[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

yourdalink

Xe container
Tự kỷ đúng nghĩa thì không chữa được, nó là bẩm sinh, và chỉ có thể giảm bớt. Một số cụ bảo "chữa dễ ẹc"... thì có thể là dạng nhẹ hoặc những dạng bệnh khá gần như tăng động, thậm chí là chẳng bệnh gì cả.

Tự kỷ nói văn hoa là những thiên thần bị bỏ rơi, thường có trí nhớ dạng hình ảnh (sao chụp), không có kết nối giao tiếp với môi trường xung quanh (ví dụ nó không bao giờ nhìn vào mắt người đối diện, như con ốc, chỉ muốn thu gọn trong thế giới riêng của mình). Trí nhớ sao chụp là khi nhìn một cánh đồng, các cụ sẽ tả nó "có mấy con bò trên đồng, nắng vàng rực rỡ". Còn đứa có trí nhớ "photographic" thì nó sẽ tả "cánh đồng có cỏ xanh ở góc phải, vàng ở góc trái. Mặt trời chếch một góc 35 độ. Có 11 con bò: 8 con bò nâu và 3 con bò đen. Bố hút thuốc, phả ra mùi bể phốt"... :)

Một số bệnh khác, thậm chí có đứa em biết chắc hồi bé nó chả làm sao cả. Nhưng bố mẹ quá ít quan tâm tới con, không trò chuyện, phó mặc cho giúp việc (mà thường họ sẽ chỉ lo cho ăn, cho uống chứ chả thời gian tâm trí đâu mà trò chuyện) nên dẫn tới nét tự kỷ càng tăng nặng. Những đứa bé này quá đen vì gặp bố mẹ như vậy, chứ nếu được chăm lo đầy đủ nó sẽ phát triển bình thường chứ không bị chậm nói như vậy.

Ex của em là thạc sỹ về tâm lý lâm sàng, chuyên sâu về tự kỷ. Em cũng đã từng dịch 1 quyển truyện nho nhỏ về một chú bé bị bệnh này.

Chủ đề này cụ nên qua WTT thì nhiều người hợp hơn.

yourdalink

Xe container
Nhiều đứa trẻ chỉ chậm nói vì những nguyên nhân khách quan, hay hơi tăng động giảm trí nhưng vào viện nhi lại bị phán là tự kỷ hết. Nhiều người giàu lên nhờ chữa bệnh này, trong khi đây là vấn đề tâm thần, nên tìm các chuyên gia tâm lý.

Godfather77

Xe điện
E type nốt rồi cho f1 đi chơi. E vừa up ở trang 1 đấy ạ.
To all: có 2 loại tự kỷ. Một loại là tự kỷ thông minh, một loại là chậm phát triển, f1 nhà e thuộc dạng thứ 2.
Cả hai loại đều nguy hiểm và khó chữa như nhau

Haizzz: chỉ có 1 điều duy nhất là e thấy nó nhớ lâu là rất thích ccs loại oto và nhớ tất cả tên, logo của all các loại xe miễn là em nói với nó một lần...

Godfather77

Xe điện
Topic của em bên ưebtretho từ năm 2008 cơ cụ ạ. E muốn mở thớt bên này để chia sẻ với các cụ mợ trên of
Tự kỷ đúng nghĩa thì không chữa được, nó là bẩm sinh, và chỉ có thể giảm bớt. Một số cụ bảo "chữa dễ ẹc"... thì có thể là dạng nhẹ hoặc những dạng bệnh khá gần như tăng động, thậm chí là chẳng bệnh gì cả.

