[Funland] Có nên bỏ đếm ngược đèn giao thông

ExclMan

Xe điện
Nhìn đi thì cũng nên nhìn lại . Đường nhà ng ta to gấp 10 nhà mình . Ý thức ng ta gấp 10 lần nhà mình. Ngân sách thay cột đèn để tăng lương cho ngành giáo dục và y tế thiết thực hơn.
Cụ dạy phải, nhưng ở đây chỉ chém xung quanh cái việc bỏ đèn đếm giây hay không thôi.
Các nước họ phát triển, giao thông họ phát triển họ không cần đến cái đèn tốn mớ ngân sách này.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cụ dạy phải, nhưng ở đây chỉ chém xung quanh cái việc bỏ đèn đếm giây hay không thôi.
Các nước họ phát triển, giao thông họ phát triển họ không cần đến cái đèn tốn mớ ngân sách này.
Giờ bỏ tiền ra tháo đèn đếm giây.

Mấy hôm nữa dân vẫn vượt, lại bỏ 1 mớ tiền lắp lại đèn đếm giây. mèo lại hoàn mèo.

Ý cụ "tốn một mớ" là như thế hả? =))

quangkhunglong

Xe tăng
Em thấy cái này cãi nhau khá lâu rồi. Các cụ chuyên gia giao thông kêu bỏ vì các nước tiên tiến nào đó cũng bỏ rồi, cho rằng họ khôn hơn nên mình theo thôi, ngoài ra thì tăng ý thức cho người tham gia giao thông, tránh tình trạng bóp còi khi còn vài giây đèn đỏ.

E thì cho rằng thấy đèn đỏ đi chậm lại rồi đợi đèn xanh cũng ko sao, quan trọng là nó đang xanh thì biết khi nào nó vàng - đỏ để dừng kịp thời nhỉ ?
Hay là bỏ đếm ngược, chuyển thành đếm xuôi rồi găn thêm cái biển bên dưới kiểu "Đèn này 30 giây sẽ chuyển" nhỉ? :D

Alexmazzz

Xe buýt
Thay đổi thói quen của mấy chục triệu người để tiêu tiền mà cũng nghĩ ra được.

pkhcsht

Xe điện
Nhà cháu thích có đồng hồ đếm ngược - nó chủ động cho người tham gia giao thông.
E ko đồng tình với quan điểm bỏ đếm ngược với lý do vì người dân "chủ động" vi phạm luật giao thông - tại sao khó như đội mũ bảo hiểm, nồng độ cồn mà xxx còn làm đc? Tăng chế tài lên ắt đc. Ví dụ: tăng mức xử phạt vượt đèn đỏ gần mức với vi phạm nồng độ cồn xem sao? Vì hai cái lỗi này có thể gây hậu quả nghiêm trọng như nhau (xxx chả phấn khởi quá luôn).
Còn một nguyên nhân nữa: do họ muốn chủ động điều khiển giao thông từ trung tâm, mà vẫn giữ đồng hồ đếm ngược, thì e nghĩ với trình độ công nghệ bây giờ hoàn toàn làm được với độ trễ khoảng 5 giây đủ cho người tham gia giao thông chủ động điều khiển phương tiện.

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Nhà cháu thích có đồng hồ đếm ngược - nó chủ động cho người tham gia giao thông.
E ko đồng tình với quan điểm bỏ đếm ngược với lý do vì người dân "chủ động" vi phạm luật giao thông - tại sao khó như đội mũ bảo hiểm, nồng độ cồn mà xxx còn làm đc? Tăng chế tài lên ắt đc. Ví dụ: tăng mức xử phạt vượt đèn đỏ gần mức với vi phạm nồng độ cồn xem sao? Vì hai cái lỗi này có thể gây hậu quả nghiêm trọng như nhau (xxx chả phấn khởi quá luôn).
Quan điểm của em là sau khi làm định danh xe máy xong (đang thực hiện) thì sẽ phạt nguội cả xe máy, xe đạp điện... Hoặc tổ chức phạt nóng kèm truy phạt nguội.
Bỏ đếm đèn đỏ thì dễ, còn đèn xanh thì giờ làm sao nhỉ, mình đi chậm rồi nhỡ nó vàng rồi đỏ phát thì sao ? Mà đi đường ai lại chăm chăm nhìn cái đèn mãi được.

