[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

DGT

Xe hơi
cụ thử xem đoạn này, nghiền ngẫm và hy vọng nó có ích. E đã từng có lúc suy sụp, bây giờ, thi thoảng vẫn chưa thoát khỏi cái suy nghĩ bế tắc, xem để thấy đời ng, mỗi giai đoạn, mỗi lựa chọn nó tựa 1 ván, có mất, có được.
hãy tự nhủ bản thân cần tìm đường sáng cụ ạ.

ocean1

Xe tăng
Đọc bài của cụ em thấy cụ còn yêu đời chán, dù cụ than thở như đến bước đường cùn rồi vậy . Cụ dùng nick khác để than thở là do sợ người quen trên nầy biết cụ đang thất cơ lở vận . Điều đó chứng tỏ cụ còn xem trọng mặt mũi lắm thì chả tìm chết được đâu. Chỉ nói vậy thôi ,do tâm trí hiện tại không ổn định .

Cho em hỏi, cụ có thấy mình bị mất niềm tin sống chưa . Không thể nào sống tiếp tục vì thấy cuộc sống không còn 1 chút ý nghĩa gì nữa .Nếu chưa , thì không đến nổi nào đâu . Cuộc đời con người có lúc vầy , lúc khác . Cụ cần người thân an ủi , để đứng lên . Ngoài đời có rất nhiều người có hoàn cảnh khổ sở hơn cụ nhiều lắm . Cụ nhìn hoàn cảnh họ và nhìn lại cụ đi , thì cụ sẽ thấy cụ còn may mắn hơn khối người đấy .

Làm công thì mất việc nầy , ta đi tìm việc lại việc khác . Cụ mới ở hàng 4X thôi, vẫn còn 1 tương lai dài phiá trước mặt. Nếu như cụ cho là quá khổ do covid-19, thì những người tuổi 60, trong 1 đêm mất đi người thân, thì họ phải sống tiếp thế nào đây. Chắc cụ có thể đoán ra được rằng, những ngày tháng sau nầy của họ, mất đi sự nương tựa ,cuộc đời họ thê thảm hơn cụ nhiều lắm .

Không tiền thì chịu nghèo, đi làm công trở lại hay bắt đầu trở lại cũng đâu có gì là mất mặt đâu . 1 con nguời đang ở đỉnh cao, việc gì cũng thuận lợi . Đùng 1 cái té xuống từ trên trời thì khá sốc , nhưng không phải là bước đường cùng. Nếu có thể đứng dậy và tiếp tục bước đi thì mới là người can đảm. Chỉ khi người đó thực sự buông xuôi, thì mới thật là không còn gì cả .

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài của cụ em thấy cụ còn yêu đời chán, dù cụ than thở như đến bước đường cùng rồi vậy . Cụ dùng nick khác để than thở là do sợ người quen trên nầy biết mình đang thất cơ lở vận . Điều đó chứng tỏ cụ còn xem trọng mặt mũi lắm thì chả tìm chết được đâu. Chỉ nói vậy thôi do tâm trí hiện tại không ổn định .

Cho em hỏi, cụ có thấy mình bị mất niềm tin sống chưa . Không thể nào sống tiếp tục vì thấy không cuộc sống không còn 1 chút ý nghĩa gì nữa .Nếu chưa , thì không đến nổi nào đâu . Cuộc đời con người có lúc vầy , lúc khác . Cụ cần người thân an ủi , để đứng lên . Ngoài đời có rất nhiều người có hoàn cảnh khổ sở hơn cụ nhiều lắm . Cụ nhìn hoàn cảnh họ và nhìn lại cụ đi , thì cụ sẽ thấy cụ còn may mắn hơn khối người đấy .

Làm công thì mất việc nầy , ta đi tìm việc lại việc khác . Cụ mới ở hàng 4X thôi, vẫn còn 1 tương lai dài phiá trước mặt. Nếu như cụ cho là quá khổ do covid-19, thì những người tuổi 60, trong 1 đêm mất đi người thân, thì họ phải sống tiếp thế nào đây. Chắc cụ có thể đoán ra được rằng, những ngày tháng sau nầy của họ, mất đi sự nương tựa ,cuộc đời họ thê thảm hơn cụ nhiều lắm .