Tự kỷ nói văn hoa là những thiên thần bị bỏ rơi, thường có trí nhớ dạng hình ảnh (sao chụp), không có kết nối giao tiếp với môi trường xung quanh (ví dụ nó không bao giờ nhìn vào mắt người đối diện, như con ốc, chỉ muốn thu gọn trong thế giới riêng của mình). Trí nhớ sao chụp là khi nhìn một cánh đồng, các cụ sẽ tả nó "có mấy con bò trên đồng, nắng vàng rực rỡ". Còn đứa có trí nhớ "photographic" thì nó sẽ tả "cánh đồng có cỏ xanh ở góc phải, vàng ở góc trái. Mặt trời chếch một góc 35 độ. Có 11 con bò: 8 con bò nâu và 3 con bò đen. Bố hút thuốc, phả ra mùi bể phốt"... :)

Một số bệnh khác, thậm chí có đứa em biết chắc hồi bé nó chả làm sao cả. Nhưng bố mẹ quá ít quan tâm tới con, không trò chuyện, phó mặc cho giúp việc (mà thường họ sẽ chỉ lo cho ăn, cho uống chứ chả thời gian tâm trí đâu mà trò chuyện) nên dẫn tới nét tự kỷ càng tăng nặng. Những đứa bé này quá đen vì gặp bố mẹ như vậy, chứ nếu được chăm lo đầy đủ nó sẽ phát triển bình thường chứ không bị chậm nói như vậy.

Ex của em là thạc sỹ về tâm lý lâm sàng, chuyên sâu về tự kỷ. Em cũng đã từng dịch 1 quyển truyện nho nhỏ về một chú bé bị bệnh này.

Chủ đề này cụ nên qua WTT thì nhiều người hợp hơn.

tuntin0910

Xe tải
E type nốt rồi cho f1 đi chơi. E vừa up ở trang 1 đấy ạ.
To all: có 2 loại tự kỷ. Một loại là tự kỷ thông minh, một loại là chậm phát triển, f1 nhà e thuộc dạng thứ 2.
Cả hai loại đều nguy hiểm và khó chữa như nhau

Haizzz: chỉ có 1 điều duy nhất là e thấy nó nhớ lâu là rất thích ccs loại oto và nhớ tất cả tên, logo của all các loại xe miễn là em nói với nó một lần...
Tự Kỷ thông minh nghĩa là sao ạ?
Cháu thứ 2 nhà em sắp được 2 tuổi, biết đi sớm 8,5 tháng đã tự đi đc, nói sớm 16 tháng đã nói, có khả năng nhận biết mọi vấn đề, biết logic, biết tự vệ. Nhưng có đặc điểm em cũng lo là : ngoài bố mẹ và bà ngoại, anh trai thì nó ko bao giờ tiếp xúc với ai, cứ nhìn người lạ, chỗ đông ng` là khóc thét lên, bấu chặt lấy mẹ. ở nhà cháu vẫn nói chuyện, hát bình thường, chơi nghịch bình thường nhưng ra ngoài ko bao giờ nói 1 từ nào, và ko ai chạm đc vào người nó. em có gửi cháu ở nhà trẻ, cô giáo bảo khóc quá nhiều ( khóc ròng suốt 1 tháng), ko ăn, ko chơi và ko gần ai, chỉ đứng 1 góc lớp, vì thế em lại đưa cháu về gửi bà ngoại.
Em có cảm giác nó khôn hơn so với trẻ tầm tháng tuổi ( cả kể so với cu anh ngày xưa), nhưng đó chỉ là khi ở cạnh mẹ và bà, còn lại là tự tách biệt với mọi ng xung quanh và thế giới bên ngoài.
Như vậy có phải là tự kỷ ko ạ?

