[Funland] Có cụ nào theo dõi kỳ quan công nghệ của con người tính đến nay: Kính viễn vọng James Webb

formen

Xe lăn
Kích thước đó là do các nhà khoa học đo thiên hà xa nhất từng quan sát được rồi x2 lên, vì với vũ trụ khả kiến thì trái đất là tâm, giống kiểu tầm nhìn của chúng ta. Vũ trụ khả kiến này sẽ ngày càng thu hẹp lại vì tốc độ giãn nở của vũ trụ nên các thiên hà sẽ dần dần đi ra khỏi tầm nhìn.( tốc độ giãn nở vũ trụ ở khoảng cách đủ xa sẽ nhanh hơn tốc độ ánh sáng nên ánh sáng đó sẽ không bao giờ đến được trái đất nữa)
Vâng cụ trong cái khả kiến đã chỉ ra vấn đề:
1. Lấy trái đất làm tâm mang tính chủ quan vì trình còi, k đi ra đc chỗ khác để đo, ra chỗ khác đo nó khác.
2. Các thiên hà - là vật chất ở rìa nó chạy nhanh hơn ánh sáng kìa. Cái gì làm lực đẩy nó vậy? Sao bảo để đẩy vật chất phải dùng hết toàn bộ năng lượng vũ trụ này mới nhanh đc bằng tốc độ as?
3. Vậy james web chỉ làm nét hơn những bức ảnh đã có chứ k có gì mới để hi vọng.
.....

icemain

Xe tăng
Và cuộc sống mà cụ và cháu đang sống chẳng qua là một cái Matrix.
Đúng rồi cụ, Cụ Einstein mới tiếp cận được Ma trận bậc 4 mà đã vất vả. Chắc còn lâu lắm mới tính xong định thức ma trận vuông bậc N :))

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
1. Lấy trái đất làm tâm mang tính chủ quan vì trình còi, k đi ra đc chỗ khác để đo, ra chỗ khác đo nó khác.
2. Các thiên hà - là vật chất ở rìa nó chạy nhanh hơn ánh sáng kìa. Cái gì làm lực đẩy nó vậy? Sao bảo để đẩy vật chất phải dùng hết toàn bộ năng lượng vũ trụ này mới nhanh đc bằng tốc độ as?
3. Vậy james web chỉ làm nét hơn những bức ảnh đã có chứ k có gì mới để hi vọng.
.....
Đúng là càng tìm hiểu càng ung đầu, thôi thì cháu quay lại với cuộc sống, lại nổ cuốc đi Long Biên rồi, vui quá,

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em chỉ mong tìm ra hành tinh khác có người, mà toàn các cô gái đẹp thôi.
Xem phim Battlestar Galactica thì họ dựng cái thuyết con người thật ra đến từ hành tinh khác, đã phát triển vượt bậc nhưng bị oánh chiếm nên chạy đến trái đất và cho sinh sôi lại từ đầu.
Em thấy cũng hay. Cơ bản là các sách truyện hay phim viễn tưởng đều di chuyển trong vụ trụ bằng công nghệ nhanh hơn tốc độ ánh sáng. Vì như các cụ bàn ở đây, vũ trụ quá rộng lớn, đi bằng tốc độ ánh sáng mút mùa chả đi đc đến đâu cả.

CK9606

Xe hơi
.....
Mục 2 thì không phải là vật chất chuyển động mà là không gian giãn nở, nên các vật chất trong không gian tự nhiên xa nhau ra. Mà không gian thì không bị giới hạn bởi vận tốc ánh sáng. Còn cái gì làm cho không gian mở rộng thì khoa học chưa biết nên đưa ra khái niệm năng lượng tối

