[Funland] Có đặt niềm tin vào kiểm toán độc lập hiện nay không?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Với Big4 thì trường hợp như của cụ em lại thấy hiếm đấy, chủ yếu sai sót của Big4 do nhân viên không đủ năng lực và kinh nghiệm, cái nghề kiểm toán này kinh nghiệm quan trọng lắm nha cụ.
Vì Big4 sống bằng cái danh nên nhiều khi là khách hàng cần họ chứ họ không cần khách hàng, nhất là khách hàng nhỏ.
Trước em cũng tưởng như cụ. Té không phải cụ ạ ;))
Bật mí cho cụ: Khoảng thời gian 2010 -2014 tất cả kiểm toán làm kiểm toán cho các bank đều che dấu chuyển nhóm nợ cho các bank hết. Trong đó có mặt đủ cả Big4.
Mà cái này thì không quá khó để phát hiện, phỏng cụ ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Em bổ sung thêm một chút nữa là cần thuê thêm tư vấn về thuế và pháp lý thì nó mới đủ bộ. Tuy nhiên quan trọng nhất là mục (3) như cụ nêu. Kiểm toán chỉ là người xem xét và đánh giá các khía cạnh tuân thủ và tính hợp lý của các hoạt động tài chính, kế toán và các giao dịch quan trọng của doanh nghiệp, và phản ánh những yếu tố trọng yếu trên báo cáo tài chính. Về mặt nguyên tắc, kiểm toán không có chức năng sửa chữa sai sót trong báo cáo tài chính, tuy nhiên trên thực tế thì hoạt động cook số liệu là có.
...
Tụi em cũng chỉ sử dụng kiểm toán để phát hiện rồi kịp thời chỉnh sửa lại những sai sót trong quá trình làm của kế toán thôi.
Còn nhiều thứ kiểm toán đã công nhận, nhưng thuế họ lại gạt ra. Nhưng có kiểm toán thì sẽ bị thuế gạt ra ít hơn rất nhiều.
Như luật, chuẩn mực kế toán-tài chính của mình cũng có khoản áp dụng rất rộng. Chỉ những thứ quá lớn, quá nhiều tụi em mới quan tâm, còn không thì chấp nhận, vừa nhanh, sau này còn tránh được phạt (việc phạt của thuế cực kỳ áp đặt)!

Thang N.

Xe tăng
Bật mí cho cụ: Khoảng thời gian 2010 -2014 tất cả kiểm toán làm kiểm toán cho các bank đều che dấu chuyển nhóm nợ cho các bank hết. Trong đó có mặt đủ cả Big4.
Về mặt nguyên tắc cụ ấy nói đúng đấy cụ. Big4 kén khách lắm, muốn trở thành khách hàng của Big4 không dễ. Nhiều khi để xin được chấp thuận một doanh nghiệp nào đó trở thành khách hàng của bên em, em làm thủ tục mất 2-3 tuần.

Tuy nhiên, em không có ý phản đối thông tin cụ đưa ra đâu nhé.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt nguyên tắc cụ ấy nói đúng đấy cụ. Big4 kén khách lắm, muốn trở thành khách hàng của Big4 không dễ. Nhiều khi để xin được chấp thuận một doanh nghiệp nào đó trở thành khách hàng của bên em, em làm thủ tục mất 2-3 tuần.

Nguyên tắc thì nó cũng kiểu như: Cán bộ, lảng viên không được có lối sống xa hoa, hưởng lạc... phỏng cụ :P

Thang N.

Xe tăng
Ngày xưa EY ở tòa nhà Deha chỗ KS Daewoo, sau đó về Keangnam và giờ là về Lý thường kiệt, em nhớ thế.
Ở Keangnam chỉ có PwC và KPMG cụ ạ. Cụ có người quen làm trong Big4 à, hay cụ là cựu Big4?

