[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

minhphuc9

Xe tải
Em không rõ, nhưng lương culi Hàn giờ 40-50tr, cố chăm chỉ, ăn dè hà tiện tháng cũng được 20tr/tháng gửi nhà.

Nếu tính bình quân thì chấp đội học đại học 3 bước chân! Mà lại không phải bán nhà là chắc! :))
Cụ nói tươi sáng thế. E biết một số trường hợp nhà dồn tiền cho đi xuất khẩu lao động, vẫn đang è cổ trả tiền vay để đi. Những trường hợp này sau này đều ly hôn.

TsarPutin

Xe tăng
Đỗ ĐH nhất là mấy trường Top có tiếng xưa nay như Bách Kinh Xây,ĐH QG, Ngoại Thương, Luật, Sư Phạm, tài chính, Báo chí, Y Dược, Ngoại ngữ, AN-QS vv thì xưa hay nay vẫn là 1 niềm tự hào lớn lao đối với gia đình và cả làng xã.
Sau này ĐH nở ra quá nhiều và việc đỗ ĐH dễ hơn trc, nhiều người quên là đỗ ĐH top đầu nó vẫn rất là khó chứ chả dễ đi tí nào.
Với các gđ cơ bản ở mọi miền đất nước, thì học ĐH tốt vẫn là con đường dễ nhìn thấy nhất để vươn lên, và thực tế thì các quan chức, tỷ phú VN hiện tại hoặc rất nhiều triệu phú đều học ĐH và học rất giỏi ngày xưa
Học ĐH thì k phải đến mức bán nhà, nhưng có thể thấy tinh thần học tập của các cháu giờ vẫn rất lửa, cứ học tốt và giữ lửa như vậy sau các cháu sẽ thành công mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Em không rõ, nhưng lương culi Hàn giờ 40-50tr, cố chăm chỉ, ăn dè hà tiện tháng cũng được 20tr/tháng gửi nhà.

Nếu tính bình quân thì chấp đội học đại học 3 bước chân! Mà lại không phải bán nhà là chắc! :))
Chấp 3 bước chân nhưng cứ thế đi đều mãi còn bọn ĐH kia thì có thể xuất phát sau 3 bước nhưng nếu nó có đủ năng lực nó sẽ tăng tốc dần và vượt lên rất xa.
Học ĐH sau đi làm phấn đấu có thể lên đến vị trí quản lý thì thu nhập nó sẽ cao hơn nhiều. Còn làm công nhân mà lên được quản lý nó hiếm lắm.

sinichit52

Xe container
Em chưa bao giờ khẳng định là không học là nên người cả, học là tốt nhất, không học từ nhà trường thì phải tự học và sự tự học bao giờ cũng tốt hơn. Nhưng quay lại chủ đề đi cụ, có bán nhà cho con đi học ko? nếu có 1 cái nhà thì bán đi cho con học chẳng phải là đi thuê trọ sao? Thật ra bài viết thì giật tít câu view thôi chứ thực tế chả có ai như vậy cả. (Cháu hỏi con cụ làm ở đâu ạ, sao lại không được kiếm tiền từ internet (hợp pháp) ạ, cháu cũng đang kiếm tiền từ internet đây và cháu làm hợp pháp đóng thuế đủ thì chả có cái luật nào cháu thấy cấm cả.
Bà chị dâu em bán nhà cho con đi học( du học) đây cụ. Giờ bà ấy đi làm giúp việc trên HN. Sau hơn năm chu cấp cho con tiền ăn, giờ cháu nó không cần mẹ phải chu cấp nữa mà tự lo từ A-Z được.
Còn F1 em vẫn đang học ĐH mà cụ . Cháu đi du học và nước cháu học cấm SV làm thêm trên môi trường internet ạ.

thanhphuong06

Xe tải
Cụ nói tươi sáng thế. E biết một số trường hợp nhà dồn tiền cho đi xuất khẩu lao động, vẫn đang è cổ trả tiền vay để đi. Những trường hợp này sau này đều ly hôn.
Cụ chỉ biết 1 số trường hợp?

Em còn biết cả đống trường hợp học DH đang đi làm cho tập đoàn đa quốc gia cơ ;;)

