[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

HONDARIDGELINE

Xe hơi
Nếu gia đình cụ có điều kiện thì nên tìm cách nhập cư vào các nước phát triển như Mỹ, Canada. Gia đình người thân em ở Canada có 1 cháu bị tự kỷ. Hàng tuần chính phủ cho giáo viên tâm lý đến nhà dạy. Ngoài ra còn được hưởng rất nhiều chế độ ưu đãi khác.

Godfather77

Xe điện
Nếu gia đình cụ có điều kiện thì nên tìm cách nhập cư vào các nước phát triển như Mỹ, Canada. Gia đình người thân em ở Canada có 1 cháu bị tự kỷ. Hàng tuần chính phủ cho giáo viên tâm lý đến nhà dạy. Ngoài ra còn được hưởng rất nhiều chế độ ưu đãi khác.
Vâng! Nếu như phát hiện ra sớm và đưa bé đi khi dưới 24 tháng mới tốt cụ ạ, chứ nếu sau 3 tuổi thì đấy là một sai lầm lớn, môi trường khác, ngôn ngữ văn hóa bất đồng chỉ làm cho bé nặng hơn mà thôi.

Một số cụ vẫn sai lầm. Ho rằng tự kỷ là có nguyên nhân. Vd: cho con xem ti vi nhiều, cưng chiều con, cho con chơi một mình...sai lầm hết các cụ ạ. Em tin chắc 100% là đến tận bây giờ vẫn chưa có ai dám khẳng định là tìm ra nguyên nhân gây nên bệnh. Chỉ biết là đây là một căn bệnh của thời đại...có lên khoa tâm bệnh viện nhi trung ương chứng kiến mới biết , tại thời điểm f1 nhà em khám mỗi ngày các bác sĩ kết luận đến 40 bé bị bệnh, các bé từ mọi miền đất nước, thành thị có, nông thôn có, nhà giàu có, nhà nghèo có. Có bé ở những miền quê nghèo, ăn hàng ngày còn không đủ lấy đâu mà cưng chiều con, ti vi đâu màcho con xem, suốt ngày cởi chuồng chui đống rơm với nhau thì lấy đâu ra yêu chiều với cả bắt con ở nhà một mình...

chuongvit

Xe tăng
Cụ cứ đi du lịch nhiều vào nó khắc hết thôi

Thằng nhỏ nhà em mãi chơi nhưng mỗi tội là dát và nhút nhát. Các cụ các mợ giúp em xem có ở đâu đào tạo cháu tự tin bớt nhút nhát khi ra đám đông với em xin voka bằng rượi ạ

Godfather77

Xe điện
Quá trình can thiệp cho f1 nhà em chia thành nhiều giai đoạn, giai đoạn 1 tạm gọi là "ngu muội"
Sau khi đưa f1 đi khám về, hai vợ chồng em bàn bạc và quyết định: Gấu phải xin nghỉ làm để theo f1 lên Hà nội "du học". Thời kỳ đó đang là đỉnh cao của cơ quan Gấu (cơ quan mà đến ông bảo vệ cũng phải nộp thuế thu nhập vào năm 2008" thì các cụ cũng hình dung ra ntn.
Phải nghỉ thôi...cũng may là chỗ ở thì đã có nhà ông bà ngoại ở Linh Đàm, sau khi biết quan hệ thì f1 nhà e được tham gia luôn khóa can thiệp tại viện nhi trung ươnh (mỗi khóa 20 ngày) nếu như bình thường thì từ khi khám đến khi được can thiệp phẢi 3 tháng vì đông quá. Lúc đó thông tin mù mờ, chả biết như thế nao nên đành phải theo ở viện. Và sau đó là hành trình của em đều như vắt chanh: chiều thứ 6 làm xong bắt xe lên HN, tối chủ nhật đi xe chuyến 20h ở bến Giáp Bát về để kịp hôm sau đi làm...đề đặn 1 năm như thế các cụ ạ.
Thời gian đầu tuy đã can thiệp ở viện nho nhưng cứ cuối tuân lên là e và gấu lại đưa f1 đi khám ở cá trung tâm hay bất cứ chỗ nào mà trong cả tuần lê mạng nghiên cứu, cứ nghe ở đâu có chỗ khám là lại đưa f1 đến.
Thời gian này một số người đã nhìn thấy mỏ vàng từ bố mẹ các bé tự kỷ nên các trung tâm tư vấn khám bệnh mọc lên như nấm.
Trong quá trình đi khám, đi tư vấn như thế e đã gặp phải một số đối tượng khốn nạn...kiếm tiền trên nỗi đau của gia đình người khác trên bệnh tật của các bé. E xin phép ko kể bất kỳ trung tâm hay địa chỉ nào ra ở đây vì thứ nhất mọi việc đã qua lâu rồi và thứ 2 sẽ gây tranh luận không cần thiết. Chỉ biết là 2 vợ chồng em đã mất một lượng tiền tương đối cho những con người vô lương tâm đó và kết quả mang lại chả có thêm một chút thông tin có ích nào cả.