Crusaderland

Xe điện
Em đang nói là khách hàng nhỏ mà cụ, bank thì là khách hàng lớn và thậm chí họ cũng cần khách bank để tăng thêm danh tiếng.

LuckyCar

Xe container

Èo cụ thần thánh Big4 quá, mấy năm trước cũng phá giá bỏ bu ra.

Thang N.

Xe tăng
Các cụ có biết đọc báo cáo tài chính và báo cáo kiểm toán không mà nói kiểm toán vớ vẩn
Đương nhiên với các cty kiểm toán nội địa thì cháu ko bít thế nào chứ ít nhất Big4 thì ổn thứ tự xếp theo PwC, E&Y, Deloitte và KPMG (tuy nhiên hiện nay kiểm toán BCTC thì E&Y có vẻ đang dẫn đầu)
muốn đọc BCTC thì các cổ đông phải có chút kiến thức về tài chính kế toán, sâu hơn là phân tích tài chính doanh nghiệp.
Tuy nhiên vơi xu thế robotic, AI, blockchain... thì tương lai nghề kế toán kiểm toán sẽ biến mất
Cụ am hiểu đấy. Vấn đề này đã được thảo luận khá kỹ trong nội bộ của bên em hồi em còn làm ở Big4. Giờ dịch vụ kiểm toán đang được mở rộng, thậm chí lấn sân hoặc đan xen với một số dịch vụ tư vấn (advisory). Nghề kiểm toán có thể không biến mất nhưng dịch vụ cốt lõi thì có thể thay đổi rất nhiều.

Hung.audit

Xe máy
Kế toán cũng đã là khó với những người không có chuyên môn. Đến kiểm toán là kiểm tra lại kế toán thì phải trên một bậc (chí ít là bằng)... mà còn dùng thủ thuật thì chỉ chết những bố nào sử dụng thông tin để ra quyết định.
Bản chất của kiểm toán là xác minh và bày tỏ ý kiến, chứ việc nói kiểm tra kế toán theo ý hiểu của cụ là không khả thi cụ nhé.
Thêm nữa nội dung bài báo của cụ chủ gửi đọc đưa góc nhìn hơi hẹp và thiếu dẫn chứng.

vios77

Xe buýt
Công ty em chưa phải đại chúng, nhưng xác định vận hành minh bạch nên kiểm toán hàng năm.
Trong HĐQT thì cũng có vài người đọc được báo cáo tài chính nhưng chưa chuyên sâu. Còn báo cáo kiểm toán thì nó có ghi gì đâu? Chỉ có kết luận là trung thực, hợp lý trên các vấn đề trọng yếu.. Thế mà nó đẻ ra một đống công nợ ảo, không có khả năng thu hồi, hàng trong kho nó bán từ bao giờ rồi nhưng vẫn ghi trên sổ.
đầu tien là cụ phải biết đọc BC tài chính cái đã. co bản nhất là phải xem dc phần công nợ ( nợ phải thu, nợ phải trả), hàng tồn. Hỏi KT xem cty có bao nhiêu tiền ( trong TK và trong két)
Sau đó là kiểm tra thực tế hàng trong kho, gặp chủ nợ.
Kiểm soát chặt chẽ các bước này là ok. Chứ cụ chủ đợi đến hết năm xem Ktoan nó viết j thì nó bán mẹ cty từ lúc nào dồi ấy chứ

vios77

Xe buýt
Cụ am hiểu đấy. Vấn đề này đã được thảo luận khá kỹ trong nội bộ của bên em hồi em còn làm ở Big4. Giờ dịch vụ kiểm toán đang được mở rộng, thậm chí lấn sân hoặc đan xen với một số dịch vụ tư vấn (advisory). Nghề kiểm toán có thể không biến mất nhưng dịch vụ cốt lõi thì có thể thay đổi rất nhiều.
Cty cụ dạng nhỏ thì thuê Big 4 chưa chắc nó đã làm. mà phí thì cũng tương đối