[Funland] Có nên bán chung cư thời điểm này?

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Chung cư càng đợi càng lên. Quỹ đất phạm vị gần trung tâm ngày càng ít, xây cc ngày càng khó. Cụ bán đi, nhà đổi nhà nên bán xong phải mua ngay. Nhất là ls tiết kiệm giờ rẻ thối thế gửi chỉ có mất giá
Khuyên cụ thật lòng nên đừng có nghe ai mà làm như kế hoạch của cụ nói nhé
Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

Các cụ cho em xin ý kiến về chung cư eurowindow river park với ạ. Nếu được các cụ gợi ý cho em chung cư khu vực đông anh, long biên ạ. Tài chính em tầm 3 củ. Em cảm ơn các cụ

qua 4 5 cái rồi mà vẫn tiếp tục đi thuê thì em nghĩ cũng không ăn được nhiều lắm đâu cụ, thực ra thấy ăn được là do giá cc nó cũng tăng theo thời gian. chứ bạn ấy làm thế chục năm rồi, em cứ cho là ban đầu bạn ấy có khoảng 1,5 tỏi mua căn đầu tiên làm đc 5 vụ, mỗi vụ 2 năm, ăn ra mỗi căn được 500, nghĩa là lãi được 2,5 tỏi, mà vẫn đi ở thuê thì nghe nó sai lắm, nhưng cũng không sai quá :D vì giờ 2,5 tỏi thì không mua được khu vực gần, mà dồn hết tiền để mua thì lại cũng chỉ như hồi mới bắt đầu vì mua một căn để ở khu vực gần cũng mất ít nhất 4 tỏi rồi,

được cái bạn ấy sẽ thấy sướng vì kinh doanh có lãi, gốc có 1,5 tỏi mà giờ lên 4 tỏi gửi ngân hàng lấy lãi.. chứ không như những người mua nhà, mua thời điểm khoảng 2 tỏi giờ lên 4 tỏi nhưng có thấy mình có đồng nào đâu, vì nhà họ để ở chứ không bán nên vẫn nhẵn túi :D
Cái kiểu lấy vốn mua nhà ra rồi đi mua đi bán lại này không ngon lắm. Nếu làm tốt thì hơn dc cái chỗ bán đi dc tý, còn không thì tuy lời ra nhưng lại chưa chắc mua lại dc cái cũ.
Nếu xác định cả đời đi thuê, hoặc sau này về quê thì làm vậy dc. Còn không thì kiếm 1 chỗ an cư lạc nghiệp đã rồi tính tiếp sẽ hay hơn.

Possible

Xe tải
qua 4 5 cái rồi mà vẫn tiếp tục đi thuê thì em nghĩ cũng không ăn được nhiều lắm đâu cụ, thực ra thấy ăn được là do giá cc nó cũng tăng theo thời gian. chứ bạn ấy làm thế chục năm rồi, em cứ cho là ban đầu bạn ấy có khoảng 1,5 tỏi mua căn đầu tiên làm đc 5 vụ, mỗi vụ 2 năm, ăn ra mỗi căn được 500, nghĩa là lãi được 2,5 tỏi, mà vẫn đi ở thuê thì nghe nó sai lắm, nhưng cũng không sai quá :D vì giờ 2,5 tỏi thì không mua được khu vực gần, mà dồn hết tiền để mua thì lại cũng chỉ như hồi mới bắt đầu vì mua một căn để ở khu vực gần cũng mất ít nhất 4 tỏi rồi,

được cái bạn ấy sẽ thấy sướng vì kinh doanh có lãi, gốc có 1,5 tỏi mà giờ lên 4 tỏi gửi ngân hàng lấy lãi.. chứ không như những người mua nhà, mua thời điểm khoảng 2 tỏi giờ lên 4 tỏi nhưng có thấy mình có đồng nào đâu, vì nhà họ để ở chứ không bán nên vẫn nhẵn túi :D
Và đó là còn chưa tính tiền thuê nhà bỏ ra trong chục năm đó. Tính trung bình 10tr/ tháng thì 10 năm cũng phải trả 1,2 tỷ tiền thuê nhà rồi.

elmk264

Xe tải
Trừ khi đấy là nhà thứ 2 của cụ xong đầu tư đất nền hoặc cụ có mảng kinh doanh gì lãi cao chứ bán đi xong đi thuê nó bất tiện vô cùng, tâm lý mệt mỏi thì cũng khó làm việc được. Chưa kể các lý do giá cc vẫn có dấu hiệu tăng và ls thấp kỉ lục.

