[Funland] Có cụ nào theo dõi kỳ quan công nghệ của con người tính đến nay: Kính viễn vọng James Webb

achautelecom

Xe tải
Website
www.Dienmayjp.vn
Kỳ quan công nghệ của loài người. Thời gian và tiền bạc ko đếm xuể, Phương tây họ quản trị dự án quá tốt.

namphong12

Xe lăn
Cụ cho nhà cháu cái ví dụ: Vũ trụ đang dãn nở với.
Nếu nhà cháu bảo : Vũ trụ đang co lại thì sao ạ? Bằng chứng là: Các Hố đen, siêu Hố đen đang hút các sao, các thiên hà lại đấy. Đây là quan sát đc và ko thể bác bỏ?
Đây cụ.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là Cụ mạng Lý thuyết Vũ trụ dãn nở ra đưa cho nhà cháu, rồi bảo đấy: Vũ trụ đang dãn nở.
Nếu nhà cháu bảo: Vũ trụ đang co lại.
Như còm trước của nhà cháu thì sao ạ?
Vậy đâu là đúng??? Nhà cháu sai ạ???

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Vậy là Cụ mạng Lý thuyết Vũ trụ dãn nở ra đưa cho nhà cháu, rồi bảo đấy: Vũ trụ đang dãn nở.
Cụ cho nhà cháu cái ví dụ: Vũ trụ đang dãn nở với.
Nếu nhà cháu bảo : Vũ trụ đang co lại thì sao ạ? Bằng chứng là: Các Hố đen, siêu Hố đen đang hút các sao, các thiên hà lại đấy. Đây là quan sát đc và ko thể bác bỏ?
Hố đen nó chỉ hút các vật thể khi vật thể đó có trọng lượng phù hợp và khoảng cách đủ gần, nếu không vật thể nó vẫn bay vè vè quanh hố đen như trái đất quay quanh mặt trời.
Cái vụ vũ trụ đang giãn nở là do quan sát tất cả các cụm thiên hà thấy nó đều rời xa nhau ra. Còn như thiên hà Antromeda đang tiến về thiên hà Milky way của chúng ta chỉ là mang tính cục bộ ý cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Hố đen nó chỉ hút các vật thể khi vật thể đó có trọng lượng phù hợp và kích thước đủ gần, nếu không vật thể nó vẫn bay vè vè quanh hố đen như trái đất quay quanh mặt trời.
Cái vụ vũ trụ đang giãn nở là do quan sát tất cả các cụm thiên hà thấy nó đều rời xa nhau ra. Còn như thiên hà Antromeda đang tiến về thiên hà Milky way của chúng ta chỉ là mang tính cục bộ ý cụ ạ.
Đây là kết luận khoa học ạ? Các kết luận trên của cụ.
Vậy các Hố đen và siêu Hố đen thì sao? Chúng hút hay đẩy nhau?
Hiên tượng các thiên hà dãn ra xa là cục bộ hay mang tính chất chung của Vũ trụ.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu ko muốn tranh luận về vấn đề này vì nó có thể ảnh hưởng tới niềm tin của các Cụ.
Phần lớn các cụ đều đi từ cái cơ sở: Vữ trụ sinh ra từ vụ nổ (Bigbang).
Nên Vũ trụ (theo Bigbang) nó sẽ phải có 2 đặc tính căn bản:
1. Vũ trụ đang dãn nở ( như là nổ quả bom thì các mảnh vỡ đang bay ra xa).
2. Vũ trụ có giới hạn_ Điều này là bắt buộc phải như vậy_ Mặc dù Bigbang chưa chứng minh đc.( Bởi vì các mảnh vỡ sẽ đi tới giới hạn khi năng lượng của nó hết...), Từ giới hạn này suy tương đương ra tuổi Vũ trụ.
* Nên nhà cháu đưa ra cái Lý thuyết co lại ví dụ Vũ trụ đang co lại để bác bỏ nó vậy?
* Nhà cháu thì chống lại cái lý thuyết Bigang.
Do vậy nhà cháu hỏi là để xin các Bằng chứng khoa học chứ ko phải là các Lý thuyết.