yourdalink

Xe container
Vâng! Nếu như phát hiện ra sớm và đưa bé đi khi dưới 24 tháng mới tốt cụ ạ, chứ nếu sau 3 tuổi thì đấy là một sai lầm lớn, môi trường khác, ngôn ngữ văn hóa bất đồng chỉ làm cho bé nặng hơn mà thôi.

Một số cụ vẫn sai lầm. Ho rằng tự kỷ là có nguyên nhân. Vd: cho con xem ti vi nhiều, cưng chiều con, cho con chơi một mình...sai lầm hết các cụ ạ. Em tin chắc 100% là đến tận bây giờ vẫn chưa có ai dám khẳng định là tìm ra nguyên nhân gây nên bệnh. Chỉ biết là đây là một căn bệnh của thời đại...có lên khoa tâm bệnh viện nhi trung ương chứng kiến mới biết , tại thời điểm f1 nhà em khám mỗi ngày các bác sĩ kết luận đến 40 bé bị bệnh, các bé từ mọi miền đất nước, thành thị có, nông thôn có, nhà giàu có, nhà nghèo có. Có bé ở những miền quê nghèo, ăn hàng ngày còn không đủ lấy đâu mà cưng chiều con, ti vi đâu màcho con xem, suốt ngày cởi chuồng chui đống rơm với nhau thì lấy đâu ra yêu chiều với cả bắt con ở nhà một mình...
Những trường hợp "do con chơi 1 mình, ko quan tâm, chiều con, xem tivi..." thì ko phải là tự kỷ. Tự kỷ bản thân sinh ra là thế. Nhưng em rất nghi ngờ về cái kết luận của bv nhi TW. Có rất nhiều trường hợp kết luận tự kỷ nhưng qua các chuyên gia tâm lý thì ko phải, và chữa được. Nên các cụ cần cân nhắc.

Có cái chị gì lấy chồng Tây chữa con tự kỷ, sau viết sách này nọ em thấy cũng rất ảo.

Chỉnh sửa cuối:

123...zo!

Xe tải
Cụ nào cho em biết nếu trẻ tự kỷ mà không chữa,cuộc sống sau này sẽ thế nào?
Em có đữa cháu ,lười ăn,chậm nhớn,biết nói biết đi đều muộn.Mới đầu cả nhà cho là quá nuông chiều nó,nó cần gì là đáp ứng ngay nên nó không cần nói,khỏi cần đi và lười ăn do bị ép ăn liên tục.Nhưng vừa rồi đi khám mới biết.Nay cháu gần 3 tuổi rồi,như các cụ bảo là quá muộn làm em lo quá.