BloodOwl87

Xe điện
Chung cư lên x2 mà nhà đất ko lên thì đó là cơ hội mua nhà đất giá rẻ rồi, còn 2 tỷ ở đâu ở được thì mời các cụ tìm trên trang BĐS cho em, tất nhiên là ko thể có vị trí đẹp, nhưng nó là ở đâu thì vẫn ở và đi làm được
2 tỷ mà mua đất ở HN sao mua đc cụ, chăn bò thôi.

caisua

Xe lăn
Mợ này gần giống bạn em, thấy cc lên đợt đầu sau bao năm giảm nên bán luôn, cầm tiền đi gửi tk xong sốt ruột lại đi đầu tư đất quê, giờ thì khỏi nói các cụ cũng biết ntn rồi.
Có phải ông gạ mãi vợ mới cho bán CC mua đất VĐ4 để có tương lai huy hoàng ko ạ? Trước thấy lý luận hăng lắm, tạo vài nick chiến lung tung hết cả nhưng mấy tháng nay hình như lặn mất tăm rồi

BloodOwl87

Xe điện
Đất đấu giá quanh HN thì có mà đầy, đông mê sóc rồi thanh oai hoài đức bao nhiêu chả có. Làm như dễ ăn lắm, mua xong rồi thì sao hay nghẹn cả cổ.

135223395

Xe hơi
Giá chung cư theo em thì không thể giảm được, chỉ có thể đi ngang 1 thời gian rồi lại tăng tiếp.

TreeBoo

Xe buýt
Đất ngõ oto Ngọc Thuỵ hơn 100tr/m, ngõ oto tránh dc gia cao hơn
Cứ cho cái tin cụ đăng là thật, ko fai môi giới câu view thì khả năng cái nhà này nằm trong ngõ ngách xe máy, nhà 1 gác xép ( như hình ). Như ý cụ là mua đất chờ tăng giá thì đất này chắc khó tăng dc lắm.

quangvinh001

Xe tải
đầu tiên em đọc cứ tưởng cụ thớt giả vờ lập thớt hỏi để tăng tương tác?
em đùa thôi =))
- em có mấy căn chung cư rồi còn đang tìm mua thêm đây là cụ đủ hiểu. Em dân sale bđs gần chục năm rồi nhé. Nhưng đợt này ko có để mua ( vì em giá phải mềm hoặc tương đối mềm chút thì mới mua).
- Giá đợt này đang cao quá - nên ai mua để ở thì mua đúng giá thị trường là ok thậm chí đắt 1 chút cũng được. Để ở mà. Chứ em mua đầu tư thì mềm tý em mới mua được.

Năm 2020 khi nhìn giá chung cư ở Sài Gòn cao gần gấp đôi hà nội. e đã thấy cơ hội đầu tư chung cư cũ ở Hà Nội.
đến hiện tại thì giá cc sài gòn giảm 3 năm liên tiếp và cực kỳ khó bán. trong khi giá cc hà nội tăng phi mã. giá 2 nơi tiệm cận nhau. trong khi văn hóa ở chung cư của sài gòn có sớm hơn và mức lương ở sài gòn cao hơn hà nội khá nhiều. thì e thấy giá cc hà nội hiện nay đang bất hợp lý.
Khi tăng giá thì đa phần mọi người sẽ không bán vì nghĩ mình sẽ bán được ở đỉnh. giống như năm 2022 biệt thự liền kề tăng chóng mặt thì chả thấy căn nào bán cả. đến khi qua đỉnh rồi mới nhao nhao ra bán.
lúc tăng thì có đủ lý do nào là nguồn cung khan hiếm, vật liệu xd tăng... bờ lô bờ la.
Ví dụ dự án LUMI Hanoi đang mở bán. với nguồn cung 9 tòa 4000 căn. giá bán cao trên 75tr/m2 và tỷ lệ đòn bẩy rất cao. từ nay đến lúc bàn giao chỉ thanh toán 20%. thì xác định đến lúc bàn giao cụ nào ăn được tiền thì nhận của em vài lạy.