phihanhgia

Xe container
Cụ cho em hỏi, nếu vũ trụ giãn nở với tốc độ 67km/s , trong khi tốc độ của các tàu du hành hiện nay như Voyager hay New Horizons chỉ khoảng 17km/s .. như vậy là các tàu này sẽ không bao giờ đến được bất cứ 1 vị trí nào vì nơi cần đến cứ ngày càng xa ra nhanh hơn tốc độ bay của tàu ?
Vũ trụ giãn nở cỡ 67km/s/1 megaparsec, trong đó 1 megaparsec là 2.36 triệu năm ánh sáng. Du hành trong hệ mặt trời hay trong milky way hay thậm chí galaxy cũng không bị ảnh hưởng đáng kể từ giãn nở vũ trụ. Ở kích cỡ miền không gian rộng lớn cách nhau 100,000 năm ánh sáng, không vật chất không hấp dẫn, nó chỉ giãn nở cỡ 2km/s - không ảnh hưởng đến tham vọng viễn chinh.
Kể cả nếu có thể chuyển động vận tốc ánh sáng (hoặc tiệm cận) trong chân không 300,000km/s thì ở những cự ly 14.5 tỷ năm ánh sáng cũng không đến được, vì giãn nỡ ở khoảng cách đó lớn hơn c.
Thật thế: L= (300,000 km/s) / (67 km/s/megaparsec) = 4477 megaparsec = 14.6 tỷ năm ánh sáng.

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Nhà cháu ko muốn tranh luận về vấn đề này vì nó có thể ảnh hưởng tới niềm tin của các Cụ.
2. Vũ trụ có giới hạn_ Điều này là bắt buộc phải như vậy_ Mặc dù Bigbang chưa chứng minh đc.( Bởi vì các mảnh vỡ sẽ đi tới giới hạn khi năng lượng của nó hết...), Từ giới hạn này suy tương đương ra tuổi Vũ trụ.
* Nên nhà cháu đưa ra cái Lý thuyết co lại ví dụ Vũ trụ đang co lại để bác bỏ nó vậy?
Do vậy nhà cháu hỏi là để xin các Bằng chứng khoa học chứ ko phải là các Lý thuyết.
Lý thuyết nào cũng đi từ các bằng chứng. Các nhà khoa học quan sát thấy các bằng chứng, sau đó họ nghĩ ra lý thuyết để giải thích sự tồn tại của các bằng chứng đó, tất nhiên giải thích không phải bằng mồm, mà bằng mô hình toán học.

Cụ thích đưa ra thuyết vũ trụ co lại thì cụ phải đưa ra được bằng chứng về sự co lại trên tổng thể vụ trụ. Còn việc lỗ đen hút các vật thể ở gần nó là hiện tượng cục bộ, không phải là tổng thể. Như cụ gì trên đã nói, trong một đất nước giàu lên thì vẫn có các hộ gia đình nghèo đi.

Còn bằng chứng vũ trụ giãn nở thì thiếu gì, kinh điển nhất là chứng minh của Hubble về tốc độ rời xa nhau của các thiên hà, tính toán dựa trên quan sát về dịch chuyển đỏ của các thiên hà ở xa.

One-77

Xe cút kít
Lý thuyết nào cũng đi từ các bằng chứng. Các nhà khoa học quan sát thấy các bằng chứng, sau đó họ nghĩ ra lý thuyết để giải thích sự tồn tại của các bằng chứng đó, tất nhiên giải thích không phải bằng mồm, mà bằng mô hình toán học.

Cụ thích đưa ra thuyết vũ trụ co lại thì cụ phải đưa ra được bằng chứng về sự co lại trên tổng thể vụ trụ. Còn việc lỗ đen hút các vật thể ở gần nó là hiện tượng cục bộ, không phải là tổng thể. Như cụ gì trên đã nói, trong một đất nước giàu lên thì vẫn có các hộ gia đình nghèo đi.

Còn bằng chứng vũ trụ giãn nở thì thiếu gì, kinh điển nhất là chứng minh của Hubble về tốc độ rời xa nhau của các thiên hà, tính toán dựa trên quan sát về dịch chuyển đỏ của các thiên hà ở xa.
Rất nhiều cụ phản bác Khoa học theo kiểu: Tôi cho là thế, hoặc tôi thấy thế :(

namphong12

Xe lăn
Sự giãn nở của vũ trụ đã được chứng minh bằng đo sự dịch chuyển đỏ. Điều này đã được câc nhà khoa học thừa nhận. Bây giờ cụ bảo vũ trụ đang co lại thì cụ chứng mình đi. Chứng minh được điều này cụ sẽ đoạt giải Nobel đấy.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều cụ phản bác Khoa học theo kiểu: Tôi cho là thế, hoặc tôi thấy thế :(
Cụ kết luận những người Chống Bigbang là phản Khoa học thì em nghĩ cụ nên xem xét và rút lại kết luận.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ đưa ra 1 lý thuyết mới là rất hoan nghênh, nhưng cụ cần phải có bằng chứng .. Bigbang cũng chỉ là 1 giả thuyết, và nó có vẻ đúng để giải thích 1 số hiện tượng, chứ khẳng định 100% có bigbang thì em nghĩ là chắc chưa ai dám khẳng định..

phihanhgia

Xe container
Để đỡ mất thời gian của nhiều người, cụ cần giải thích được trong "lý thuyết" co lại, sẽ giải thích được sự chạy ra xa nhau của các thiên hà gần như với cùng tốc độ trên cùng scale khoảng cách. Trước tiên vượt qua được test đơn giản này sẽ bàn tiếp đến các test kiểm định khác.

