[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

Trục

Xe ba gác

Politeboy

Xe tăng
Dư lài cho dễ hình dung lài:
Con nhà các cụ được học bổng 30% học phí đi du học Mỹ, còn70% học phí và ăn ở phải tự túc, đồng nghĩa với 4 năm tới phải bán 1 cái nhà duy nhất đi.
Vậy các cụ có sẵn sàng không?
Đấy là du học Mỹ để cho ha oai hơn thêm phần động lực đấy, chứ đại học trong nước bây giờ khác gì trường cấp 4 sau khi học hết cấp 3?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ chỉ là câu nói hình tượng, thể hiện sự quan tâm đến việc học hành của con cái, quyết tâm cho con theo học dù trong bất cứ hoàn cảnh nào của bậc làm cha mẹ, dù phải đi làm thuê, làm mướn thậm trí bán nhà thôi. Vì vậy nên hiểu đây là giải pháp cuối cùng, tình huống xấu nhất khi con cái của họ cũng như bậc cha mẹ đã cố gắng hết sức mà không còn giải pháp nào khác.

Với em, nếu đã cố gắng hết sức rồi mà vẩn chưa thu xếp cho con theo học được thì kể cả bán thân em cũng bán luôn chứ nhà cửa đã nhằm nhò dì :))

Minhnd

Xe điện
Bán đi rồi bao lâu con đi làm lương 10-15 tr/th mới mua lại được ngôi nhà? Lúc đó giá đất tăng gấp mấy lần.

Nhưng nếu mà không bán nhà, con không có cơ hội học đại học thì con lại phải làm công việc chân tay cả đời. Nhà có quan trọng bằng không?

tunglam2806

Xe tăng
Con nhà các cụ được học bổng 30% học phí đi du học Mỹ, còn70% học phí và ăn ở phải tự túc, đồng nghĩa với 4 năm tới phải bán 1 cái nhà duy nhất đi.
Đấy là du học Mỹ để cho ha oai hơn thêm phần động lực đấy, chứ đại học trong nước bây giờ khác gì trường cấp 4 sau khi học hết cấp 3?
Bán cái nhà duy nhất e là rất hiếm ai dám. Nó cũng giống như ở VN liệu có mấy gđ dám bán cái nhà duy nhất để con đi học không ạ?

Cũng theo đề bài du học mẽo em sửa lại tiêu chí là bán cái nhà thứ 2/ toàn bộ tiền tiết kiệm + vay mượn thêm thì thực tế hơn.

Em là em chơi luôn nếu con em giỏi. Chứ nếu làng nhàng thì thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Bán cái nhà duy nhất e là rất hiếm ai dám. Nó cũng giống như ở VN liệu có mấy gđ dám bán cái nhà duy nhất để con đi học không ạ?

Cũng theo đề bài du học mẽo em sửa lại tiêu chí là bán cái nhà thứ 2/ toàn bộ tiền tiết kiệm + vay mượn thêm thì thực tế hơn.

Em là em chơi luôn nếu con em giỏi. Chứ nếu làng nhàng thì thôi.
Nhà e trc là có cái nhà duy nhất đó cụ, làm gì có mấy nhà, xưa nhà đất dc NN "cho" chứ ăn còn k đủ tiền đâu mua mà có mấy cái.

minhhai985

Xe lăn
Cách nói thôi chứ e chưa thấy. Mà giờ các cháu nó đầy cách để trang trải phần nào chuyện ăn học.

Yeuaibaygio

Xe container
5 triệu tạm nhập học? Mợ có lạc quan quá ko? Cu nhà e nhập học đóng học phí tầm 20tr, thuê nhà đóng cả năm +1 tháng cọc + cả năm phí (chưa có điện nước hàng tháng) mất 21 tr. xe cộ lap top bèo nhèo cũng mất 20tr nữa là đi tôi 6 xoạch rồi. Xác định hàng tháng ăn + điện nước internet độ 4tr/ tháng nữa x 12 tháng = 48 tr. Chưa nói tiền đi về rồi phát sinh này nọ. tiết kiệm thì cũng 100/ năm x4 năm chả mất 400 rồi
Chắc em viết không rõ để cụ hiểu nhầm.