Nghiant96

Xe buýt
Năm 2020 khi nhìn giá chung cư ở Sài Gòn cao gần gấp đôi hà nội. e đã thấy cơ hội đầu tư chung cư cũ ở Hà Nội.
đến hiện tại thì giá cc sài gòn giảm 3 năm liên tiếp và cực kỳ khó bán. trong khi giá cc hà nội tăng phi mã. giá 2 nơi tiệm cận nhau. trong khi văn hóa ở chung cư của sài gòn có sớm hơn và mức lương ở sài gòn cao hơn hà nội khá nhiều. thì e thấy giá cc hà nội hiện nay đang bất hợp lý.
Khi tăng giá thì đa phần mọi người sẽ không bán vì nghĩ mình sẽ bán được ở đỉnh. giống như năm 2022 biệt thự liền kề tăng chóng mặt thì chả thấy căn nào bán cả. đến khi qua đỉnh rồi mới nhao nhao ra bán.
lúc tăng thì có đủ lý do nào là nguồn cung khan hiếm, vật liệu xd tăng... bờ lô bờ la.
Ví dụ dự án LUMI Hanoi đang mở bán. với nguồn cung 9 tòa 4000 căn. giá bán cao trên 75tr/m2 và tỷ lệ đòn bẩy rất cao. từ nay đến lúc bàn giao chỉ thanh toán 20%. thì xác định đến lúc bàn giao cụ nào ăn được tiền thì nhận của em vài lạy.
thế cụ chưa nhìn sang con đối diện vinsmart city rồi. Giá 70 75tr mà vẫn bay ầm ầm. Hiện tại chung cư mới ở HN đang rất ít và thu nhập của người dân đã tăng lên chứ k còn như chục năm về trước nữa. Nhưng giá bán 75tr thì số người đầu cơ sẽ rất ít mà đánh vào nhu cầu ở thực tế.

kizura_x

Xe tải
thế cụ chưa nhìn sang con đối diện vinsmart city rồi. Giá 70 75tr mà vẫn bay ầm ầm. Hiện tại chung cư mới ở HN đang rất ít và thu nhập của người dân đã tăng lên chứ k còn như chục năm về trước nữa. Nhưng giá bán 75tr thì số người đầu cơ sẽ rất ít mà đánh vào nhu cầu ở thực tế.
nhu cầu thực tế thì cũng phải có điểm dừng cụ ạ, cá nhân em nghĩ có thể cc sẽ còn tăng nhưng dư địa tăng không còn lớn, vì giá cc đang cách hơi xa thu nhập của người mua. Dù cung có ít, nhưng khi giá chạm đến ngưỡng ng mua không chấp nhận nổi nữa thì điều gì đến sẽ đến

Nghiant96

Xe buýt
nhu cầu thực tế thì cũng phải có điểm dừng cụ ạ, cá nhân em nghĩ có thể cc sẽ còn tăng nhưng dư địa tăng không còn lớn, vì giá cc đang cách hơi xa thu nhập của người mua. Dù cung có ít, nhưng khi giá chạm đến ngưỡng ng mua không chấp nhận nổi nữa thì điều gì đến sẽ đến
với tầm tiền chung cư dưới 3 tỉ thì gần như đang cháy hàng. Còn 3t đổ lên thì sẽ khó bay hơn. Vì nhu cầu thực của người dân là ở tầm đó. Nên ông vin mới có cái trò bán căn hộ bé tí nhưng giá cao. Diện tích nhân với giá bán thì lại đúng phù hợp với nhu cầu của người mua nên bay rất nhanh. Giờ cụ cứ nhìn quanh HN này dự án nào còn dưới 3t mà k hot đâu. Còn giá trên thì cháu k nói vì nó sẽ phụ thuộc vào nhu cầu ở thực tế và ai ham đầu cơ lướt sóng

quangzizi

Xe tăng
75 tr là giá 2 năm sau khi bàn giao, nếu kỳ vọng mỗi năm lên 10% đi thì giá hiện tại cỡ trên 60tr, nếu so ra với Smart thì ko đắt hơn vì các khu ở Smart dù em ko theo kỹ nhưng cao cấp chắc cũng gần 60 rồi kiểu Masteri. Tất nhiên đầu tư vào tương lai sẽ rủi ro, giá có thể 10% có thể âm, nhưng đó là cuộc chơi thôi.

Quê bầm

Xe điện
Các cụ ơi, tư vấn giúp em nên chọn cái nào trong 3 option này ạ:

1. V3 Victoria văn phú, tầng cao 39 , 60m2 2n 1vs - 2.6 bao phí
2. Anland1, tầng 23 , 54m2 2n 1vs - 2.7 bao phí
3. CT7 Dương nội, tầng trung-cao, 62m2 2n 1vs - 2.3 bao phí

cả 3 căn nội thất đều để lại đồ liền tường, lấy mốc chỗ em đi làm là số 58 tố hữu, các cụ tư vấn giúp với
NHà bác em ba mẹ con làm 3 căn trong V3 em thấy thế này, đi làm trên Trung tâm hay vào cụ rùa thì xa và rất tắc, đi phải trước 7h sáng nhưng nếu làm khu HĐ hay Thanh Xuân ko vấn đề gì. V1,2,3 xây đều chắc chắn, hành lang rộng, trần cao, xây thoáng, .. em cảm giác chất lượng hơn rất nhiều chung cư khu trung tâm, đi bộ ra ga tàu điện được... em Vote cho V3 Văn phú

quangvinh001

Xe tải
tại sao giá chung cư Sài Gòn giảm thế cụ?