Tran Thanh Tung

Xe điện
cụ chủ chịu khó viết tiếp nhé, để ae học hỏi. sợ nhất là con nhà mình bị tự kỷ mà bố mẹ không biết để giúp con.

nhadatuytin

Xe container
Chia sẻ với cụ.
F1 nhà cháu thì lại quá ngịch, nghịch đến mức cháu tưởng bị tăng động, lúc nào cũng luôn chân luôn tay chả chịu ngồi im bao giờ.
Nhiều lúc chơi với F1 phát mệt, ngày bé rất khó nuôi vì hay quấy đêm.
Giờ ngẫm lại thấy mừng ạ. Con ngoan quá cũng sợ các cụ nhỉ.
Chúc gia đình cụ chủ và F1 sớm qua giai đoạn khó khăn. Bệnh này khó chữa nhưng cháu nghĩ kiên trì vẫn chữa được chỉ có mất thời gian thôi ạ

White Dragon

Xe tăng
Cháu thứ 2 nhà em sắp được 2 tuổi, biết đi sớm 8,5 tháng đã tự đi đc, nói sớm 16 tháng đã nói, có khả năng nhận biết mọi vấn đề, biết logic, biết tự vệ. Nhưng có đặc điểm em cũng lo là : ngoài bố mẹ và bà ngoại, anh trai thì nó ko bao giờ tiếp xúc với ai, cứ nhìn người lạ, chỗ đông ng` là khóc thét lên, bấu chặt lấy mẹ. ở nhà cháu vẫn nói chuyện, hát bình thường, chơi nghịch bình thường nhưng ra ngoài ko bao giờ nói 1 từ nào, và ko ai chạm đc vào người nó. em có gửi cháu ở nhà trẻ, cô giáo bảo khóc quá nhiều ( khóc ròng suốt 1 tháng), ko ăn, ko chơi và ko gần ai, chỉ đứng 1 góc lớp, vì thế em lại đưa cháu về gửi bà ngoại.
Em có cảm giác nó khôn hơn so với trẻ tầm tháng tuổi ( cả kể so với cu anh ngày xưa), nhưng đó chỉ là khi ở cạnh mẹ và bà, còn lại là tự tách biệt với mọi ng xung quanh và thế giới bên ngoài.
Theo cụ tả thì em thấy có dấu hiệu của tự kỷ ợ! Nhưng cũng có thể chỉ là do gia đình giữ gìn quá khi bé còn nhỏ! Cụ phải nghiên cứu và chấn chỉnh vụ này ngay đi! Đàu tiên là cho bé đi chơi nhiều ở chỗ đông ngừoi và tăng cường cho giao tiếp với người ngoài gia đình

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Bé nhà cụ theo em biết thì ko phải tự kỷ, cái này có thể do nhà cụ từ bé ko cho bé giao tiếp xã hội nên cháu bị như thế. Tự kỷ thường ko bao giờ thể hiện tình cảm, ngay cả với bố mẹ và người thân.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Hiện nay rất nhiều trẻ bị tự kỷ, e cũng k biết sao cả. Hi vọng cụ luôn đồng hành cùng con để giúp bé phát triển tốt hơn.

HuyArt

Xe lăn
Bé thứ 2 nhà em phát hiện tự kỷ khi cháu 3 tuổi , bây giờ thì nó hót như khiếu và nghịch như quỷ ... toàn đầu trò trẻ em hàng xóm . Thực tế là trẻ tự kỷ điều trị cũng đơn giản thôi mà , để tý Gấu về em hỏi xem tên cô tiến sĩ tâm lý kia rồi iem "bá cáo các Bác"
Tự kỷ không chữa được cụ ơi, con cụ chỉ khủng hoảng tâm lý thôi. Có con tự kỷ bố mẹ sẽ cực kỳ vất vả, dạy cho con các kỹ năng sống để tồn tại và phát triển rất kỳ công và cần kiên nhẫn. Chúc cụ chủ nhiều nghị lực và sức khỏe để chăm sóc cháu

Godfather77

Xe điện
Trong lúc đợi măm e xin phép trả lời câu hỏi của cụ. Tự kỷ thông minh là những đứa trẻ có năng khiếu về một lĩnh vực. Vdu : học toán rất giỏi, vẽ tranh đẹp, trí nhớ tuyệt vời...nhưng sống khép kín, ko hòa nhập với bạn bè, nếu nặng thì thường xuyên tự đánh mình hay đập đầu vào tường...

