[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

nhuataiche

Xe container
Đoạn xanh xanh: em trộm nghĩ cả hai. Em chưa thấy ai nổi bật hơn ông ấy ở mảng này, hay là còn cao nhân nào ở ẩn mà em không biết nhỉ?

Đoạn đỏ đỏ: khách hàng của TC không hẳn có kiến thức về interior decor nhưng họ có kiến thức, gu để hiểu được họ đang mua cái gì từ ông ấy. Đâu phải cụ đi mua cái gì là cụ nhất định phải có kiến thức tốt về nó nhỉ :)

Đoạn tím tím: Em đâu có nói ông ấy cái gì cũng hay nhỉ, em chỉ nói em phục ông ấy cách làm dịch vụ khách hàng thôi mà. Tuy nhiên để kiếm được nhiều tiền ở lĩnh vực họ kinh doanh thì nhất định là họ phải hay rồi ạ, ít nhất hay trong lĩnh vực họ kinh doanh, các vấn đề khác em không bàn tới :)
Bác có ý kiến cá nhân, và ý kiến của bác xứng đáng được tôn trọng.

Nhưng em và nhiều bác nữa có ý kiến khác. Em thấy bác largo_kent có còm phân tích khá chi tiết và tỉ mỉ, nếu bác có thời gian thì thử đọc xem sao.

Nhimtiu

Xe container
Dạ cụ. Có những thứ họ sở hữu nhìn thì tưởng đơn giản nhưng nó đáng giá cả gia tài luôn ạ :). Và khi họ cò kè bớt một thêm hai thì còn ghê hơn cả người bình thường nữa. Em thấy lấy tiền của nhà giàu không dễ tẹo nào :D
Chính xác, họ sẵn sàng chi trả cho dv và sp đúng gu và nhu cầu của họ còn k đáp ứng đc y/c thì coi như thất bại cụ ạ. Thực ra nó cũng như các sp dv khác thôi, em lấy vd bán Phở bình dân thì 30-50k/bát nhưng ăn phở bò Kobe tại ks 5* thì có khi lại cả 100$ thậm chí còn hơn mà khách vẫn happy. Nó là nhu cầu cá nhân và theo em bác ý đi vào tt nghách là chủ yếu phục vụ những khách hàng có k chỉ nhiều tiền mà rất rất nhiều tiền và họ là những khách hàng đang muốn được thoả mãn nhu cầu cá nhân về chỗ ở hay bds riêng của họ. Cuộc sống vẫn là vậy, muôn màu muôn vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Bác có ý kiến cá nhân, và ý kiến của bác xứng đáng được tôn trọng.

Nhưng em và nhiều bác nữa có ý kiến khác. Em thấy bác largo_kent có còm phân tích khá chi tiết và tỉ mỉ, nếu bác có thời gian thì thử đọc xem sao.
Cảm ơn bác, em đọc không sót còm nào trong thớt này ạ và em không lạm bàn về phong cách thiết kế trang trí nội thất của TC. Bác l argo_kent cũng nhận xét ông ấy là nhà trang trí nội thất có gu, sành điệu và thấu hiểu tâm lý của giới siêu giàu, như thế là ông ấy đã thành công rồi nhỉ :D

nhuataiche

Xe container
Cảm ơn bác, em đọc không sót còm nào trong thớt này ạ và em không lạm bàn về phong cách thiết kế trang trí nội thất của TC. Bác l argo_kent cũng nhận xét ông ấy là nhà trang trí nội thất có gu, sành điệu và thấu hiểu tâm lý của giới siêu giàu, như thế là ông ấy đã thành công rồi nhỉ :D
Đâu có ai nói TC ko thành công trong kinh doanh đâu.

Nhưng bảo là TC số 1 trong chuyên môn nghề nghiệp thì phải xem lại. Cũng như khách hàng của TC rất nhiều tiền, từ đó mà suy ra họ rất am hiểu thì cũng nên thận trọng.

Rồi ý kiến cho rằng ko phải ai cũng có cơ hội trải nghiệm nội thất triệu đô này triệu đô kia, ý kiến đó đúng. Nhưng vì ko trải nghiệm được nên ko thể chỉ ra được sai sót của nội thất triệu đô thì chưa chắc.

Nhimtiu

Xe container
Em nghĩ dân làm kinh doanh hay có câu này hay nè cụ: Sản phẩm của cậu là gì? Nó có gì đặc biệt? Tại sao tôi phải mua hay sd sản phẩm của cậu mà không phải của các nhà cung cấp khác? Trả lời đx câu hỏi này thì có lẽ đã là một thành công rồi phải k cụ?

