[Funland] Có cụ nào theo dõi kỳ quan công nghệ của con người tính đến nay: Kính viễn vọng James Webb

namphong12

Xe lăn
Em có chuyên môn về cái này đâu mà buồn :D.
Chỉ đọc cho vui thôi. Biết được thêm tí nào thì biết.
Mà ngay cả các nhà khoa học nhiều thứ vẫn chỉ là giả thuyết thôi mà.
Là "thuyết" không phải giả thuyết. Dựa vào đo đạc, tính toán, quan sát, đánh giá để đưa ra các thuyết nó chưa được chứng minh bằng thực nghiệm thôi. Nên gọi là "vật lý lý thuyết"

formen

Xe lăn
Em cứ đọc cái đề tài vũ trụ này 1 time là rối hết cả lên. Nhiều khi rất trừu tượng, khó hiểu, khó hình dung.
Mẹo là cụ tìm hiểu vũ trụ theo khoảng cách cụ ợ, từ gần đến xa ... Đến tận cùng
Khi nắm đc kc rồi thì cụ k bị rối.

dattuyet_sghn

Xe điện
Là "thuyết" không phải giả thuyết. Dựa vào đo đạc, tính toán, quan sát, đánh giá để đưa ra các thuyết nó chưa được chứng minh bằng thực nghiệm thôi. Nên gọi là "vật lý lý thuyết"
Ah vâng, thank cụ :)

namphong12

Xe lăn
Câu này của cụ sai, cụ không phân biệt được trọng lượng và khối lượng.
Cụ kia hỏi nặng hay nhẹ kìa. Em trả lời thế sai ở chỗ nào. Nếu mang cái cân lên hành tinh khác thì nặng hay nhẹ lại khác nhau.

A98

Xe container
Cụ kia hỏi nặng hay nhẹ kìa. Em trả lời thế sai ở chỗ nào. Nếu mang cái cân lên hành tinh khác thì nặng hay nhẹ lại khác nhau.
Cụ ấy nói nhẹ mới bay nhanh được, như vậy nặng nhẹ ở đây phải nhìn trong ngữ cảnh tốc độ và gia tốc. Trong không gian, định luật F=ma vẫn đúng, m ở đây là mass, khối lượng. Khối lượng càng nhỏ thì cần lực càng nhỏ để gia tốc.

langtoilangtoi

Xe điện
Tôi dốt thật nên hỏi ấy chứ. Tưởng phải nhẹ mới bay nhanh được chứ hóa ra phải thật nặng mới bay nhanh được à. Thế thì chả mấy tàu vũ trụ bay được với tốc độ 1/3 tốc độ ánh sáng nhỉ.
Cái này để hiểu quá sức với e và đa số mọi người, vì vật lý lý thuyết ko giải thích bằng vật lý Newton đc. E nhớ khi học cái này thày bảo ko thi nên chả ai học, vừa dạy thày vừa chửi tại sao bắt sinh viên học cái này, đau não lắm
Cụ có thể xem dạng thường thức cho vui

Chỉnh sửa cuối:

Kuu

Xe lăn
Hình như cụ có sự nhầm lẫn.
A và B 2 ngàn năm ánh sáng tức là ánh sáng mất 2 ngàn năm mới từ A đến B.
Thì tàu với tốc độ ánh sáng cũng mất 2 ngàn năm mới tới được nếu nó đạt tốc độ ánh sáng. :D.
Thôi nói tốc độ ánh sáng khó hiểu, cứ tính ntn cho dễ hiểu: Tàu đi xấp xỉ 300000 km/s hay 186000 mi/s thì mất 2 ngàn năm từ A đến B cụ nhé :D
Không đóng kén thì chắc phải mang cả nam lẫn nữ đi trên tàu, cho giao phối quan hệ để sinh ra mấy chục thế hệ :D
Èo, giao phối ngoài vũ trụ à... :D
Trong trạng thái không trọng lượng liệu có tevez được không nhỉ;;)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Èo, giao phối ngoài vũ trụ à... :D
Trong trạng thái không trọng lượng liệu có tevez được không nhỉ;;)
Cụ cuộn mấy bài trên, có cụ còn nói ngoài vũ trụ là chuyên ......... phóng đấy nhé :D

