[Funland] Có nên bán chung cư thời điểm này?

Covid2021

Xe buýt
Kính chào các Cụ/mợ,
Chẳng là trước vợ chồng em dành dụm mua được căn chung cư hơn tỷ xíu, hiện nay thì giá dao động hơn 2 tỷ. Em đang tính thời điểm này bán đi tiền gửi ngân hàng, rồi đi thuê nhà ở gần chỗ làm, chờ tới tháng 4,5 thì tìm căn chung cư mới nhiều tiện ích hơn để mua. Em xin lời khuyên quý báu, chân thành từ các Cụ/mợ có kinh nghiệm với ạ, Em cảm ơn!
chỉ nên bán nếu có ý định đắp thêm tiền chuyển đổi mua nhà mặt đất, còn bán căn nhà duy nhất để cầm VND gửi lấy lãi thì em thật đó là sự dốt nát ko ngôn từ nào tả được. Chả khác nào ăn thịt mình mà sống, tiền VND nó mất giá lắm đừng có dại mà cầm dài gửi tk. Còn mua bán nhà thì em nói thật bán giá cao thì phải mua lại giá cao, bán thấp lại mua lại được thấp, nó là giá cả thị trường cả. Cụ tưởng là cụ lãi nhưng thực chất cả xã hội giá nó đều đang lên => cầm tiền là dở rồi.

cụ bảo giá chung cư SG giảm với dễ mua mà em tìm căn nhỏ dưới 2 tỏi gần sân bay TSN hoặc ở tầm giữa TSN với RMIT để lùa con nhóc vào học mà tìm mãi ko được, cụ giới thiệu em phát
hà nội dưới 3 tỷ còn chả mua được. cụ lại bảo 2 tỷ mua nhà sài gòn

Cuabeo

Xe buýt
Cc mà trong vd 3, mới, vị trí đẹp, cho thuê tốt thì bán làm gì nhỉ? chỉ bán khi cụ có phương án tốt hơn. Cụ chủ cần cân nhắc tiền vn đang mất giá rất nhiều so với tài sản.

lehanh.28

Xe đạp
em chỉ biết giá căn 54m2 Anland1 như thế là đắt. giá này có 1 2 quý nữa chủ vẫn chưa bán được đâu.
còn 2 chỗ còn lại hiện tại em không rõ giá nên ko dám phán. Nhưng cả 2 chỗ thì xa vãi, mà còn cũ nữa. cái victoriađó phải mười mấy năm rồi thì phải?
bây giờ giá thế đó ạ, tháng 6 năm ngoái em đi xem mà không chốt mua, lúc đó là 2.2 tỷ rồi. Có thể do căn dt bé thì chia ra mức giá/m2 sẽ cao hơn. Nhưng em mua mục đích để ở chứ k kinh doanh gì, nên cũng chọn trong tầm tài chính, tiện đi lại thôi chứ k nghĩ nhiều hơn

holland

Xe tăng
chỉ nên bán nếu có ý định đắp thêm tiền chuyển đổi mua nhà mặt đất, còn bán căn nhà duy nhất để cầm VND gửi lấy lãi thì em thật đó là sự dốt nát ko ngôn từ nào tả được. Chả khác nào ăn thịt mình mà sống, tiền VND nó mất giá lắm đừng có dại mà cầm dài gửi tk. Còn mua bán nhà thì em nói thật bán giá cao thì phải mua lại giá cao, bán thấp lại mua lại được thấp, nó là giá cả thị trường cả. Cụ tưởng là cụ lãi nhưng thực chất cả xã hội giá nó đều đang lên => cầm tiền là dở rồi.
10 năm trước thì khác cụ ạ. Có nhà bán đi sau mua đc rẻ. Mỗi đợt mỗi khác. Nhưng tóm lại bán nhà đang ở nên mua lại ngay thật.

Rebel Melb

Xe tải
Kính chào các Cụ/mợ,
Chẳng là trước vợ chồng em dành dụm mua được căn chung cư hơn tỷ xíu, hiện nay thì giá dao động hơn 2 tỷ. Em đang tính thời điểm này bán đi tiền gửi ngân hàng, rồi đi thuê nhà ở gần chỗ làm, chờ tới tháng 4,5 thì tìm căn chung cư mới nhiều tiện ích hơn để mua. Em xin lời khuyên quý báu, chân thành từ các Cụ/mợ có kinh nghiệm với ạ, Em cảm ơn!
Em đọc hết các lời khuyên của cccm dành cho cụ thì tóm lại đa phần là khuyên cụ nên không bán và cứ tìm căn mới đi nếu ok thì chốt.
Về phần cá nhân em thì thấy cụ ít có kiến thức về BĐS và kinh tế. Cụ chỉ cần hiểu là Tiền do NN cung ra được. Hiện tiền bị ùn ứ trong ngân hàng nên nó bị rẻ đi. Cụ hãy nhìn giá chung cư với Vàng nhé.

Dr Duc

Xe tải
Có một căn rồi mà muốn ở căn sướng hơn thì một là bán rồi thêm tiền mua căn mới. 2 là cho thuê rồi thêm ít tiền thuê căn mới. Chứ tuyệt đối không bán căn nhà duy nhất của mình. Còn có vài căn thì lại là câu chuyện khác.

alocaibo

Xe máy
e có 2 đồng hơn cụ nào có cc mạn dương nội la khê để em với

Dom Hoang

Xe tải
Cách đây mấy 4 em cũng khuyên ông hàng xóm ở cùng tầng chung cư như vậy nhưng ông ko nghe, Kết quả là đến bây giờ ông ấy vẫn ở nhà thuê và số tiền ông ấy bán ko thể mua lại dc cái chung cư ngày xưa của ông ấy mua, thậm chí giá đã tăng hn x2 lần

Jerrrry

Xe tải
Tháng 11/2023 tôi có đứa em bán Mipec rubik Xuân Thủy 70tr/m2 thu về, nghĩ là đã lời nhiều. Đi thuê nhà, chờ ra tết giá hạ thì mới đi mua. Ai ngờ h vẫn đi thuê, mua lại căn cũ thì phải bỏ thêm 1đ 🤣

Dom Hoang

Xe tải
Tháng 11/2023 tôi có đứa em bán Mipec rubik Xuân Thủy 70tr/m2 thu về, nghĩ là đã lời nhiều. Đi thuê nhà, chờ ra tết giá hạ thì mới đi mua. Ai ngờ h vẫn đi thuê, mua lại căn cũ thì phải bỏ thêm 1đ 🤣
Cá nhân em cũng thế, đã là nhà để gia đình ở thì có tăng hay giảm thì vẫn mục đích sử dụng, quan trọng phù hợp nhu cầu sống và tài chính của gia đình, trừ khi có tiền mua vị trí tốt hơn bán vị trí cũ thôi.