Có một Sầm Sơn rất khác - Tháng 4 - 2012.

thienphuc

Xe điện
em thấy thay đổi mỗi ng trong ảnh chứ mấy cái lều vịt vưỡn thế

buituananh_as

Xe điện
Em ko up đc ảnh,nên chụp bằng mồm vậy
Tình hình khá khả quan các cụ nhé..bữa tối của nhà em hết 8,5 loét..cô chủ tặng lại em 5 sịch sau khi gấu nhà em thanh toán xong nhá:-o,bãi biển thì khá sạch sẽ..có hàng loạt các thùng rác xanh xanh chạy dọc bờ biển..nói chung là khá,but đây mới là đầu mùa du lịch..chưa nói lên nhiều
Ps: em dân gốc Hưng Yên đang sinh sống ở Ngã tư khổ nhá,ko lại thành pr cho 36

tuan5668

Xe hơi
Em cung đang băng bó cổ đây.Hôm rồi em muốn đi mua ít đò hải sản.Xich lô gạ đi ,em làm giá nó bảo cả đi về 10nghin đồng,em không tin vào lòng tốt đó lắmn,nó đưa em đến của hàng bán đồ khô và tươi sống em mua xong lên xe về nó lấy đúng 10N đ.e cảm động quá cho nó thêm 10 nữa còn cảm ơn dối rít.về đến KS bà chủ KS (người HN vào KD)bảo em bị lừa rồi,rồi bảo mang cân ra cho em cân,các cụ biết không 1 cân còn chua được 7lang.bà ấy bảo bọn Xích lô câu kết với bọn bán hàng rồi chia nhau.Đấy là 1 bài học các cụ đii sầm sơn lưu ý nhé

buituananh_as

Xe điện
Em cung đang băng bó cổ đây.Hôm rồi em muốn đi mua ít đò hải sản.Xich lô gạ đi ,em làm giá nó bảo cả đi về 10nghin đồng,em không tin vào lòng tốt đó lắmn,nó đưa em đến của hàng bán đồ khô và tươi sống em mua xong lên xe về nó lấy đúng 10N đ.e cảm động quá cho nó thêm 10 nữa còn cảm ơn dối rít.về đến KS bà chủ KS (người HN vào KD)bảo em bị lừa rồi,rồi bảo mang cân ra cho em cân,các cụ biết không 1 cân còn chua được 7lang.bà ấy bảo bọn Xích lô câu kết với bọn bán hàng rồi chia nhau.Đấy là 1 bài học các cụ đii sầm sơn lưu ý nhé
Cái chú nhóc coi xe bảo em,anh đừng mua cua ghẹ hay gì gì bọn nó mời chào hay xích lô giới thiệu nhé..bọn nó lừa đấy,nếu mua em dẫn đi:-o..chẳng tin lòng tốt của bố con thèng nào but vẫn "anh cám ơn" hehe

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cái "hồi ký" này em đưa lên OF lâu rồi cụ ạ, từ hồi OF nhà mình còn có mục "Blog" cơ :))
Không hiểu "rút kinh nghiệm" cái gì và không hiểu luôn hành động của cụ.

Phân trần gì hả cụ? Em thấy buồn cười rồi đấy.
Bây giờ câu chuyện lại xoay sang hướng em. Em là nhân vật chính của thớt này sao? :))
Em định thây kệ, nhưng thấy các cụ "vất vả" về em quá, nên nói vài điều để các cụ đỡ mất công tra cứu về em.

Trước hết, trong toàn thớt, em có nói sai gì về bản thân không?
Đầu tiên em nghĩ chuyện chẳng có gì quan trọng, nhưng sau mấy trang có mấy cụ bảo em quê TH nên PR cho SS (với ý là em nói sai sự thật về SS - nên em buồn.)
Vì thế em bổ sung đoạn đầu thớt, nói rõ hơn về em 1 chút.
( Có thớt trước đây em còn kể sơ về lí do gia đình em lưu lạc vào Thanh như thế nào, nhưng toàn bộ họ hàng, mồ mả cha ông, đất đai, nhà cửa đang ở HN ra sao. Có dịp các cụ về làng Đồng quan - Phú Xuyên hỏi những người có tuổi về cụ Đoàn Bá Chính xem họ nói gì. Đó chính là ông ngoại em.) Chẳng qua vì công việc, sinh nhai mà vẫn phải đóng đô ở TH. Cái này mợ Chi Chi nhà mod UAZ rõ nhất.