Nhimtiu

Xe container

Nhưng bảo là TC số 1 trong chuyên môn nghề nghiệp thì phải xem lại. Cũng như khách hàng của TC rất nhiều tiền, từ đó mà suy ra họ rất am hiểu thì cũng nên thận trọng.

Rồi ý kiến cho rằng ko phải ai cũng có cơ hội trải nghiệm nội thất triệu đô này triệu đô kia, ý kiến đó đúng. Nhưng vì ko trải nghiệm được nên ko thể chỉ ra được sai sót của nội thất triệu đô thì chưa chắc.
Em chưa đọc hết còm trong thớt này nhưng mỗi sp hay dv họ thường nhắm đến những lớp khách hàng khác nhau. Lấy vd nếu bạn bán phở bình dân 30k/bát và bạn bán đc trung bình 1000 bát/sáng là đã khác biệt so với số đông chỉ bán khoảng 100-200 Bát/ngày em nghĩ thế.

nhuataiche

Xe container
Em chưa đọc hết còm trong thớt này nhưng mỗi sp hay dv họ thường nhắm đến những lớp khách hàng khác nhau. Lấy vd nếu bạn bán phở bình dân 30k/bát và bạn bán đc trung bình 1000 bát/sáng là đã khác biệt so với số đông chỉ bán khoảng 100-200 Bát/ngày em nghĩ thế.
Về mặt kinh doanh thì TC là hình mẫu để học hỏi.

Về mặt chuyên môn nghề nghiệp của TC thì mọi người đang tranh luận.

Cá nhân em ko thích lẫn lộn, khía cạnh nào phải tách biệt ra khía cạnh đó.

vnhn

Xe tăng
Vì chủ nhà ko thuê thiết kế cụ ạ. Cụ thuê em đi đảm bảo 100% cụ đánh răng mặt cụ ko phải nhìn vào bục đi ỉa
Đầy nhà có nhà vệ sinh thiết kế đều mắc lỗi này. Đợt trước bên kênh Nhaf sau khi xem nhiều clip của TC chê lỗi này thì cũng có làm clip nói lại vì nhaf toàn review những căn biệt thự có lỗi này nhưng không dám nhắc trực tiếp tên TC. sau đó TC cũng phản pháo lại luôn và Nhaf tịt ngòi :)) .. Thực ra thiết kế cái này không phải TC nghĩ ra, bên Nhật toàn thế nhưng ở mình thì mắc lỗi quá nhiều.

LaziCat

Xe lăn

Đấy là ý kiến cá nhân em cho tới thời điểm này! Bác biết ai có thể mang ra so kè với TC thì cho em vài cái tên để em ngâm cứu xem sao nhé :)

Còn đoạn bác nói bên dưới em không ý kiến vì bản thân em không có suy nghĩ như vậy :)

Nhimtiu

Xe container

Đó là chuyện em thấy rất bt cụ ạ, vì thẩm mỹ, văn hoá, thói quen sinh hoạt và đk kinh tế khác nhau nên sẽ có nhiều sp dv và khác nhau.

Em k làm trong lĩnh vực này nhưng em thấy họ làm chuyên nghiệp và nhắm đến đối tượng riêng k dành cho số đông nên ý kiến trái chiều là chuyện bt. Lấy vd anh ý làm 5-10 công trình/năm mỗi công trình kiếm 1tr/usd em cứ vd thế thì nhiều cty nhỏ làm nhiều hợp đồng cũng không bằng họ phục vụ cho số nhỏ lớp khách hàng này, như vậy là thành công trong cv kinh doanh và trong lĩnh vực của họ rồi ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ừ thì TC giỏi , TC là số 1 , TC giỏi trong việc kinh doanh và móc túi giới siêu giàu thì quá giỏi . Nhưng nói TC giỏi chuyen môn thì chưa chắc .
Nhiều cụ cứ bênh TC quá , cứ coi nhiều tiền thì là số 1 , coi người giàu thì luôn đúng , người giàu thì ko ngu . Người giàu thì cũng chỉ giỏi trong lĩnh vực kinh doanh của họ thôi chứ sang lĩnh vực khác vẫn ngu như thường :)) Người chứ ko phải thánh nhân !
Đặc biệt gu thẩm mĩ ko phải cứ nhièu tiền là được !

