[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

Lavender168

Xe buýt
Cách đây 6 năm vợ em tai nạn. Em mất con gái, vợ chấn thương sọ não, liệt nửa người. Con trai chuẩn đoán tăng động, khó khăn lắm mới xin được học lớp 1 trường làng. Cứu xong vợ thì bị sa thải. Nợ gần 500 triệu tiền viện phí. Thất nghiệp 3 năm sau đó, xin chỗ nào cũng trượt. Ai gọi gì làm nấy. Ăn nhờ bố mẹ đẻ, xin bố mẹ vợ tiền học cho con. Ốm đi khám bảo hiểm y tế nhà nước cho rẻ. Được đồng nào lại chữa cho vợ và trả nợ. Trầm cảm đau đớn không biết bao nhiêu mà kể. Nhưng em cứ lì ra mà tiến. Giờ đã trả hết nợ, mua được ô tô ghẻ, đang nhăm nhe tích góp kiếm thêm cái chung cư. Em trẻ hơn cụ vài tuổi, cũng 4x.

Kinh nghiệm của em: Lì lợm, kiên nhẫn, lúc nào cũng bận rộn kiếm tiền, bạc lẻ cũng đc. Không bao giờ để mình rảnh rỗi. Trời sẽ thương người chăm chỉ cụ ạ.
Thích nhất : lỳ lợm kiên nhẫn của cụ.
Sức khỏe vợ cụ giờ sao rồi?

darkks

[Tịch thu bằng lái]
tiền, là thánh giáp hộ thể, nhưng ko phải thứ để ra oai vs người khác. có thể cụ đã dạy con cụ rằng có tiền thì có được sự tôn trọng, được phép khinh thường người khác, thông qua cách ứng xử của cụ vs người khác khi cụ có tiền, kết quả là khi cụ ko có tiền thì cụ nhận mệnh. giờ thì ko biết thế nào, cố gắng thôi cụ ạ.

Bố khỉ 123

Xe điện
Trong cái rủi, có cái may. Sau đây vài năm cụ sẽ có bài khoe cái thành quả đạt được và ko quên cái may ngày hôm nay. Để rồi xem, còn em còn cụ

Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Muôn sự tại thân. Chỉ có thể thay đổi bản thân thay vì hoàn cảnh. Định vị lại bản thân, xác định nguồn lực hiện có, phác thảo hướng đi mới và triển khai một cách thận trọng. Đó là tất cả những gì cần phải làm.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Đọc không hết câu chuyện, nhưng tội nghiệp cho Cụ quá.
Tội nghiệp là mới có vài tháng đã trầm cảm đến mức tự tử.
Xách cái xe ra đường, vác cái thân ra đường, không nhiều thì ít cũng đủ vài ổ bánh mỳ tự nuôi thân được rồi.
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!

Trục

Xe ba gác
Cụ thớt kém em 1 tuổi.
Nói thật chứ cụ còn có mấy chục năm ăn chơi sung sướng, chứ em giờ mang tiếng có ít tiền nhưng mấy chục năm vừa rồi chỉ loanh quanh vắt mũi bỏ miệng, chưa 1 ngày biết đến sung sướng.
Cho nên cũng chưa biết ai hơn ai đâu cụ.
Cụ cho em gia nhập clb dăm tỉ với, em hứa là việc vắt mũi bỏ miệng thì em làm được. ;))

hoanibst

Xe tải
Em thấy cụ nghĩ tiêu cực quá. Gia đình là thứ không bao giờ bỏ rơi cụ khi cụ vấp ngã. Hãy tận dụng thời gian này để tich lũy tình cảm, sức lực để bắt đầu lại. Với trình độ như cụ nói thì kiểu gì đi làm thuê cụ cũng đủ tiền nuôi 2 con học. Còn lại các chi tiêu khác dần dần sẽ có nếu cụ thật sự cố gắng. Thời gian qua em cũng mất mấy tháng thật sự khủng hoảng. Nhưng qua khủng hoảng thì em thấy em càng cứng rắn hơn. Em trẻ hơn cụ 10 tuổi nhưng em có đôi lời chia sẻ với cụ.