Thanh Hoá là đất chạy giặc, các cụ biết rồi đấy...
Thực ra cái sự "ràng buộc" với TH như cụ nói lại là nỗi đau hận của bố mẹ em, những người thuộc "tầng lớp trên" ngày trước.
Bố mẹ em đã bị lãnh đạo TH hồi ấy "lừa" đến mức không còn đường về quê nội Thanh Trì, bỏ toàn bộ cơ ngơi, tài sản...
Gần 40 năm sau (khoảng 1995) mẹ em mới về được quê Đồng Quan (Phượng Dực) - Phú Xuyên... khi trước đó, mẹ em "rải vàng lá ra nằm lên cho mát".
Nói thế để các cụ thấy được bố mẹ em "hận" cái TH này đến cỡ nào.

Đến đời chúng em, có đỡ "hận" hơn nhưng chỉ coi đó là nơi trú chân, làm việc. Hiện tại thế hệ thứ 3 nhà bố mẹ em (Con anh, chị em) đã về Hà Nội sống và làm việc ổn định, nhà cửa đàng hoàng. Giỗ Tết chúng em lại cùng nhau về Linh Đàm thắp hương cho các cụ nội, về Phượng Dực Phú Xuyên thắp hương cho các cụ ngoại. Chưa bao giờ coi bất cứ thứ gì ở TH là thân thuộc: Từ giọng nói, tập quán, lề thói, đường xá, người quen. Không bạn bè nơi đây, không một nhà họ hàng thân thích...
Thậm chí trên lớp học, em toàn lôi cái xấu của TH ra để phê phán. (Rất xin lỗi các cụ Thanh Hoá về điều này). Nhưng những gì tốt, em không phủ nhận, không như một số người đã "không ưa thì dưa hoá giòi"!

Em mắc bệnh nghề nghiệp (dạy học), nên thấy ai hiểu sai rất hay giải thích ngọn ngành đến bằng hiểu đúng thì thôi.
Chắc trình độ em có hạn, nói mãi mà vài người không hiểu bản chất của sự việc. Có cụ PM cho em bảo thôi kệ đi, giải thích làm gì. Em cũng định thôi thật thì lại thấy vài cụ mất công tìm tòi hòng bóc mác em theo kiểu: "Đây nhé, bằng chứng rành rành ra đó, hết chối cãi nhé!" :))
Nó mới trẻ con, ấu trĩ làm sao... =))
Các cụ có cần em đưa clip nhà cửa (được chia riêng), họ hàng, mồ mả tổ tiên nhà em ở Linh Đàm và Phú Xuyên lên đây không ạ? Em là người chép sử bằng hình ảnh và video của gia đình hơn chục năm qua mà. :)

Lần này thì em kệ đấy, ai muốn nói gì kệ thôi!

P/S :Các cụ để ý xem, bất kỳ comment nào chửi SS em có phản đối tí nào đâu nhỉ?
Nhưng em có tí nhạy cảm khi bảo em gốc Thanh Hoá. Vậy thôi ạ.
Thớt này mục đích chia sẻ kinh nghiệm đi ăn chơi, các cụ khác moi móc vấn đề, suy luận theo ý chủ quan biến ý tốt thành xấu. Thậm chí còn cố chứng minh chủ thớt PR cho SS. Việc đánh giá là góc nhìn của mỗi người, có người đen thì bị chăn, có người xuân thì không gặp vấn đề gì, các cụ thử xem ở Quảng Ninh có bị chặt chém, bị lừa đảo không.

Tantittt

Xe hơi
Nói gì thì nói, SS vẫn là nơi đông khách nhất miền Bắc, có giá rổ dễ chịu nhất và bãi cát rộng nhất. SS phù hợp với khách bình dân, khách công đoàn nên có lẽ một số cụ quý sờ tộc không chịu đựng được. :))

Năm nào em cũng đi biển dăm ba lần, dăm ba nơi khác nhau nên cái sự đánh giá của em chắc không đến nỗi lệch lạc.

Em cũng tiếp xúc với người Thanh Hóa nhiều, cả công việc, cả ăn chơi, em thấy họ bình thường, tuy hơi gai góc một chút, đặc trưng của người dân miền nắng gió.

