[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

cadan

Xe container
Yes, đó là cái tài của bác ấy, giống như mấy đại gia bê các dinh thự bên Arab về.
Em rất thích phong cách tân cổ điển, nhưng để phong cách này đạt đỉnh cần có khôbg gian phù hợp.
Nouveau Art có M Gallery Saigon xử lý không gian hẹp rât giỏi

e ở đấy mấy lần tới giờ vẫn ấn tượng

cadan

Xe container

View attachment 5962555
View attachment 5962584 View attachment 5962563
View attachment 5962578
Nếu M Gallery trang nhã, thanh lịch mà vẫn có gu riêng

thì JW Mariott toat lên vẻ sang trọng kiểu intellectual, tạm gọi là vẻ “có học”

Clip đình đám một thời của Min hình như có quảng cáo cho KS này

cùng là tân cổ điển, nhưng vẫn cần có bản sắc

jazzzzz

Xe lăn

View attachment 5962555
View attachment 5962584 View attachment 5962563
View attachment 5962578
Gần nhà em cũng có bác xây theo phong cách này.
Do bạn KTS người Nga làm, em khá ấn tượng, phòng khách rộng và cao (thông tầng) kế bên là phòng trả nhỏ có cửa sổ nhìn ra vườn , trần 2m6, bày bộ trà Samovar, bộ ghế phong cách Nga, nhiều đố nhưng xử lý rất tinh tế.
Một đặc điểm em thích đó là mỗi món đồ đều có một ý nghĩa hay câu chuyện nào đó.

jazzzzz

Xe lăn
1 chiếc máy to nó sẽ choáng hết phần không gian bếp. nó phá hết vẻ đẹp của căn bếp. với giá 100 củ cỡ 4000. Người ta thừa sức mua 1 máy khác tốt hơn , ai cũng biết điều đó đúng ko cụ ? Vd là hãng Jura hoặc nhiều thương hiệu khác. Cụ chắc có xem clip quán ăn của TC, nhìn vào đó thì sẽ thấy cái máy đó giá trị không ít tiền.
Còn 3 cái loa cụ lược ra trên, em ko thèm mua đâu cụ ơi . mà phải nhân 10 lần nữa cái B&O A9 em mới để mắt đến :D. Nên bình tĩnh tranh luận, chỉ là tranh luận chớ có nóng, tâm bình khí mới bình :)
Thái Công Công thành công nhờ chỗ gãi đúng chỗ ngứa của giới mới giàu, cứ nghĩ rằng đắt tiền là sang.
Với phong cách thiết kế tân cổ điển thì món đồ phải tinh tế, mỗi món đồ đều mang một câu chuyện của gia chủ.
Như món cafe mà cụ và cụ largo_kent tranh luận cũng vậy, cafe viên nen không bao giờ sang và tinh tế cả, nó giống như mì tôm thôi, xịn đên mấy cũng không bằng spaghetti.
Về máy pha esspresso nhỏ nhưng mang phong cách cổ điển có nhiều lắm.
La Pavoni, Ellectra... không uống đc espresso thì chơi Siphon, rồi ly, tách nữa: tinh tế và một chút cầu kỳ.

Chỉnh sửa cuối:

Jue

Xe tải
Em không phải dân thiết kế. Xem video Thái Công mới biết nhà vệ sinh với nhà tắm nên để riêng biệt. Nghèo nó quen rồi.

Có lần làm việc với khoai tây, thấy khẩu hiệu Think Big then Call Us. Em mà có tiền thì sẽ làm khác với chủ nhà để đẹp hơn.

- Thuê 1 thiết kế nội thất Think Big then Call Us xem xét thiết kế của Thái Công. Lắng nghe ý kiến 2 bên rồi quyết định sẽ làm thế nào.

- Yêu cầu Thái Công đưa ra các ý tưởng thiết kế để mình chọn rồi mới tiến hành thiết kế chi tiết. Kiểu như cái thiết kế này dựa trên cảm hứng nào. Ví dụ cảm hứng 20 năm sống với nhau, ý tưởng đây là lớp học cấp 3 mà 2 vợ chồng đã cùng học, ý tưởng những gì tốt đẹp nhất là dành cho con....