HONDARIDGELINE

Xe hơi
Không nhất thiết phải đi trước 2 tuổi. Thằng cháu em bên Canada bị tự kỷ. Lúc cháu 11 tuổi đi scan não thì bác sĩ nói não của cháu chỉ phát triển bằng não của đứa trẻ 5 tuổi. Não 5 tuổi nhưng cơ quan sinh dục lại phát triển bình thường. Mỗi lần dẫn nó đi shopping nó thấy gái là chim cò chào cờ , thấy gái là nó tiến lại gần đòi cầm tay, hôn hít. Bố mẹ nó đánh dã man luôn, nhưng lại xấu hổ không dám nói với cô giáo. Cuối cùng em thuyết phục bố mẹ nó nói với thầy giáo tâm lý. Sau đó họ cử giáo viên tâm lý chuyên về sinh dục đến dậy 3 lần 1 tuần trong vòng 1 tháng. Sau khóa học thằng bé khác hẳn, nó nhận biết đươc giới hạn nam nữ và khi thấy con gái không dám lại gần như trước nữa. Em để ý thấy giáo viên cho trẻ tự kỷ chơi nhiều chò trơi rèn luyện tính kiên nhẫn.

Thằng cháu em có một tính xấu nữa là khi việc gì đó không theo ý nó, là nó la hét chạy khắp nhà như điên. Thầy giáo tâm lý làm 1 tờ giấy A4 trên đó có hình minh họa và ghi như sau.
1. Thế giới này không hoàn hảo
2. Khi việc xẩy ra không theo ý muốn của mình.
3. Hít sâu và thở ra.
4. Mọi việc sẽ ok

Sau này nếu nó nên cơn mẹ nó đưa tờ giấy ra trước mặt nó và bắt nó đọc thì nó sẽ hết cơn điên.

Thằng nhóc này lúc 6 tháng bác sỹ đã chuẩn đoán là nó có vấn đề và khuyên mẹ nó nên bỏ. Nhưng bà chị em rất khoát không bỏ.
Chúc vợ chồng bác chữa khỏi bệnh cho cháu.

Godfather77

Xe điện
Sau khi biết bệnh của f1 hai vợ chồng em thực sự như đi trong một căn hầm tối, không biết lối thoát là đâu...không biết phải bắt đầu như thế nào và thực sự không biết làm như thế nào. Ở khoa tâm bệnh viện nhi lúc nào cũng đông nghịt...mỗi ngày chỉ được dạy 1 h và thứ 7, chủ nhật thì nghỉ. Nhà ngoại e ở tận Linh Đàm, cứ hàng ngày gấu lại chở f1 trên cái xe attila cũ đi đến viện. F1 nhà e tạng người yếu, lại đi lại vất vả trời nắng, vào viện lại chật chội nên cứ vài ngày lại ốm, sốt phải nghỉ...nói chung là chả học được bao nhiêu.
Sau đó gấu nhà em tìm hiểu được trường dạy trẻ tự kỷ Newstar ( hồi đó ở khu Trần Duy Hưng) do một chị trưởng khoa giáo dục đặc biệt trường cao đẳng mẫu giáo trung ương mở ra nên cho f1 nhà em đến học (sau khi can thiệp 1 h ở viện nhi), bình thươnhf thì các mẹ khác đưa con đến đấy rồi về, hết buổi đến đón nhưng gấu nhà e vì nhà xa nên xin ở lại đấy luôn, chầu chực và cũng học lỏm luôn xem họ làm gì với con mình. Tuy nhiên thì mọi thứ vẫn mông lung lắm các cụ ạ.

Và tia sáng đầu tiên em nhin thấy trong cái đường hầm tối om đó là khi em đọc được cuốn sách "Đưa con trở lại thiên đường" của chị Phương Nga...

Godfather77

Xe điện
Vớ được cuốn sách đó em đọc một lèo quên cả ăn đến hết và trong đầu hình thành suy nghĩ...con người ta nặng như thế mà vẫn chữa được như vậy. Con mình phát hiện sớm chắc là có nhiều cơ hội. Và qua tìm hiểu e biết chị Nga cũng mở lớp để dạy phụ huynh các bé cách can thiệp cho con.

Theo hay không? Học phí thì đắt, lại phải vào tận TP HCM... Cuối cùng vợ chồng em quyết định không theo...

