[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

Anita Emi

Xe điện

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Xechaybangcom

Xe điện
Uhm nhỉ, em ko nghĩ là còn xe máy, nhưng nhiều nhà chiều ngang họ cũng chỉ có 4m, vẫn thấy nhét đc 2 xe máy. sân trc chắc ko cần, vì tối ưu từng tý 1. khoảng cầu thang nhà em ở VN cũng đâu cần có chiếu nghỉ đâu cụ. 3m tức là khoảng 15 bậc thang. em nghĩ ko quá cần thiết . cái cần thiết ưu tiên trc là chỗ để xe. có thể ban ngày bỏ trc cửa, tối dắt vào để chẳng hạn...... xây cái nhà đúng thật là rắc rối. ung hết cả thủ :))
cụ ơi, bên ta mỗi lần sửa đường thì nhà phải đôn lên gần 1 m. Như vậy với trần cao 2m7 thì sau 2 lần làm đường là tự dưng có hầm cụ nhỉ :D .Đó cũng là lý do vì sao ở VN tầng 1 bao giờ cũng cao và rất cao.

nhuataiche

Xe container
Anh Thái Công có cái dở là anh chê chỗ này sến chỗ kia quê, nên là bị ghét. Ngay mấy đồng chí NhaF cũng tranh thủ đá xoáy anh ý.
Nếu anh í chê như vậy thì cũng ko hay lắm đâu, có thể coi là nói xấu đối thủ một cách trực tiếp !

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đêm qua em chê MU đá như hạch.

Theo cụ thì em có phải đưa ảnh em đang đá cho Barca lên đây không? ;))
Câu cửa miệng của e hay dạy mấy đứa nhỏ là : " Cứ làm được hơn các bạn thì lúc đó chê cũng được . Nhưng có đạo đức tốt thì k nên như thế..." :))
Rõ khổ mấy ông hay chê, lúc nào cũng mình là nhất! Dạ chào cụ NHẤT

langtoilangtoi

Xe điện
Khen chê là chuyện bình thường, fans phải có anti-fans chớ. Không nhất thiết phải làm khách của TC mà e thấy Thái Công chia sẻ nhiều thứ khá bổ ích cho các cụ làm nhà. Ổng thành công, đương nhiên bị chê thôi, như mọi người vẫn chê Bill Gate vậy (Tài giỏi gì cái tay làm ra phần mềm đầy lỗi nhể, hãy dùng Unix hay Linux đi cho nó an toàn và không có nhiều lỗi).

minhvmu

Xe buýt
Cụ Chủ nên đóng thớt .... ae chán Thím Chim để đái này rồi
Cụ hay thật, cụ đã nói tùy quan điểm cá nhân, vậy hà cớ gì cụ lại áp đặt kêu chủ thớt đóng cửa? Qua nhiều comment của cụ, tôi nghĩ cụ k có thiện cảm với "trai không thẳng", ok không sao, quan điểm cá nhân mà.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Câu cửa miệng của e hay dạy mấy đứa nhỏ là : " Cứ làm được hơn các bạn thì lúc đó chê cũng được . Nhưng có đạo đức tốt thì k nên như thế..." :))
Câu cửa miệng của bác là từ mái trường xuống hố cả nút mà ra chứ gì ? Em nghe nhiều rồi !

Anita Emi

Xe điện
Cụ dạy con thế cũng phải.

Nhưng nên phân biệt cho con rõ các trường hợp, kẻo khổ thân nó sau này ra đường tự ti không bao giờ dám phát biểu ý kiến.

Bố ơi con thấy ca sỹ này hát không hay - Mày có hát được đâu mà chê

Bố ơi con thấy đội tuyển đá trận này kém - Mày đá được như các anh ấy chưa mà chê.