Godfather77

Xe điện
Thực ra cụ nào lái xe trên này chả có một cái nick bên đó và ngược lại. Em biết thừa b-)
E ko vào đấy để chăn máy bay đâu ạ:))
Khi em tìm hiều về tự kỷ thì thấy ở đó rất nhiều thông tin nên mới tham gia thôi.

Godfather77

Xe điện
E vừa up ở trang 1 nhưng sợ dài quá nên xin tiếp tục type ở đây ạ
Thế rồi một hôm đi làm về Gấu đưa cho em một tập giấy mà Gấu in ra sau khi copy từ trên mạng "các dấu hiệu của trẻ tự kỷ"
Càng đọc đầu óc em càng quay cuồng, mặt mũi tái dại, toát hết mồ hôi. Có 10 dấu hiệu của trẻ tự kỷ thì f1 nhà em có đến 8 dấu hiệu như trong tài liệu ý.
Như bừng tỉnh em điên cuồng vào google sớt thì thấy quá nhiều các bài viết và f1 nhà e 100% có các dấu hiệu tự kỷ.
Trời đất như quay cuồng...không biết phải làm ntn, e quyết định hôm sau cho f1 lên Hà nội để khám. Khốn nạn là hôm sau e lại bận không nghỉ được nên chỉ có gấu đưa đi. Cũng may mà lúc đó nhà ông bà ngoại đã chuyển lên Hà Nội rồi nên lên đó có cơ sở nghỉ ngơi và có người đi ùng để khám.

fadco

Xe container
Hơ hơ, f1 nhà em cái gì cũng chậm, dạy nói mãi ko thèm nói, qua sinh nhật 3 tuổi tự nhiên hót như khiếu cả ngày ung hết cả thủ, nghịch thì nhất lớp luôn, máu gái đừng hỏi, thế mà ngày xưa em cũng lo như cụ cho con đi khám bị bs bảo con em bị tự kỉ, chả biết sao nữa

i.m.u.s.m

Xe tăng
Em nghĩ không hẳn là tự kỷ mà có thể là dạng "tăng động" một chút thôi! Cụ nên cho bé đi khám để chữa ngay nếu bị "tăng động". Cái này gần giống với trẻ hiếu động nên nhiều nhà nhầm lẫn và không đi khám. Bản thân các gia đình không có chuyên môn nên cứ đi khám cho chắc cụ ạ!
Hic, cụ ơi cụ cho cháu hỏi là cháu cháu nó cũng ở nhà nghịch như quỷ sứ, bắt nạt cả nhà, như cái con sâu đo cả ngày mà cứ ra ngoài mà gặp người lạ là ngồi im, chả nói năng gì :( đánh nó bắt nó chào nó cũng chẳng chào (nhà cháu chết vì ngại không biết bao nhiêu lần rồi ạ), cháu em thuận tay trái nữa :( Cụ nói thế này cháu lo quá, nếu đi khám thì đi khám ở đâu ạ?

Godfather77

Xe điện
Hôm Gấu và bà ngoại đưa f1 đi khám ở viện nhi Trung ương em ở nhà mà lòng như lửa đốt, cứ khấn trời phật để cho f1 không phải tự kỷ. Lần đầu tiên đi khám ở bệnh viện tuyến trên, chả biết đầu cua tai nheo thế nào, bảo Gấu tìm người làm dịch vụ dắt đi khám cho nhanh nhưng bà ngoại cứ gàn, bảo là đã khám dịch vụ mất tiền rồi thì không cần cho tiền ai cả( sai lầm thế đấy, vì trước bà ngoại cubgx làm nghành y mà). Em ở nhà sốt ruột đt liên tục, đến 11h30 mà vẫn chưa khám xong. Đến 12 h gọi lại thì ko thấy nghe máy, mãi sau bà ngoại gọi lại nói là Gấu ngất xỉu sau khi nghe BS kết luận là tự kỷ, phần vì sốc phần vì đói quá vì nhịn từ sáng. F1 nhà e lúc đó cũng gần như xỉu đi vì mệt và đói.
Bố khỉ, em ko biết vì đó là lần đầu, nghe nói trên tuyến trên người ta không nhận tiền đâu với cả lên đấy toàn trẻ con ai mà chả như ai, ko có sự ưu tiên nào hết. Những lần sau có người bày cho em, f1 nhà em đến cổng đã có người đón. 8h30 đã khám xong hết...:)) các bác sĩ trong khoa đến giờ thỉnh thoảng lên thăm vẫn nhớ tên f1 nhà em :D

Godfather77

Xe điện
Trời đất như quay cuồng khi nhận được thông báo kết quả của f1, người thẫn thờ như mất hồn, nước mắt cứ thế trào ra. E chỉ muốn hét thật to "có ai chữa được cho con tôi không, dù có phải bán hết nhà cửa, tài sản mà có thể cho f1 nhà e thành người bình thường em cũng làm"
Đau đớn hơn nữa là khi tìm hiểu ra mới biết tự kỷ không thể chữa khỏi hoàn toàn, mà cũng chả biết chữa trong bao lâu mới có kết quả khá hơn"

Kể thêm về f1 e vào thời điểm đó vẫn chưa biết đâu là bố mẹ, bố mẹ đi làm về không tỏ ra mừng vui, bố mẹ đi không biết đòi theo, mọi hành động đều vô tri, gọi không hề quay lại, quát không biết sợ, đói không biết đòi ăn, chưa biết cầm thức ăn cho vào miệng. Em không nhớ rõ nhưng theo thang điểm và kết quả của bệnh viện nhi thì f1 nhà em bị cực nặng chứ không phỈ là nặng nữa.

one way street

Xe buýt
Tự kỷ là căn bệnh quái ác và mang lại nhiều điều vô cùng đau khổ cho gia đình, TK ko phải bệnh tâm thần, nó thuộc dạng bệnh tự phát. Các cụ chú ý là khi bé tự nhiên không thể hiện tình cảm, chỉ thích chơi 1 mình, hay mân mê 1 loại đồ chơi gì đó... chính là biểu hiện của tự kỷ. Để chữa bệnh này cần rất rất nhiều tình yêu thương và sự kiên trì của bố mẹ. Lúc nào cũng phải tự tin con mình sẽ khỏi bệnh. Các cụ cứ tưởng tượng phải dạy lại cho bé kỹ năng sống như của 1 bé sơ sinh, từ nhận biết cảm giác buồn, đau đớn, đắng, cay, mặn ngọt... nhận biết oto xe máy, đồ vật xung quanh...
cái đỏ đỏ cụ có chắc ko ạ, trc F1 nhà em (con gái) gần 1 tuổi nghịch, leo trèo quá nhiều.. em lo bị tăng động (lần đầu làm mẹ nên con có khác thường là vác đi khám ngay :( ) Bác sỹ nói ko sao, tuổi này các con đang tập đi nên nghịch, bác sỹ bảo tự kỷ ko phải tự nhiên bị mà là do khiếm khuyết ở não gây nên, não chỉ huy tất cả hành động của cơ thể. Môi trường ( xem ti vi suốt ngày, ko ra ngoài chơi... ) chỉ là tác nhân gây bệnh tự kỷ nặng lên thôi chứ ko phải là nguyên nhân trực tiếp gây ra bệnh.

Trở lại với f1 nhà em, đúng như bác sỹ nói càng lớn bé ít leo trèo, ít cắn bố mẹ hơn, giờ F1 đã 2 tuổi, nói và hát rất nhiều. Em còn biết là dấu hiệu tự kỷ là các bé rất chậm biết nói ạ :(

Chỉnh sửa cuối: