[Funland] Có cụ nào theo dõi kỳ quan công nghệ của con người tính đến nay: Kính viễn vọng James Webb

hd-vt

Xe container
Vũ trụ Khả kiến là vt nhìn thấy đc cụ ợ, xa quá thì không có cách gì nhìn thấy đc - vì bị giới hạn vận tốc ánh sáng.

Còn không có gì thì đúng nghĩa của nó thôi ợ nothing.
Vâng cụ. Tại em người phàm nên cứ phải sờ nắn bú liếm hít hà mới ra môn ra khoai được ạ. Tưởng tượng mệt vãi. :D

formen

Xe lăn
Vâng cụ. Tại em người phàm nên cứ phải sờ nắn bú liếm hít hà mới ra môn ra khoai được ạ. Tưởng tượng mệt vãi. :D
Hì, vầng môn này là môn ảo lòi cụ ợ.
Giáo sư thì trình cũng chỉ như cc of thôi.
Cái mặt trăng trên trời chưa chắc có thật vì cả giáo sư và cc of đều chưa từng sờ vào.

icemain

Xe tăng
Vũ trụ qua kính thiên văn vẫn chỉ là một dạng Metaverse 3D Simulation :))

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]

One-77

Xe cút kít
Hình như cụ có sự nhầm lẫn.
A và B 2 ngàn năm ánh sáng tức là ánh sáng mất 2 ngàn năm mới từ A đến B.
Thì tàu với tốc độ ánh sáng cũng mất 2 ngàn năm mới tới được nếu nó đạt tốc độ ánh sáng. :D.
Thôi nói tốc độ ánh sáng khó hiểu, cứ tính ntn cho dễ hiểu: Tàu đi xấp xỉ 300000 km/s hay 186000 mi/s thì mất 2 ngàn năm từ A đến B cụ nhé :D
Không đóng kén thì chắc phải mang cả nam lẫn nữ đi trên tàu, cho giao phối quan hệ để sinh ra mấy chục thế hệ :D
Nhầm đấy. Với người quan sát ở Trái đất thì dúng là thế. Còn với người trên tàu thì t=0

cokimi

Xe điện
Nhầm đấy. Với người quan sát ở Trái đất thì dúng là thế. Còn với người trên tàu thì t=0
Sự giãn nở thời gian liên quan đến vận tốc, như vậy về lý thuyết các cụ mê tốc độ có thể trẻ hơn tuổi :D

One-77

Xe cút kít
Bớt xạo đi ông!
Vận tốc sóng điện từ 300.000 km/s đúng chưa ông? Đúng bằng vận tốc ánh sáng nhé!
Tín hiệu điều khiển dùng sóng điện từ gửi đi từ trái đất cho robot trên sao Hoả!
Ý ông là gửi trong chớp mắt thì robot sao Hoả nhận được đúng không?
Đúng thì ta bàn tiếp :))
Với người trên Trái đất như cụ nói. Với người cưỡi trên tia sóng điện từ thì t=0 cụ ạ

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nếu đạt tốc độ ánh sáng sao sinh hoạt bình thường cụ?
If a spaceship could travel at, say, 99% of the speed of light, a hypothetical observer looking in would see the ship’s clock moving about twice as slow as normal (i.e. coordinate time is moving twice as slow as proper time), and the astronauts inside moving around apparently in slow-motion. At 99.5% of the speed of light, the observer would see the clock moving about 10 times slower than normal. At 99.9% of the speed of light, the factor becomes about 22 times, at 99.99% 224 times, and at 99.9999% 700 times, increasing exponentially. In the largest particle accelerators currently in use at CERN, Geneva, scientists make time slow down by 100,000 times. At the speed of light itself, were it actually possible to achieve that, time would stop completely.

Đúng là theo thuyết tương đối thì như trên, nếu đạt tốc độ ánh sáng thì thời gian đứng im.
Các cụ cứ lấy trường hợp cực đoan nhất là di chuyển với vận tốc ánh sáng, thời gian ngừng trôi, t = 0 v.v... để ví dụ là không hợp lý lắm. Theo thuyết tương đối thì cần năng lượng lớn vô hạn để đưa 1 con tàu vũ trụ lên tới vận tốc ánh sáng. Vì thế đến thời điểm hiện tại về mặt lý thuyết, điều này không thể xảy ra và chưa có gì có thể phủ định được khẳng định này.
Trong mệnh đề Nếu ... Thì ..., phần Nếu mà không thể xảy ra thì phần Thì có ý nghĩa gì đâu. Nó cũng tương tự như em bảo giá có cái cánh cửa thần kỳ của Doraemon ở đây thì em đến rìa vũ trụ trong chớp mắt.