Mà lạ, cứ có thớt nào nói về Hoa thanh Quế, nói về SS là lập tức có ngay một lô một lốc các cụ từ già đến trẻ nhảy vào ném đá hội đồng. Đừng nói các cụ là người xứ Nghệ nhé, vì xứ Thanh với xứ Nghệ không ưa nhau một chút nào tuy là hàng xóm. Và cũng theo đánh giá của cá nhân em thì miệng lưỡi người xứ Nghệ chua ngoa ghê gớm hơn người xứ Thanh.:P

Em té đây kẻo ăn đá vào đầu. ^:)^
Em ko phải Nghệ An nhé nhưng nghe cụ nói thế này em cũng ko đồng tình. Em ấn tượng ko tốt với |Thanh Hóa .

giaophuong

Xe điện
Em quê chính hiệu Sầm Sơn đây,mẹ em là Âu Thị Cơ ạ,các Cụ tranh luận về quê em nhiều quá,em cảm động lắm,nhưng các Cụ không thấy là ở VN ta,tỉnh nào cũng vậy,ngành nào cũng thế,khi mới phát động đều trống dong cờ mở,ra quân rầm rộ..à,huống hồ đợt vừa qua lại có các quan khách từ TW về...các CỤ phải có Liềm tin vào Thanh Hóa quê em chớ.(Thằng bạn em làm GD Sở VH,DL.TT TH vừa bỏ TH chạy mất dép về HN rồi)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tuan_HCV

Xe hơi
Mất niềm tin là mất tất cả. các cụ nói cẫm có sai câu nào. Quê ngoại em Thanh Hoá mà em khôgn bao giờ xuống SS.
Hi vọng 1 ngàu nào đó tư duy làm du lịch của Người Thanh Hoá thay đổi. Chắc Thanh Hoá phải cử người về Quảng Bình học cách người ta làm du lịch, xem Động Phong Nha hoạt động như thế nào.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
SS lâu rồi ko bít tròn méo ra sao.e tin cụ chủ thớt nói đúng vào thời điểm cụ đi. Nhưng đểthay đổi niềm tin nơi e thì chưa đủ. Chưa thay đổi rating

minh0075

Xe điện
Tụi e 4 nhà thuê 4 xich lô( dều đậu ở cổng ks).Đến nơi đưa tất tiền cho 1 ông,bảo tự chia nhau.Ông này cầm tiền lẳng lặng đạp đi,3 ô Kia đòi tiền tiếp ,nói ko quen thằng Kia.Chốc ăn xong về ks lại thấy 4 ông cùng cười nhăn nhở.
Đấy chỉ là 1 chuyện ,và tổn thất cực nhỏ trong chuyến đi 1 tuần đầy thất vọng.

honam

Xe tải
Khổ bác chủ cứ Thanh Minh làm gì..ở đây ko chỉ đơn thuận là Ss cụ ợ, mà là TH nên dù SS có thay đôi thì vân bị kỳ thị vì nó là THanh Hóa..nhưng dù sao em cũng ktra lại xem ntn..em đi SS nhiều rồi nhưng ko bị chém bjo lẽ nào trông mình chí phèo nó chán nhỉ..quê bà già em TH đấy các cụ xúc phạm ít thôi nhé..kekkkeke

vietran

Xe ba gác
Các nơi khác cũng có chặt chém, gian dối, bắt chẹt khách du lịch. Nhưng cái kiểu ở Sầm Sơn thì đúng là có một không hai theo chiều hướng...hơi khó dùng từ nhưng nó gây tiếng vang xa và sâu về độ gian giảo bẩn bựa

huancongtu

Xe tăng

waa

Xe tải
Ngày xưa còn là SV , em chơi thân với mấy thằng bạn Thanh Hoá nhất , vì rất chân thật ... đến giờ em vẫn cảm tình với 2 chữ Thanh Hoá , dù bao năm nay chưa bao giờ đặt chân đến đó , mà bạn cũ giờ chắc đã thành nội ngoại cả rồi , thông tin không như bây giờ ... biết bao giờ gặp lại .

Còn Sầm Sơn là chuyện khác, chưa dính đòn nên em không dám bàn , chỉ hóng tai nghe . Chuyện chặt chém thì ở đâu mà đông vui lại chả có , Vũng Tàu, Đà Lạt , Sài Gòn , Hà Nội ... đủ cả , chẳng qua chưa bị đấy thôi .

Phỡn

Xe tăng
thấy bạn em mới đi về cũng bảo k bị chặt chém gì mà. Cá nhân em thì thấy biển ss bình thường k đẹp :D

vivavivu84

Xe tải
Website
www.cubicfun.vn
Em có biệt thự ngay ở chân núi cô Tiên, Sầm Sơn....với về chơi 30-4 trộm vía SS dạo này đtư đường sá ngon nhưng đông đúc quá e mới lái xe,...sợ gần chết