Có nơi phạt nguội ngày hàng trăm trường hợp, giờ cả tuần may ra có 1,2 trường hợp thôi. Cứ cam khắp nơi là OK... Mình lắp cam chỉ sợ ko có tiền, Hà Nội đừng dùng cam thường mà hỏng hàng loạt như vừa rồi, phải dùng đúng loại... Đường to thêm cả radar tốc độ nữa là ổn.

adng

Xe điện
Hiện nay thành phố Hồ Chí Minh đang bắt đầu thí điểm bỏ đếm ngược của bộ đèn báo tín hiệu. Điều này gây nhiều tranh cãi.
Rất nhiều báo có đăng tải vấn đề này, trong đó báo Thanh Niên là một trong số các báo đăng nhiều ý kiến của chuyên gia giao thông ủng hộ việc bỏ đếm giây.
Sau đây là link của một trong những bài đó, nói về việc Hàn Quốc không có đếm ngược và nói rằng nó có tác dụng giảm va chạm giao thông.
(https://thanhnien.vn/bo-hay-khong-bo-den-dem-nguoc-han-quoc-nhat-ban-da-lam-the-nao-de-giam-va-cham-giao-thong-185240707001500801.htm)

Trên cương vị người thật việc thật, em xin phép được thay mặt những anh em đã từng sống và lái xe lâu năm (12 năm) tại Hàn Quốc xin nói rằng các chuyên gia này đích thực là chuyên gia dỏm, nhận định của họ không có cơ sở thực tế.
Hàn Quốc không có bộ đếm giây, điều đó là đúng. Tuy nhiên an toàn hay không là chuyện khác. Chính em là người ngồi trên xe cùng với bạn lúc đó đang bon bon tầm 60 km/h qua một ngã Năm tại khu vực Gangseo ở Seoul rồi đèn vàng bật lên khi đã tiến tới sát vạch dừng, bạn em đã phanh kít xe lại và bị một chiếc xe sedan cỡ lớn (Chairman của hãng Ssangyong) đâm bẹp dúm đuôi, xe sau đó được bảo hiểm đền 100% đi phục hồi mất 2 tuần.

Các tai nạn kiểu như thế này rất thường xuyên xảy ra đặc biệt là với những lái mới có bằng lái.

Cái điều hay ở bố trí đèn bên Hàn thì không viết mà nhân rộng, là việc họ bố trí theo nguyên tắc giao thông không xung đột. Cụ thể, ở ngã tư, họ cho một bên chỉ vừa đi thẳng vừa rẽ trái, hoặc cho hai chiều đi đối diện nhau chỉ đi thẳng hoặc chỉ rẽ trái. Họ cũng cho phép xe ô tô rẽ phải khi có đèn đỏ nhưng phải nhường tất cả các hướng và người đi bộ, từ đó giảm ùn tắc rất nhiều.
Thân chào các chuyên gia dỏm, các ông không nói thì không biết được trình độ của các ông.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Hiện nay thành phố Hồ Chí Minh đang bắt đầu thí điểm bỏ đếm ngược của bộ đèn báo tín hiệu. Điều này gây nhiều tranh cãi.
Rất nhiều báo có đăng tải vấn đề này, trong đó báo Thanh Niên là một trong số các báo đăng nhiều ý kiến của chuyên gia giao thông ủng hộ việc bỏ đếm giây.
Sau đây là link của một trong những bài đó, nói về việc Hàn Quốc không có đếm ngược và nói rằng nó có tác dụng giảm va chạm giao thông.
(https://thanhnien.vn/bo-hay-khong-bo-den-dem-nguoc-han-quoc-nhat-ban-da-lam-the-nao-de-giam-va-cham-giao-thong-185240707001500801.htm)