Thực ra cả khả năng giãn ra, co lại, và kết hợp cả hai (giãn rồi co) đều có gốc từ tương đối rộng và các lý thuyết sửa đổi. Quan sát hiện tại cho thấy nó nở chứ không co. Còn công nhận hay không công nhận Big Bang chẳng có ý nghĩa gì thực sự đáng kể. Lý thuyết loại bỏ BB được chấp nhận, miễn là nó giải thích tốt được các data quan sát được. Như thế là đủ tư cách đặt lên bàn cân so sánh. Thường thì 1 năm các trung tâm nghiên cứu nhận được vài chục "lý thuyết" nhăng cuội của amateurs gửi đến. Nó đều được xem xét, và bị loại bỏ vì không phù hợp với các dữ liệu đã có.

Lý thuyết nếu không đạt được cấp độ thử thách đó thì là chém gió, niềm tin, vv.

Nói chung nói chính trị chung chung, phát biểu nghị quyết, quạt chiến tranh dễ hơn nhiều so với viết ra 1 bài báo khoa học tốt (mang tính lật đổ những lý thuyết hiện có) để cho ít nhất một nhóm những người có trình độ đủ cao khác chấp nhận.

One-77

Xe cút kít
Cụ kết luận những người Chống Bigbang là phản Khoa học thì em nghĩ cụ nên xem xét và rút lại kết luận.
Không ạ. Em không có ý nói những người chống Bigbang là phản khoa học. Vì em cũng đang chờ họ đưa ra được các lý thuyết, mô hình, quan sát thực tế và đặc biệt là các phương trình toán học để chứng minh điều đó. Em mới chỉ thấy cụ bảo là hố đen hút vật chất, một số thiên hà đang lao vào nhau… để phản biện Bigbang nên em bảo thuộc trường phái tôi thấy thế và tôi cho là thế.
Em cũng thấy ở còm trên cụ nói là: Phần lớn các cụ đều đi từ cái cơ sở: Vữ trụ sinh ra từ vụ nổ (Bigbang). Điều này chưa đúng. Đúng phải là Do quan sát thấy các thiên hà đang dời xa nhau và tốc độ dời xa tính được là 67km/1parsec và một số bằng chứng nữa nên đa số các nhà khoa học đều cùng đồng ý là Vũ trụ có một điểm khởi đầu (Bigbang)

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Để đỡ mất thời gian của nhiều người, cụ cần giải thích được trong "lý thuyết" co lại, sẽ giải thích được sự chạy ra xa nhau của các thiên hà gần như với cùng tốc độ trên cùng scale khoảng cách. Trước tiên vượt qua được test đơn giản này sẽ bàn tiếp đến các test kiểm định khác.

Thực ra cả khả năng giãn ra, co lại, và kết hợp cả hai (giãn rồi co) đều có gốc từ tương đối rộng và các lý thuyết sửa đổi. Quan sát hiện tại cho thấy nó nở chứ không co. Còn công nhận hay không công nhận Big Bang chẳng có ý nghĩa gì thực sự đáng kể. Lý thuyết loại bỏ BB được chấp nhận, miễn là nó giải thích tốt được các data quan sát được. Như thế là đủ tư cách đặt lên bàn cân so sánh. Thường thì 1 năm các trung tâm nghiên cứu nhận được vài chục "lý thuyết" nhăng cuội của amateurs gửi đến. Nó đều được xem xét, và bị loại bỏ vì không phù hợp với các dữ liệu đã có.

Lý thuyết nếu không đạt được cấp độ thử thách đó thì là chém gió, niềm tin, vv.