Khi cho f1 vào newstar mấy tháng, học phí e ko nói, công sức đi lại kO nói, kết quả chả có gi thay đổi. Lúc đó là sau 4 tháng có nghĩa f1 nhà e đã 2 tuổi nhưng vẫn chưa nói được câu nào...chả có gì khả quan. Tuy nhiên Gấu thì rất tự tin, dần dần đã học lỏm được các giáo viên ở đó rất nhiều. Gấu rút ra kết luận họ cũng chả cao siêu gì, dạy trẻ tự kỷ rất đơn giản nhưng đòi hỏi phải có sự kiên trì, rất kiên trì...gấu dần dần trở thành chuyên gia và có thể khám bệnh...đo mức độ tự kỷ cho các bé. Gấu tiếp xúc với hang chục trươnhr hợp và rút ta được rất nhiều kinh nghiệm...

Godfather77

Xe điện
Haizzz, tại thời điểm em cho f1 đi khám thì tại cơ quan em cũng phát hiện ra 3 f1 của đổng nghiệp cũng bị tuy nhiên mức độ của các bé nhẹ hơn f1 nhà e rất nhiều. Trong 3 người đó, có người chịu khó chia sẻ nhưng có người lại dấu kín, họ xấu hổ khi sợ mọi người biết f1 nhà họ bị tự kỷ. Sai lầm, các cụ nên nhớ nếu con các cụ bị tự kỷ thì phải nói cho mọi người biết thì mọi người mới chia xẻ, mới giúp tìm ra phương án tối ưu...e là một người như vậy...e ko dấu, gặp ai e cũng kể lể kêu ca...rất nhiều người đã giúp em..

nguyendiepbk27

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Chả hiểu xin giấy phép để mở các lớp đặc biệt có khó không các cụ nhỉ?
Nhiều lúc em thấy thương các bé lắm, mà cũng thấy thương cả bố mẹ chúng nó nữa, vì cuộc sống mưu sinh mà phải đầu tắt mặt tối, chểnh mảng con cái nên...
Cơ mà mấy lớp trên Tây Hồ hay mấy chỗ nữa thì đắt kinh khủng...:( (em khảo giá tuyền đắt ngang trường quốc tế)
Em có ý muốn thành lập dạng lớp "kỹ năng sống" lâu rồi, vì vốn kinh nghiệm tâm lí thì em cũng có, lại bởi môi trường sống chỗ em cũng tốt (em HN 2 cách Mỹ Đình 10km) không có nhà máy xí nghiệp, không có đường quá to xe chạy nhiều, vẫn còn có tình làng nghĩ xóm...chỗ của em bọn trẻ vẫn thoải mới chơi khăng đánh đáo với nhau (thậm chí vẫn hò nhau mò tôm bắt tép) tuy cơ sở vật chất chưa bằng giữa thủ đô, nhưng vẫn thuộc hàng "khang trang sạch đẹp". Chỗ em chả có cháu nào bị tự kỉ cả, bởi từ còn ẵm ngửa đã được ông bà bế đi "hóng" chuyện hàng xóm, nhớn lên là đùa như "giặc", nên khái niệm "tự kỉ" nó ở đâu ấy....
Các cụ HN1 cứ sống khép kín, "giam" con trong vòng tay bao bọc, bảo sao các cháu khép mình, không hòa đồng, kém tự tin...
Nếu cụ nào thấy như cụ chủ, thì nên chăng thi thoảng đưa con ra ngoại thành chơi, cho nó gần gũi thiên nhiên, nếu có ông bà, họ hàng ở quê, nên mỗi dịp hè cho các cháu về chơi (đừng lo các cháu sổ mũi nhức đầu) các cháu có được bay nhảy, được vui đùa, các cháu sẽ trưởng thành và dễ hòa nhập hơn...
Có ở vào hoàn cảnh cụ chủ mới thấm (em không ném đá đâu ạ, hoàn toàn là chia sẻ thôi nhé): bao tiền của, rồi giàu có...cũng vô nghĩa, khi đánh đổi với con cái :(( Nên các cụ hãy dành ra chút ít thời gian cho các cháu được đi đây đi đó nhé. Mình có làm thế, làm nữa mà con không khỏe mạnh thì cũng bằng không các cụ ạ...
Em có một quan niệm "Hãy làm bạn với con, đừng cố trở thành Thầy của chúng" và hướng con nên chứ đừng bắt con phải....