- Thuê thêm thiết kế điện nước độc lập với Thái Công. Ví dụ thiết kế làm sao để nhiệt độ và độ ẩm trong nhà luôn mang đến sự thoải mái cho các thành viên. Khi đóng vách ngăn di động giữa phòng ngủ và phòng khách thì có đảm bảo trong đó vẫn có không khí trong lành cấp vào và thải khí CO2 ra ngoài. Thiết kế điện nước phải đảm bảo cả chiếu sáng cơ bản và chiếu sáng đặc biệt. Chiếu sáng cơ bản là đủ ánh sáng khi cần làm việc, giao lưu bạn bè, thư giãn, không gây ra chói, lóa mắt, cận thị, phản ánh màu sắc trung thực.... Chiếu sáng đặc biệt ví dụ nếu thay cái đèn chiếu cho toàn bộ phòng tắm

bằng các đèn chiếu sáng cho gương

Thuê thêm thiết kế cho Spa kết hợp với chiếu sáng đặc biệt có thể biến phòng tắm hiện tại

thành 1 nơi spa thư giãn

hay như này

- Không thấy Thái Công nói vách ngăn di động của hãng nào và độ cách âm bao nhiêu. 2 vợ chồng tò tí te trong phòng ngủ liệu có vọng ra phòng khách không? Cách vách ngăn này cũng sẽ tốt hơn nếu có điều khiển từ xa. Sáng nằm trên giường mà chưa muốn dậy thì có thể bấm nút để tạo không gian thoáng hơn.

- Thuê thiết kế phụ kiện cửa độc lập với Thái Công. Thiết kế phụ kiện cửa sẽ nói cánh cửa này nặng 30kg, nên dùng 2 hay 3 bản lề thay vì dùng 5 cái như hiện có, dùng bản lề loại gì và của hãng nào.

VD thiết kế phụ kiện cửa sẽ tư vấn sử dụng bản lề âm để không nhìn thấy mấy cái bản lề như ở trên, Khi đóng cửa lại gần như không phân biệt được cửa và tường.

- Em nhìn ốp phòng tắm hình như bằng gạch porcelain có vân đá

Nếu thay bằng đá cẩm thạch (mable) thì đẹp hơn. Xông xênh nữa thì chơi nguyên tấm cho toàn bộ mặt tường.

Nếu biến phòng tắm thành nơi spa thì không nhất thiết ốp đá.

- Thuê thêm thiết kế âm thanh. Với bố trí phòng như thế này thì nên có hệ thống âm thanh nào để nghe nhạc, các loa bố trí ở đâu, trong phòng tắm nằm thư giãn thì nhạc kiểu gì.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Em không có sở thích pha và thưởng cafe, đâm ra mới cần nhờ chuyên gia giải thích giúp. Em mà tìm cái trong thớt cafe chắc cả tuần cũng chả hiểu.
Em đọc khá kỹ thớt này, đối với cá nhân cụ thì ok, vì cụ rõ ràng trong việc nhận xét. Tuy nhiên cái cụ largo gì đó thì kiến thức cafe rất uyên thâm, uyên thâm đến nỗi chỉ mang mỗi cafe ra để làm lăng kính soi mọi mặt khác của TC, bất chấp có cùng hệ quy chiếu hay không. Kiểu như mình dù không thật siêu giàu nhưng mình siêu cafe, vậy bọn thực sự siêu giầu mà k có kiến thức cafe như mình thì cũng vầy vậy thôi, kém sang hơn mình là đằng khác.
Bàn về sở thích nó vẫn khác biệt rất nhiều với cái thú chơi. Em thích uống cafe, nhưng là ngồi quá vỉa hè mượn cafe để đưa đẩy cái thú khác của mình. Nếu bắt em phải kỳ công pha chế, phân tích cụ tỉ máy pha, loai cafe để phục vụ cái thú chơi cafe là em xin thua, k kham đc. Suy rộng ra sở thích và thú chơi đối những thứ khác cũng vậy thôi. Cụ đầu tư kiến thức, time, tiền bạc, công sức để nâng tầm thú chơi thì đương nhiên phải hơn người chỉ đơn giản là thích chơi trong lĩnh vực đó, nhưng chả có gì đảm bảo cụ hơn người ta ở các mặt khác để mà ngồi đó soi mói, chê bai.
Vẫn là bác ko đọc hết còm và ko theo được diễn biến của cuộc thảo luận. Để em tóm tắt lại cho bác.

