉ 1 vài khoa học môn này?

Nhimtiu

Xe container
Cụ cho ít thông tin để đỗ vào hệ con cụ học thì đầu vào thế nào ạ và IELTS mấy điểm a
Ah cụ ơi nó là thi đầu vào đại học và họ xét tuyển theo nhiều hình thức. Như cu nhà em thì xét tuyển sớm theo diện 1.2 lấy theo điểm Sat năm nay 2024 bên đh KTQD ( NEU) như sau: Điểm sat x30/1600 như f1 em là: 1490x30/1600= 27,9375đ

- Sau khi đã đỗ vào trường họ sẽ cho đk thi lên hệ tiên tiến hay CLC cụ ạ.
- Năm nay em thấy đâu khoảng 3750 cháu đk thi lên và lấy đâu 1600 cho cả hai hệ. Hệ Tiên tiến khoảng 500 cháu còn lại vào CLC.
- Điểm khác biệt thì hệ TT học ở khu csvc tốt hơn, giáo trình NN và học 100% tiếng Anh. Hệ CLC học khoảng 50% bằng tiếng Anh và học phí chênh nhau khoảng 15-20tr/năm cho hai hệ này.( khoảng từ 45-65tr cho mỗi hệ).