Hợp lý hơn là như cụ bên dưới:
Theo cụ nếu tàu di chuyển với tốc bằng 1/2 tốc độ ánh sáng, thì sẽ diễn biến thế nào ? Cháu nghĩ 1 lúc thấy rối.
Khi đó người trên tàu vẫn cảm thấy như bình thường. Với họ thời gian trôi đi vẫn như cũ, chả nhanh, chả chậm. Nhưng với người ở Trái đất thì thời gian trên con tàu sẽ trôi chậm đi nếu em nhớ không nhầm là
= (1-0.5^2)^1/2 ~ 0.86. Như vậy đồng hồ trên tàu sẽ chậm so với người ở Trái đất khoảng 14%.

Chỉnh sửa cuối:

One-77

Xe cút kít
Sự giãn nở thời gian liên quan đến vận tốc, như vậy về lý thuyết các cụ mê tốc độ có thể trẻ hơn tuổi :D
Nhưng với các mợ thì lại cứ muốn đàn ông tốc độ nhưng lại kèm yêu cầu lâu nữa nên các cụ thôi đành bỏ tuổi trẻ đi vậy :))

formen

Xe lăn
Thời gian là cảm nhận cá nhân cc ợ, nhanh chậm do cc nghĩ chứ thực tế nó k vậy:
Chứng minh: ngồi cạnh cái lò lửa nóng rực 1 phút như thấy 1 giờ, ngồi cạnh cô hậu ngọt lịm 1 giờ như thấy 1 phút.
Người ngoài nhìn vào thì thấy không đổi. :D

CK9606

Xe hơi
Vũ trụ cụ nhìn thấy đc gọi là vũ trụ khả kiến ợ.

Còn vũ trụ bản full k che thì dự đoán có kích thước rộng 90tỉ năm ánh sáng cụ ạ.
Bên ngoài vũ trụ là không có gì - vì chưa chứng minh đc.

Có một ngày không có ngày hôm qua cách nay 13tỉ năm bang 1 phát nở ra vũ trụ

Ngắn gon vậy cụ, tìm hiểu sâu hơn thì gúc thôi.
Vũ trụ khả kiến hiện tại có đường khoảng 93 tỷ
năm ánh sáng cụ ạ. Còn vũ trụ full thì không biết rộng bao nhiêu vì có "nhìn" thấy gì đâu mà biết.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Vũ trụ khả kiến hiện tại có đường khoảng 96 tỷ năm ánh sáng cụ ạ. Còn vũ trụ full thì không biết rộng bao nhiêu vì có "nhìn" thấy gì đâu mà biết.
Vâng cụ, đính chính con số là cần thiết nhưng cũng chỉ là giả định thế, có đo đc đâu.

CK9606

Xe hơi
Vâng cụ, đính chính con số là cần thiết nhưng cũng chỉ là giả định thế, có đo đc đâu.
Kích thước đó là do các nhà khoa học đo thiên hà xa nhất từng quan sát được rồi x2 lên, vì với vũ trụ khả kiến thì trái đất là tâm, giống kiểu tầm nhìn của chúng ta. Vũ trụ khả kiến này sẽ ngày càng thu hẹp lại vì tốc độ giãn nở của vũ trụ nên các thiên hà sẽ dần dần đi ra khỏi tầm nhìn.( tốc độ giãn nở vũ trụ ở khoảng cách đủ xa sẽ nhanh hơn tốc độ ánh sáng nên ánh sáng đó sẽ không bao giờ đến được trái đất nữa)

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ lấy trường hợp cực đoan nhất là di chuyển với vận tốc ánh sáng, thời gian ngừng trôi, t = 0 v.v... để ví dụ là không hợp lý lắm. Theo thuyết tương đối thì cần năng lượng lớn vô hạn để đưa 1 con tàu vũ trụ lên tới vận tốc ánh sáng. Vì thế đến thời điểm hiện tại về mặt lý thuyết, điều này không thể xảy ra và chưa có gì có thể phủ định được khẳng định này.
Trong mệnh đề Nếu ... Thì ..., phần Nếu mà không thể xảy ra thì phần Thì có ý nghĩa gì đâu. Nó cũng tương tự như em bảo giá có cái cánh cửa thần kỳ của Doraemon ở đây thì em đến rìa vũ trụ trong chớp mắt.

