[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

Jason88

Xì hơi lốp
Em đồng ý với một cụ OF từng nói: cụ ấy giao hẹn với các F1 là làm gì thì làm, tối thiểu phải học xong ĐH. Người tốt nghiệp ĐH trường top, cho dù làm gì thì tư duy vẫn khác hẳn đội thi không đỗ ĐH chính quy. Cũng như đội học chuyên chọn cũng khác hẳn đội học hệ thường.

Đấy là xét trên đa số ạ, còn cụ nào lại lấy Bill Gates ra thì em thua.
Chuẩn đấy cụ, học Đại học cho dù ở VN đào tạo chưa hẳn đã sát với thực tế nhưng nó cũng trang bị cho sinh viên cực kỳ nhiều kiến thức lẫn tư duy để ra trường đi làm, ngoài ra những bạn có bằng cấp ĐH tốt cơ hội được tiếp xúc và làm việc cùng với những người giỏi sẽ rất cao. Đứa nào so với Bill gate thì chắc nó giỏi như Bill Gate thì ok luôn.

minhphuc9

Xe tải
Chả biết học ra lương bao nhiêu.

Thằng cháu sang Hàn làm culi cách đây 5 năm đã gửi về 2 tỷ cho mẹ rồi. Giờ thấy bảo lương X3.

Xây cái nhà ở quê to vật. :)
Cũng tuỳ cuộc đời mỗi người. Thu nhập này không biết bạn ấy có công việc, kinh doanh đúng pháp luật không hay làm chui, ở chui. Thân phận người trốn ở lại cũng muôn hình vạn trạng. Còn nếu bạn này thu nhập tốt vậy mà đúng pháp luật thì tốt quá.

minhphuc9

Xe tải
Học chương trình tiên tiến hết chừng 80tr/ năm, ăn ở chừng 70tr/ năm nữa tổng cộng là 150tr/năm vậy học xong đi đứt 600tr. Nhà không có tiền tiết kiệm từ trước hoặc nguồn thu nhập ổn định đáp ứng được thì bán nhà là cái chắc.
Bạn nào giỏi thì cũng ko hẳn phải học chương trình tiến tiến. Bạn ấy học hệ thường để tiết kiệm chi phí. Còn những chứng chỉ học khác bạn ý có thể tự học, tự tìm lớp học để tiết kiệm. Người giỏi sẽ làm được. Nhất là bạn này với tổng điểm như thế.

Yeuaibaygio

Xe container
Bạn nào giỏi thì cũng ko hẳn phải học chương trình tiến tiến. Bạn ấy học hệ thường để tiết kiệm chi phí. Còn những chứng chỉ học khác bạn ý có thể tự học, tự tìm lớp học để tiết kiệm. Người giỏi sẽ làm được. Nhất là bạn này với tổng điểm như thế.
Em cũng nghĩ vậy ạ. Người giỏi thì đi đường nào cũng đến đích thôi.

minhphuc9

Xe tải
Nếu ai hỏi em có cần thiết ko thì quả là ko, nhưng bảo em có hối hận ko thì cũng là ko, đời người ngắn ngủi chỉ sợ chúng nó ko muốn ko dám bay xa mà thôi, còn nếu nó dám nó muốn thì bố mẹ có bán nhà cũng vui lòng cho con đi học. Riêng tiền mua sách vở và học hành là ko giới hạn (trong khả năng của bố mẹ kể cả bán nhà), miễn là con ko lãng phí là đc.
Em thich nhất đoạn này. Có con dám làm, dám học thì bố mẹ có tiếc chi. Chúc vợ chồng mợ giỏi tay cày nâng đỡ giấc mơ cho các cháu. Các con có thêm sự hỗ trợ của bố mẹ cũng nhẹ nhàng đạt mục tiêu hơn.

poiuy

Xe ba gác
Chả biết học ra lương bao nhiêu.

Thằng cháu sang Hàn làm culi cách đây 5 năm đã gửi về 2 tỷ cho mẹ rồi. Giờ thấy bảo lương X3.

Xây cái nhà ở quê to vật. :)
Học ra nếu may mắn thì kiếm được hơn thế chứ làm culi thì như thế là max rồi. Học để còn có cơ hội chứ.

minhphuc9

Xe tải
Nói chung là có chí có tư duy thì học trên internet thoải mái, chả cần đi học đại học đâu ạ trừ mỗi nghề y là cần đi học đại học còn em thấy hầu hết đến 90% có thể tự học đc gần hết đó ạ
Tự học được, nhưng vẫn cần bằng cấp mà. Nhiều nơi không có bằng cấp không nộp được Cv vào vị trí mình có khả năng đâu.