Rốt cuộc chỉ vì sợ mình chưa hơn được ai mà không dám bày tỏ chính kiến, không dám có tư duy phản biện :)

Susu77

Xe tăng
Nếu sân sau 5m mà nhà 17, 18m thì cụ định ko có sân trước à? Hoặc sân trước 2-3m, chỉ để được xe máy chứ ko để được ô tô? Bên Đức nhà liền kề có chỗ để xe ở khu riêng.
Nói chung thiết kế như trên đương nhiên hợp lý, nhưng toàn khu phải như bên Đức mới phù hợp.
Như em thấy tối thiểu ngang 8, sâu 20 thì mới đẹp hình thức và tốt công năng. Bên Đức thì miễn chê rồi, họ phân bố dân cư, tính toán đường xá, thiết kế cực kỳ hợp lý. Nghe bạn em kể để xây ngôi nhà họ phải xét thiết kế kỹ lắm, từ độ dốc mái, thoát nước mưa, nước thải.. chứ không phải cứ có tiền là muốn xây kiểu gì thì xây.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thế thì mấy ông bình luận viên bóng đá phải bỏ nghề , nhà phê bình văn học bỏ nghề , nhà phê bình điện ảnh bỏ nghề ,..v.v.. nhiều người bỏ ngề lắm cụ .
Các cụ xem bóng đá chỉ ngồi im mà xem cấm bàn tán ồn ào :))

nhuataiche

Xe container
Thế thì mấy ông bình luận viên bóng đá phải bỏ nghề , nhà phê bình văn học bỏ nghề , nhà phê bình điện ảnh bỏ nghề ,..v.v.. nhiều người bỏ ngề lắm cụ .
Thiếu ý kiến phản biện thì quảng cáo quá lố và lừa đảo sẽ lên ngôi !

CUONGPN1

Xe máy
Cụ hay thật, cụ đã nói tùy quan điểm cá nhân, vậy hà cớ gì cụ lại áp đặt kêu chủ thớt đóng cửa? Qua nhiều comment của cụ, tôi nghĩ cụ k có thiện cảm với "trai không thẳng", ok không sao, quam điểm cá nhâ mà. Nhưng đồng thời tôi cũng thấy cụ lèm bèm kiểu " thím" nhiều quá.
Em buồn quá cụ ạ! Em hay nói mợ TC là Thím để tránh viết nhiều TC mà thôi ...cụ lại nhận xét em là lèm bèm hay nói từ thím ??? thím chỉ là từ để chỉ ai đó ko thẳng ( từ ăn mặc cho đến giới tính thôi mà ) cụ lại nặng lời với em.xã hội bây h cũng ko còn mấy ai kỳ thị chuyện cong hay thẳng nữa mà

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, người ta là nhà bình luận chứ không phải " nhà chê " cụ nhé. Còn mầy nhà phê bình thì người ta có ăn có học vị đàng hoàng chớ đâu như ăn rau muống bàn chuyện thế giới giống đâu đó... =)) :))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ ơi, người ta là nhà bình luận chứ không phải " nhà chê " cụ nhé. Còn mầy nhà phê bình thì người ta có ăn có học vị đàng hoàng chớ đâu như ăn rau muống bàn chuyện thế giới giống đâu đó... =)) :))
Có ăn có học nhưng có làm được như người ta đâu . Nhà bình luận hay nhà phê bình thì đều mổ xẻ để khen và chê chứ ko phải chỉ mỗi khen cụ nhé .Như mấy ông nhà báo lên bình luận bóng đá có đá được như ngta quái đâu mà chê .
Còn đoạn cuối của cụ ý nói trong toàn bộ thớt này đều dạng không được ăn học đàng hoàng ấy à ?

NQHU

Xe điện
Đây là bản vẽ, cái này ngon hơn cái trên, dành cho nhà ống. Tối ưu mọi mặt. Tuy nhiên phải dẹp bỏ phong thủy. Cụ có thể tùy biến theo ý thích mỗi tầng 2 phòng ngủ. Tầng trên cùng để trống làm phòng giặt, phơi. Hoặc 1 phòng hobby....
em rất thích layout đẩy phòng khách ra sau như này! nhưng sân sau chỉ để được 3m, trông thẳng sang tường nhà hàng xóm; không thuyết phục được 2 cụ nhà em, đành phải xoay lại như truyền thống lối đi cắt ngang phòng khách! cầu thang giữa nhà! ngán quá!