Chỉnh sửa cuối:

Black Chocolate

Xe máy
Chỉ biết nói một câu chia sẻ và động viên cố gắng vì tôi cũng có một cậu con trai lớn bị tự kỉ như cháu nhà bác. Cuộc chiến thực sự còn dài và thật nhiều nước mắt của bố mẹ. Con trai tôi hnay cũng đã bước thêm đc nhiều bước tiến bộ ngoài sức tưởng tuwongj của những ng xung quanh nhưng gđ tôi vẫn biết, tự kỉ là sẽ phải cùng con đi đến hết cuộc đời này...
Mong may mắn sẽ đến với gđ bác và mong cháu luôn tiến bộ.
Chia sẻ...

Godfather77

Xe điện
Chỉ biết nói một câu chia sẻ và động viên cố gắng vì tôi cũng có một cậu con trai lớn bị tự kỉ như cháu nhà bác. Cuộc chiến thực sự còn dài và thật nhiều nước mắt của bố mẹ. Con trai tôi hnay cũng đã bước thêm đc nhiều bước tiến bộ ngoài sức tưởng tuwongj của những ng xung quanh nhưng gđ tôi vẫn biết, tự kỉ là sẽ phải cùng con đi đến hết cuộc đời này...
Mong may mắn sẽ đến với gđ bác và mong cháu luôn tiến bộ.
Chia sẻ...
Cụ có thể cho biết thêm f1 nhà cụ giờ bao nhiêu tuổi? Phát hiện ra bị tự kỷ từ năm bao nhiêu tuổi và bây giờ đã tiến bộ ntn được ko ạ. E mở thớt để muốn được chia sẻ những thông tin như thế ạ

Kawai

Xe hơi
Website
www.ilovecoco.vn
Rất tiếc là em không biết bác sỹ nào giỏi chữa bệnh tự kỷ nhưng em trộm nghĩ cụ và Gấu sẽ là bác sỹ giỏi nhất của cháu. Cụ và Gấu đừng bao giờ nản nhé.

romantic_kt1

Xe tăng
Em thấy cụ kể thì nguyên nhân có thể do: 1) cụ cho cháu xem ti vi nhiều và sớm quá; 2) Có thể cụ ít chơi với cháu. Theo em biết thì cụ lo lắng quá cũng không tốt, giờ quan trọng là cụ phải tập cho cháu thói quen giao tiếp, cụ thể là kích thích vùng có thể gây cười cho cháu trong khi mình nô đùa cùng cháu, ... Em thấy mấy cô giáo ở trường mẫu giáo F1 nhà em nói thế với phụ huynh của các cháu ở lớp tự kỷ trong cuộc họp phụ huynh đầu năm. Cuối giờ đến đón F1, em thấy các cô còn cho các cháu ở lớp tự kỷ xuống chơi và sinh hoạt cùng lớp F1 nhà em, có lẽ đó cũng là 1 phương pháp. Cụ phải dành nhiều thời gian nói chuyện và chơi cùng cháu nó thôi, chúc cháu khỏe, chúc gia đình cụ hạnh phúc!

Godfather77

Xe điện
Kể thêm một chút về cuộc sống của em khi ở nhà một mình trong khi Gấu và f1 trên Hà Nội, tiền nong thì dồn hết cho f1, e lại lương công chức, tuần nào cũng phải lên Thủ Đô đi lại tốn kém nên phải chi tiêu cực kỳ tiết kiệm. Buổi chiều đi làm về e nấu một nồi cơm to, ăn một phần, một phần để tủ lạnh để sáng và trưa hôm sau ăn. Thức ăn thì chủ yếu lạc rang, đậu rán, rau luộc, trứng rán. Cuối tuần lên Hà Nội mới đựoc ăn tử tế. Trước lúc ở HN về gấu kho cho nồi thịt hay tôm...đại loại là thức ăn mặn...để cho vao hộp mang về đút tủ lạnh ăn dần :D. Thực ra thì cũng chả đến nỗi hoàn cảnh thế nhưng các cụ tưởng tượng ở một mình nó chán, chả thiết nấu nướng gì...ra quán thì em lại càng dị ứng nên cứ cái gì tiện mà nhanh là em chiến.