• Vodka
Reactions: ITI

hd-vt

Xe container
Khoa học gắn với hóa học, sinh học, y học thì áp dụng luôn thực tế nên các cụ có thể thấy được ngay và cảm nhận được. Còn vật lý lý thuyết thì mơ hồ quá, toán học thì có những bài mấy trăm năm vẫn đứng sừng sững làm đau đầu các nhà toán học, mà ai giải được thì chắc được ca tụng dễ đến cũng hàng trăm năm. Triết học thì phương tây thời cổ đại đã có thuật ngữ ontology, nghiên cứu về thực tại và bản chất của sự tồn tại. Khoa học họ không có tôi nghĩ, tôi thấy, tôi cảm giác đâu các cụ.. họ chứng minh bằng toán học hết rồi. Chỉ là công cụ và kĩ thuật hiện nay chưa đủ để thực nghiệm và quan sát được hết thôi. Khoa học nói chung và thiên văn học nói riêng các cụ chỉ cần làm duy nhất 1 việc là cảm nhận vẻ đẹp của nó.
Dồi ôi, câu cuối toẹt vời ông mặt trời cụ ạ.
Vẻ đẹp ngay dưới chân mình cũng tuyệt vời ạ. Em trước hay xem phim, giờ cực ít vì thấy giả tạo khi đời sống thực cảnh vật thực đẹp tuyệt vời trên trái đất này. Giờ hàng đêm em vục mặt mắt chữ A mồm chữ O xem các chương trình về du lịch, vblog, dutube, các nhà khám phá nghiệp dư trên mạng khắp nơi trên trái đất. Phong trần nhất là các tay mê moto đi khắp thế giới, vd em đang xem cô gái Hà Lan Itchy... ham thích đi đường đèo núi một mình, hay cô gái người Đức cũng vậy, tối mắc màn ngủ một mình cạnh hang động bên ch.Phi, di tích người tiền sử đã từng trú ngụ. Phong cảnh con người thực qua camera gắn trên mũ thật là...mộc. :D

formen

Xe lăn
Còn cái gì làm cho không gian mở rộng thì khoa học chưa biết nên đưa ra khái niệm năng lượng tối
vâng, khoa học cũng chỉ ra rằng vật chất chiếm 4% vũ trụ 96% còn lại thuộc về "tối" - năng lượng tối- vật chất tối.
4% đó thì khoa học mới chỉ xem qua kính cận 12đi ốp, số lượng cực cực kỳ hạn chế.
như vậy cũng đủ hiểu trình của khoa học còi ntn.
các cụ khoa học í nhìn chỉ có đc chưa đến 4% mà phán như đúng rồi - thì em thấy kết luận cũng same same thầy bói xem voi mà thôi. :D

formen

Xe lăn
Em không tiêu cực lắm đâu ạ. Kiến thức là của chung nhân loại, và mỗi cá nhân thì nên tin vào điều tích cực, vd em tin có mợ Hằng trên trển như tivi noái, dù em chưa từng "sờ nắn...." :D
Còn khi ai mang rượu thuốc ra nhậu thì phải hỏi ngâm "con gì cây gì" không bậy bạ được, nhỡ bú phải cao trăn thì toi. :D
Với vũ trụ, dù "kiến giả" hay kiến thật thì em thấy nà nạ khi mn đưa ra các con số và giới hạn cho nó. Vì con người giờ như cụ cận 12 điop, nhìn đời qua cái đuýt chai....chân thì kẹt dưới gầm bàn. :P
Fun tị cụ ạ hehe, chờ tin oánh nhau trời tây, hồi hộp quạ.
vâng cụ, cái có hay không có nó là hệ quả trong thuyết lượng tử: kết quả của phép đo phụ thuộc vào phép đo:
cho con mèo vào trong cái hộp, cụ chỉ có thể biết nó còn sống hay đã chết (kết quả) khi mở nó (phép đo), còn không mở nó thì nó sống hay chết là bất định ợ :D. oái oăm phết.