Tony_Le

Xe container
Tùy từng tư duy của bố, mẹ khác nhau, người coi trọng tiền, người coi trọng kiến thức. Có kiến thức thì sẽ làm ra tiền sẽ mua được nhà. Không có kiến thức rồi trước sau cũng bán để đổ vào mồm.
Nhưng bán nhà cho con học Đại học là không nên và không tự nhiên, rất cực đoan.

sinichit52

Xe container
Quan trọng là cháu biết làm việc tốt thì đầy công ty không yêu cầu bằng cấp đâu ạ. Cụ có con cháu tự tin với năng lực inbox cháu ạ, trong lĩnh vực game, cháu có mấy đồng nghiệp cũ mở công ty chẳng yêu cầu bằng cấp gì cả, cứ giỏi là đc ạ.
May quá, em đọc còm này của cụ chứ không em gọi F1 em về học trên internet. Kiếm tiền từ game con em làm từ lớp 9. Khỏi đầu là chơi bản thử nghiệm, sau đó lập trình đơn giản. Giờ nó không làm nữa do luật nơi nó học không cho phép kiếm tiền trên internet. Nhưng nó bảo có học vẫn hơn, không làm ra sản phẩm ngu người lắm.

Taihoatu

Xe lăn
Bán hay không thì do ông bố hay bà mẹ quyết định, chứ nói cho sướng mồm thì nói làm gì

thanhphuong06

Xe tải
Học ra nếu may mắn thì kiếm được hơn thế chứ làm culi thì như thế là max rồi. Học để còn có cơ hội chứ.
Cũng tuỳ cuộc đời mỗi người. Thu nhập này không biết bạn ấy có công việc, kinh doanh đúng pháp luật không hay làm chui, ở chui. Thân phận người trốn ở lại cũng muôn hình vạn trạng. Còn nếu bạn này thu nhập tốt vậy mà đúng pháp luật thì tốt quá.
Em không rõ, nhưng lương culi Hàn giờ 40-50tr, cố chăm chỉ, ăn dè hà tiện tháng cũng được 20tr/tháng gửi nhà.

Nếu tính bình quân thì chấp đội học đại học 3 bước chân! Mà lại không phải bán nhà là chắc! :))

muachieukyniem

Xe điện
Tưởng là cháu gái thì em có thể giúp được mà ko cần bán nhà.
Cháu trai thì thôi e đi ra

smallstar_2404

Xe hơi
Tự học được, nhưng vẫn cần bằng cấp mà. Nhiều nơi không có bằng cấp không nộp được Cv vào vị trí mình có khả năng đâu.
thì em có nói có bằng cấp không tốt đâu ạ, nhưng nếu nghèo quá mà bố mẹ cần bán nhà đi để học, nếu nhiều cái nhà để bán thì ok, còn nếu có 1 cái để ở mà bán đi thì ở đâu ạ, đi thuê trọ để ở ạ :)) trong khi việc học đại học hiện tại nếu xem như việc kinh doanh thì cũng đầy rủi ro, rồi học xong có đủ tiền để mua lại chính cái nhà đó không ạ, trong khi đó kiến thức hiện nay hoàn toàn có thể tự học trong môi trường internet hiện nay, nếu không bằng tiếng Việt thì bằng tiếng Anh. Vậy nên nghèo quá thì tự học được và cháu nào đủ giỏi trong lĩnh vực công nghệ không bằng cấp có thể inbox em ạ, em có thể giới thiệu cho các cháu mấy công ty của đồng nghiệp cũ không cần bằng cấp mà chỉ cần năng lực thật. (sếp cũng học được 2 năm bách khoa thì bỏ nên chẳng ai đánh giá nhau qua mảnh bằng đại học cả)

smallstar_2404

Xe hơi
May quá, em đọc còm này của cụ chứ không em gọi F1 em về học trên internet. Kiếm tiền từ game con em làm từ lớp 9. Khỏi đầu là chơi bản thử nghiệm, sau đó lập trình đơn giản. Giờ nó không làm nữa do luật nơi nó học không cho phép kiếm tiền trên internet. Nhưng nó bảo có học vẫn hơn, không làm ra sản phẩm ngu người lắm.
Em chưa bao giờ khẳng định là không học là nên người cả, học là tốt nhất, không học từ nhà trường thì phải tự học và sự tự học bao giờ cũng tốt hơn. Nhưng quay lại chủ đề đi cụ, có bán nhà cho con đi học ko? nếu có 1 cái nhà thì bán đi cho con học chẳng phải là đi thuê trọ sao? Thật ra bài viết thì giật tít câu view thôi chứ thực tế chả có ai như vậy cả. (Cháu hỏi con cụ làm ở đâu ạ, sao lại không được kiếm tiền từ internet (hợp pháp) ạ, cháu cũng đang kiếm tiền từ internet đây và cháu làm hợp pháp đóng thuế đủ thì chả có cái luật nào cháu thấy cấm cả.

niceshot

Xe container
Em không rõ, nhưng lương culi Hàn giờ 40-50tr, cố chăm chỉ, ăn dè hà tiện tháng cũng được 20tr/tháng gửi nhà.

