Có một Sầm Sơn rất khác - Tháng 4 - 2012.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Em nói thật, em sẽ không bao giờ đi Sầm sơn nữa, vì quá buồn và quá nản ạ.

buituananh_as

Xe điện
nghe các cụ ý ới nhau em định ko cm nhưng lại làm vài dòng: cách đây 2 năm gia đình nhỏ nhà em có đi SS, với kinh nghiệm du lịch của gấu thì chẳng bị chặt chém gì..thuê phao em còn đưa cái máy ảnh họ giữ hộ có sao đâu..chỉ mỗi tội sáng hôm về ăn bánh quấn chả..trời ơi đau bụng cả quãng đường đi về với tốc độ rùa 40km và ghé vào nhà dân xin đi nhờ 2 lần.
để giải tỏa cho thớt này mai nhà em sẽ làm pv xuống SS cho mục sở thị tới các cụ hiii
ps: em cũng ko ưa 36-37 lắm, nhất là tham gia giao thông ( em thề )^:)^

Chỉnh sửa cuối:

*Bon Bon*

Xe tăng
Khổ cụ Mount,búa rìu bao phủ...nhưng kệ,em vẫn vốt cụ vì phóng sự rất chi tiết.

winden100

Xe đạp
Ông anh em vừa cùng gia đình nghỉ ơ khu quân đội ở SS về.
Anh ấy nói SS năm nay rất khác, đúng như cụ chủ thớt nói đấy.
Em đang lên kế hoạch đi đây.

limited

Xe đạp
Ở cơ quan em định lên kế hoạch đi nghỉ mát, hỏi ý kiến mọi người đi đâu câu đầu tiên mọi người bảo là không đi sầm sơn đâu nhé, trong khi đi chỗ khác thì hưởng ứng ngay chán, bản thân em cũng không thích đi sầm sơn, mặc dù lần đầu tiên đi biển là vào sầm sơn, thích nhất sóng to biển đẹp

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Bẩm cụ, chính vì thế em mới phải mở ngoặc là em ko phải là Hoa Thanh Quế, và không hề có ý định quay lại Sầm Sơn mà:)). Còn đoạn em nói chuyện phục vụ thì ý em là nếu vắng khách thì không sao, nhưng nếu thấy các em nó vất vả quá mình đỡ đần chúng nó chút cũng chả sao, vì nhà hàng quán ăn không phải là khách sạn 5***** và biết đâu trong đám chạy bàn đó lại có một Bill Gate Việt Nam? E chỉ muốn nói đến sự đồng cảm thôi. E xin nói thêm điều này ( các cụ đừng nghĩ em khoe khoang mà trảm em ) là em đang là người đứng đầu một chi nhánh ngân hàng trong tay có gần 100 nhân viên, nhưng mỗi khi cơ quan đi đâu nghỉ ( ví dụ 30/4 1/5 vừa rồi chẳng hạn ) thấy quán ăn đông là e bảo quân em vào phụ giúp các em nó, thứ nhất là mình có cái mà ăn nhanh, thứ 2 là mình được các em phục vụ ( trong đó bao gồm từ sắp biết chữ cho đến sinh viên làm thêm ) quý ra mặt. Bọn em chỉ cần gọi bình trà đá free là 30 giây sau có ngay, còn bàn bên có gọi cả két Ken thì cứ bình tĩnh mà đợi đấy, Lê Nin đi cắt tóc còn phải xếp hàng nữa là... Mà không hiểu sao người TH bị " phân biệt chủng tộc" thật đấy ngay từ hồi sinh viên bọn em không bao giờ chơi với dân TH và một câu cửa miệng mà thằng sinh viên nào cũng thuộc nằm lòng là: "đúng là cờ bạc Thanh Hóa":)). Giờ đã lớn hơn rồi, đã trải nghiệm cuộc đời rồi thì em có suy nghĩ khác hơn về người TH nói riêng và người miền TRung nói chung. Có lẽ do điều kiện tự nhiên khắc nghiệt nhất cả nước, họ luôn phải tằn tiện, chắt chiu và.... và lâu thành thói quen, tính cách thôi ạ. Chứ đâu cũng có kẻ tốt người xấu , Hà Nội thanh lịch vẫn có bún chửi cháo chửi cơ mà
Rất đồng ý với cách hành xử cũng như cách chia sẻ của cụ.