hd-vt

Xe container
vâng cụ, cái có hay không có nó là hệ quả trong thuyết lượng tử: kết quả của phép đo phụ thuộc vào phép đo:
cho con mèo vào trong cái hộp, cụ chỉ có thể biết nó còn sống hay đã chết (kết quả) khi mở nó (phép đo), còn không mở nó thì nó sống hay chết là bất định ợ :D. oái oăm phết.
Gõ gàng thế thì nói làm gì ạ hehe. Giống như tính tuổi trâu bò chó thì nhìn..răng chúng, già thì móm và vàng xỉn. Hội có mỏ thì đành dùng...răng mình nhai, ngọt nước mềm da thì chắc chắn là chip hôi. Thôi phá đám thế đụ dòi, để cc chuyên nghành vũ tru học chém tiếp ạ. Thôi cụ nhé. :D

formen

Xe lăn
Vâng, em cũng xin dừng trả chỗ cho cụ thớt up ảnh đẹp tuyệt vời của vũ trụ.

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Với người trên Trái đất như cụ nói. Với người cưỡi trên tia sóng điện từ thì t=0 cụ ạ
Thế với con robot chờ tín hiệu! T=?
—-
Cụ thấy cái chớp mắt kia tua nhanh cũng mất 2000 năm chưa? :))

Người ở đây chính là tín hiệu được mã hoá mà sóng điện từ gửi đi từ trái đất tới sao Hoả. Đơn giản thế cho đỡ tốn năng lượng 😆

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Người ở cõi trời, người ta đánh răng rửa mặt xong là ở cõi hạ giới như chúng ta xong một đời người. :D
Con đom đóm, tuổi thọ của nó khoảng 1 tuần (nghĩa là 7 ngày, hoặc 7 lần mặt trời lặn mọc). Trong 1 tuần đó, con đom đóm trải nghiệm 1 đời của nó với thọ cảm có lẽ cũng giống như con người trải nghiệm một đời 70 năm của mình.

Tóm lại, con người cảm thương cho con đom đóm vì tuổi thọ nó có 7 ngày, ngắn ngủi quá. Nhưng bậc thiên nhân lại cảm thương cho con người vì tuổi thọ của chúng nó có trong một lượt đánh răng rửa mặt thôi hà, ngắn ngủi quá :D

Con đom đóm, con người hay bậc thiên nhân, đều trải nghiệm một đời sống thọ mệnh trọn vẹn.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Người ở cõi trời, người ta đánh răng rửa mặt xong là ở cõi hạ giới như chúng ta xong một đời người. :D
Con đom đóm, tuổi thọ của nó khoảng 1 tuần (nghĩa là 7 ngày, hoặc 7 lần mặt trời lặn mọc). Trong 1 tuần đó, con đom đóm trải nghiệm 1 đời của nó với thọ cảm có lẽ cũng giống như con người trải nghiệm một đời 70 năm của mình.

Tóm lại, con người cảm thương cho con đom đóm vì tuổi thọ nó có 5 ngày, ngắn ngủi quá. Nhưng bậc thiên nhân lại cảm thương cho con người vì tuổi thọ của chúng nó có trong một lượt đánh răng rửa mặt thôi hà :D

Con đom đóm, con người hay bậc thiên nhân, đều trải nghiệm một đời sống thọ mệnh trọn vẹn.
Em mê nhất màn 4000 năm dưới đất khi cưỡi phi thuyền vũ trụ tương đương vài giây trên trái đất.
Tưởng tưỡng trên ý mà tí tởn...lên đỉnh phát bằng 4000 năm dưới đất. \m/ Thảo nào người ta bẩu sướng như tiên.

langtoilangtoi

Xe điện
Em mê nhất màn 4000 năm dưới đất khi cưỡi phi thuyền vũ trụ tương đương vài giây trên trái đất.
Tưởng tưỡng trên ý mà tí tởn...lên đỉnh phát bằng 4000 năm dưới đất. \m/ Thảo nào người ta bẩu sướng như tiên.
Cơ mà lúc cụ di chuyển bằng tốc độ gần ánh sáng thì trọng lượng của cụ lại vô cùng lớn, cậu bé chắc cỡ vài triệu tấn, chả làm ăn đc gì