Hello VN

Xe buýt
Cuộc đời phải có lúc lên voi lúc xuống chó nó mới thi vị .Cứ suôn sẻ từ đầu chí cuối thì nhạt nhòa lắm .Các cụ trẻ ngày nay không sinh ra trong khói lửa chiến tranh , chưa phải ăn đói mặc rét nên bản lĩnh thật kém cỏi .Khi đã sa xuống hố phải biết cách nhẩy lên rồi rũ bùn đứng dậy sáng lòa cho gia đình bạn bè người thân phải nể chứ .

berryfun

Xe điện
Hạ cái tôi xuống. Chuẩn bị lấy chục bộ cv. Nhờ vả tất cả những chỗ quen biết Anh em bạn bè xem có ai giúp được ko. Vào tất cả các trang tuyển dụng đăng cv lên đấy. Vd: Trước lương 20tr h cứ cần 10tr đã xem làm sao. Sau đó tinhs tiếp. Cảm thấy bết nhất vác cái xe đi chạy grap.

Lói chung cụ phải tỉnh lại đi đã. Đừng trên mây nữa. Mấy ô làm cty nước ngoài hay có tý yếu tố nước ngoài nhiều khi hay ngooj nhận. cháu 6 năm làm cho văn phòng nước ngoài, 11 năm nhà nước, gần chục năm làm ko lương cho mình. thì thấy khó nhất vẫn là làm nhà nước Vietnam, đồng nghiệp mặt thì binhf thường nhưng hở phát là nó cho mình ăn đạp. công ty hay văn phòng nước ngoài dễ nhất ”đối với người có năng lực” nhưng cty hay VP nước ngoài, thì 10 người 6 người nên chuẩn bị bị tình thần out. Vì sóng sau đè sóng trước. Lớp trẻ ngày càng giỏi. cangf tư bản thif vắt chanh càng điệu.

Thôi cố lên cụ chủ. Chết thì đơn giản 1 chai thuốc sâu là xong. Nhưng mình là đền ông, mất tất cũng phải đứng dậy được.

Trục

Xe ba gác
Hạ cái tôi xuống. Chuẩn bị lấy chục bộ cv. Nhờ vả tất cả những chỗ quen biết Anh em bạn bè xem có ai giúp được ko. Vào tất cả các trang tuyển dụng đăng cv lên đấy. Vd: Trước lương 20tr h cứ cần 10tr đã xem làm sao. Sau đó tinhs tiếp. Cảm thấy bết nhất vác cái xe đi chạy grap.

Lói chung cụ phải tỉnh lại đi đã. Đừng trên mây nữa. Mấy ô làm cty nước ngoài hay có tý yếu tố nước ngoài nhiều khi hay ngooj nhận. cháu 6 năm làm cho văn phòng nước ngoài, 11 năm nhà nước, gần chục năm làm ko lương cho mình. thì thấy khó nhất vẫn là làm nhà nước Vietnam, đồng nghiệp mặt thì binhf thường nhưng hở phát là nó cho mình ăn đạp. công ty hay văn phòng nước ngoài dễ nhất ”đối với người có năng lực” nhưng cty hay VP nước ngoài, thì 10 người 6 người nên chuẩn bị bị tình thần out. Vì sóng sau đè sóng trước. Lớp trẻ ngày càng giỏi. cangf tư bản thif vắt chanh càng điệu.

Thôi cố lên cụ chủ. Chết thì đơn giản 1 chai thuốc sâu là xong. Nhưng mình là đền ông, mất tất cũng phải đứng dậy được.
Thâm niên làm việc của em mới được 17 năm. Nhưng đã 15 năm tự làm cho mình rồi. :(
Đời cơ bản là khó sống, nhưng thiên hạ làm được thì mình phải làm được.
Em vẫn phải bươn trải tiếp, cho dù tương lai có thế nào.
Chùn bước là tự diệt thôi. :)

namhp

Xe buýt
Em kém cụ 4 tuổi. Em trước đây có tháng kiếm vài 1-2 trăm củ/ tháng. Nhưng do chuyển đổi công việc gần gia đình hơn mà trong 3 năm vừa qua em khong có việc làm để tìm hướng đi mới. Bây giờ em mới bắt đầu công việc mới được 1 tháng. Nói như cụ chủ thì 3 năm vừa qua gánh nặng kinh tế gia đình em đặt lên vai vợ thì em sẽ tiêu cực thế nào??? Phải bản lĩnh lên chứ. Em k từ bất cứ việc nào, trừ những việc phi pháp và trái đạo đức, kể cả chạy xe, giao hàng, đưa đón trẻ con trong xóm đi học, phụ việc lặt vặt thuê, phụ hồ, buôn bán hoa quả, bán hàng qua mạng... Tóm lại cứ suy nghĩ tiêu cực thì chỉ có chết. Em khác cụ ở chỗ là bạn bè em chưa quay lưng với em thôi. Chúc cụ mau lấy lại bản lĩnh nhé.

lalala1122

Xe tải
Lúc khó khăn thì e hay nghĩ đến những kỉ niệm vui ngày trước ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bi quan vl, e chạy gr tẹt ga đây và tiền học cho con cũng trên 20tr/ tháng :(. Sau dịch e ko chạy nữa mà tàu ngầm đợi thớt hạp là vào chém gió :D

Hết năm sẽ ổn thôi, giờ lặn sâu nhịn kĩ đi cụ nhé :D

Trục

Xe ba gác
Cụ bi quan vl, e chạy gr tẹt ga đây và tiền học cho con cũng trên 20tr/ tháng :(. Sau dịch e ko chạy nữa mà tàu ngầm đợi thớt hạp là vào chém gió :D

Hết năm sẽ ổn thôi, giờ lặn sâu nhịn kĩ đi cụ nhé :D
Vẫn đề là $ tích luỹ của ngài có dăm tỏi, hưởng lãi cũng mệt bỏ bu rồi, nên lặn đến cuối năm sau cũng được á. :P

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tổng thống Mỹ giỏi thế mà ngoài 70 mới đắc cử đấy cụ. 46 tuổi là trẻ nhất trong lứa tuổi những người đủ độ chín rồi còn gì, trừ phi cụ so sánh mình với mấy cháu trẻ trâu vừa mới ra trường, chúng nó còn ngây ngây ngô ngô biết gì đâu

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn đề là $ tích luỹ của ngài có dăm tỏi, hưởng lãi cũng mệt bỏ bu rồi, nên lặn đến cuối năm sau cũng được á. :P
Ô cân người e lên bán nghe đâu ngang 50 kí vàng ấy, 5 tỏi ít quá =))

Trục

Xe ba gác
Ô cân người e lên bán nghe đâu ngang 50 kí vàng ấy, 5 tỏi ít quá =))
Ông thớt hai vai gánh 5 người phụ thuộc (bốn đứa trẻ đi học) như em chắc tự tử lâu rồi.
Em cũng được 52ký lận, sợ giề. :))

langtudg

Xe tải
Còn da mọc lông, còn cây thì nảy lộc. Em vẫn nhớ câu chuyện ngày xưa về việc 1 người than nghèo khó, mãi ko có tiền, thế là có 1 người bảo tôi cho anh 2 triệu đô và xin anh đôi bàn tay nhé. Thôi, phấn chấn tinh thần lên đi cụ!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E khác cụ chủ là bạn e toàn quan chức và cứ bảo ấn e vào đây kia làm chỗ ngon đấy nhưng nghĩ cảnh công chức rồi làm thuê sáng quẹt vân tay e thấy bức bí méo chịu đc, rồi ăn kiểu bao bì chặn của dn hay cấp dưới e cũng ko làm đc nên e làm 1 chân tập đoàn đa cuốc gia cho sang. Cơ mà mỗi h chạy 200k e mí làm, dưới mức đó e off thui higi :D

cuongba

Xe buýt
Cụ thớt tầm tuổi em. Mai Cụ qua em cafe nhé. Cùng tầm tuổi chia sẻ chắc dễ hơn. Bên em cũng đang cần nhân sự nhất là đi làm VPDD ở nước ngoài.
Cụ hết tiền thì sắp xếp thời gian em book Grab mời Cụ qua cafe.