Sprinter 1626

Xe buýt
Một đoạn hội thoại ở SẦM SƠN:
Khách: bao nhiêu tiền một quả dừa?
Bán hàng: 50 nghìn!
Kh: 20 nghìn nhé?
Bh: ok,ngồi đi.mấy quả?
Kh: cho 5 quả
Bh: có ngay!
Một lúc sau
Kh: chị ơi tính tiền!
Bh:220 ngàn tất cả
Kh: sao kỳ zậy,vừa bảo 20 ngàn một quả cơ mà?
Bh: 20 ngàn quả đấy thôi,còn 4 quả kia vẫn là 50 ngàn/quả!

Chỉnh sửa cuối:

VeryGood

Xe điện
Năm ngoái nhà em đi SS, lúc đi ăn bon khách sạn nó không cho đi, bắt ăn trong khách sạn. Hóa ra lúc nhận phòng nhà em không để ý nên ký vào tờ giấy nhận phòng, phía dưới nó ghi dòng chữ nhỏ li ti " khách phải ăn trong khách sạn với chi phí tối thiểu 100k/ người lớn".
Ăn 1 bữa thấy nó chém mất dạy quá bữa sau kiên quyết ra ngoài. Thấy mình rắn nó cũng phải nhún.

MrChilly

Xe hơi
Tất nhiên là đâu cũng có người tốt kẻ xấu....bản thân người tốt họ ko có ý định chặt chém, nhưng thấy những kẻ xấu cứ vô tư như vậy, nó như một phản ứng dây chuyền khiến họ cũng bắt chước theo vì họ nghĩ mình ko chặt thì thằng khác nó cũng chặt....có sao đâu....tất nhiên một phần do đội ngũ quản lý nhà nước làm việc thiếu trách nhiệm, ko có tầm nhìn...em nói ko ngoa chứ nhiều khi nghe các bác í nói là tầm nhìn đến năm 2020 hay 2030 chẳng hạn mà ngứa cả đxt. Thế sau đấy thì mù ko nhìn được nữa ah. Đã là tầm nhìn thì phải lâu dài, có lối mở, có hướng cho con cháu về sau...Haizz

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Giang91

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ thớt có chuyến đi ưng ý, nhưng bài của cụ toàn viết "chủ đề" nhạy cảm quá lại đúng vào khu vực gây dị ứng với nhiều người trên OF. Lần trước cụ cũng có bài ở dưới mà cụ chả rút kinh nghiệm gì cả. Thôi cụ rút kinh nghiệm lần sau nhé nhé. Vâng đây bài trước của cụ đây: Big C tại Thanh hóa thế này chả mấy mà giàu?
Thời sinh viên của em cuối những năm '80 (Ảnh)

Em hỏi khí không phải cụ chủ thớt có phải tên là Nguyễn Viết Sơn không ạ
vì em thùy linh vào đây thấy hao hao giống cụ:
...Tôi sinh ra khi tiếng bom đạn của cuộc chiến tranh chống đế quốc Mỹ vẫn ngày ngày chát chúa. Nhưng tôi hồi ấy mới chỉ oe oe, biết quái gì đâu…
Tiếc là còn nhỏ quá, sau này chỉ được nghe cha mẹ và anh chị kể lại những ngày đi sơ tán hùng bi của gia đình, cũng như của biết bao gia đình thời đó…
Tại nơi sơ tán, tôi đã ra đời... Đó là núi Kết, rừng thông, Đông sơn.
Một thằng bé, quê gốc Hà Nội, ra đời tại Thanh hoá.
Bố mẹ tôi đặt tên tôi theo nơi sinh : Nguyễn Kết Sơn.
Thế mà khi làm giấy khai sinh, "nhờ" sự nghe nhầm của nhân viên công an, tôi trở thành Nguyễn Viết Sơn từ đó...
http://en.netlog.com/vietson_tb4/blog

Chỉnh sửa cuối:

Ti tach

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ thớt có chuyến đi ưng ý, nhưng bài của cụ toàn viết "chủ đề" nhạy cảm quá lại đúng vào khu vực gây dị ứng với nhiều người trên OF. Lần trước cụ cũng có bài ở dưới mà cụ chả rút kinh nghiệm gì cả. Thôi cụ rút kinh nghiệm lần sau nhé nhé. Vâng đây bài trước của cụ đây: Big C tại Thanh hóa thế này chả mấy mà giàu?