Hợp lý hơn là như cụ bên dưới:

Khi đó người trên tàu vẫn cảm thấy như bình thường. Với họ thời gian trôi đi vẫn như cũ, chả nhanh, chả chậm. Nhưng với người ở Trái đất thì thời gian trên con tàu sẽ trôi chậm đi nếu em nhớ không nhầm là View attachment 6978588 = (1-0.5^2)^1/2 ~ 0.86. Như vậy đồng hồ trên tàu sẽ chậm so với người ở Trái đất khoảng 14%.
Giả thiết tàu đi với tốc độ bằng 99,9999999999999999.....9 % so với TĐ AS. Người ở trái đất sẽ thấy tàu phải di chuyển 2000,000000000000000000000000...1 năm thì đến. Người trong tàu thì thấy vừa uống xong cốc nước thì đến rồi.

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Giả thiết tàu đi với tốc độ bằng 99,9999999999999999.....9 so với TĐ AS. Người ở trái đất sẽ thấy tàu phải di chuyển 2000,000000000000000000000000...1 năm thì đến. Người trong tàu thì thấy vừa uống xong cốc nước thì đến rồi.
Đúng rồi, và cả người trên tàu và người ở Trái đất đều cảm thấy thời gian trôi bình thường, đồng hồ chạy bình thường, xem 1 bộ phim vẫn thấy nhân vật di chuyển bình thường chứ không thấy tua nhanh hay chậm.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em thiên về giả thuyết vũ trụ song song, và vũ trụ mình đang sống là trò chơi mô phỏng, các giới hạn vật lý nó cũng là giới hạn của con chip máy tính.

hd-vt

Xe container
Hì, vầng môn này là môn ảo lòi cụ ợ.
Giáo sư thì trình cũng chỉ như cc of thôi.
Cái mặt trăng trên trời chưa chắc có thật vì cả giáo sư và cc of đều chưa từng sờ vào.
Em không tiêu cực lắm đâu ạ. Kiến thức là của chung nhân loại, và mỗi cá nhân thì nên tin vào điều tích cực, vd em tin có mợ Hằng trên trển như tivi noái, dù em chưa từng "sờ nắn...." :D
Còn khi ai mang rượu thuốc ra nhậu thì phải hỏi ngâm "con gì cây gì" không bậy bạ được, nhỡ bú phải cao trăn thì toi. :D
Với vũ trụ, dù "kiến giả" hay kiến thật thì em thấy nà nạ khi mn đưa ra các con số và giới hạn cho nó. Vì con người giờ như cụ cận 12 điop, nhìn đời qua cái đuýt chai....chân thì kẹt dưới gầm bàn. :P
Fun tị cụ ạ hehe, chờ tin oánh nhau trời tây, hồi hộp quạ.

Pigeon22

Xe đạp
Khoa học gắn với hóa học, sinh học, y học thì áp dụng luôn thực tế nên các cụ có thể thấy được ngay và cảm nhận được. Còn vật lý lý thuyết thì mơ hồ quá, toán học thì có những bài mấy trăm năm vẫn đứng sừng sững làm đau đầu các nhà toán học, mà ai giải được thì chắc được ca tụng dễ đến cũng hàng trăm năm. Triết học thì phương tây thời cổ đại đã có thuật ngữ ontology, nghiên cứu về thực tại và bản chất của sự tồn tại. Khoa học họ không có tôi nghĩ, tôi thấy, tôi cảm giác đâu các cụ.. họ chứng minh bằng toán học hết rồi. Chỉ là công cụ và kĩ thuật hiện nay chưa đủ để thực nghiệm và quan sát được hết thôi. Khoa học nói chung và thiên văn học nói riêng các cụ chỉ cần làm duy nhất 1 việc là cảm nhận vẻ đẹp của nó.