TC bán cái máy pha cafe rất đẹp, rất đắt, nhưng đó chỉ để pha cafe viên nén, có thể nói là một loại instant coffee. Có gì sai ko ? Hoàn toàn không.

Khách hàng chọn mua cái máy đó và uống loại cafe rất tầm thường so với gu cafe của một số khá đông các cụ trên này. Việc đó có gì sai ko ? Cũng hoàn toàn không, chả ai chỉ trích chuyện đó cả.

Vậy thì mọi người đang nói về cái gì ? Nói về instant coffee mà gắn với mấy chữ như là "phong cách" hay "sang trọng", nghe hơi lố quá !

Từ cái chỗ lố đó, nếu suy nghĩ một tí, người ta sẽ tự hỏi: liệu có còn cái nào lố nữa ko ?

chanthat123

Xe điện
Kệ thôi, nhà giàu nhiều khi họ tiêu được tiền còn khó hơn giữ tiền.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải dân thiết kế. Xem video Thái Công mới biết nhà vệ sinh với nhà tắm nên để riêng biệt. Nghèo nó quen rồi.
Cái lỗi bồn cầu để trong phòng tắm là lỗi muôn thuở, rất hay gặp phải ở VN, kể cả nhà biệt thự của các đại gia. Em vào nhiều nhà phòng tắm rộng 20-30m2 nhưng bồn cầu nằm chềnh ềnh ở giữa.

Xây bồn cầu riêng nó có rất nhiều ưu điểm:

1. Đỡ mùi hôi

2. Tránh vi khuẩn

3. Đỡ gây mất thẩm mỹ.

Thử tưởng tượng về nhà mệt mỏi, xả nước vào bồn tắm nằm thư giãn mà ngay đầu có cái bồn cầu nằm ở đó thì nó sẽ thế nào? Chưa kể phòng ngủ thường là nơi 2 người sinh hoạt. Chồng đang ngồi ị vợ bước vào đánh răng làm sao được?

Anita Emi

Xe điện
Vậy thì mọi người đang nói về cái gì ? Nói về instant coffee mà gắn với mấy chữ như là "phong cách" hay "sang trọng", nghe hơi lố quá !

Từ cái chỗ lố đó, nếu suy nghĩ một tí, người ta sẽ tự hỏi: liệu có còn cái nào lố nữa ko ?
Chuẩn rồi, đây chính là vấn đề.

Mình có tí hiểu biết về cafe và mình thấy không ổn lắm, vậy nếu mình có thêm hiểu biết về những thứ khác liệu có phát hiện thêm các vấn đề khác không.

Ví dụ gắn kim cương vào đèn chùm Điện Quang, mạ vàng cho loa Sony, xây bệ cẩm thạch cho bồn cầu Toto... để biến chúng thành sản phẩm xa xỉ ;))

alceste

Xe điện
Cụ có đọc kỹ không? Đang nói đến cái nhà thím Công ở là 1 cái villa, có quản gia (theo đúng lời thím Công nói), chứ liên quan gì tới cái chung cư của chị nào? Cái máy pha cà phê đặt ở đâu?
Quản gia có phải là người cứ đi theo kè kè đâu cụ. Em nghĩ với những người càng làm việc căng thẳng càng bận rộn thì càng cần có những lúc thư thái 1 mình, mà mình có què cụt gì đâu mà ko tự pha nổi cốc cà phê. Quản gia để make sure every thing in order chưa có phải để phục vụ tận miệng những thứ vô cùng đơn giản đâu, ít nhất với triệu phú tự thân thì em thấy vậy.

minhvmu

Xe buýt
Vẫn là bác ko đọc hết còm và ko theo được diễn biến của cuộc thảo luận. Để em tóm tắt lại cho bác.