...Tôi sinh ra khi tiếng bom đạn của cuộc chiến tranh chống đế quốc Mỹ vẫn ngày ngày chát chúa. Nhưng tôi hồi ấy mới chỉ oe oe, biết quái gì đâu…
Tiếc là còn nhỏ quá, sau này chỉ được nghe cha mẹ và anh chị kể lại những ngày đi sơ tán hùng bi của gia đình, cũng như của biết bao gia đình thời đó…
Thế mà khi làm giấy khai sinh, "nhờ" sự nghe nhầm của nhân viên công an, tôi trở thành Nguyễn Viết Sơn từ đó...
Cụ chủ có nhiều ràng buộc với TH vậy. Giờ thì nhà cụ còn phân trần gì nữa ko ?

mount

Xe buýt

Cái "hồi ký" này em đưa lên OF lâu rồi cụ ạ, từ hồi OF nhà mình còn có mục "Blog" cơ :))
Không hiểu "rút kinh nghiệm" cái gì và không hiểu luôn hành động của cụ.

Cụ chủ có nhiều ràng buộc với TH vậy. Giờ thì nhà cụ còn phân trần gì nữa ko ?
Phân trần gì hả cụ? Em thấy buồn cười rồi đấy.
Bây giờ câu chuyện lại xoay sang hướng em. Em là nhân vật chính của thớt này sao? :))
Em định thây kệ, nhưng thấy các cụ "vất vả" về em quá, nên nói vài điều để các cụ đỡ mất công tra cứu về em.

Trước hết, trong toàn thớt, em có nói sai gì về bản thân không?
Đầu tiên em nghĩ chuyện chẳng có gì quan trọng, nhưng sau mấy trang có mấy cụ bảo em quê TH nên PR cho SS (với ý là em nói sai sự thật về SS - nên em buồn.)
Vì thế em bổ sung đoạn đầu thớt, nói rõ hơn về em 1 chút.
( Có thớt trước đây em còn kể sơ về lí do gia đình em lưu lạc vào Thanh như thế nào, nhưng toàn bộ họ hàng, mồ mả cha ông, đất đai, nhà cửa đang ở HN ra sao. Có dịp các cụ về làng Đồng quan - Phú Xuyên hỏi những người có tuổi về cụ Đoàn Bá Chính xem họ nói gì. Đó chính là ông ngoại em.) Chẳng qua vì công việc, sinh nhai mà vẫn phải đóng đô ở TH. Cái này mợ Chi Chi nhà mod UAZ rõ nhất.

Thanh Hoá là đất chạy giặc, các cụ biết rồi đấy...
Thực ra cái sự "ràng buộc" với TH như cụ nói lại là nỗi đau hận của bố mẹ em, những người thuộc "tầng lớp trên" ngày trước.
Bố mẹ em đã bị lãnh đạo TH hồi ấy "lừa" đến mức không còn đường về quê nội Thanh Trì, bỏ toàn bộ cơ ngơi, tài sản...
Gần 40 năm sau (khoảng 1995) mẹ em mới về được quê Đồng Quan (Phượng Dực) - Phú Xuyên... khi trước đó, mẹ em "rải vàng lá ra nằm lên cho mát".
Nói thế để các cụ thấy được bố mẹ em "hận" cái TH này đến cỡ nào.

Đến đời chúng em, có đỡ "hận" hơn nhưng chỉ coi đó là nơi trú chân, làm việc. Hiện tại thế hệ thứ 3 nhà bố mẹ em (Con anh, chị em) đã về Hà Nội sống và làm việc ổn định, nhà cửa đàng hoàng. Giỗ Tết chúng em lại cùng nhau về Linh Đàm thắp hương cho các cụ nội, về Phượng Dực Phú Xuyên thắp hương cho các cụ ngoại. Chưa bao giờ coi bất cứ thứ gì ở TH là thân thuộc: Từ giọng nói, tập quán, lề thói, đường xá, người quen. Không bạn bè nơi đây, không một nhà họ hàng thân thích...
Thậm chí trên lớp học, em toàn lôi cái xấu của TH ra để phê phán. (Rất xin lỗi các cụ Thanh Hoá về điều này). Nhưng những gì tốt, em không phủ nhận, không như một số người đã "không ưa thì dưa hoá giòi"!