Mình tính bình quân thôi, được không? ;;)

minhphuc9

Xe tải
thì em có nói có bằng cấp không tốt đâu ạ, nhưng nếu nghèo quá mà bố mẹ cần bán nhà đi để học, nếu nhiều cái nhà để bán thì ok, còn nếu có 1 cái để ở mà bán đi thì ở đâu ạ, đi thuê trọ để ở ạ :)) trong khi việc học đại học hiện tại nếu xem như việc kinh doanh thì cũng đầy rủi ro, rồi học xong có đủ tiền để mua lại chính cái nhà đó không ạ, trong khi đó kiến thức hiện nay hoàn toàn có thể tự học trong môi trường internet hiện nay, nếu không bằng tiếng Việt thì bằng tiếng Anh. Vậy nên nghèo quá thì tự học được và cháu nào đủ giỏi trong lĩnh vực công nghệ không bằng cấp có thể inbox em ạ, em có thể giới thiệu cho các cháu mấy công ty của đồng nghiệp cũ không cần bằng cấp mà chỉ cần năng lực thật. (sếp cũng học được 2 năm bách khoa thì bỏ nên chẳng ai đánh giá nhau qua mảnh bằng đại học cả)
Cảm ơn tấm lòng thơm thảo của mợ. CNTT là thuộc về tư chất cá nhân, không có tư chất thì muốn làm coder hay liên quan đến kỹ thuật lĩnh vực này cũng ko được. CNTT đúng là không cần bằng chỉ cần giỏi. Cháu em quen đỗ hẳn khoa CNTT Đại học công nghệ - DHQG, điểm thi cao, mà phải bỏ sau mấy năm vì không có khả năng làm coder, phải thi lại trường khác, không liên quan kỹ thuật. Khi cháu học trường khác kết quả rất tốt. Cháu mà làm CNTT chắc là nhân viên dốt nhất, nhưng lĩnh vực khác thì OK. Nói với mợ vậy thôi, hoàn cảnh nào thì tuỳ từng gia đình, tuỳ sức học, ý chí của con cái. Gia đình cân nhắc kinh tế theo được đến đến đâu để hỗ trợ thôi. Ofer nhiều cụ mợ gia đình nghèo nhưng có chí, có tư chất thì cuộc đời rất đẹp đấy thôi.

thanhphuong06

Xe tải
Chấp 3 bước chân nhưng cứ thế đi đều mãi còn bọn ĐH kia thì có thể xuất phát sau 3 bước nhưng nếu nó có đủ năng lực nó sẽ tăng tốc dần và vượt lên rất xa.
Học ĐH sau đi làm phấn đấu có thể lên đến vị trí quản lý thì thu nhập nó sẽ cao hơn nhiều. Còn làm công nhân mà lên được quản lý nó hiếm lắm.
Chúng ta cùng phân tích từ 'CÓ THỂ'. ;;)
Không ai nói trước chuyện tương lai như cụ cả. Có ai bắt cụ làm công nhân cả đời đâu? :)

E chỉ biết xklđ ngày càng nhiều.
Gương lương trăm triệu toàn làm online, mmo... chứ chưa thấy kỹ sư nọ kia khoe lương trên này.

minhphuc9

Xe tải
Cụ chỉ biết 1 số trường hợp?

Em còn biết cả đống trường hợp học DH đang đi làm cho tập đoàn đa quốc gia cơ ;;)

Mình tính bình quân thôi, được không? ;;)
Em tôn trọng ý kiến cụ mà. Em chỉ phòng ngừa thôi, vì luôn có sáng, có tối mà. Ai quyết định đi theo hướng nào thì cũng nên biết mặt tối để phòng ngừa rủi ro.

tunglam2806

Xe tăng
Dẫu biết câu chuyện chỉ là "khẩu hiệu" nhưng đọc ngẫm thấy xã hội vận hành theo kiểu quái thai nên mới phát sinh chủ đề thớt.

Đặt vị trí vào nhà em, em sẵn sàng bán nhà nếu con học giỏi như vậy. Từ lúc con em bé em vẫn luôn nói đầu tư cho giáo dục là đầu tư khôn ngoan & không bao giờ lỗ. Em bảo con nếu con đỗ ĐH mấy trường danh giá, kể cả không được học bổng bố mẹ cũng chi trả. Dù có là bán nhà đi bố mẹ cũng vui vẻ sẵn sàng thực hiện.

smallstar_2404

Xe hơi
Bà chị dâu em bán nhà cho con đi học( du học) đây cụ. Giờ bà ấy đi làm giúp việc trên HN. Sau hơn năm chu cấp cho con tiền ăn, giờ cháu nó không cần mẹ phải chu cấp nữa mà tự lo từ A-Z được.
Còn F1 em vẫn đang học ĐH mà cụ . Cháu đi du học và nước cháu học cấm SV làm thêm trên môi trường internet ạ.
Cháu hỏi cụ là chị dâu cụ bán nhà cho con đi du học là chỉ có 1 cái nhà đang ở và bán đi để đi làm giúp việc ạ, hay có nhiều cái nhà ạ. Cháu cũng đi học đại học và cháu cũng ước mơ đi du học, cháu thì tạm nhận cháu không quá ngu về đầu óc nhưng cháu không nỡ để cha mẹ bán nhà cho con đi học đâu ạ, vì năm 2013 cháu từng khát khao đi du học và cháu đã kiếm được học bổng bán phần rồi ạ, nhưng để cho cháu đi du học thì bố mẹ cháu phải bán nhà đi thật vì ông bà có 1 cái nhà. Còn cháu hơi cấn cấn cụ bảo kiểm được tiền trên internet mà bị cấm ạ, thật ra có quá nhiều cách lách nếu kiếm được, cứ đúng đắn ngoài giờ không ảnh hưởng đến công việc thì chả có gì phải xoắn cả ạ. Mà cháu thắc mắc là nước nào lại cấm kiếm tiền trên internet ạ, càng mấy quốc gia phát triển thì càng dễ chỉ có điều đóng thuế nhiều thôi chứ.