Black Chocolate

Xe máy
Cụ có thể cho biết thêm f1 nhà cụ giờ bao nhiêu tuổi? Phát hiện ra bị tự kỷ từ năm bao nhiêu tuổi và bây giờ đã tiến bộ ntn được ko ạ. E mở thớt để muốn được chia sẻ những thông tin như thế ạ
Bé nhà mình sinh năm 2002, cháu bị phát hiện muộn, đến 4t mới biết cháu bị tự kỉ. Gđ tôi cngx đưa con đi rất nhiều nơi, gặp rất nhiều các chuyên gia tâm lí nhưng rồi tôi cũng hiểu rằng, ko có ai là thầy dạy tốt cho con mình ngoài bố mẹ và sự đồng lòng cả một gđ, môi trường xung quanh con. Tôi đã đi gặp rất nhiều ng, tự mày mò học hỏi qua web, gặp những phụ huynh cũng có con bị như mình và dần đàn đúc rút kinh nghiệm, tự mình giúp con hàng ngày, hàng giờ, thậm chí đến hàng phút...
Khi con tôi vào lớp một, tôi đã đưa con vào trường bình thường và con ng ta chỉ mất khoa gr 1 tuần để cầm bút một cách thuần thục thì tôi và con đã phải đánh vật với nhau suốt 6 tháng trời con mới cầm bút đc vững vàng...
Hành trình thì dài lắm, mỗi đứa trẻ lại có một đặc thù, chỉ riêng chúng ta là bố, là mẹ mới gần con và hiểu đc con cần gì và phải làm gì cho con, phải ko anh?

Black Chocolate

Xe máy
Nhưng cũng phải nói, cái phương pháp đưa con đi nhiều, gặp nhiều người, cùng con khám phá mọi thứ...đó chính là một phương pháp rất thiết thực và hiệu quả đối với trẻ tự kỉ. Con nhà tôi tiến bộ rõ rệt nhất chính là khi con đc sống trong một gia đình thực sự và có các em. Khi tôi sinh thêm em cho con, đó chính là bước ngoặt lớn trong đời của con, và từ đó, con tiến bộ về mặt tâm lí, tình cảm một cách rõ rệt nhất đấy ah :)

Godfather77

Xe điện
Rất tiếc là em không biết bác sỹ nào giỏi chữa bệnh tự kỷ nhưng em trộm nghĩ cụ và Gấu sẽ là bác sỹ giỏi nhất của cháu. Cụ và Gấu đừng bao giờ nản nhé.
Vâng! Thank mợ

To all: cám ơn những chia sẻ và động viên của các cụ mợ. Có khi hôm nay e tạm dừng ở đây vì phải cho f1 ngủ. Bây giờ nó vẫn có thói quen tối ngủ bố phải nằm cạnh mới ngủ được. E phải cho nó ngủ sớm vì mai thi học kỳ 1.

Em kể lại cho mọi người quá trình từ khi phát hiện ra con bị tự kỷ đến thời điểm bây giờ. F1 nhà e 6 tuổi đang học lớp 1 rồi, tuy rằng kém nhất lớp nhưng tại cái thời điểm e đang kể cho các cụ mơi nghe ý em chả dám mơ là f1 được như bây giờ. Tuy rằng chạng đường gian nan còn đang ở phía trước nhưng e bây giờ đã có hy vọng để nuôi các cụ mơi ạ.

bulongocvit

Xe buýt
Cụ chủ và những gia đình có các cháu đồng cảnh ngộ hãy cố gắng lên nhé,tuy rằng các cháu khó để khỏi hẳn nhưng tiến bộ chút nào là hay chút đó rồi ạ !