Em mắc bệnh nghề nghiệp (dạy học), nên thấy ai hiểu sai rất hay giải thích ngọn ngành đến bằng hiểu đúng thì thôi.
Chắc trình độ em có hạn, nói mãi mà vài người không hiểu bản chất của sự việc. Có cụ PM cho em bảo thôi kệ đi, giải thích làm gì. Em cũng định thôi thật thì lại thấy vài cụ mất công tìm tòi hòng bóc mác em theo kiểu: "Đây nhé, bằng chứng rành rành ra đó, hết chối cãi nhé!" :))
Nó mới trẻ con, ấu trĩ làm sao... =))
Các cụ có cần em đưa clip nhà cửa (được chia riêng), họ hàng, mồ mả tổ tiên nhà em ở Linh Đàm và Phú Xuyên lên đây không ạ? Em là người chép sử bằng hình ảnh và video của gia đình hơn chục năm qua mà. :)

Lần này thì em kệ đấy, ai muốn nói gì kệ thôi!

P/S :Các cụ để ý xem, bất kỳ comment nào chửi SS em có phản đối tí nào đâu nhỉ?
Nhưng em có tí nhạy cảm khi bảo em gốc Thanh Hoá. Vậy thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

mount

Xe buýt
Em không quen biết kụ chủ top ,cũng không phải đồng hương nhưng em cũng thấy tủi thân cùng cụ í .Theo em ta nên làm 1 bài mới với tiêu đề "Hỏi ý kiến đi SS hè 2012" các kụ tha hồ chém
Dù gì thì kụ chủ cũng đã háo hức up bài lên ( Mục đích thì e ko quan tâm vì có cố tình PR thì 1 mình cụ chủ không làm là không thể,Hoặc nếu cụ chủ có là Dân bản xứ thì việc yêu quê cha đất tổ là tất yếu) E vod vì tinh thần up bài của kụ chủ
Một điều đơn giản vậy mà có người không hiểu cụ ạ. Cảm ơn cụ chia sẻ.

huancongtu

Xe tăng
Nhà em cách SS 12km. Em về nhà thì chiều khoảng 5h tắt nắng em phi xuống SS tắm lên uống cốc bia rồi về
Chuyện chặt chém em ko dám nói. Vì chỗ nó chém đep. chỗ thì tạm chấp nhận được
Các quan chức TH làm du lịch không vì thương hiệu. Vì vậy xảy ra tình trạng này
Chúc mọi người du lịch vui vẻ. Cần giúp đỡ thì gọi cho em. Em thường ở TH vào cuối tuần

TUKY

Xe buýt
mấy năm rôì không đi SS, mọi thứ thay đổi tích cực rồi.!

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thêm một số bác confirm nữa thì mới yên tâm, mà đã xuống Thanh Hóa thì đi thêm tẹo Cửa Lò có khi lành hơn

TL_Vietnam

Xe lăn
Topic về HTQ có khác mới hai ba hôm mà lượt viu đã gần vạn b-( dưng đọc mấy trăm cm mà đựoc có vài lời khen :D

buituananh_as

Xe điện
Thêm một số bác confirm nữa thì mới yên tâm, mà đã xuống Thanh Hóa thì đi thêm tẹo Cửa Lò có khi lành hơn
Đợi con phít của em nhé hehe..
Báo cáo các cụ em đã ở SS..tềnh hềnh khá sáng sủa: giá phòng 350k mà tầng nào cũng có wifi cho em lướt off,bãi biển có dấu hiệu sạch sẽ..em sẽ có ảnh lên sau và chi tiết xem có ngon ko nhé,bữa trưa ăn nhẹ nhàng( mực chiên,cá thu sốt,trứng,canh cua + cà pháo,rau,1 chai ken: hết 3 loét..ko hề trả giá hay mặc cả nhé)..em sẽ còn tiếp để thấy sự thật 1 SS8->

volume

Xe tăng
Dù sao TH cũng là nơi sinh của cụ chủ, cụ cũng không nên nói quá, phủ hết như trên. Con người có quê quán và nơi sinh là bất di bất dịch