cuhaifus

Xe container
Học Đại học công lập thì cần gì bán nhà.
Học trường quốc tế thì bán nhà thật ấy chứ.
Nhiều nhà cũng khó khăn cụ ạ, Con cái học kể cả trường công thì 4 năm bèo cũng rơi 300 đến 400 củ, ko có thu nhập gì thì chắc phải bán mới có tiền cho con ăn học đó cụ. Nhà em đang 2 đứa đây :(

tunglam2806

Xe tăng
Xưa ông già thằng bạn e còn bán mấy cái nhà cơ.
Bạn ĐH em có 2 thằng bố mẹ bán nhà. Giờ cái nhà đó cỡ hơn chục tỷ. Nhưng 2 thằng này sau 22 năm ra trường nó kiếm gấp 2 3 lần số đó rồi. Và còn có thể kiếm nhiều hơn nữa. Cuộc sống hoàn toàn đổi đời nhờ học hành. Vậy có nên không ạ?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bạn ĐH em có 2 thằng bố mẹ bán nhà. Giờ cái nhà đó cỡ hơn chục tỷ. Nhưng 2 thằng này sau 22 năm ra trường nó kiếm gấp 2 3 lần số đó rồi. Và còn có thể kiếm nhiều hơn nữa. Cuộc sống hoàn toàn đổi đời nhờ học hành. Vậy có nên không ạ?
Em là dù thế nào cũng phải cho ăn học đã. Nhưng không cho học các trường mà giáo viên phải nhỏ nhẹ với học sinh và phụ huynh đâu.

XPQ

Xe cút kít
Bán đi rồi bao lâu con đi làm lương 10-15 tr/th mới mua lại được ngôi nhà? Lúc đó giá đất tăng gấp mấy lần.

Tổng toshi quôn đãi mạ con cải. Từ một câu nói động viên của bố mẹ mà thằng bé kể lại, nó giật cái tai tồ thành ra như thể nhà này sắp phải bán nhà cho con học đại học vậy.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: QAZ

cuhaifus

Xe container
Em cũng nghĩ như Cụ.

Với một gia đình bình thường thì con đỗ đại học, thông thường sẽ được ông bà, cô dì chú bác mỗi người cho một chút quà động viên, ít cũng được dăm triệu tạm nhập học. Gia cảnh khó khăn thật sự thì có giấy xác nhận hộ nghèo/cận nghèo cũng được ưu tiên chút, ở ký túc xá cũng đỡ tiền thuê nhà và tiền sắm sửa so với thuê nhà. Xin vay Ngân hàng chính sách xã hội. Lên Hà Nội tìm luôn việc làm thêm. Cháu chồng em ở quê lên lơ ngơ chưa biết gì sau dăm hôm nó đã tự đi làm thêm với các bạn (không hẳn áp lực kiếm tiền mà tự nó muốn đi làm): bưng bê, dán hộp giấy, bán quần áo, ship hàng...

Trước em có anh đồng nghiệp có con học cấp 3 Vin (cháu học trường chuyên của tỉnh được Vin mời lên học cấp 3 tầm năm 2018, sau đó được học bổng Đại học của Vin nhưng cháu vào Bách Khoa), lúc nào anh ấy cũng bảo sẵn sàng bán nhà cho con học, cơ mà chưa phải bán ạ. :)

Hàng xóm nhà em: chồng mất sớm, chị ấy là công nhân nghỉ mất sức, làm thêm may gia công tháng 5-6 triệu nuôi 2 thằng cu lần lượt học ĐH. Thằng lớn học ĐH sư phạm không mất học phí và nó đi gia sư kiếm thêm. Lúc thằng thứ 2 lên Hà Nội học ĐH thì chị ấy lên theo, 3 mẹ con thuê nhà ở cùng, chị ấy xin được chân vệ sinh công nghiệp lau tòa nhà văn phòng và nấu cơm suất thuê, thằng lớn mở lớp dạy thêm, thằng 2 phụ mẹ. Nhà chị ấy ở gần nhà em vẫn chưa phải bán, còn sắp mua thêm nhà đây này.
5 triệu tạm nhập học? Mợ có lạc quan quá ko? Cu nhà e nhập học đóng học phí tầm 20tr, thuê nhà đóng cả năm +1 tháng cọc + cả năm phí (chưa có điện nước hàng tháng) mất 21 tr. xe cộ lap top bèo nhèo cũng mất 20tr nữa là đi tôi 6 xoạch rồi. Xác định hàng tháng ăn + điện nước internet độ 4tr/ tháng nữa x 12 tháng = 48 tr. Chưa nói tiền đi về rồi phát sinh này nọ. tiết kiệm thì cũng 100/ năm x4 năm chả mất 400 rồi