Trên cương vị người thật việc thật, em xin phép được thay mặt những anh em đã từng sống và lái xe lâu năm (12 năm) tại Hàn Quốc xin nói rằng các chuyên gia này đích thực là chuyên gia dỏm, nhận định của họ không có cơ sở thực tế.
Hàn Quốc không có bộ đếm giây, điều đó là đúng. Tuy nhiên an toàn hay không là chuyện khác. Chính em là người ngồi trên xe cùng với bạn lúc đó đang bon bon tầm 60 km/h qua một ngã Năm tại khu vực Gangseo ở Seoul rồi đèn vàng bật lên khi đã tiến tới sát vạch dừng, bạn em đã phanh kít xe lại và bị một chiếc xe sedan cỡ lớn (Chairman của hãng Ssangyong) đâm bẹp dúm đuôi, xe sau đó được bảo hiểm đền 100% đi phục hồi mất 2 tuần.

Các tai nạn kiểu như thế này rất thường xuyên xảy ra đặc biệt là với những lái mới có bằng lái.

Cái điều hay ở bố trí đèn bên Hàn thì không viết mà nhân rộng, là việc họ bố trí theo nguyên tắc giao thông không xung đột. Cụ thể, ở ngã tư, họ cho một bên chỉ vừa đi thẳng vừa rẽ trái, hoặc cho hai chiều đi đối diện nhau chỉ đi thẳng hoặc chỉ rẽ trái. Họ cũng cho phép xe ô tô rẽ phải khi có đèn đỏ nhưng phải nhường tất cả các hướng và người đi bộ, từ đó giảm ùn tắc rất nhiều.
Thân chào các chuyên gia dỏm, các ông không nói thì không biết được trình độ của các ông.
Cái sự "đèn vàng bật lên khi đã tiến tới sát vạch dừng, bạn em đã phanh kít xe lại" là trái với mục đích sử dụng đèn vàng, bác ạ.
Bạn bác bị đâm vì tay sedan nghĩ rằng, bạn bác sẽ vượt vàng và thậm chí hắn cũng vượt được vàng, vì thế mới tông.

Tất nhiên, hắn sai vì không làm chủ nhiều thứ đã thành huyền thoại.
Nhưng đi Đèn vàng thì không nên đi như bạn bác.

Nine

Xe điện
Cái sự "đèn vàng bật lên khi đã tiến tới sát vạch dừng, bạn em đã phanh kít xe lại" là trái với mục đích sử dụng đèn vàng, bác ạ.
Bạn bác bị đâm vì tay sedan nghĩ rằng, bạn bác sẽ vượt vàng và thậm chí hắn cũng vượt được vàng, vì thế mới tông.

Tất nhiên, hắn sai vì không làm chủ nhiều thứ đã thành huyền thoại.
Nhưng đi Đèn vàng thì không nên đi như bạn bác.
Cái quan trọng nhất là đèn vàng cần đi ntn thì cụ lại không nói.
Chỉ lỗi sai xong việc tiếp theo là chỉ cách làm đúng chứ

Demchinhhang.net

Xe container

New York không có đếm và đèn đỏ vẫn cho rẽ phải nếu không có chữ cấm. Cái gì không có thì nó có cái khác bù mà ta không nắm hết cụ nhể.

New car 2023

Xe container
Tôi đang trên tablet nên ngại typing.
Đi Đèn vàng là: cứ đi bình thường, và Đèn nằm trong thị trường của mình.
Đến 1 ngưỡng, bác không cần nhìn đèn nữa, cứ đi qua ngã tư.
Vì tại ngưỡng đó, kể cả khi đèn nhảy vàng ngay, họ vẫn kịp qua ngã tư, với tốc độ không đổi.
Và, khi đó, nếu muốn nhìn đèn cũng sẽ rất khó khăn, vì góc nhìn đèn nó gần với 90 độ rồi.
Ngưỡng là mấy mét: kinh nghiệm thôi bác, vì nó phụ thuộc tốc độ xe bác.
Mới lái thì đành lấy ngưỡng gần đèn hơn, chịu khó nhìn đèn khó khăn hơn.