TPS

Xe điện
Chiến thuật kinh doanh rất hiệu quả: gây ấn tượng bằng vẻ hào nhoáng bên ngoài của cái máy pha cafe để người ta quên đi cái chất lượng cafe tầm thường bên trong !
Nói trắng ra, bán cái máy pha cafe viên nén chất lượng tầm thường với cái giá trên giời vì nó bọc da, không so sánh được giá cả. Thuyết phục khách sử dụng đồ nội thất của mình bằng cái giá: giá đắt nên nó sang trọng, nâng tầm cuộc sống. Tương tự như cái cafe viên nén, đừng có chê chất lượng tầm thường, cái máy nó bọc da giá trăm củ sao mà tầm thường được. :))
Chính Thái công và Team mang tiền ra làm thước đo cho các thiết kế của bản thân nhưng đi công kích người có ý kiến trái ngược là : coi thường người giàu :)). Quanh đi quẩn lại vẫn là nhấn mình giàu.
Thực ra thì dăm ba cái clip đi ăn nghỉ ở khách sạn 5* nọ kia không biến anh thành kẻ giàu, cũng như bộ áo vest hay cặp kính hiệu sắm cho mỗi nhân viên của Thái công cũng không làm thay đổi được bản chất là toàn bộ team + Thái Công đều là dân không chuyên về thiết kế nội thất, không bằng cấp.

Em vừa xem cái thiết kế cầu thang không chiếu nghỉ (của Thái Công?). Cái này dân kiến trúc nội thất như bạn em là nó phải chuyển bà mẹ chồng sang ở chung cư vì nhà mẹ nó đang ở cũng dạng cầu thang không chiếu nghỉ này. Người già, trẻ em hoặc lỡ trượt chân ngã cầu thang là lăn liên tục, không có chiếu nghỉ để dừng lại, rất nguy hiểm. Nó phải mời mẹ chồng sang chung cư ở để ngừa tai nạn.
Đây là bản vẽ, cái này ngon hơn cái trên, dành cho nhà ống. Tối ưu mọi mặt. Tuy nhiên phải dẹp bỏ phong thủy. Cụ có thể tùy biến theo ý thích mỗi tầng 2 phòng ngủ. Tầng trên cùng để trống làm phòng giặt, phơi. Hoặc 1 phòng hobby....
Uhm nhỉ, em ko nghĩ là còn xe máy, nhưng nhiều nhà chiều ngang họ cũng chỉ có 4m, vẫn thấy nhét đc 2 xe máy. sân trc chắc ko cần, vì tối ưu từng tý 1. khoảng cầu thang nhà em ở VN cũng đâu cần có chiếu nghỉ đâu cụ. 3m tức là khoảng 15 bậc thang. em nghĩ ko quá cần thiết . cái cần thiết ưu tiên trc là chỗ để xe. có thể ban ngày bỏ trc cửa, tối dắt vào để chẳng hạn...... xây cái nhà đúng thật là rắc rối. ung hết cả thủ :))
Thiết kế như trên là điển hình của nhà liền kề ở Đức, phòng khách bao giờ cũng ở đằng sau, còn bếp, vệ sinh và sảnh vào nhà ở trước. Sở dĩ họ làm như này là vì đằng sau nhà ai cũng có 1 cái vườn dài thêm tầm 20m nữa và cách nhà đối diện vài chục met nữa (thường 2 vườn đối nhau). Như vậy, ngồi ở phòng khách nhìn ra cái vườn rộng thênh thang mới thích. Chứ ở Việt Nam,đằng sau chỉ có 1-2m, thậm chí chả có mét nào, thì có dở hơi mới thiết kế như kia.

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Em buồn quá cụ ạ! Em hay nói mợ TC là Thím để tránh viết nhiều TC mà thôi ...cụ lại nhận xét em là lèm bèm hay nói từ thím ??? thím chỉ là từ để chỉ ai đó ko thẳng ( từ ăn mặc cho đến giới tính thôi mà ) cụ lại nặng lời với em.xã hội bây h cũng ko còn mấy ai kỳ thị chuyện cong hay thẳng nữa mà
Ok cụ, vậy em sẽ tự rút lại câu nói của mình.

Susu77

Xe tăng
em rất thích layout đẩy phòng khách ra sau như này! nhưng sân sau chỉ để được 3m, trông thẳng sang tường nhà hàng xóm; không thuyết phục được 2 cụ nhà em, đành phải xoay lại như truyền thống lối đi cắt ngang phòng khách! cầu thang giữa nhà! ngán quá!
Cái khó bó cái khôn cụ nhỉ. Tuy nhiên người Việt ít tiền, đất có hạn như em giờ thêm tí cải tiến là nhà nào cũng lắp cái vòi rửa ngay sân trước, có thể thêm cái bồn rửa mặt nho nhỏ, cạnh đó có móc treo đồ như áo mưa, nón mũ cho khách.