[Funland] Cơ hội cho phụ nữ 34 tuổi

mat mo chan cham

Xe tải
Em thấy biết đủ là hạnh phúc. Mợ chẳng thiếu gì cả, dành thời gian lo cho con cái vài năm rồi tính.

Grandtouring

Xe điện
Em là người đi trước mợ, nên thấy thế này, qua lời mợ kể, mợ là người có năng lực thực sự trong công việc, được đề bạt chức vụ quản lý khi còn trẻ.
Tuy nhiên, ở vị trí quản lý, dù chỉ cấp phòng thôi, áp lực công việc cũng vô cùng lớn. Đừng tưởng sếp lúc nào cũng quần là áo lượt, chỉ tay năm ngón nhé, đấy chỉ là bề ngoài thôi. Sau cảnh cổng cơ quan, sếp cũng lo toan công việc, lo nghĩ vỡ đầu luôn.
Cơ quan em, có anh bạn là sếp em bây giờ, khi được cất nhắc, đã 3 lần lên sếp tổng xin không nhận chức vụ mới, vì lường trước sự vất vả khi phải đứng đầu đơn vị này. Sau rồi anh bạn vẫn phải nhận nhiệm vụ do quy định của tổ chức (cấp dưới phải phục tùng cấp trên).
Với hoàn cảnh của mợ, lựa chọn như nào là do mợ nghĩ. Hai con còn nhỏ, nếu phải gánh vác công tác quản lý, thì cực kỳ vất vả. Mợ có nền tảng kinh tế vững (bố mẹ, chồng), thì có thể lựa công việc đơn giản hơn, chấp nhận lương thấp hơn, miễn sao có thời gian cho các con và cho mình. Dù lựa chọn nào thì vẫn phải duy trì công việc cơ quan, nghỉ việc là hạ sách.

Dancingwiththewind

Xe điện
Đúng là những phụ nữ làm lớn phải có tham vọng. Như em ngay cả lúc trẻ như mợ cũng không có tham vọng, chỉ thích làm việc bình thường nhận lương ý. Sếp em trước khi lên cũng cân nhắc ghê lắm, vừa muốn sống an nhàn chăm lo gia đình, vừa muốn khẳng định mình. Và lên rồi thì rất bận rất áp lực.
Giờ em già rồi chỉ muốn có tí tiền gửi ngân hàng là về hưu sớm.

Nhimtiu

Xe container
Cụ Xuk.thal hiu chưa về vần vô lăng con này cho 01 mợ OFer thì suốt ngày đc đi cafe chém bão nè.:)) Hiu rồi thì về làm thêm phục vụ các mợ xinh đệp lấy đủ xiền cafe chè thuốc thôi cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ Xuk.thal hiu chưa về vần vô lăng con này cho 01 mợ OFer thì suốt ngày đc đi cafe chém bão nè.:)) Hiu rồi thì về làm thêm phục vụ các mợ xinh đệp lấy đủ xiền cafe chè thuốc thôi cụ ạ.

Ờ, lão ấy khả năng lái khỏe cụ ah. Trước em thấy lão ấy vào nhà nghỉ xem VT7 từ 11h30' đến 3h33' sáng mới kinh ;))

Nhimtiu

Xe container
Ờ, lão ấy khả năng lái khỏe cụ ah. Trước em thấy lão ấy vào nhà nghỉ xem VT7 từ 11h30' đến 3h33' sáng mới kinh ;))
Thế thì kinh òi giờ các cụ toàn lái bằng mồm với bằng kinh nghiệm cụ ạ. :))

boy_spott

Xe điện
Đàn ông làm nhà đàn bà xây tổ ấm, chuyển cv mới chẳng có gì phải nuối tiếc, quan trọng mợ cảm thấy hp là ok

xukthal.

Xe lăn

Mây back của mợ lào đấy cụ? :-o đừng nói cụa LPG nha [-O< [-O<

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc chưa tính tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường song ngữ, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Đã hock trường chuyên lớp chọn thì ngay từ nhỏ mọi chuyện đã thuận buồm xuôi gió. Nên mọi chuyện phải thập toand thập mĩ. Giống như đi học phải mười điểm điểm 8, điểm 9 là tâm tư rồi. Cái vấn đề của mợ là ko đủ sự sống sượng để ở vị trí đua tranh trong chốn qt. Nhưng khi thấy người ta bắt đầu có những bước tiến trong nghề nghiệp lại bắt đầu chạnh lòng. E khuyên mợ nên bằng lòng với vị trí hiện tại đừng tiéc nuối gì cái vị trí trước kia. Vị trí đó chỉ làm mợ đau đầu và dằn vặt hơn thôi. Hãy tìm cách phát triển vị trí hiện tại. Người như mợ phải một vài lần trong đời mọi chuyện ko như ý phải có chua cay để hạ thấp cái sự tròn trịa trong suy nghĩ. Mẫu người nghĩ cho con cái như mợ mới tốt. Con nhiều người khi đứng giữa sự lựa chọn họ có thể vứt con cho chồng hay thậm chí li dị chồng để theo đuổi sự cứng rắn và veeftiền bạc và địa vị.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
2 vợ chồng tổng thu 100tr. Tiền thuê nhà 30tr. Vậy lương 2 vợ chồng 70tr. chia đôi mỗi người 35tr thì cũng quá bình thường chứ làm gì mà khủng
Người ta có khoe khủng đâu cụ. Cụ đang nhạy cảm rồi đó. Đang tâm tư vì nhiều người thăng tiến ghê quá. Đó cũng là suy nghĩ bình thường. Nhưng chủ thớt là người theo e cảm nhận là người tử tế

Huydai04

Xe tải
Núi cao còn có núi cao hơn biển cả mênh mông quay lại là bờ