TC bán cái máy pha cafe rất đẹp, rất đắt, nhưng đó chỉ để pha cafe viên nén, có thể nói là một loại instant coffee. Có gì sai ko ? Hoàn toàn không.

Khách hàng chọn mua cái máy đó và uống loại cafe rất tầm thường so với gu cafe của một số khá đông các cụ trên này. Việc đó có gì sai ko ? Cũng hoàn toàn không, chả ai chỉ trích chuyện đó cả.

Vậy những người thực sự giầu có, sang trọng, quý tộc mà uống instant coffee đều thành bình thường, chả còn sang trọng quý tộc? Kể cả cho dù máy pha, viên nén, tách đĩa, cách uống của họ cực khủng đi nữa, đúng k cụ?

harman_kardon

Xe điện
Cái lỗi bồn cầu để trong phòng tắm là lỗi muôn thuở, rất hay gặp phải ở VN, kể cả nhà biệt thự của các đại gia. Em vào nhiều nhà phòng tắm rộng 20-30m2 nhưng bồn cầu nằm chềnh ềnh ở giữa.

Xây bồn cầu riêng nó có rất nhiều ưu điểm:

1. Đỡ mùi hôi

2. Tránh vi khuẩn

3. Đỡ gây mất thẩm mỹ.

Thử tưởng tượng về nhà mệt mỏi, xả nước vào bồn tắm nằm thư giãn mà ngay đầu có cái bồn cầu nằm ở đó thì nó sẽ thế nào? Chưa kể phòng ngủ thường là nơi 2 người sinh hoạt. Chồng đang ngồi ị vợ bước vào đánh răng làm sao được?
Trong nhiều căn BT, mình cũng nhìn thấy ngay bản vẽ cũ bất cập nhiều. nhưng khi qua tay TC thì nó trở lên rất tuyệt. Tuy nhiên điều đáng nói là có vẻ lạm dụng quá nhiều decor , Tất nhiên đó là ý kiến cá nhân theo lăng kính và sở thích của mỗi người. Đâu có thể nào mà bắt ng ta thích theo mình đc đâu đúng không cụ ? Khi nào mình có đủ xèng. Mình đc phép nêu ra những sở thích yêu cầu của mình mà. Bản thân em, em ko thích đọc sách. kêu em bày sách ra khác nào chửi bố em lên là thằng Trọc Phú :)). Nhưng người ta thích thì sao chứ , đâu có thể biết đc điều đó mà kêu người ta là trọc phú. Tự mình phải biết mình thích gì. Decor đâu bao nhiêu tiền so với các món kia đâu. cứ lắp cỡ 10 cái đèn baccarat, tủ , ghế, giường full vào các phòng với các thương hiệu đẳng cấp thì nó khủng lắm.
Nhiều người kêu TC bán đồ quá đắt, nhưng quả thật nó không quá nhiều so với giá tại nơi SX ra nó đâu, Thuế nhập khẩu vào VN là 30% rồi. tiền vận chuyển.... Đó là mình phải tự trả, Cty có hỗ trợ thuế phần nào cho KH thôi.
Người nào ko tin, cứ đến các đại lý bán lẻ cho KH sẽ rõ ngay tức thì. Bên TQ có Showroom của các nhãn hiệu Frato hay Delonghi.... Gần nhất có thể xem đc đấy CCCM ơi.

nhuataiche

Xe container
Vậy những người thực sự giầu có, sang trọng, quý tộc mà uống instant coffee đều thành bình thường, chả còn sang trọng quý tộc? Kể cả cho dù máy pha, viên nén, tách đĩa, cách uống của họ cực khủng đi nữa, đúng k cụ?
Rõ ràng là bác chẳng hiểu mọi người đang nói về chuyện gì !

nhuataiche

Xe container

Mình có tí hiểu biết về cafe và mình thấy không ổn lắm, vậy nếu mình có thêm hiểu biết về những thứ khác liệu có phát hiện thêm các vấn đề khác không.

Ví dụ gắn kim cương vào đèn chùm Điện Quang, mạ vàng cho loa Sony, xây bệ cẩm thạch cho bồn cầu Toto... để biến chúng thành sản phẩm xa xỉ ;))
Các ví dụ của bác rất sống động !