Trục

Xe ba gác
Lại nhớ
Câu vè quê tôi, được thầy đồ già ngâm nga thủa nào"
Phong tục hai làng đến là hay, khinh nghề đi học, trọng nghề cày.
Hơn 40 năm sau thì lan truyền đến tận cõi văn minh như làng of, khụ khụ!

minhphuc9

Xe tải
Em nghĩ cũng may chúng ta sinh sống ở VN thì tiền học mới ở khả năng chi trả của nhiều gia đình hoặc sau một số năm đi làm thì người đi làm trả xong nợ. Còn ở nước ngoài tướt bơ mới trả xong nợ vay đi học. Đi học đúng là đổi đời đấy ạ, đâu phải ai cũng có khả năng buôn bán không cần học hành đâu. Thế hệ em đúng là đổi đời vì học, đa phần các gia đình đều nghèo. Ai không học ( ngày xưa đâu có dễ đỗ đại học) nhiều người bây giờ vất vả lắm.

sinichit52

Xe container
Cháu hỏi cụ là chị dâu cụ bán nhà cho con đi du học là chỉ có 1 cái nhà đang ở và bán đi để đi làm giúp việc ạ, hay có nhiều cái nhà ạ. Cháu cũng đi học đại học và cháu cũng ước mơ đi du học, cháu thì tạm nhận cháu không quá ngu về đầu óc nhưng cháu không nỡ để cha mẹ bán nhà cho con đi học đâu ạ, vì năm 2013 cháu từng khát khao đi du học và cháu đã kiếm được học bổng bán phần rồi ạ, nhưng để cho cháu đi du học thì bố mẹ cháu phải bán nhà đi thật vì ông bà có 1 cái nhà. Còn cháu hơi cấn cấn cụ bảo kiểm được tiền trên internet mà bị cấm ạ, thật ra có quá nhiều cách lách nếu kiếm được, cứ đúng đắn ngoài giờ không ảnh hưởng đến công việc thì chả có gì phải xoắn cả ạ. Mà cháu thắc mắc là nước nào lại cấm kiếm tiền trên internet ạ, càng mấy quốc gia phát triển thì càng dễ chỉ có điều đóng thuế nhiều thôi chứ.
Bà chị dâu em có 1 cái nhà duy nhất. Nếu nhiều nhà thì đâu phải đi làm giúp việc ạ. Nói chung mỗi người mỗi suy nghĩ. Cháu em không muốn đi nhưng mẹ bao nên đi, cái học được ngoài kia quan trọng hơn ngôi nhà. Dù ở VN thì trước sau cũng bán nhà để con lên HN. Nên có cơ hội đi xa hơn thì đi thôi.
Còn F1 em không được kiếm tiền trên internet là sự thât. Cụ có thể gg luật cho SV nước ngoài ở Đức. Bình thường thì không sao, biết đâu ngày đẹp trời bên thuế và cảnh sát gửi trát thì vui. Giờ nó còn không dám xem web lậu nữa cơ. Nói chung, nhiều cái mình thấy vô lý nhưng nó lại là sự thật ạ.

smallstar_2404

Xe hơi
Bà chị dâu em có 1 cái nhà duy nhất. Nếu nhiều nhà thì đâu phải đi làm giúp việc ạ. Nói chung mỗi người mỗi suy nghĩ. Cháu em không muốn đi nhưng mẹ bao nên đi, cái học được ngoài kia quan trọng hơn ngôi nhà. Dù ở VN thì trước sau cũng bán nhà để con lên HN. Nên có cơ hội đi xa hơn thì đi thôi.
Còn F1 em không được kiếm tiền trên internet là sự thât. Cụ có thể gg luật cho SV nước ngoài ở Đức. Bình thường thì không sao, biết đâu ngày đẹp trời bên thuế và cảnh sát gửi trát thì vui. Giờ nó còn không dám xem web lậu nữa cơ. Nói chung, nhiều cái mình thấy vô lý nhưng nó lại là sự thật ạ.
Cháu vẫn quan điểm cũ là học hành theo cháu có quá nhiều cách mà không cần để bố mẹ đến đường cùng bán căn nhà duy nhất đi.