New car 2023

Xe container
New York không có đếm và đèn đỏ vẫn cho rẽ phải nếu không có chữ cấm. Cái gì không có thì nó có cái khác bù mà ta không nắm hết cụ nhể.
Rất nhiều clips về tai nạn, trên Youtube, tôi đều không thấy đèn đếm, Mỹ Liên Xô EU, đủ cả.

xuanhieu7292

Tháo bánh
- Nồng độ cồn.
- Đèn bỏ đếm giây. vv...

Toàn các anh nghĩ ra là làm, chẳng cần dựa trên thống kê, luận chứng khoa học nào. :)

Ranfer

Xe buýt
Rất nhiều clips về tai nạn, trên Youtube, tôi đều không thấy đèn đếm, Mỹ Liên Xô EU, đủ cả.
mấy nước đấy đèn lắp lâu rồi, chưa có công nghệ đếm ngược! tiêu chuẩn cũng viết lâu rồi, thay đổi tiêu chuẩn khó ( kiểu như luật). Việt nam đi chậm ( nhìn tổng thể) nên nên có. Tây đi nhanh, đèn vàng nó dừng từ xa, còn nếu đã không nhìn thấy thì đi luôn, kể cả chuyển sang vàng vì với tốc độ đó đã vượt qua ngã tư ( một người đi xe 25 năm và chạy ở nhiều nước có ý kiến) !!

vanhai493

Xe điện
em thấy ý thức kém thì có hay ko họ cũng vượt thôi
nay có đoạn đèn gần khu kangnam hỏng bộ đếm
e thấy vẫn nhiều người vượt ầm ầm :D
rồi mấy ngã 4 to như khuất duy tiến giao ng trãi, có đèn họ cũng vượt

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bỏ đếm đèn đỏ thôi , cho các bố đỡ nhấp nhổm . Còn đèn xanh vẫn đếm để xe biết chuẩn bị dừng .

New car 2023

Xe container
em thấy ý thức kém thì có hay ko họ cũng vượt thôi
nay có đoạn đèn gần khu kangnam hỏng bộ đếm
e thấy vẫn nhiều người vượt ầm ầm :D
rồi mấy ngã 4 to như khuất duy tiến giao ng trãi, có đèn họ cũng vượt
Không phải Ý THỨC đâu bác.
Vì Tiền phạt thấp và Khả năng bị phạt thấp không kém, bác ạ.

Tôi mà chỉ đạo, vượt đỏ là đè ra thiến hết, tôi đảm bảo không thu hoạch được nhiều bi hay trứng lắm đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
Xe máy đông như quân Nguyên mà sợ vượt đèn, tôi nói thậc là leo lên uây Tàu là tôi mù cmn màu trừ khi có bóng anh cam lộ đứng đối diện đợi sẵn =))

bomon

Xe tăng
Đèn vàng ghi trong luật lâu rồi cụ có thi bằng lái không thế, đèn vang thì cần giảm tốc và dừng lại trước vạch nếu đủ điều kiện an toàn, nếu không thấy an toàn thì vẫn đi tiếp.

New car 2023

Xe container
Đèn vàng ghi trong luật lâu rồi cụ có thi bằng lái không thế, đèn vang thì cần giảm tốc và dừng lại trước vạch nếu đủ điều kiện an toàn, nếu không thấy an toàn thì vẫn đi tiếp.
Hầy dà, Luật nó không có ghi như rứa, bác ạ.
Luật nó bẩu rằng thì là: Vàng = Cấm đi; Đỏ = Dừng lại trước vạch nào đó.

Phỏng ạ?