One-77

Xe cút kít
Thế với con robot chờ tín hiệu! T=?
—-
Cụ thấy cái chớp mắt kia tua nhanh cũng mất 2000 năm chưa? :))

Người ở đây chính là tín hiệu được mã hoá mà sóng điện từ gửi đi từ trái đất tới sao Hoả. Đơn giản thế cho đỡ tốn năng lượng 😆
Với con robot chờ tín hiệu thì nó đâu có biết là khi nào tín hiệu ở TĐ được bắn đi đâu mà nó biết là nó phải đợi 2000 hay 3000 năm?
Tóm lại là cụ muốn hiểu vấn đề này thì cần phải tìm hiểu về hệ qui chiếu trước đã. Trong trường hợp này thì nếu hệ qui chiếu đặt ở TĐ thì 2000 năm. Đặt ở tia tín hiệu thì t=0, Đặt ở con robots trên hành tinh kia thì ko xác định được t

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cơ mà lúc cụ di chuyển bằng tốc độ gần ánh sáng thì trọng lượng của cụ lại vô cùng lớn, cậu bé chắc cỡ vài triệu tấn, chả làm ăn đc gì
là sao cụ nhỉ, em tạt qua thấy ai di chuyển tốc độ gần bằng ánh sáng mà trọng lượng lại vô cùng lớn đã thấy không logic rồi.

Kyson1

Xe điện

Tóm lại, con người cảm thương cho con đom đóm vì tuổi thọ nó có 7 ngày, ngắn ngủi quá. Nhưng bậc thiên nhân lại cảm thương cho con người vì tuổi thọ của chúng nó có trong một lượt đánh răng rửa mặt thôi hà, ngắn ngủi quá :D

Lâu lắm mới thấy còm có ý nghĩa.

Cảm ơn cụ!!!

Kyson1

Xe điện
Em cũng luôn theo dõi và update thông tin về kínb JW này cụ luổn phuẩn ạh

Anita Emi

Xe điện
Lý thuyết 1 vật thể bay với tốc độ ánh sáng thì thời gian ngừng chạy là dựa trên thuyết tương đối của Einstein. Tức là mặc nhiên công nhận và chứng minh dựa trên công thức toán học theo thuyết tương đối (việc này cũng là gọt chân cho vừa giày). Trong khi thực tế vận tốc và thời gian là 2 đại lượng khác nhau: Không gian và thời gian!. Tại sao người ta phải link 2 đại lượng này với nhau bằng công thức toán học để đi đến kết luận: bay với tốc độ ánh sáng thì thời gian ngừng trôi? Có 2 nguyên nhân:
- Thứ nhất là để chốt hạ thuyết tương đối của Einstein, cái này đúng thì thuyết tương đối đúng trong mọi trường hợp.
- Thứ 2 là để giải thích cho thuyết Bigbang: Sơ khởi của vũ trụ là "1điểm vô cùng nhỏ" nổ banh 1 cái và tạo ra không gian + thời gian. Theo thuyết Bigbang, trước thời điểm vụ nổ thì vũ trụ không có không gian và thời gian (?).
Nếu không thể link không gian và thời gian vào được với nhau thì thuyết tương đối rộng chưa đúng lắm và thuyết vụ nổ Bigbang là vớ vẩn.
Gọt chân vừa giày với chốt hạ cái nỗi gì, cụ nói chuyện khoa học như trẻ con :))

Có đủ trình độ đọc và hiểu được thuyết tương đối hẹp, hiểu các tiên đề và phép biến đổi toán học của nó đi đã rồi hãy đi bàn luận về nó cụ ơi :))

Em giúp cụ cái link: