[Funland] Cơ hội cho phụ nữ 34 tuổi

blackpaint

Xe container
34t hai vợ chồng em có lúc còn mỗi 200k trong túi, vì đầu tư đi học. May có cái nhà chui ra chui vào, có xe ô tô phải cho đi làm cave, nhục thật. Mợ thế này còn mơ gì nữa, làm vừa phải còn chăm con cái, chăm sóc bản thân, động viên ck kiếm xèng.

Khanhnho

Xe buýt
Thời gian bên con cái rất quý trọng, đặc biệt giai đoạn chúng còn nhỏ. Tầm 0-5y bọn trẻ yêu và quấn bố mẹ vô cùng và cũng chỉ nháy mắt là qua mất thôi. Nếu là em, em sẵn sàng đánh đổi công việc để ở bên bọn nhỏ nhiều hơn và thực tế e đã làm như vậy. Nói thật, thu nhập 30 hay 45, 45*2 cũng chẳng làm gia đình mợ có financial standing khác biệt lắm đâu.

Trâu già 81

Xe hơi
Em 40 tuổi đi làm lương 5 củ. Nhìn mợ mà tủi thân quá :(

thanh3883

Xe buýt
Em U40 lương làm thuê kịch khung 9 triệu. Chưa bao giờ mơ mộng cao sang khi đi làm thuê. Ra làm riêng, lĩnh vực khác, tự mò mẫm, cũng nhiều áp lực vất vả, rồi cũng quen, mặt trái phải đủ cả, kd như đi câu lúc được hôm mất. Làm thuê tư nhân thì nay được trọng dụng, hôm sau lại ra đi. Nhà nước thì làm phải theo vây cánh, lúc lên cao lúc ngã ngựa với cơ chế này. Nên mợ trong tay có đủ rồi thì để cho các cụ mợ khác phấn đấu cái ghế đó :))

Carens2009

Xe điện
Chuyện hư cấu ý mà cụ 😁 Nữ 34t mà là hạt giống đỏ lương 45 củ ở DN H2O chắc con của TGĐ, CT hoặc U19 :))
Hạt giống siêu đỏ luôn. Nhà nước mà 10 năm lên được chuyên viên cao cấp chắc chỉ có 1 bạn này. Từ chuyên viên lên chuyên viên chính phải 9 năm mới được thì.

QuanLoe

Xe tải
e có nhu cầu học B2, bên mợ có làm ko v ạ

nvk155

Xe điện
Em thấy bác nói đúng đấy ạ. Em cũng chứng kiến nhiều trường hợp thế lắm. Còn về em thì thực ra ko phải em mong kiếm được nhiều tiền, mà em bị mâu thuẫn giữa cái là thăng tiến, thành tích cho thoả cái sự sĩ diện và công sức học hành bao năm với việc nên tập trung chăm lo cho gia đình con cái ạ. Em cũng ko giỏi làm nhiều việc 1 lúc nên nhìn các chị vừa đảm việc nước vừa giỏi việc nhà ngưỡng mộ vô cùng ạ.
Mỗi người mỗi quan điểm. Cháu cho rằng cách sống và lối sống của bố mẹ cũng là 1 lỗ lực không nhỏ trong việc chăm lo cho con cái. Cái này cháu rút từ kinh nghiệm bản thân, tập trung chăm con có khi lại không hiệu quả bằng làm gương cho con. Cha mẹ làm con cái tự hào ắt chúng nó sẽ noi theo.
mợ cứ sống cuộc đời cho ý nghĩa để con cái học tập . Sau này cháu cũng muốn con cái sống cuộc sống có ý nghĩa chứ ko muốn chúng sống kiểu tròn vai diễn, rồi tự thủ dâm tinh thần “biết đủ là hạnh phúc ”. Với cháu thì dù coa biết mình chưa đủ vẫn hạnh phúc bình thường 😂😂. Đa phần mọi người sẽ nghĩ “hạnh phúc” nó là trạng thái, cháu lại quan niệm nó là khả năng.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Mỗi người mỗi quan điểm. Cháu cho rằng cách sống và lối sống của bố mẹ cũng là 1 lỗ lực không nhỏ trong việc chăm lo cho con cái. Cái này cháu rút từ kinh nghiệm bản thân, tập trung chăm con có khi lại không hiệu quả bằng làm gương cho con.
mợ cứ sống cuộc đời cho ý nghĩa để con cái noi theo. Sau này cháu cũng muốn con cái sống cuộc sống có ý nghĩa chứ ko muốn chúng sống kiểu tròn vai diễn, rồi tự thủ dâm tinh thần “biết đủ là hạnh phúc ”. Với cháu thì dù coa biết mình chưa đủ vẫn hạnh phúc bình thường 😂😂. Đa phần mọi người sẽ nghĩ “hạnh phúc” nó là trạng thái, cháu lại quan niệm nó là khả năng.
Đúng thế, các bà vợ bàn nhau "lui về cho chồng kiếm tiền", dọn nhà sao cho sạch như giúp việc Philippines, tiếp theo là phải học làm thế nào cho khéo léo, dịu dàng không thì chồng hết yêu blah blah blah, rồi con gái lấy đấy làm gương.

