[Funland] Cơ hội cho phụ nữ 34 tuổi

Binbi

Xe điện
Thu nhập nhà mợ 100tr/tháng mà con mợ học trường quốc tế thì học phí đã cỡ 50 ÷ 60tr/tháng rồi còn đâu.

xommai

Xe tải
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc cả tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Con người có số. Ở lại chắc gì đã lên. Biết đủ là đủ. Lùi về chăm sóc con cái giữ gia đình yên ấm, mạnh khoẻ, hạnh phúc như hiện tại là nhất… đấy là quan điểm của em khi hơn mợ gần chục tuổi và thu nhập một tháng của hai vợ chồng, cả tiền thuê nhà cũng chưa đến con số thu nhập và tiền thuê nhà của vợ chồng mợ một tháng. Nếu em bung ra thì thu nhập cũng sẽ khá hơn nhưng em chọn chậm lại để chăm sóc con cái, cùng con lớn lên và vợ chồng có nhiều thời gian cho nhau hơn. Thế mà có những lúc vẫn lúng túng với tuổi dở dở ương ương của con, vẫn thấy thiếu thời gian cho gia đình và bố mẹ hai bên. Quyết định là của mợ. Nhưng theo em mợ đã chọn cách ra đi thì không nên để ý và tiếp xúc nhiều, đặc biệt là nói về cv với đồng nghiệp ở đơn vị cũ nữa vì sẽ chỉ làm cho mợ cảm thấy hối tiếc ( mà có khi chỉ là hối tiếc ảo) rồi mông lung, lăn tăn giữa ở và đi. Mợ bây giờ đã hơn khối người rồi. Vui lên, tập trung cho hai em bé và gia đình thôi. Chúc mợ tìm được chân lý cuộc đời mình nhé.

Bobbo

Xe điện
K ai tắm 2 lần trên 1 dòng sông, nhất là tập đoàn, công ty có yếu tố nhà nước hoặc có áp lực như mợ kể thì vé chiều về chua chát hơn chiều đi rất nhiều. Nếu k quá áp lực về kinh tế, k quá máu me về địa vị, danh vọng thì chọn công việc mình yêu thích với mức lương thấp hơn công việc phải đánh đổi những thứ mợ kể. Tất nhiên đó là quan sát của người ngoài cuộc
Lại mít đặc nhưng gì cũng biết tuốt. Đổi nick biết tuốt đi chú mit

BigBear

Xe hơi
Em thì ở hoàn cảnh ngược lại với mợ, bx em suốt ngày khuyên em đừng tham công tiếc việc để có thời gian dạy mấy ông con trai nghịch ngợm ở nhà, đấy mới là biz lớn nhất. Nhưng nghĩ thì dễ làm thì khó, công việc nó cứ cuốn mình vào qua tháng qua năm.

xukthal.

Xe lăn

pbinh979

Xe tăng
biết đủ là hạnh phúc. ông trời không cho ai tất cả mọi thứ.
nên vui vẻ với những gì mình có và tận hưởng

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em hơi tò mò về tập đoàn nhà nước mà trả lương vị trí nào tận 90tr/tháng, nếu dc bật mí giúp em tên hoặc ngành nào dc k mợ :D
Chắc là thu nhập cụ ạ. Chứ lương ai dám để cao thế. Nhưng thực tế nhiều tập đoàn, tct nn ngon thu nhập cao vãi đãi cụ mít ạ. Nhân viên thôi thu nhập cũng tầm 60 70tr/tháng rồi. Ql cấp trung thì tầm trăm trên trăm

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Mợ thớt có gia thế ko? Có tiền để đi qh chạy chọt ko? Có xinh ko? Có đánh đổi abc dc ko? Mà đòi lên ql cty tập đoàn nn. À mà lên phó làm chuyên môn như trâu như chó ở những vị trí cần ngừoi làm thực thì có khả năng ko cần mấy cái e liệt kê hỏi trên.

LongLH

Xe điện
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc cả tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Can mợ. Làm ngoài rồi quay lại làm kiểu nhà nước nó khó lắm. Vk em trước làm cty cp nhà nước cũng là hạt giống đỏ, rồi lấy em thì bỏ về cty cp tư nhân có vốn của gia đình làm phó. Rồi khi vô tình gặp tổng gd của cty cũ bảo về sau một năm sẽ cho làm phó tổng. Em chỉ bảo là: em đi làm không phải lo kẻ trước kẻ sau vì ck em kiếm tiền thừa để tiêu rồi, thì làm gì cũng phải có giá của mình, mình không cần tiền bằng mọi giá nhưng tiền mình nhận được phải xứng đáng công sức của mình. Vk em làm công ty đó được gần năm thì bỏ vì: mình cày bục mặt lo hàng mua phải chất lượng và giá tốt. Nhưng thằng tổng nó lấy đó làm quân xanh để nó mua chỗ khác nó có %, đối tác của mình miếng ngon chẳng thấy, có tí xương xẩu nó nhè ra để lấy chỗ đi lại. Mà các cty kia toàn là do uy tín của vk em nó mới làm. Nên em bảo nghỉ luôn cho khoẻ. Nên mợ cũng đừng tiếc gì chỗ cũ...

phuongmit

Xe cút kít
Chắc là thu nhập cụ ạ. Chứ lương ai dám để cao thế. Nhưng thực tế nhiều tập đoàn, tct nn ngon thu nhập cao vãi đãi cụ mít ạ. Nhân viên thôi thu nhập cũng tầm 60 70tr/tháng rồi. Ql cấp trung thì tầm trăm trên trăm
Thanks cụ, đúng là e k biết thật vì chưa dc tiếp xúc với con số đó ở tập đoàn, tct nên k nghĩ là cao đến thế :D

xukthal.

Xe lăn

MuathuHN252

Xe cút kít
Nam thò Nữ thụt mợ THU ẢM nhá ;))
Tức là Nữ muốn lái đc B1 phải có bằng B2 và muốn đi xe máy tốt phải học B1 ;))
No no..e có bằng B1 e vẫn lái dc nhé. Và lúc có mỗi A1 em vẫn lái xe máy tốt nhá nhá. Cụ say rồi. Đi ngủ đê

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tưởng là có cơ hội hóa ra là không có cơ hội. :((:((:((
Nhìn cái tựa đề chắc ối cụ lao vào như tên bắn

giống em. :)):)):))

xukthal.

Xe lăn
No no..e có bằng B1 e vẫn lái dc nhé. Và lúc có mỗi A1 em vẫn lái xe máy tốt nhá nhá. Cụ say rồi. Đi ngủ đê
Mợ đâu phải PN 100% nên lái đc là đúng rồi :>
LGBTQ+ lái ko khác Nam giới mấy đâu ^#(^

xukthal.

Xe lăn
Tưởng là có cơ hội hóa ra là không có cơ hội. :((:((:((
Nhìn cái tựa đề chắc ối cụ lao vào như tên bắn

giống em. :)):)):))
34 mà chưa gì thì ko đắt đâu cụ ạ :)) :))
Nhưng kể cả 43 mà đã gì thì lại khác nha ;))