cokimi

Xe điện
Cc cứ tranh luận thời gian và tốc độ đi nhé :-?. Em thì hóng quả ống nhòm mới này tóm được cảnh hai người ngoài hành tinh yêu nhao...như lào. Giống như dùng ống nhòm trên chung cư ý.
Thấy bẩu hội đấy lắm tay nhiều ngón....để xem chiến đấu ra sao. :D
Đội đấy chắc chỉ cần truyền ý nghĩ, dòm vào mắt :P

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Cái này để hiểu quá sức với e và đa số mọi người, vì vật lý lý thuyết ko giải thích bằng vật lý Newton đc. E nhớ khi học cái này thày bảo ko thi nên chả ai học, vừa dạy thày vừa chửi tại sao bắt sinh viên học cái này, đau não lắm
Cụ có thể xem dạng thường thức cho vui

Cháu nghe giống như chó nghe nhạc cụ à.

Giả sử tìm thấy 1 hành tinh đủ điều kiện cho sự sống cách cỡ 1000 năm ánh sáng thì liệu loài người có cơ hội đặt chân lên không cc nhỉ.

phihanhgia

Xe container
Giả sử tìm thấy 1 hành tinh đủ điều kiện cho sự sống cách cỡ 1000 năm ánh sáng thì liệu loài người có cơ hội đặt chân lên không cc nhỉ.
Được, nhưng không phải bây giờ. Trong vòng 50 năm tới, giới hạn của nhân loại là có thể đưa người đến các hành tinh xa trong hệ mặt trời. Còn khoảng cách cỡ 1000 năm ánh sáng thì cần tìm các công nghệ viễn tưởng dạng teleportation hoặc các cosmic tunels, vv mới đến được. Nó ở tầm tương lai sau 200-300 năm.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Được, nhưng không phải bây giờ. Trong vòng 50 năm tới, giới hạn của nhân loại là có thể đưa người đến các hành tinh xa trong hệ mặt trời. Còn khoảng cách cỡ 1000 năm ánh sáng thì cần tìm các công nghệ viễn tưởng dạng teleportation hoặc các cosmic tunels, vv mới đến được. Nó ở tầm tương lai sau 200-300 năm.
Theo em 100 năm nữa hệ rô bốt nó sẽ lập trình cứ các hành tinh gần nhau tầm 10 15 năm ánh sáng sẽ chuyển đồ tới làm 1 trạm trung chuyển :D tới cái 1000 năm đó thì cứ lên tàu tầm 2000 mạng nam nữ như xưa TQ đi ra biển tìm thuốc trường sinh cho Tần Thủy Hoàng :D tới trạm nào đổi tàu hay sửa chữa gì đó rồi đi tiếp. Haha, nhưng mà được thế thì cần gì phải đi tận 1000 năm ánh sáng tìm đ kiện sống nhỉ, cứ ở quanh hệ mặt trời cũng được. 5 tỷ năm nó mới nổ toác mặt trời, tầm 100 triệu năm nữa thì mình đã đi khắp thiên hà rồi.

hd-vt

Xe container
Đội đấy chắc chỉ cần truyền ý nghĩ, dòm vào mắt :P
Dống như vodka phát là người kia sướng âm ỉ. Cccm ọper là rành nhất màn này. Bị vang phát thì nhẩy dựng như bị...hai phát (vạch). :D