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
đều mệ, xít đơ của TC phải mò vào tận OF chăn gà thì nước non mẹ gì! Em chỉ có hai chữ dành cho thím TC này, "trọc phú"!

alceste

Xe điện
đều mệ, xít đơ của TC phải mò vào tận OF chăn gà thì nước non mẹ gì! Em chỉ có hai chữ dành cho thím TC này, "trọc phú"!
Cô ơi, mọi người tất cả đều đang tranh luận một cách rất lịch sự. Nên cô cũng biết tiết chế từ ngữ một tí nhỉ. Hơn nữa thành viên trong này cũng không đủ tiền và là đối tượng tiềm năng để phải seeder đâu.
Còn thì người ta trọc phú hay không, mình cũng không tiếp xúc thậm chí còn không được đến gần khoảng cách 100m để mà có thể nhận xét hay miệt thị người ta như thế.Còn có nhiều thứ mình không biết về họ, thậm chí các phong cách thiết kế baroque, art nouveau, bauhaus, neo rồi các kiểu, ở đây tám mươi phần trăm các bác còn chả nắm được, thì cớ gì lại đi miệt thị họ như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Rõ ràng là bác chẳng hiểu mọi người đang nói về chuyện gì !
Em hiểu một số cụ có thiên hướng kiểu xét lại như chỗ đậm phần dưới đây:

Bò lốp

Xe lăn
Nói thì lơ lớ nửa tây nửa ta, nghe lợm bỏ mẹ. Ông là phải gọi là người sắp đồ, chứ ko phải dân thiết kế

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Đồ toàn nhập khẩu châu âu thì lấy đâu ra rẻ hả cụ :))
Hôm trước em vào chơi nhà 1 anh bạn ở Ciputra mà ngồi trên cái sofa tầm hơn 2 tỷ đã vãi linh hồn rồi

Trong nhiều căn BT, mình cũng nhìn thấy ngay bản vẽ cũ bất cập nhiều. nhưng khi qua tay TC thì nó trở lên rất tuyệt. Tuy nhiên điều đáng nói là có vẻ lạm dụng quá nhiều decor , Tất nhiên đó là ý kiến cá nhân theo lăng kính và sở thích của mỗi người. Đâu có thể nào mà bắt ng ta thích theo mình đc đâu đúng không cụ ? Khi nào mình có đủ xèng. Mình đc phép nêu ra những sở thích yêu cầu của mình mà. Bản thân em, em ko thích đọc sách. kêu em bày sách ra khác nào chửi bố em lên là thằng Trọc Phú :)). Nhưng người ta thích thì sao chứ , đâu có thể biết đc điều đó mà kêu người ta là trọc phú. Tự mình phải biết mình thích gì. Decor đâu bao nhiêu tiền so với các món kia đâu. cứ lắp cỡ 10 cái đèn baccarat, tủ , ghế, giường full vào các phòng với các thương hiệu đẳng cấp thì nó khủng lắm.
Nhiều người kêu TC bán đồ quá đắt, nhưng quả thật nó không quá nhiều so với giá tại nơi SX ra nó đâu, Thuế nhập khẩu vào VN là 30% rồi. tiền vận chuyển.... Đó là mình phải tự trả, Cty có hỗ trợ thuế phần nào cho KH thôi.
Người nào ko tin, cứ đến các đại lý bán lẻ cho KH sẽ rõ ngay tức thì. Bên TQ có Showroom của các nhãn hiệu Frato hay Delonghi.... Gần nhất có thể xem đc đấy CCCM ơi.

jazzzzz

Xe lăn

Vâng, cụ hoàn toàn đúng, uống cái gì: nước vối, nước lọc hay G7 là gu của mỗi người. Làm một cái ấm tích mạ vàng, cái ủ ấm đặt LV làm để hãm chè xanh cũng đc. Nhưng đừng gán cho nó cái từ Tinh Tế, sang chảnh.
Gan ngỗng béo hay lòng lợn chấm mắm tôm đều có cái ngon của nó, có vị trí của nó nhưng đừng đổi chỗ cho nhau là được.