Có những người thực sự thấy hạnh phúc khi chỉ làm ít hoặc vừa, dành thời gian cho gd, em thấy bình thường & tôn trọng. Nhưng tiếng nói nội tâm mỗi người một khác, đừng tầm thường hoá bản thân vì "xung quanh ai cũng nói".

Đời người được sống có 1 lần, nên sống sao cho tự mình cảm thấy hài lòng. Rất nhiều người có tất cả đấy thôi (mợ Smile1102 chia sẻ đi ạ), mình cứ cố gắng theo khả năng của mình là được.

Em đi làm bận con còn ngoan, chăm làm việc nhà hơn lúc em ở nhà. Em cũng không phải mẹ đảm đang nên chắc chắn em đi làm gây ảnh hưởng tốt đến cả chồng lẫn con hơn là em ở nhà.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Đúng thế, các bà vợ bàn nhau "lui về cho chồng kiếm tiền", tiếp theo là phải học làm thế nào cho khéo léo, dịu dàng không thì chồng hết yêu blah blah blah, rồi con gái lấy đấy làm gương.

Có những người thực sự thấy hạnh phúc khi chỉ làm ít hoặc vừa, dành thời gian cho gd, em thấy bình thường & tôn trọng. Nhưng tiếng nói nội tâm mỗi người một khác, đừng tầm thường hoá bản thân vì "xung quanh ai cũng nói".

Đời người được sống có 1 lần, nên sống sao cho tự mình cảm thấy hài lòng. Rất nhiều người có tất cả đấy thôi (mợ Smile1102 chia sẻ đi ạ), mình cứ cố gắng theo khả năng của mình là được.

Em đi làm bận con còn ngoan, chăm làm việc nhà hơn lúc em ở nhà. Em cũng không phải mẹ đảm đang nên chắc chắn em đi làm gây ảnh hưởng tốt đến con hơn là em ở nhà.
Rất nhiều người nghĩ mình mải làm ăn không chăm lo nên con cái sinh hư. Nhưng theo cháu, con cái sinh hư do “mải làm ăn” theo kiểu gì? chộp giựt, tham nhũng, lừa lọc…thì đừng mong con cái nó được hưởng phúc.
Sau này mình muốn con cái như nào thì mình cứ sống thế.

Huthasa

Xe container
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc cả tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Đầu tiên phải hỏi mợ: sao lại đặt cái tên nick kỳ lạ vậy?

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Đầu tiên phải hỏi mợ: sao lại đặt cái tên nick kỳ lạ vậy?
Kaka e vật lộn với cái vụ học lái xe B1, mòn mỏi chạy DAT cho đủ 700km để được thi. Đến lúc được thi rồi thì trượt phần mô phỏng, e rất ngu mấy cái trí nhớ hình ảnh ấy ạ. Nên nói đến lái xe là em nhớ đến cái vụ học lái xe B1 của em liền

starsn

Xe điện
Rất nhiều người nghĩ mình mải làm ăn không chăm lo nên con cái sinh hư. Nhưng theo cháu, con cái sinh hư do “mải làm ăn” theo kiểu gì? chộp giựt, tham nhũng, lừa lọc…thì đừng mong con cái nó được hưởng phúc.
Sau này mình muốn con cái như nào thì mình cứ sống thế.
Vâng, trẻ con nó cũng đi học chiều tối mới về chứ nó có ở nhà chờ mình dạy suốt đâu, nó có ở nhà mình cũng có dạy được nó hết các môn đâu :)

Dù sao cũng nên tìm cách dành thời gian cho con, lựa lựa theo hoàn cảnh, giai đoạn chứ không nên nghĩ đơn giản "làm ít để lo cho con". Ví dụ như tuần này, tuần sau bận thì tuần sau nữa chơi với nhau nhiều hơn. Sáng bận thì chơi tối, tối bận thì chơi sáng. Miễn là mình cảm thấy cân bằng được, hầu hết trẻ con bản chất rất dễ linh động theo bố mẹ.