Không tiền thì chịu nghèo, đi làm công trở lại hay bắt đầu trở lại cũng đâu có gì là mất mặt đâu . 1 con nguời đang ở đỉnh cao, việc gì cũng thuận lợi . Đùng 1 cái té xuống từ trên trời thì khá sốc , nhưng không phải là bước đường cùng. Nếu có thể đứng dậy và tiếp tục bước đi thì mới là người can đảm. Chỉ khi người đó thực sự buông xuôi, thì mới thật là không còn gì cả .
Ờ chứng tỏ nick chính vẫn tả xung hữu đột, nam chinh bắc chiến với cc lắm =))
Tộ sư t7 cn e ngủ lắm quá, đêm nay tỉnh như sáo :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm.
Cụ có cái này thì kiếm lại được thôi, cụ cứ yên tâm.
Với lại khi cụ không để ý đến người khác nghĩ gì nói gì về mình thì sẽ bớt đi đến 90% sự phiền muộn trong đầu rồi. Chỉ tự mình biết mình thôi là được.

Chỉnh sửa cuối:

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Thông cảm với cụ. Em cũng đang cùng cảnh với cụ đây. Cơ mà cũng đồng niên luôn mới chán chứ 🤔🤔🤔

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là ở cái xứ xở thiên đường này nói gì thì nói, làm ra 10 thì nên găm vào cạp quần 5 để phòng xa. Em may mắn hơn cụ là có gấu nhà găm thì thôi rồi, đưa bao nhiêu về thì đừng hòng lấy ra được nên qua đợt dịch vừa rồi em thấy rất yên tâm. Còn em làm thêm nếm được bao nhiêu thì đổ hết vào mấy cái thú vui vô cùng lành mạnh như: Đồng hồ, Âm thanh, Điện thoại, chăm hai con mèo béo, cho tiền ăn thêm hai F1. Được cái gấu em chẳng bao h quan tâm đến khoản ngoài của em, chỉ cần nộp vè đừng lấy ra là được😁😁😁
Trong trường hợp này thì cái rủi ro lớn nhất của cụ là gấu nhà cụ, các mối quan hệ của gấu, và mối quan hệ giữa cụ và gấu.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenx

Xe điện
Vác xe ra góp cổ phần vào cty đa cuốc da. Nắng ngủ mưa nghỉ, 2 tay vơ miệng chờ thời. Xoăn phải sáo.

honda78

Xe tải
Còn viết được thế này còn tỉnh, ko sao đâu!
Biến Covid này khá ác nhưng cũng dạy ta khá nhiều điều: tích cốc phòng cơ, kno nhìn người, đối nhân xử thế...

Actions:
1. Tổng lại Tài sản và các mối quan hệ. Xem lại sở trường/ đoản/ cv đã qua, các mối quan hệ ... Để biết mình là Ai?
2. Siết lại chi tiêu: giảm hết các chi phí lãng phí, hạ tiêu chuẩn sinh hoạt gia đình, con cái, cá nhân xuống: thay đổi các chi phí hưởng thụ xuống thiết yếu, trường con (công <= tư), giảm tối thiểu phí cá nhân...
3. Xử lý lại ngay phần tâm lý: tương tác gia đình, họ hàng, bạn bè, nghỉ thư giãn, holidays, đi tập thể thao... Để tự cứu lấy mình, lấy lại vị trí con đầu đàn trong nhà, tránh cảm xúc tiêu cực...

Năm nay khó, tích luỹ lại vốn/ kno/ q hệ rồi break để làm lại cuộc đời.

Chúc bác Thành công.

Tâm sự 1 FBooker: Thấm đòn

Tâm sự sau giờ ăn trưa:
Tao vừa lượn lờ đi dạo Nhà Chung, Nhà Thờ, Lý Quốc Sư, cảm giác rất tệ. Không có khách, quán xá đóng cửa, vài hàng ăn thì nhân viên đông hơn khách, còn phải mời chào từng người đi đường.
Ai ở khu này thì sẽ thấy thích vì có chút yên tĩnh, nhưng với tao cảm giác "thấm đòn" chính là lúc này đây. Các hộ kinh doanh phải đi thuê địa điểm, hầu hết đã trả mặt bằng, chủ nhà thì cứ treo biển cho thuê mới chứ bản thân cũng ko biết nên làm gì hay kinh doanh gì lúc này. Nhà vẫn là nhà của mình đấy nhưng sự hoang lạnh tao tin cũng khiến chủ nhà không... vui được.
Thấm Đòn không phải là mệt mỏi, không phải là buồn khổ hay khóc lóc, Thấm Đòn chỉ đơn giản là không nói được gì, vì chẳng biết nên nói gì.