Ý em là để có số tiền đủ nhập học cũng xoay sở được (nhà không đủ thì vay nóng vay nguội nữa chứ).
Không có tiền thuê nhà thì ở KTX thôi. Ít tiền thì mua con xe máy cũ 3 triệu, laptop không có thì thôi. Giả sử như nhà em không có tiền mua xe, nếu nó cần thì cho nó mang xe máy của mình đi còn mình đi tạm xe đạp đi làm, hoặc nó đi xe bus tạm đã rồi tính, hoặc ở KTX thì chưa cần xe ngay... Nghèo thì ăn mắm ăn muối chứ có đâu mà ăn như con người ta. Tính như cụ thì nó ở mức khá rồi.

Còn tiền học thì vô vàn các mức. Ở trên cũng có cụ mợ nói là nhà nghèo thì chọn trường học phí thấp thôi, hoặc trường miễn học phí. Chọn trường học phí cao thì phải có phương án chứ nhắm mắt vào rồi kêu ạ?

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cách nói thôi chứ e chưa thấy. Mà giờ các cháu nó đầy cách để trang trải phần nào chuyện ăn học.
Nếu cháu nó vào trường học hệ thường mà đạt xuất sắc thì học bổng còn dư tiền đóng học phí, rồi chịu khó đi làm thêm, tiêu pha tiết kiệm thì không hết nhiều đâu!

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu cháu nó vào trường học hệ thường mà đạt xuất sắc thì học bổng còn dư tiền đóng học phí, rồi chịu khó đi làm thêm, tiêu pha tiết kiệm thì không hết nhiều đâu!
Hồi em học ĐH thì học bổng bằng đúng học phí. Em đi gia sư tuần 3 buổi kiếm được gấp đôi tổng chi phí (tiền ở KTX và tiền ăn). Hồi đó em thấy học ĐH nhàn lắm ạ vì em ở nhà còn phải phụ bố mẹ làm đủ thứ việc, học thì cấp 3 học chuyên cũng vất vả hơn học ĐH.

caisua

Xe lăn
Bán chưa ạ, em mua luôn, ở cái đất vượng đường học hành như vậy em sẽ mua ko tiếc tiền

Yeuaibaygio

Xe container
Nhưng nếu mà không bán nhà, con không có cơ hội học đại học thì con lại phải làm công việc chân tay cả đời. Nhà có quan trọng bằng không?
Câu hỏi này không trả lời chung chung được, nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố, trong đó có việc con mình xuất sắc đến đâu, học trường gì, còn lo cho các các con khác của mình nữa. Trường hợp tất cả hy sinh cho 1 cá nhân thì cũng hên xui (cả về tài chính và tình cảm).

Yeuaibaygio

Xe container
Em không ạ. Nếu con em được có 30% học bổng thì cố quá làm gì. Được 70% thì em suy nghĩ, và phải xem trường nào, ngành gì, với nguyện vọng của nó đã chứ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bán chưa ạ, em mua luôn, ở cái đất vượng đường học hành như vậy em sẽ mua ko tiếc tiền
Cụ đúng là cao thủ trong đầu tư BDS, sau này cháu nó thành tài, đại gia hay lãnh đạo cấp cao quay lại mua chính căn nhà kỷ niệm thời khốn khó của mình thì vô giá luôn á, x100 vẫn còn rẻ, vấn đề là cụ khi đó có bán hay ko thôi chứ tiền ko thánh vấn đề nhá :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhìn vào thực tế và hoàn cảnh khác nhau mà cụ

Hồi em đi học em thấy vay dễ ạ, mẹ e cứ bảo bọn e gửi giấy xác nhận sinh viên về là vay dc, e nhớ học phí e năm đầu có 3tr4, nhưng được vay mức ưu đãi nhiều hơn số này. Nhà e cũng ko quen biết gì bank, ko có sổ hộ nghèo. Ko biết ý bài báo kia là ntn

caisua

Xe lăn
Cụ đúng là cao thủ trong đầu tư BDS, sau này cháu nó thành tài, đại gia hay lãnh đạo cấp cao quay lại mua chính căn nhà kỷ niệm thời khốn khó của mình thì vô giá luôn á, x100 vẫn còn rẻ, vấn đề là cụ khi đó có bán hay ko thôi chứ tiền ko thánh vấn đề nhá :))
Cơ mà em ko bán nhé, em sẽ đổi lấy nhiều cơ hội khác còn có nguy cơ thu hoạch nhiều hơn cơ :P

poiuy

Xe ba gác
Chúng ta cùng phân tích từ 'CÓ THỂ'. ;;)
Không ai nói trước chuyện tương lai như cụ cả. Có ai bắt cụ làm công nhân cả đời đâu? :)