LaziCat

Xe lăn
Em nghĩ dân làm kinh doanh hay có câu này hay nè cụ: Sản phẩm của cậu là gì? Nó có gì đặc biệt? Tại sao tôi phải mua hay sd sản phẩm của cậu mà không phải của các nhà cung cấp khác? Trả lời đx câu hỏi này thì có lẽ đã là một thành công rồi phải k cụ?
Hai còm của cụ nó liên quan tới cái gọi là định vị sản phẩm và dịch vụ! Định vị nhắm tới đối tượng khách hàng nào thì sản phẩm, dịch vụ sẽ tương ứng với tệp khách hàng đó. Định vị sai thì mọi thứ phía sau cũng sẽ trật lấc hết ạ :). Thuyết 4P cho kinh doanh chưa bao giờ hết giá trị :)

Nhimtiu

Xe container
Hai còm của cụ nó liên quan tới cái gọi là định vị sản phẩm và dịch vụ! Định vị nhắm tới đối tượng khách hàng nào thì sản phẩm, dịch vụ sẽ tương ứng với tệp khách hàng đó. Định vị sai thì mọi thứ phía sau cũng sẽ trật lấc hết ạ :). Thuyết 4P cho kinh doanh chưa bao giờ hết giá trị :)
Vâng cụ làm sp dv nó k đơn giản và mệt phết đấy ạ. Dễ thì ai cũng làm đc k đến lượt mình và sẽ bị copy nhanh thôi. Em lấy vd như clips sp trên để copy và thực hiện đc như họ k phải ai cũng làm đc và người khác chào sp như vậy với giá thấp hơn thì liệu khách có tiền họ có sẵn lòng kí hợp đồng không mới là vđ, nó còn là thương hiệu và chất lượng sp cho lớp khách hàng riêng này.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Ừ thì TC giỏi , TC là số 1 , TC giỏi trong việc kinh doanh và móc túi giới siêu giàu thì quá giỏi . Nhưng nói TC giỏi chuyen môn thì chưa chắc .
Nhiều cụ cứ bênh TC quá , cứ coi nhiều tiền thì là số 1 , coi người giàu thì luôn đúng , người giàu thì ko ngu . Người giàu thì cũng chỉ giỏi trong lĩnh vực kinh doanh của họ thôi chứ sang lĩnh vực khác vẫn ngu như thường :)) Người chứ ko phải thánh nhân !
Đặc biệt gu thẩm mĩ ko phải cứ nhièu tiền là được !
Cụ ném đá hội nghị đấy à :))! Đang tranh luận mà cụ, mọi người đều đang bảo vệ quan điểm cá nhân chứ bênh chỗ nào nhỉ :))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ ném đá hội nghị đấy à :))! Đang tranh luận mà cụ, mọi người đều đang bảo vệ quan điểm cá nhân chứ bênh chỗ nào nhỉ :))
À em thấy một số cụ cứ vin mãi cái câu người giàu họ ko ngu nên em nói vậy thôi :))

LaziCat

Xe lăn
Vâng cụ làm sp dv nó k đơn giản và mệt phết đấy ạ. Dễ thì ai cũng làm đc k đến lượt mình và sẽ bị copy nhanh thôi.
Cái đó gọi là rủi ro cụ ạ. Nếu cụ duy trì đc vị trí top of mind đối với khách hàng của cụ thì mấy phiên bản copy kia chỉ làm tăng thêm giá trị cạnh tranh. Còn nếu thằng copy nó làm tốt hơn cụ thì cụ buộc phải thay đổi để khác biệt hơn nó :))

LaziCat

Xe lăn
À em thấy một số cụ cứ vin mãi cái câu người giàu họ ko ngu nên em nói vậy thôi :))
Đúng rồi, ngu thì giàu làm sao được trừ khi hên trúng vietlott :))
Em thì chỉ có quan điểm: lấy tiền của nhà giàu không dễ :))

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]

nhuataiche

Xe container
Đấy là ý kiến cá nhân em cho tới thời điểm này! Bác biết ai có thể mang ra so kè với TC thì cho em vài cái tên để em ngâm cứu xem sao nhé :)

Còn đoạn bác nói bên dưới em không ý kiến vì bản thân em không có suy nghĩ như vậy :)
Bác hỏi em đem vài cái tên ra so kè với TC, ở chiều ngược lại, bác có thể nói cho em nghe TC có những điểm mạnh gì về chuyên môn nghề nghiệp mà người khác ko có, dựa trên quan điểm cho rằng TC là số 1 trong nghề ko ?

Em thì thích cái máy pha cafe viên nén, chỉ là một chi tiết nhỏ nhưng cũng đủ nói lên cách kinh doanh của TC: yếu tố chuyên môn kỹ thuật thuần tuý ko phải lúc nào cũng là điểm quan trọng nhất khi kiếm tiền.

Jackul

Xe tải