Con gái em hát bài "que sera sera", chồng em bảo, vớ vẩn, làm gì có chuyện cái gì đến thì đến. Bố biết sau này con sẽ làm gì, con sẽ là director, vp, ceo, founder, prime minister, nên bây giờ còn bé thì phải cố gắng học. Tất nhiên mình nói thế thôi còn cuộc đời nó sau này thế nào tùy khả năng & tùy nó chọn, nhưng giờ mình còn dạy nó thì cứ đặt cái đầu nó theo ý mình đã.

coolpix8700

Xe ngựa
Hạt giống siêu đỏ luôn. Nhà nước mà 10 năm lên được chuyên viên cao cấp chắc chỉ có 1 bạn này. Từ chuyên viên lên chuyên viên chính phải 9 năm mới được thì.
Em với chị cùng phòng thi xong có kết quả, nhận được quyết định nâng ngạch lên chuyên viên chính của Vụ Tổ chức kèm trong điều 2: lương tăng thêm 2000 VNĐ (từ mức lương chuyên viên)!
Chuyên viên cao cấp trong cả Vụ em chỉ có 1 ông (trong cả thời gian em làm, qua 3 đời vụ trưởng). Hồi đó, chuyên viên, chuyên viên chính thì cứ vào làm là xếp hàng để đi thi, thi được thì được nâng ngạch. Thi khá sòng phẳng (cách ra đề hồi đó mà không biết trước đề hoặc không học trước thì có mang tài liệu vào cũng không đủ thời gian để chép). Trong khối các CQ TW thì hàng năm trượt độ 2-3 chục người, trong đó có vài ông lờ đờ cấp vụ. Còn chuyên viên cao cấp thì thi chỉ là phụ, mà cử mới là chính. Tuyệt đại đa số là làm hết đời chỉ lên được chuyên viên chính.
Bây giờ em không biết, nhưng hồi đó được cử đi thi mà trượt sẽ bị nhiều người trách, vì trượt là mất suất của những người đang xếp hàng chờ đợi, nhất là chuyên viên chính, vì chỉ tiêu hàng năm rất ít.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Em với chị cùng phòng thi xong có kết quả, nhận được quyết định nâng ngạch lên chuyên viên chính của Vụ Tổ chức kèm trong điều 2: lương tăng thêm 2000 VNĐ (từ mức lương chuyên viên)!
Chuyên viên cao cấp trong cả Vụ em chỉ có 1 ông (trong cả thời gian em làm, qua 3 đời vụ trưởng). Hồi đó, chuyên viên, chuyên viên chính thì cứ vào làm là xếp hàng để đi thi, thi được thì được nâng ngạch. Thi khá sòng phẳng (cách ra đề hồi đó mà không biết trước đề hoặc không học trước thì có mang tài liệu vào cũng không đủ thời gian để chép). Trong khối các CQ TW thì hàng năm trượt độ 2-3 chục người, trong đó có vài ông lờ đờ cấp vụ. Còn chuyên viên cao cấp thì thi chỉ là phụ, mà cử mới là chính. Tuyệt đại đa số là làm hết đời chỉ lên được chuyên viên chính!
Từ chuyên viên thi đỗ dc chuyên viên chính nếu thuận lợi cũng mất cỡ 10 năm vì ngoài thời gian giữ ngạch CV theo quy định còn phải “xếp hàng” đợi các CV già và thi CVC cứ k phải thi là đỗ, e biết có người thi đến lúc gần về hưu k đỗ :)) còn CVCC như cụ nói, nó là câu chuyện xa vời nữa

Tuoitan

Xe buýt
Về lương nhân viên thì đúng ko chênh lệch nhìu, nhưng nếu chỗ cũ lên được thì lương 45*2 mợ ạ, chỗ cũ e dễ lên được hơn vì thâm niên lâu năm. Em nghĩ lại cũng thấy tiếc vì mình lúc nghỉ cũng có phần suy nghĩ cực đoan quá, nghĩ lại thì người ta thành công hơn mình cũng vì kiên nhẫn hơn mình, giỏi chịu đựng hơn mình. Cuối cùng thì vẫn chỉ là trách mình chưa đủ giỏi mà thôi. Mặc dù em hiểu là lên được có khi lại kêu ca vì vất vả, rồi lại kêu không đáng, phụ nữ đúng lắm chuyện mà 😂. Giờ sắp sinh rồi thì đành chịu, chờ sinh con xong lại tìm cơ hội tiếp.
Nếu lúc trước mợ tham vọng, chọn sự nghiệp và cv biết đâu gia đình lại có vướng mắc. Or cv đấu đá chính trị mợ cũng k trụ đc bật bãi trong thất vọng. Thế nên hãy biết đủ, thu nhập hơn 40t, gia đình hạnh phúc như thế là tròn trịa rồi. Đừng đứng núi này trông núi nọ