E chỉ biết xklđ ngày càng nhiều.
Gương lương trăm triệu toàn làm online, mmo... chứ chưa thấy kỹ sư nọ kia khoe lương trên này.
Làn online mmo cụ nghĩ nó không phải từ học đại học chắc? Còn xét phải xét về chiều hướng, nếu muốn ở vị trí cao thì không thể không học đại học trừ vài người xuất chúng. Số người đi lang công nhân XKLĐ xong về học đại học được mấy người đâu, không thể tính là số chính được.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà e một loạt 92 93 95 98, mà e học dược 5 năm, em gái 93 học y 6 năm, e vừa ra trường thì bạn 98 lại vào, nên có mấy năm cảnh 3 chị em đi học, và có mấy năm 4 chị em ở 1phòng, bố mẹ e đúng nghĩa là ko có tiền, rồi bọn em cũng học hành xong cả.
Học bổng 1kì nếu được, thì đã đủ để đóng kì học phí liền sau đó, em cũng luôn động viên các em cố gắng học để lấy học bổng (nhưng có bạn học bách khoa chả kì nào dc, mấy lần e nhằn nó, nó bảo ko thi lại là may), rồi bản thân em và các em cũng động viên nhau đi gia sư thêm, cả đi học hộ, đi bưng bê, thiếu thì vay thêm bank 1ít nữa, ra trường độ hơn năm là bọn em trả hết nợ bank (do vay cũng ít).
Đến giờ, so với bạn bè đồng trang lứa, những ng ko đi học đh, những ng đi XKLĐ, có nhiều ng quê em cũng chỉ học hết lớp 9, hoặc ko hết lớp 9 chứ đừng nói 12, thì kinh tế gia đình em không khá hơn, tuy nhiên em thấy làm việc, tiếp xúc với đồng nghiệp, với khách hàng hoàn toàn khác với gặp những ng chỉ hết lớp 9. Có thể họ giàu hơn nhà em, nhưng mà gặp nhà em còn bĩu môi chê bai dè bỉu, con cái thì ăn nói xốc xược, thật ko chấp nhận dc. Rồi để xem sau này họ có cho con họ học đh hay ko, hay lại đi theo con đường của bố mẹ?
Học đh ko phải con đường duy nhất dẫn đến thành công, nhưng là con đường mà tỷ lệ ng thành công nhiều hơn người ko học. Bên cạnh công việc thì văn hóa, ứng xử, một con ng có học cũng sẽ cư xử khác với ng ko học.
Việc cta cần làm là làm cho con hiểu hoàn cảnh nhà mình, và hiểu con mình, hướng con học, chọn lựa ngành phù hợp với sở thích và cả đk kinh tế gia đình, động viên con học để kiếm thêm học bổng hoặc đi làm thêm phụ vào cùng bố mẹ, nhà ko có điều kiện thì cũng bảo con chi tiêu hợp lý 1chút, các nhu cầu ko thật sự cần thiết thì thôi, hoặc muốn thì đi làm thêm mà tiêu...
Như nhà em, em từng bị bố bắt bỏ học để đi làm vì nhà ko có điều kiện, vì nhà đông con quá, các thầy cô ở trường phải vào xin bố em, bảo sẵn sàng hỗ trợ cho e đi học cấp 3, nhưng cuối cùng cả mấy chị em đều đi học Đh, thì em chả tin có gia đình nào đó phải bán nhà cả. Nhà e còn chưa phải bán nhà nữa là

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Làn online mmo cụ nghĩ nó không phải từ học đại học chắc? Còn xét phải xét về chiều hướng, nếu muốn ở vị trí cao thì không thể không học đại học trừ vài người xuất chúng. Số người đi lang công nhân XKLĐ xong về học đại học được mấy người đâu, không thể tính là số chính được.
Không cụ!

Toàn bộ kỹ năng làm online toàn học online, Học từ người đi trước, học từ tự học tự tìm tòi vv...

Chẳng thầy cô nào dậy làm sao ra đơn, niche mmo nào ra tiền đâu!

Số kỹ sư lương 100tr cũng không được mấy người đâu, cụ vẫn tính là số chính đấy thôi? ;)