Nếu tính bình quân thì chấp đội học đại học 3 bước chân! Mà lại không phải bán nhà là chắc! :))
Thế so sao được với tụi cho vay nặng lãi, xã hội đen, bảo kê ... mà đã khoe!
Cụ chưa biết các cháu tốt nghiệp ĐH đi làm lương vài ngàn $/tháng à?

Duc Ta

Xe tải
Bản thân em học cấp 3 xong đi học trung cấp, trung cấp xong đi học liên thông ĐH, tuy rằng học xong chẳng dùng đến cái bằng bao giờ. Bây giờ cuộc sống cũng tạm ổn, so với các bạn ngày xưa học cấp 3 giỏi hơn, học ĐH chính quy ra thì hiện tại em có thể là thành công hơn chút xíu. Nhưng đối với em em rất quý trọng những bạn học giỏi, có kiến thức và rất nể phục, ngưỡng mộ, nhất là mấy người học trường BK, Y. Con cái em, em vẫn nói với chúng nó là tao chẳng mong chúng mày học sau này làm ông này bà kia nhưng đi học ở đây trước tiên là được học làm người, học đạo đức còn kiến thức, chuyên môn thì đó là khả năng tiếp thu, áp dụng của mỗi người khác nhau nên chúng mày hãy cố gắng mà học. Em tiếp xúc với nhiều thành phần xã hội thì đa số các bạn ít học, chỉ học hết lớp 9 tư duy đã khác, cách nói chuyện đã thấy khác so với các bạn học hết cấp 3, đại học. Các bạn học bổ túc, bán công tư duy, cách nói chuyện cũng đã khác với mấy bạn học trường chuyên. Đi học được học nhiều thứ, giao tiếp được với những người có trí thức, mở mang đầu óc, cơ hội cũng sẽ có nhiều hơn, học hỏi được nhiều hơn. Những người không được học, hoặc ít học mà vẫn thành công nó chỉ là số ít nhưng những người ít học hoặc không được học thì có cs khó khăn, vất vả hơn những người được học hành đầy đủ, có kiến thức, tư duy lại là số nhiều. Em rất ghét cái tư tưởng không học mà vẫn thành công. Cuộc đời còn dài, những người ít học như em đây có thể thành công về kinh tế sớm hơn một chút thôi, nhưng đường dài thì chưa chắc đã theo kịp những bạn cùng trang lứa hoặc ít tuổi hơn mà học giỏi, có chuyên môn

Tony_Le

Xe container
Thế so sao được với tụi cho vay nặng lãi, xã hội đen, bảo kê ... mà đã khoe!
Cụ chưa biết các cháu tốt nghiệp ĐH đi làm lương vài ngàn $/tháng à?
Bao nhiêu cháu trên 100 cháu hả cụ?

formen

Xe lăn
Ông cháu nhà em ở quê, nhà nghèo vay tiền học đh, xong lại dốt nữa chả có bằng, hết 5 năm về quê, đi bộ đội, làm công nhân xong lại ngon.
Hóa ra học đh sai đg của nó.

Tony_Le

Xe container
Không có cái gì là Max cả, anh Hóa Đơn Cổng có học Đại học đâu.

Tony_Le

Xe container
Ông cháu nhà em ở quê, nhà nghèo vay tiền học đh, xong lại dốt nữa chả có bằng, hết 5 năm về quê, đi bộ đội, làm công nhân xong lại ngon.
Hóa ra học đh sai đg của nó.
Bọn teilon nó tính học 4 năm hết mớ tiền xong không làm ra trò trống gì, nó chọn học nghề từ năm lớp 10, ra trường lúc 18 tuổi đi làm luôn cơ. Ta ai cũng ôm mộng Đại học nhưng toàn cà rốt nhàng nhàng, bố mẹ chạy chọt xin cho việc ngon ngon thì ăn may thôi.

P/S: Các cháu giỏi giang tầm 3-5% tự lập được thì không bàn ở đây.