coolpix8700

Xe ngựa
Từ chuyên viên thi đỗ dc chuyên viên chính nếu thuận lợi cũng mất cỡ 10 năm vì ngoài thời gian giữ ngạch CV theo quy định còn phải “xếp hàng” đợi các CV già và thi CVC cứ k phải thi là đỗ, e biết có người thi đến lúc gần về hưu k đỗ :)) còn CVCC như cụ nói, nó là câu chuyện xa vời nữa
Lúc ra khỏi cơ quan dù đã ôm cái ngạch chuyên viên chính được vài năm thì cái quyết định thôi việc của em cũng có ghi mức lương hơn 5 triệu VNĐ 1 chút.
Cái ông chuyên viên cao cấp cùng Vụ kia thì cũng về hưu sau khi em đi độ 1 hay 2 năm. Còn hiện nay trong cái cơ quan cũ ấy không còn chuyên viên cao cấp.
Tụi em là cơ quan hành chính nên lương rất thấp. Còn mầu thì chỉ 1 vài người ở các vị trí đặc biệt, còn lại thì chỉ còn thêm mấy cái phong bì nhận trong các cuộc họp, được chính thức quy định của Bộ Tài chính, đủ để đi uống bia với nhau mà không phải xin tiền bà xã (anh em trong cơ quan uống bia với nhau, chứ không phải là tiếp khách)!

phuongmit

Xe cút kít
Lúc ra khỏi cơ quan dù đã ôm cái ngạch chuyên viên chính được vài năm thì cái quyết định thôi việc của em cũng có ghi mức lương hơn 5 triệu VNĐ 1 chút.
Cái ông chuyên viên cao cấp cùng Vụ kia thì cũng về hưu sau khi em đi độ 1 hay 2 năm. Còn hiện nay trong cái cơ quan cũ ấy không còn chuyên viên cao cấp.
Tụi em là cơ quan hành chính nên lương rất thấp. Còn mầu thì chỉ 1 vài người ở các vị trí đặc biệt, còn lại thì chỉ còn thêm mấy cái phong bì nhận trong các cuộc họp, được chính thức quy định của Bộ Tài chính, đủ để đi uống bia với nhau mà không phải xin tiền bà xã (anh em trong cơ quan uống bia với nhau, chứ không phải là tiếp khách)!
Bác nghỉ lâu rồi nên lương hồi đó thấp. Nhưng ngay cả bây giờ thì bậc lương CVC cũng ngang với bên llvt thôi nhưng k có hệ số công vụ và thâm niên. Cứ cho là mợ thớt đạt dc CVCC tại thời điểm này (mặc dù % xảy ra vô cùng thấp xét theo tuổi đời) thì lương trên sổ cũng chưa dc 10tr. Vậy phần chênh lệch còn lại nếu có thì k hiểu tập đoàn “vẽ” ra những khoản gì mà gấp nhiều lần lương trên sổ như vậy

coolpix8700

Xe ngựa
Bác nghỉ lâu rồi nên lương hồi đó thấp. Nhưng ngay cả bây giờ thì bậc lương CVC cũng ngang với bên llvt thôi nhưng k có hệ số công vụ và thâm niên. Cứ cho là mợ thớt đạt dc CVCC tại thời điểm này (mặc dù % xảy ra vô cùng thấp xét theo tuổi đời) thì lương trên sổ cũng chưa dc 10tr. Vậy phần chênh lệch còn lại nếu có thì k hiểu tập đoàn “vẽ” ra những khoản gì mà gấp nhiều lần lương trên sổ như vậy
Bên doanh nghiệp, kể cả các doanh nghiệp 100% vốn Nhà nước lại rất ít người theo ngạch chuyên viên.
Kể cả các đơn vị sự nghiệp thì phần lớn là công chức, ngạch chuyên viên chỉ 1 nhóm người nhỏ làm công tác quản lý.

hell_angel0910

Xe buýt
Con cá mất đi là con cá to
Những j các cụ ở đây nói đã đầy đủ rồi, con cái gđinh mới là cái qtrong nhất
Mợ đừng suy nghĩ về những cái đã qua, csong k có j chắc chắn cả, chỉ có cái hiện tại mới là đáng qtam.
Vui sống là đc rồi mợ,

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Em xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến tất cả các cụ, các mợ đã dành thời gian chia sẻ với em. Thực sự em thấm thía từng lời của các cụ, các mợ, hnay tỉnh dậy em đã hết hẳn đau đầu và cảm thấy sẵn sàng nỗ lực phấn đấu cho bản thân, cho những điều mình coi là quan trọng 😍😍. Giúp một người bằng xây bảy toà tháp, chúng ta đều không nên đánh giá thấp sức mạnh của những cổ vũ tinh thần phải không ạ?
Năm mới 2023 đã chính thức sang,em xin chúc các cụ các mợ, nội tâm mạnh mẽ, sức khoẻ dồi dào để có thể làm được những điều mình mong muốn 🥳🥳🥳