Nói chung nói chính trị chung chung, phát biểu nghị quyết, quạt chiến tranh dễ hơn nhiều so với viết ra 1 bài báo khoa học tốt (mang tính lật đổ những lý thuyết hiện có) để cho ít nhất một nhóm những người có trình độ đủ cao khác chấp nhận.
Nhà cháu ko phải là người của cái Lý thuyêt Co lại. Lý thuyết "Giang hồ" Co lại....1 số nhà khoa học đưa ra. Cụ nên hỏi họ?
Cháu đọc các còm của Cụ rồi. Tóm tắt sơ bộ:
_ Đầu cụ đưa ra: Vũ trụ từ vụ nổ.
_ Tiếp theo Vũ trụ đang dãn nở....với tốc độ 67m/s.
_Vâỵ Tiếp, và để đi đến cuối cùng thì Cụ cho cháu hỏi:
Nó dãn nở tới đâu?

Còn các kết luận của cụ về các vấn đề khác ngoài Bigbang_xem xét sau.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nói các Lý thuyết khác, các nhà KH khác là nhăng cuội. Thực tế thì cụ rất nhăng cuôi.
_ Cụ đưa ra : Vũ trụ sinh ra từ vụ nổ:
Có nghĩa là nó phải đang giãn nở theo 1 Vận tốc biến thiên. Ko thể là 1 vận tốc ko đổi 67m/s ( Đưa trẻ học vật lý cũng kết luận đc)
Vậy nếu là 67m/s ko đổi thì các vật sẽ ko thể bắt đầu từ 1 vụ nổ đc...từ Vận tốc =0.
_ Nếu nó là vận tốc ko đổi: 67m/s thì nó sẽ phải đi tới vô cùng ( Như vậy là Vũ trụ sẽ lớn vô cùng_ ko có giới hạn). Điều này nó lại vả vào cái Vụ nổ ban đầu...vì như vậy dù đang giãn nở nhưng Vũ trụ sẽ tới giới hạn. ( Các cụ có thể sợt phương trình tính Vũ trụ từ Bigbang)
Chính Cụ đang mâu thuẫn và lộn lung tung phèng!

Cụ nói các Lý thuyết khác, các nhà KH khác là nhăng cuội. Thực tế thì cụ rất nhăng cuôi.
_ Cụ đưa ra : Vũ trụ sinh ra từ vụ nổ:
Có nghĩa là nó phải đang giãn nở theo 1 Vận tốc biến thiên. Ko thể là 1 vận tốc ko đổi 67m/s ( Đưa trẻ học vật lý cũng kết luận đc)
Vậy nếu là 67m/s ko đổi thì các vật sẽ ko thể bắt đầu từ 1 vụ nổ đc...từ Vận tốc =0.
_ Nếu nó là vận tốc ko đổi: 67m/s thì nó sẽ phải đi tới vô cùng ( Như vậy là Vũ trụ sẽ lớn vô cùng_ ko có giới hạn). Điều này nó lại vả vào cái Vụ nổ ban đầu...vì như vậy dù đang giãn nở nhưng Vũ trụ sẽ tới giới hạn. ( Các cụ có thể sợt phương trình tính Vũ trụ từ Bigbang)
Chính Cụ đang mâu thuẫn và lộn lung tung phèng!
Cháu từng xem trên tivi họ nói bản chất của vũ trụ giãn nở theo thuyết BigBang, Thiên hà bao gồm cả trái đất và các hành tinh xung quanh của chúng ta vẫn đang di chuyển theo quỹ đạo nhất định (hình xoắn ốc), Nơi chúng ta quan sát được tạm gọi là rìa vũ trụ, còn về phía sau ko thấy gì là nơi chứa nhiều vật chất tối nhất, cái vật chất mà là thành phần chính trong vũ trụ, các nhà khoa học đang tìm cách quan sát và nghiên cứu.
Khi có 1 vấn đề cần tranh cãi luôn có 2 phe, phe phản biện thường là số ít, cháu tôn trọng và lắng nghe bởi nếu ko có họ thì làm sao có cuộc tranh luận. Nhưng cũng giống như các thuyết âm mưu kiểu Mặt Trăng là vệ tinh của người ngoài hành tinh, cháu tin vào số đông hơn.

meodenminh

Xe điện
Em cứ đọc cái đề tài vũ trụ này 1 time là rối hết cả lên. Nhiều khi rất trừu tượng, khó hiểu, khó hình dung.
Em chỉ muốn hỏi 1 câu: nếu ta di chuyển 1 đường thẳng tắp với vận tốc ánh sáng (tất nhiên tránh va vào các thiên thạch, vật thể trong ko gian nhé :D ), thì sẽ ko bao giờ có điểm kết thúc???
Kể cả 1 triệu hay 1 tỷ năm ánh sáng ;))
Có cái gì đi như vậy đâu mà biết, mới nhìn thử tối đa được đâu mấy chục tỷ năm ánh sáng thôi