Phỡn

Xe tăng
Em nói thật cụ đừng buồn nhé. Cụ hổng căn bản kiến thức sơ đẳng của khoa học vũ trụ.
Năm ánh sáng là đơn vị đo khoảng cách chứ không phải đơn vị đo thời gian.
Tuy nhiên câu hỏi của cụ en vẫn hiểu. Cho đến hiện tại bây giờ nếu cụ bắt đầu từ trái đất về bất kỳ hướng nào thì vật đó sẽ đi chuyển trong khoảng 46,5 tỷ năm. Tất nhiên là nó chưa dừng lại nhưng sau đó là gì thì khoa học không biết.
Vậy thì để đi hết khoảng cách 2000 năm as lại không cần tốc độ bằng 2000 as à cụ? Nghĩa là cứ có tốc độ as thì khoảng cách là vô nghĩa?
Vậy thì ánh sáng có tốc độ ánh sáng tại sao lại phải mất 2000 năm mới đến được chứ không phải là chớp mắt?
Vậy hình ảnh ta thu được sao không phải là ngay tức thì mà lại là 2000 năm trước?
Em thấy lú dần rồi =))
Em mù tịt khoản này, chỉ thấy holywood bảo muốn làm được việc đó thì phải dùng bước nhảy alpha hay gì gì đó, tức là kéo cong không gian lại giữa hai điểm như khi ta gập tờ giấy thôi.

Dù sao thì, đối với em vũ trụ có vẻ giống quả cầu tuyết của đứa trẻ con nào đấy, và đứa trẻ con đấy thì không biết nằm trong quả cầu tuyết của đứa nào =))

Chỉnh sửa cuối:

cokimi

Xe điện
Em chỉ mong tìm ra hành tinh khác có người, mà toàn các cô gái đẹp thôi.
Xem phim Battlestar Galactica thì họ dựng cái thuyết con người thật ra đến từ hành tinh khác, đã phát triển vượt bậc nhưng bị oánh chiếm nên chạy đến trái đất và cho sinh sôi lại từ đầu.
Em thấy cũng hay. Cơ bản là các sách truyện hay phim viễn tưởng đều di chuyển trong vụ trụ bằng công nghệ nhanh hơn tốc độ ánh sáng. Vì như các cụ bàn ở đây, vũ trụ quá rộng lớn, đi bằng tốc độ ánh sáng mút mùa chả đi đc đến đâu cả.
Ko trông chờ vào tốc độ được, chỉ có làm cú dịch chuyển tức thời qua wormhole hoặc dịch chuyển và tái tạo vật chất thôi :D. Nhưng nhỡ tái tạo xong xy lại thành xx thì bome :P

cokimi

Xe điện
Dống như vodka phát là người kia sướng âm ỉ. Cccm ọper là rành nhất màn này. Bị vang phát thì nhẩy dựng như bị...hai phát (vạch). :D
Đang định tặng cụ hai phát (vạch) mà lại nhầm sang âm ỉ :D

TÔN

Xe container
E chỉ cần cái kính nào có thể nhìn xuyên quần áo hoặc nhìn xuyên qua cái bát sứ là đc ;))

phihanhgia

Xe container
Big Bang thực sự là một lý thuyết khá, nó có nguồn gốc từ quan sát giãn nở và các suy luận ngoại suy đơn giản. Nó có nhiều hạn chế là không giải thích được khoảng hơn chục vấn đề lớn diễn ra sau big bang. Tuy nhiên chỉ cần sửa đổi nhẹ có thể giải thích được một số vấn đề trong số nêu trên. Đa số scientists chỉ muốn sửa đổi nhẹ các quá trình diễn ra sau BB.
Về lý thuyết thì còn thiếu lý thuyết QG đủ để mô tả chính xác giai đoạn mấy phút sau BB, hoặc giai đoạn cosmos còn rất nhỏ.

hd-vt

Xe container
Đang định tặng cụ hai phát (vạch) mà lại nhầm sang âm ỉ :D
"Yêu nhao, đứng ở đằng xa, con mắt liếc lại bằng ba đứng gần" dân ca BB. Phải nói là cc xưa lãng mạn, tuân thủ 5k tốt thật, xong tối về nhà nhai thêm tép tỏi như kiểu chữa gà rù thì chắc chắn...chả vạch nào. \m/
Cầm tay coi như trao nhẫn, còn nhìn vào mắt nhao, thì ôi...rụng bông hoa gạo mất thôi. :D