Chỉnh sửa cuối:

transporter3

Xe điện
Em đoán cụ đi làm đc 40-50 củ /thang, Cụ đi làm lại chắc cũng ko dưới 20-25 củ đâu. Bình tĩnh mà kiếm lại cụ ạ!

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Chủ thớt sướng cũng lâu rồi, giờ xách xe chạy grab có tiền đủ rau cháo lại thay đổi tư duy. Tâm tư kiểu này em vật vã từ khi mười mấy rồi, từ đấy cứ đi thôi dù lên hay xuống. Đừng ngừng chuyển động, đừng sống cho người khác coi.

dalink

Xe điện
Vấn đề là chủ thớt bị TRẦM CẢM các cụ ạ. Theo em thì nên đi bác sĩ.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Cụ thớt tầm tuổi em. Mai Cụ qua em cafe nhé. Cùng tầm tuổi chia sẻ chắc dễ hơn. Bên em cũng đang cần nhân sự nhất là đi làm VPDD ở nước ngoài.
Cụ hết tiền thì sắp xếp thời gian em book Grab mời Cụ qua cafe.
Cụ cho e xin 1 slot. Tình cảnh em cũng gần y hệt cụ chủ thớt 😞😴

Halinh07

Xe tăng
Cụ chủ cố gắng lên vì không có gì là muộn. Em hơn cụ chủ 1 tuổi mà nghỉ hưu 10 năm nay rồi. Vợ yếu,con nhỏ nên vợ nó bắt ở nhà giúp nên em cũng đồng ý. Của chồng công vợ nên cụ đừng có ngại,phụ nữ nhiều lúc cần 1 bờ vai để nương tựa dù họ có kiếm nhiều tiền. Em ở nhà nhưng chả ngại việc gì. Các việc nhà như cơm nước, sửa chữa điện nước, sửa chữa nhà cửa làm được hết( thi thoảng xử lý việc cho khách thuê nhà cũng bận). Thấy mình cũngcó ích mà, chứ đừng lo nghĩ quá. Vợ con mình thấy ổn là được

lhduong2002

Xe tăng
Trong trường hợp này thì cái rủi ro lớn nhất của cụ là gấu nhà cụ, các mối quan hệ của gấu, và mối quan hệ giữa cụ và gấu.
Thanks cụ, về vụ này thì em yên tâm 100%, em có quậy thì quậy chứ gấu nhà em thì rất nghiêm túc. Một phần có thể là bằng tuổi và môi trường làm việc của gấu em ko có sự bóng bẩy, đong đưa

Pvsc

Xe ba gác
Đang thả bộ thư giãn thì vấp ổ gà thôi mà,
Ngã đứng dậy đi tiếp cụ ạ

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Em chấm đọc ạ

santa-morning

Xe buýt
Chia sẻ với cụ chủ. E hơn cụ vài niên nhưng cũng trải qua dăm bảy lần ở hoàn cảnh như cụ rồi nên em rất hiểu là trong những lúc khó khăn nhất cuộc đời thì người cần dựa vào không ai khác là chính mình. Cứ mỗi lần như thế là mình lại lớn hơn lên một tý, sàng lọc lại các mối quan hệ và xem xét bản thân thực tế hơn. Sau mấy lần đầu thì kinh nghiệm của em là phải tích cốc phòng thân (nói thẳng là phải có quỹ đen) và không việc gì phải xấu hổ khi cho mọi người (người thân, bạn thân) biết hoàn cảnh của mình. Luôn có những cơ hội trong cuộc sống này, cánh cửa này khép lại thì sẽ có cánh cửa khác mở ra.

nguyenhuy2210

Xe điện
Em nghĩ cụ chủ stress dẫn đến tiêu cực thôi chưa đến mức trầm cảm đâu.